Kule Abuja, Nigeria ni saa kumi na dakika kumi wakati tupate makala ya Nyumba ya Sanaa na kuusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika katika makala ya Nyumba ya Sanaa na hii leo ninao Viongozi Generation ni kikundi cha sanaa kifanya sanaa ya muziki kutoka nchini Tanzania. Karibu sana msikilizaji. Oh, karibuni sana katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana Asante, Asante, Asante. Asante. Asante, Asante. Ni Ayub Barazi, meneja wa kundi hili la Viongozi Generation, lakini pia ninayo Francis Mwankenja Dibigo, maarufu jina lake hilo, lakini pia David Joseph ambaye ni Davi So Tami, inasonga mze, acha kununa, moyo unadunda, be happy. Nikweli unashida mze, acha kununa, moyo unadunda be happy. From January to December Haso zako hazi kwenda, be happy. From January to December, ulowapenda walikutenda be happy, yeah. Inasonga mzee, acha kununa, moyo unadunda Francis Mwankenja Dibigo pamoja na Davi Sol, jina lake la kuzaliwa David Joseph, kutoka katika kundi la Viongozi Generation. Tuanze na meneja maarufu Goncha. Kwa nini kikundi na sio bendi? Uh, mara nyingi unavyosema bendi, manake unaunganisha watu kuanzia wapiga vyombo, ni wanamuziki kuanzia watatu wanne mpaka sita ambao wanafanya vitu vyote, lakini hiki ni wa kikundi cha mziki kwa sababu Viongozi ni wa watu wawili tu, mmoja anapiga chombo, lakini haiconsist kama band, tunaita music group, ndio maana inaitwa kikundi cha mziki. Ni lini hasa uliwaunganisha pamoja? Uh, Dbigo pamoja na David tumeweza kufanya kazi almost miaka miwili eh, kama miaka miwili, na tulianza kama band, mwanzo ilikuwa inafahamika kama Cybersonic na tulikuwa tunapiga kazi, e, kazi sehemu mbalimbali performance, na tulikuwa tunafanya zaidi cover za, za nyimbo mbalimbali katika kazi ya mziki, unajua kitu kimoja kinazaa kingine. Mwisho wa siku tukatengeneza kundi ambalo tuliamini kabisa lina balansi nzuri na linaweza kufanya mziki mzuri zaidi, na hapo ndo ikatoka Sebasonic tukaja tukapata viongozi generation. Jina linawakilisha kitu gani? Viongozi ni jina ni neno zito lenye nguvu, lakini pia tunataka kuwa mfano kwenye jamii, kuongoza katika mziki, ndio maana tukaanza kuitwa viongozi Kwahiyo tuliamua kujiita viongozi kwa sababu nataka kuongoza, nataka tuonyeshe mfano, aina gani ya mziki nataka kufanya, na nataka tuende mbali zaidi kimziki. Wana ngoma ngapi mpaka sasa hivi? Tunavyozungumza tunapiga live, lakini pia tuna vibao kwa sasa. Mpaka sasa viko vibao sita ambavyo naweza kupata kwenye platform zote za, za Spotify, Apple mpaka YouTube, na juzi tu hapa tumeacha EP yetu ambayo inaitwa Marafiki. Ina nyimbo nne, ina Be Happy ambayo imepigwa saizi, Marafiki, mimi me and you pamoja na Love Me Now. Mtu simu yote anaweza kaingia sehemu yote akaipata, ukiwa tuna simu yako popote unaipata na unaisikiza. Francis Mwankenja Dibigo, uh, in, inaitwa Dibigo Master. Kwa nini Dibigo Master? Uh, mi, mi before nilikuwa katika kujaribu kupush mambo yangu wagani, na na, na, na naamini Mungu anaweza, akaunti yangu namba yangu anajiita god must be able ya Instagram, lakini sikutaka kutumia hilo jina kwenye god must be able Nikalivuruga vuruga nikapata Dibigo master kwa so, ile Dibigo ukipanga vizuri unapata God must be able. Muziki ulijifunza vipi? Mimi muziki nimejifunza kwa kusikiliza tu yani, e, kusikiliza na choimba yule na yule na yule na yule basi, sijawahi kujifunza kokote, sijawahi kwenda kanisani wala. Ukasikiliza <laughs> <laughs> <Dibiko. laughs> ukaanza kupiga kopi, baadaye mambo yakawa mazuri. Yes, kopi sikufanya sana. Mm. Mi sikufanya sana kopi. Ah uh, lakini mi nimeweza kufanya za kwangu mwenyewe tangu around the eh, kwenye elfu mbili na sita. Ngoma gani ya kwanza ya kwako mwenyewe ulitoa? Sikufanikiwa kutoa kwa sababu ilikuwa siriishi na quality yangu. Wewe mwenyewe uko ujipendi? Na washikaji wako, na bwana, hii ngoja kali mla tuto tuto, lakini mimi kila nikisikiliza naona sio quality yangu, lakini nimeweza kufanya kazi tangu elfu mbili na sita nikiwa nikiwa, nikiwa primary kabisa. Pengine tuzungumzie sasa eh, maono ya sanaa hii ya muziki unaionaje binafsi? Ah, uh, kwangu mimi ninatamani sana, tunatamani kufanya mziki ambao utaishi na tunatamani kuona wenzetu wakifanya hivyo, lakini kwa bahati mbaya mziki wetu sasa hivi umeangukia kwenye sio bahati mbaya, ni bahati nzuri, lakini umeangukia sana kwenye trendi kwa sababu so, imeenda kuwa ni biashara kwa hiyo watu wanapoteza kufanya nyimbo zenye maana, zenye kukaa kwa muda mrefu, hata watu wakisikiza nyimbo aliimba mtu fulani. Lakini sisi tunatamani kujaribu kufanya hivyo. Kwa hiyo kupitia mule mule tunataka basi angalau watu waki, unajua siku hizi mtu hata ukiwa umetoka zako kazini umechoka, hauna, hauna nyimbo za kusikiliza, kwa sababu everywhere kuna aina fulani ya mziki especially kwa sisi Tanzania. Mapiano imekech ma, tunapenda mapiano wote, lakini sisi tukasema no, we have to create something. Sisi ni viongozi, lets do different music yenye uh, different fusion na different vibe, lakini kwa Kiswahili. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, wanaitwa Viongozi Generation, ni kikundi cha muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania, na nimetembelea eneo lao hapa maeneo ya Kijito Nyama, jijini Dar es Salaam kuzungumza nao kuhusiana na safari yao ya muziki na namna wanavyofanya muziki huu wa kizazi kipya kwa ufanisi mkubwa. Na umewasikia wenyewe, wanajinasibu wamejaribu kuongeza vionjo e, vya Kiafrika katika muziki wao na kufanya muziki kuwa wa kipekee mno. Asante kwa ambaye unatusikiliza kupitia masafa ya FM kupitia redio wa shirika mbalimbali mbali nchini Tanzania, lakini pia ukiwa pale Bujumbura nchini Burundi, Kampala nchini Uganda, Kigali nchini Rwanda, Mombasa pamoja na Nairobi nchini Kenya. Hali kadhalika ukiwa kule mashariki mwa DRC, Beni, Ituri, Uvira na kwingine kote, iwe ni Kivu Kaskazini ama Kivu Kusini, tunasikika vizuri kupitia redio wa shirika, lakini pia kupitia masafa yetu ya FM, lakini pia unaweza kutupokea kupitia www.rfi.kiswahili.com na bado niko nao viongozi Generation. Ni kikundi cha muziki. Umemsikiliza Ayubu Mbarazi, meneja maarufu Gancho. Eh, hali kadhalika Francis Mwankenja Dibigo. Hadithi ya mapenzi ni siri. Mina wewe Mimi nitajenga ukitamia nitakupenda mimi na wewe, kama familia. Mimi nitajenga ukitamia nitakupenda mimi na wewe. Kama familia mimi mimi nitajenga ukitamia nitakupenda, mimi na wewe. I like that. Kama familia mimi nitajenga ukitamia nitakupenda, mimi na wewe. Oh, no no no no no, just me and you na wewe Yeah, yeah, yo, wanna... Msikilizaji, ni Viongozi Generation, kikundi cha muziki kutoka nchini Tanzania na tunazungumzia sana hii ya muziki. Devi Saul, umemsikia yeye, Mwankenja, Francis Mwankenja Dibigo. Yeye anasema yeye alijifunza kufanya muziki huu kwa kusikiliza tue. Ilikuwaje? Kiukweli kabisa, mi nimejifunza mziki kanisani chache. Siniambie kwamba ulikuwa ulikua unaimba kwaya? Nimepita kwenye kwaya. Hebu tusimulie ilikuwaje eh. Uh, by the way, kwa mimi nimeanza nikiwa darasa la tatu mama yangu alikuwa chachu sana ku, ya, ya mi kuimba kwa anapenda mimi niimbe. So nilianza kuimba darasa la tatu mpaka sasa hivi. Na jina David Soul lilikuja vipi? David Soul limekuja kwa sababu ya aina ya muziki na ufanya uh, mimi napenda sana kutumia hisia, napenda sana kutumia feeling. So yeah, soul lipo kwa ajili ya nafsi. So, mimi napofanya mziki au napoimba kutoa sauti natumia sana hisia. Sifanyi kikawaida. That's why mziki unakuwa, unakuwa hot. Kuna ngoma yoyote binafsi ulishatoa kabla ya kujiunga na ama kuwa katika kundi hili la viongozi generation? Ah, kabla hapana, sijatoa sijaikutoa nyimbo lakini, nilikuwa nazo nilisijaikutoa. Meneja Ayubu Mbarazi maarufu Goncha. Aina hii ya muziki, hii ni aina gani ya muziki? Hii inaitwa Afrofusion. Afrofusion, tunafanya Afrofusion, pia tunaunganisha vionjo vya muziki mbalimbali ndani na nje ya nchi. Ukisikiliza EP yetu ya marafiki, utagundua kwamba kuna kuna ladha fulani ambayo inatoka Kenya, kuna ladha fulani ambayo ni original Bongo Flava, alafu kuna mfano, unasikia eh, Spanish, ah, kitu kama hicho. Ni ni mjumuisho wa uh, ladha mbalimbali uh -huh. tuzungumzie kidogo mwelekeo, unaonaje sana hii? Na nini lengo na, mnajiona wapi miaka michache ijayo? Lengo ni kuhakikisha kwamba tunatoka kitaifa na kimataifa, tunafikisha aina ya mziki ambao nadhani umeanza kusahaurika, mziki ambao watu wanaweza wakausikiliza, mziki ambao unaishi, mziki ambao unagusa jamii yetu kwa ujumla kama ivosikia be happy, na inazungumzia maisha halisi ya Mtanzania, na sio mtanzania tu, dunia nzima watu wanapitia kitu kama hicho, na lengo letu ni kufika mbali kwao. Naona kabisa kama tutaenda na response ambayo watu wanatupa wana, wana miaka miwili mitatu, pengine tutakuwa tunapeperusha bendera yetu Uh, Billboard huko Uingereza Marekani, tunajaribu kuweka ushindani kama walionao wa Nigeria katika mziki wa dunia kwa ujumla. Kipi ni kikwazo kikuu kwenye muziki ambacho nakiona, ambacho hicho nitakupa mbali nacho ili kufika mbali? Bado Watanzania hatujaingia sana kwenye digital marketing. Navyozungumzia digital, digital marketing, maana yake watu kus kustream mziki live ni ngumu sana kwa Tanzania. Asilimia kubwa ya wasanii wanamziki wanategemea mapato kupitia show mbalimbali wanazozipata, akafanye akafanya performance alipe ya pesa yake ndo apate. Sasa kama ukikosa zile kuishi zile performance, manake uwezi ukapata pesa, na usipopata pesa uwezi ukafanya production nzuri ya mziki wako. Ambacho wenzetu kuanzia Kenya, Nigeria na, na wapi ndo wametuzidi ni kwamba wananunua mziki online, wanastream, wanasikiliza live mapato yanaongezeka, yanaongezea kwa msanii, anapata mapato, inamwezesha yeye kwenda mbele zaidi kufanya production nzuri. Kichangamoto kubwa kwa Tanzania ni hiyo. Endapo tukapata namna nzuri ya kuweza kuwashawishi wa Tanzania ku stream zani, mziki wetu utaenda mbali sana, kwa sababu mimi naamini tuna mziki mzuri pengine kuliko Afrika nzima, ila unawafikiaje watu wengine ndio tatizo kwa sababu ukiingia mfano kama Spotify au Apple Music mziki unakuwa recommended kwa watu kutokana na watu waliosikiliza. Kwa hiyo wakisikiliza watu wawili, hata kama mziki mzuri kiasi gani, waweze kuwafikia milioni waliobakia. Kwa hiyo kama Watanzania ungekuwa wote wanaingia wana stream, maana yake tungefika mbali. Tukielekea ukingoni wa makala haya ya nyumba ya sanaa, tupate ladha kibao kimoja. Wimbo unaitwa Afande na ni wimbo ambao unaelezea changamoto zinazotokea kwenye daladala Tanzania, moja ya njia kubwa ya usafiri ni daladala. Sasa so, tukajaribu ku ile mabishano yanayotokea kati ya konda dereva na polisi, wakakamatana na abiria, watu wanataka kuwahi, foleni kubwa, umeshaelewa? Daladala msikilizaji, ni usafiri wa umma. Ukiwa hapo jijini eh, Nairobi ni matatu, ile usafiri ambao tunatumia watu wengi. Unaingia humo, unakuta una kuna dereva na kuna yule mhuru ambaye anahakikisha mambo yako yanakuwa mazuri. Dar es Salaam tunaita kondakta. kwa kifupi, konda All I need PC endi lavu Longola moto, usafiri wa mabavu. Afande, wali nakubali me overtake. Nisame mie ma misteki, mkono umenyosha na funga breki Bwana we. Mnapatikana vipi? uh, okay. Sisi tunapatikana katika social media platform karibia zote. Uh, Instagram tunapatikana kama viongozi generation. Twitter viongozi generation. uh, YouTube ambako nataka sana watu waende viongozi generation lakini pia ukiingia Spotify, Apple Music, Boomplay, Deezer na digital platforms zote unapatikana kama viongozi. Nakushukuruni sana kwa kuungana nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Bwana asante sana, asante sana. Ulala. Ese meniento saliento rafiki tunapenda kucheza muziki mwisho wa wiki tukutane mikiki mikiki hatuna ziki dansi zetu za natana biti Choma. Washa. Washa. Choma. Washa. Choma. Washa. Choma. Msikilizaji wa Washa. RFI Kiswahili ndio nakuja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa. Nilikuwa na kikundi cha viongozi Generation Ayubu Mbarazi meneja wa kundi hili maarufu Goncha, Francis Mwankenja, Dibigo pamoja na David Sol, jina lake la kuzaliwa David Joseph. Jumba lijalo ni makala nyingine ya nyumba ya sanaa kutoka