Imetimia saa 12 na dakika kumi, saa za Afrika Mashariki. Tupate makala nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, nikisikika kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Mimi ni Stephen Mumbi, na hii leo tunaangazia muziki wa kizazi kipya Nitakuwa naye Elizabeth Ernest, maarufu Liz Lee. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Liz Lee katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana. Ukinikaribia nafsi yangu inajisi furaha nanzomana niko nawe venye ukinitomasa Nili, ni lini hasa ulianza sana hii ya muziki muzikilizi? Um, kama lizi muziki ameanza elfu mbili na kumi na nane, lakini kuna wasiwasi nyingi. Unajua muziki unakuwa pilika pilika sana, kwa hiyo 2018 nilipoanza muziki nilifikia mtu wangu kwanza kumtafuta, ambaye nilijua kabisa kwamba anaweza akanisaidia, alikuwa ni Dori Sax. Nilimcheki Dori Sax Instagram. Nilimcheki Instagram In DM. Yes DM, akanijibu. Nashukuru alinijibu, akaniambia okay, una, unafanya muziki gani? nikamwambia Bongo Flavor. Una uhakika unaweza? Nikamwambia yes naweza. Lakini mimi sasa siwezi kuamini bila kuona kile ambacho unakifanya. Kwa hiyo kwa hiyo ushawe kurekodi? Kama sijawahi basi nenda karekodi wimbo then unitumie, alafu mimi ndo nitajua nita hapo sasa kwamba wewe Lizzy ni msanii mzuri au la. Ukafanya hivyo. Ni, ni kwa Lizzy hapo. Niwakumbushe, ni kwa nani? Hapo nilikuwa natumia nilikuwa natumia Lee, Queen. Lee alafu Queen. Queen. Yeah, Lee Queen. Ya basi, baada ya hapo nilipata kazi. Unajua kitu ambacho hujawahi kurekodi alafu ndo naanza kutafuta zile production za studio ya, kwa hiyo Nakumbuka nilikaa chini mimi, uzuri ni kwamba nilijaliwa kuwa mwandishi toka niko shule na katika shule ya msingi naandika. Unaandika nyimbo yeah? Naandika nyimbo yes, nilianza kuandika nyimbo za wasanii wengine hivyo wanazoimba, mimi naandika kwenye kaunta zinajaa na chafua. Nakumbuka kopi yoyote, yoyote ile naandika nyingi sana. Ukopi moja au wakati ukiendelea kutusimulia kopi yoyote ile ya msanii yote mimi ambayo nakumbuka. Sawa. Si wema usinipe mateso ya moyo yeah, yeah. Lady JD, sikiliza kidogo kibao hiki msikilizaji. Rekodi ni ya kwake Lady JD, Judith Wambura Mbibo. Wimbo unaitwa Siwema, msikilizaji. Haya, so baada ya hapo nikaenda studio nikarekodi huo wimbo. Nakumbuka yani, ni wimbo ambao nimeufanya, lakini sikuwahi tena maskini kuutumia. Baada ya hapo, ilikuwa kama ni wimbo wa kuombea ajira <laughs> Kwa hiyo basi nilirekodi ile wimbo nikamtumia Duri, nilimuomba namba tena DM akanipa, nikamtumia, akausikiliza, akaniambia una kitu kizuri ambacho nakiona kipo kwako, kwa hiyo unaweza ukaja studio kwangu Tabata. Ndio kwa mara ya kwanza, bibi, mimi naenda zangu kuonana na Duri Tabata. Si hapo sina alio, yaani hata sijui kwamba nikifika ta ndio ni wimbo sawa. Je, yeah, atakubali kufanya kazi na mimi itakuwaje na itakuwaje, ndo najiuliza. Basi nikafika mpaka pale, nakumbuka nilimkuta ana interview na yeye anafanya fanya interview. Baada hapo akaniambia okay, wewe ndio Liquid? Nikamwambia yeye ndio mimi. Uh, basi sawa, nimeona wimbo wako, umefanya wimbo unafanya mzuri, ila kuna vitu vidogo ambavyo bado, ila ni msanii mzuri ambaye mtu akikusikiliza akuoni kama una saundi kama ndo unaanza, anakuona kama staa tayari Okay, basi ngoja nikupigie beat, ufanye wimbo mwingine hapa hapa ni usikie, afu nitausimamia mwenyewe kwa hiyo, kwa mara ya kwanza Duri akanipigia beat, again, Mungu, kwanza wakati huo studio zake nikarekodi ule wimbo ambao nimeutoa unaita nimempata ya yeah. Kwa hiyo ule wimbo ni nilivyorekodi ni ulikuwa ni mzuri, yeye mwenyewe aliupenda, afu kuna watu wengi ambao walivutiwa na ule wimbo ikiwemo, nakumbuka Christian Bella alikuwa siku hiyo anakuja, yuko nje akaanza kuuimba, yani chorus ipo ndani huko inaimba kwa studio, yeye yuko nje, lakini alishika lini, akaanza kuimba. Na baada ya hapo, Duri alinikubali kuwa pale kwake, japo yeye aliongea tu kweli kwamba hizi ni sikudanganye, ni sikudanganya kwamba siwezi ku manage msanii sasa hivi kutokana na hali yangu. Unajua, kwenye media mtu anaweza kuona mtu uko hivi hivi, lakini kuna vitu vingi hapa katikati vipo ambavyo kwa sasa hivi ningesema na manage msanii 2018 hiyo. Kwa hiyo cha kufanya, wewe kaa hapa kwenye lebo yangu, utakaa hapa. Msanii yeyote atakaye kuja au management itakojitokeza ikitamani kufanya kazi na wewe riz, au kukusaini, nitakutoa hapa, utaenda kufanya nao kazi. Kitokea mimi pia nimebarikiwa, niko sawa. Nitafanya basi na wewe kazi. Mimi na 2018 ilipita, 2019 ikapita. Ni watu tu ile unajua wengi walikuwa wanaahidi, lakini uwezo kummanage msanii kwa mdao hawana. 2020 nikaa, nimekata tamaa, nasema ya kwamba nimekaa sana lakini mbona sioni kama kuna mwanga labda. So nikaanza kujikongoja mwenyewe, nilianza kufanya copy za baadhi ya wasanii kwa sababu uzuri ni kwamba nikifanyaga copy ya mtu inakuwa bora kama huyo mtu au zaidi ya huyo mtu watu wakawa wanavutika na zile kopi sasa, ambazo natoa mwisho wa... rekodi ulikuwa na posti wapi? Na posti kwenye Instagram page yangu. Kwa hiyo ilienda, watu wakaanza kunifahamu na kuna mtu ambaye aliniona kupitia huko. Baadaye tena tukaja tukakutana, mimi sifahamu kama mtu ananifuatilia. Tukakutana tena akiwa kwenye yeye, yani yeye ana studio ya ndugu yake, yani wanamiliki studio, ambao ndio huyo boss ambaye alikuwa anafanya kazi hapo nyuma kidogo. So, baadaye hapo yule ndani ya saluni ambapo anafanya kazi. mimi nilikuwa naimba sana ko na tukiangalia, kulikuwa kuna watu wanne wadada, tulikuwa wanne, lakini ilikuwa kuna watu wanakuja wanasema namtaka udada anayeimba. <laughs> Unawahudumia nywele zao huku naimba. Yeah, namtaka yule dada anayeimba. Kwa hiyo kulikuwa kuna watu wanapenda kile ninachokifanya, kumbe wanapenda. Kwa hiyo mimi sasa ikawa kila siku na kazi nami, pia nikikaa saruni kuna muda ni kama mna wateja najifungia sehemu wanaimba. Sasa kumbe sauti inatoka nje, mimi sijui, watu ndio wanasema anaimba nani? Mbona na kipaji sana, kwanini yafanya? Akambia mimi anafanya cover mbona. Kwa hiyo naweza ngasema management nilipata kwa staili hiyo nikiwa pale saluni naimbaimba hivyo hivyo imba, imba, imba, imba, imba, imba. Kuna mtu kumbe alinisikia akaenda kuambia kuna nataka mtu wa kuingiza jingo, kuna mdada mkali sana, ngoja niwatafutie. Wakanitafuta lakini mimi nishaacha kazi pale. Sipo, nimefungua ofisi yangu mwenye sehemu nyingine. Basi siku hiyo nashangaa, nimekaa, mtu anakuja ananiambia samahani, wewe ndo ndo Lee Queen? Nikaambia yeye ndo mimi. Tunakuhitaji, kuna mtu anataka kumuingiza jingo. Kwanza nilishtuka kwa sababu mtu anakuja tu from nowhere, haumjui, anakuja tu kuambia, tunakuhitaji. Wamejuaje kama mimi naimba? wajiuliza. Okay, sawa, naona labda kwenye mitandao kajuaje, kaaniko pale, anajiuliza maswali mengi Nikawaingizia ni hiyo jingo yao, lakini sasa bosi ayuwe bosi mwenyewe akaanza kusema wa, akawa nivyo rekodi ile jingo, wakasema mimi nadhani natamani kuendelea kufanya kazi na wewe, sio tu kwa hii jingo. Nimeelewa alifurahishwa na kazi yako na na uwezo wako, yeah. Kwao natamani kuendelea kufanya kazi na wewe, kwa hiyo naomba wewe una ala, rekodi, alafu kisha rekodi nitajua cha kufanya. Kiukweli nilikuwa nazo. Tuanze na ngoma yako ya kwanza, ni gande uliimba pale awali wakati tukianza makala haya ya nyumba ya sanaa. Inakwenda vipi? Kwanza tupate rhythm kidogo, alafu tuizungumzie, nivute kwako Sawa, tuzungumzie kidogo tenzi zako na nyimbo zako. Nilikuwa nikipekuapekua eh, kuna wimbo ni kutana nao pia unaitwa Mama. Kwani uliamua kuandika wimbo unaohusu mama? Niliandika wimbo wa mama kwa sababu karne hii yani, vijana wengi wanadharau kwanza mama zao. Tuwe tu wa kweli wakweli ya kwamba ni wengi sana washaharibika, watu wengi wamekuwa wauni, wengine ndiyo wamekuwa hivyo, wanafanya mambo ya ajabu. Unakuta mzazi anamwambia kitu hamsikilizi. Kwa hiyo ni miongoni mwa kitu ambacho nilikifikiria nikaona ya kwamba nikitunga wimbo wa, ma, wa mahadhi haya. Mtu atakapousikiliza kama anafanya kitu kibaya basi huenda akaingiwa na ile roho ya kurudi nyuma kwa mama yake. Ya na ndomari jizeli sana kuelezea vitu kuhusu mama aliteseka, sisi tusome, aliteseka sisi tule kwa sababu kuna wengine masingomaza wametulea mpaka hivi wamekuwa. Ukija kumuliza Lizzy mimi baba yangu amefariki ya nikiwa na miaka mitatu. Sasa hapo nimelelewa na nani? Sina mama wewe huyo. Kwa hiyo nadhani wakina mama pia wapewe heshima zao. Msikilizaji kibao cha mama kinakwenda namna hii. Mama, mama, mama, mama, mama, mama. Badala ya Mungu ni wewe hapa duniani mama, hata chochote ni wewe bado kifanani na upendo wako mama. Kwenye kiza wendo yangu tata, unanimulikiaye daima, hujawahi kunichoka kwani napokosea, eh. Wewe ndio unayejua kweli wote kuhusu mimi mama eh. Ulinilea vyema kwa busara tena ndani ya dini mama eh. Ninakumbuka lile neno lako moja, mwanangu, kwa yako ni leo. Nayaona mengi wala sio moja, kweli dunia nitoke eh. Asante mama. Kama ndiyo kwanza unafungulia redio yako, ni makala ya Nyumba ya Sanaa nami ni Stephen Mumbi nikisikika kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kupitia RFI Kiswahili, na niko naye Elizabeth Ernest maarufu Lizle, tukizungumzia sanaa hii ya muziki, muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania unashirikiana vipi na wasanii wengine? Nilikuwa nikipekuapekua nikakutana na vibao ambavyo umemshirikisha Barnaba. Kuna kingine pia kinaitwa hautoki umemshirikisha Jinako Warawara. Um, mi niseme kwanza, nashirikiana nao vizuri na walinipokea vizuri, kwa sababu kwa rabo, sisi ndio tulizihitaji, sio kama wao labda walinifuata mimi, Lizi. Hapana, mimi ndio nilitamani sana kufanya nao kazi kwa sababu naamini katika uwezo wao, na baadaye ndio wao wakaamini katika uwezo wangu pia kwa hiyo niseme tunashirikiana nao vizuri tu hamna shida yoyote. Tuzungumzie kibao hiki Sisikii, ulichomshirikisha Barnaba. Umu, ulikuwa na lenga kufikisha ujumbe gani kwa hadhira? Um, ujumbe ambao nilikuwa nalenga umu, kufikisha, unajua, katika haya maisha unaweza kuwa kwenye mahusiano fulani, lakini kuna watu wanakushindilia misumari yani, hatari yani utoke kwenye mahusiano. Hawakutaki <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> mema. Yaani hawataki hata kusikia yani wanatamani utoke. Lakini wao wimbo, unajua, kwa katisha tamaa. Ya kwamba moyo umezimika, mabaya yako sioni, na masikio nishaziba, sisikii. Na maana kama usikii basi, kuna mengi anaongelewa ambayo wewe utaki kuyasikia. Tupate radha ya kibao hiki. Vile moyo umezimika, mabaya yako sioni. Masikio nimeziba sisikii. Tupate radha ya kibao hiki. Wala mazishi, baby, kiunoni, Mapenzi ya wawili, moja. Ongera sana, Mungu kakujalia sauti nzuri, rafudhi nzuri, na hata kuimba unaoimba vizuri. Asante sana. Kuna wimbo mwingine hapa hautoki wa kwake, Jinako Warawara. Ulienda kaskazini, eh, jijini Arusha ukakutana na Jinako Warawara, ilikuwaje? Kwanza naweza ngasema nilitengeneza ni, tulitengeneza wimbo tulikuwa tushautengeneza, lakini katika kusikiliza wimbo tukaona kabisa unahitaji collabo na mtu wa kumpa collabo, basi si mwingine tumtafute Jinako kwa sababu alikuwa anakaver sana kwenye huo wimbo. Yeah. Kwa hiyo mwisho siku tuka sababu hatukuwa na connection naye, kwa hiyo ibidi tutumie watu ambao tunajua kwamba tukimtumia huyu huenda kwa ni rahisi sana kumpata Jinako. Kwa hiyo alitumia kwanza wimbo wangu mara kwanza, akausikiliza ni mwingine tofauti na ulikuwa ni Gande yule. Alisikiliza, akasema mbona anafausikia kama yake, mimi sky, ya, namsikia kama anaimba e, tufanye mpango. Akafika studio kwetu a kukuta t okukuta ule wimbo kwamba nishaufanya na huko vizuri, akaingiza vesi zake, lakini mwisho wa siku wimbo huu ulikuwa wa kwanza, tuliukataa, tukasema huo hauwezi ukawa. Kwa hiyo ibidi turudie kuoa, kasema uji, u, wimbo nilofanya na Jinako ni wa pili, ukiachana na wa kwanza ambao tuliukansel. Na ki kibao kinaitwa Utoki cha kwake Liz Lee akimshirikisha Jinako Warawara. Msikilizaji, tukielekea ukingoni wa makala haya ya Nyumba ya Sanaa, umekuja na wimbo mpya Lizli, unaitwa pete, kwa nini pete? Um, nimekuja na wimbo huu unaitwa pete kwa sababu kwanza, naweza nikasema kuna ile ladha ya muziki ambayo tunahitaji wa nyimbo za ndoa, ndoa hizi harusi harusi, tunaikosa kwao. Nilikaa nikafikiria, nikaona ya kwamba wimbo ambao nataka kuja nao unahusu kitu fulani, lakini pia wimbo huu unaweza ukawa ni special sana kwangu kwa sababu kweli nimeveshwa pete, kwa hiyo nilishawishika Nikona. Pete ya uchumba, pete ya ndoa? Ya, ni pete ya uchumba lakini Mungu akijali hivi karibuni mnaweza mkasikia tu eh hey, alikuwepo akaoleha <laughs> <laughs> Muziki umekupa nini? Um, naweza nikasema Mziki umenipa furaha cha kwanza kwa sababu mimi bwana napenda mziki toka mtoto yani. Kuna kipindi nilivyokuwa mdogo mamangu alikuwa anapenda sana kuniimbia. Mamangu pia alikuwa ni msanii wa taarabu, kwa hiyo alikuwa ananiimbia sana, na mimi na enjoy vile anavyoniimbia. Kwa hiyo nimekuwa katika mazingira ya kuupenda mziki. Kwa hiyo kwanza, ukiniuliza nimepata nini kwenye mziki, unanipa raha mimi. Hata nikikasirika nyumbani wakinikera, nitatafuta tu sehemu nitakaa, nitatulia, nitaimba, hata bichi nitaenda, nitakuwa tu naimba. Lakini ukija ukiangalia vitu vingine, bado mziki haujanilipa, ila utanilipa, najua ninavyoendelea kufanya na na kwa ni kazi Unawambia nini wapenzi wa muziki huu hasa muziki wako katika nchi za Afrika mashariki na kwingineko duniani? RFI Kiswahili inasikika Afrika mashariki katika masafa ya FM, hali kadhalika www rfi kiswahilicom. Mi nawaambia tu waendelee kusapoti mziki mzuri, kwa sababu ninaamini inafanya mziki mzuri na watofauti Kibao pete ndiyo kinatusogeza ukingoni wa makala haya ya, ya, um, <mimiliki> ya nyumba ya sanaa. unapatikana vipi katika mitandao ya kijamii um? Instagram natumia. Asante sana lizi li, kwa kujumuika nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu