Dakika kumi baada ya saa 12 Afrika Mashariki, wakati tupata makala nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa hi, leo naye mwanamuziki wa muziki wa singeli Amani Hamis maarufu Manifongo. Karibu sana msikilizaji, mimi ni Steven Mumbi. Karibu sana Manifongo katika makala ya nyumba ya salama. Asante, nashukuru. Mtu akisikia Manifongo anakumbuka vibao vingi vya, vya singeli e, chochote kile ambacho kitaleta ladha na msikilizaji akaelewa. Sasa hapa nayemsikiliza ni Manifongo. We, nakupa pole pole au auna pole mama auna pole tena, na buti kama hii uwezinunua, na bamba kama hii uwezinunua, na beri kama hii uwezinunua, na cheni kama hii uwezi nunua, wepita maduka yote uwezi nunua, na kupa pole pole, hauna pole mama, hauna tiri tena, hauna, hauna, uyu wapa kule na hauna pole pole Hiyo ndo ngoma yangu ambayo iloanza kuhiti katika ngoma zangu nizokoponazitoa. Kwa hiyo ndo ngoma ya kwanza kuhiti. Hii ndio kibao chako cha kwanza? Ilikuweje mpaka ukarekodi kibao hiki? Kipindi hicho mimi nilikuwa ni DJ wa mziki wa Marusharo mtaani Vigodoro, kwa Mwenyezi Mungu akanionyesha shani zake, akaniambia, bwana wewe una kipaji cha kuimba hebu jaribu kwanza kidogo. Na nilipokuwa naona kina Msaga anaimba akasema mimi hebu nijaribu jaribu na Msaga sumu hao ya, nikasema na mimi nijaribu jaribu kidogo, kumbe ninavyojaribu na watu nao wananipenda. Mwisho wa siku ananiita au nakutana na mtu ambaye, ah, wewe nakukubali sana mimi. Naona huu vipi, mbona kama ananiachia na nikubali vipi? Kwa nini asiwakubali wakina Msaga sumu kwa lakini kumbe ndio mtu tayari anaonyesha ravu yake katika moyo. E, ndio badala hapo nikaja kujijua, kumbe mimi nina kipaji cha kuimba, ndio nikaanza kutoa nyimbo zangu tofauti tofauti. Nilipotoa una nikaja nikatoa nyingine inaitwa tekenya Kenya. Kwanza, kabla ya kuzungumzia ngoma yako ya pili, lini hasa ulijigundua kwamba sasa hapa mimi niingia katika muziki eh, rasmi? Na hiyo unazungumzia ngoma yako ya kwanza hauna hauna, ilikuwa ni mwaka gani? ni 2015? 15. Kwa hiyo hauna hauna ni kibao cha mwaka 2015. Tuzungumzie kidogo maisha yako kabla ya kuingia kwenye sana hii. Wewe ni mzaliwa wapi? Umekulia mazingira gani? Mimi ni mzaliwa hapa hapa Dar es Salaam nimekulia mazingira ya Tandale nyumbani kwetu makazi yangu na malezi yote nimeyapata Tandale pale sokoni ila mwanzoni tuopo tunakaa kijitonyama kwa limaua B makuzi yangu yote nimekulia kwa limaua B ila mimi ni mzao wa Tandale nimezaliwa Tandale nimekulia kwa limaua B na muziki wenyewe wa singeli huu ni muziki wa uswazi unawakilisha una sana maisha yale ya jiji ya Dar es Salaam kwa wale watu wa daraja la chini Safi kabisa, na ndo mziki wetu sisi, kwa sababu wenye vipaji wengi sana wanatokea uswahilini, ndo huko tulipozaliwa sisi, na ndo maana hata ukiangalia vijana wengi sana wanaoimba mziki wa singeli, hakuna mtu ambaye ametokea maisha ya kitajiri. Haijawai kutokea mtoto akitajiri akaimba mziki wa singeli, labda sijui. Wazazi walifurahia ukifanya muziki huu? Babangu kanipokea vizuri na mamangu alinipokea vizuri, kabla bado akufariki kwa sababu mama yangu mimi hajaniona mimi katika naimba hivi, ila mama aliniona kati mimi DJ, niona, na alivoniona, na alikuwa ananiona mwanae elimu yangu ya darasa la saba na kipindi kile nilikuwepo mkorofi, mkorofi sana kwa kuamini kama mimi mimi naweza mimi, akanikuta nachezea kompyuta kama vile napiga nini, ni mambo ya wasomi u DJ, lakini mwenyewe akawa ananisupport, akawaendi kulala usiku anakuja ananiangalia, saa ingine hata mimi sijui kama kaja. Mama yangu aende kulala, anajinyima usingizi, anajinyima kabisa, anakuja kuniangalia mwanene anapopiga mziki kigodoro, kwaka ananiangalia. Afika afikia hatua akaniambia, mwanangu, utapata mziki wako mkubwa sana hapo bado hajafariki. Kwa kwavo kuja kufariki, ndio mimi nakuja kuimba sasa. Mwaka gani hiyo amefariki? elfu mbili na kumi. Mungu ilaze roho yake mahala yapema kwa hiyo baadaye maana yake haya mafanikio na hii uzuri umefika mbali manifongo hajashuhudia Hajashuhudia na anafariki alikuwa anataka kuniambia kitu akasema hebu niitieni mwanangu amani hiyo tupo mwimbili kweli nakuja kuitwa chini kule mama anakuita nafika pale juu namuuliza mama unaniita ananiangalia ananiangalia ananiangalia nataka kuongea lakini sauti haitoki kwa tukaambia mpisheni kwanza, afu mje kesho. Kesho tunakuja, ndio namkuta kashafariki. Kwa hiyo kuna kitu alitaka kuniambia lakini ndio hivyo, sakata mauti ilikuwa posha mkaribia. Kwa hiyo mimi naimba baba, baada ya kujua naimba nanisapoti hadi kesho. Nipos. Sawa, ngoma ya pili, tekenya tekenya, ni ngoma ambayo uliitoa mwaka gani, na hata mashairi yake unazungumzia nini kwenye tekenya tekenya? Ya, tekenya tekenya yani, ni, yani tumeimba tekenya tekenya Mashairi yake yanazungumziwa kurukua mtoto anataka tena. Umeona, bwana, afu mashairi yake yanasema cha ajabu hijabu inavaliwa na makahaba. Kazu, kanzu udani kichwani wanavadi wanaokaba. Hii dunia ya saba, mtoto bado mtoto naye anaitwa baba. Babu babu ba uzee mwisho msato kijadaka kijana ndio habari ya mjini, angalia usipoteze maana. Umeelewa vizuri. Kwa hiyo yote hapo tunatekenya tekenya vile vitu ambavyo vinaweza vikafika. Kwa kweli nikikwambia tu bwana, sasa boko harali nguruwe wote oma, dunia ndio kijiji sasa. Vipi mnakichoma kufura imezidi, zaidi ya Sodoma, kama movie ya vita ndani ya sinema. Wamasai wa mang'ati wanachinjana, wakulima na wafugaji wanauana sana, matukio kibao, yaani adirana baba kambaka mwana saa saba mchana, pindi na liazana ni tekenya tekenya, cha kwake Manifongo, jina lake halisi ni Amani Hamisi, ndiyo niko naye katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Ni kibao ambacho kilifika mbali, bila shaka yeah, kilifika mbali na tangia. Baada ya hapo, ilikuwa bado mziki wetu hujaanza kusapotiwa katika media, ni kwenye, kusikika katika redio, kuonekana katika TV, yani ni haswa za mwanzoni. Badala ya hapo ndio tunahama sasa, ndio tunakuja kutengeneza mziki. Hata ukiusikiliza mziki huu, tofauti na miziki ya sasa hivi, ambayo tulionivyoanza ku, kukupa thamani huu mziki wa singeri. Ukiangalia, ukisikiliza teke, ukisikiliza una, ukisikiliza tekenya tekenya, na ukija ukisikiliza ina gaushemeji, ambayo sasa ndio inakuja kuvumua sasa kipaji changu na kuonyesha Tanzania, na kuthamini mziki huu na kuwa biashara, na sio kwangu, hadi kwa wasanii wa singeri wenzangu, kwamba nilivotoa ina gaushemeji ndo imetupa thamani ani hata kama kina Msaga alikopo anazaraulika, lakini mimi nilipokuja nikaufanya mziki nikauleta juvu, watu wakaanza kuuelewa, akaanza kuupenda, mwingine anaanza kuupenda mziki wa singeli kwa kupitia mimi. Hata ha, ukizungumzia hiyo hata ha, namna muziki wenyewe ulivyoandaliwa studio na nini utaona eh, quality ubora wake umeimarika zaidi kulinganisha na zile za mwanzo. Ya yeah, na hata ukisikiliza unaona kabisa kwamba kila kifaa unakisikiliza kinapigwa kwa wakati. Lakini mure hauna hauna, ni kwamba muziki haujachujwa. Ya yaani, hauna uprofessional wa kutengeneza muziki. Lakini ndio hivyo, ulikopo ndio muziki wetu wa Kiswahilini. Kwa hiyo tu kutukupo, atu, na era tuseme tutoke tuende tukarekodi katika Defetality Music kwa Mesen au tukarekodi sui kwa nani sui Maneke au tukarekodi kwa nani kwa kipindi hicho ndio ulikopo wanasikika, mlijaribu kwenda wakawazuia, ama ulikuwa ni muziki ambao utambuliki kabisa? Ni watu walikopo wanatamani kuufanya huo muziki, ila kwa upande wao ulikopo bado hawajui watatumia opportunity gani kuuchukua huo muziki, unakuweza kuufanya ila alikuwa anasikia tu bwana, kuna manifongo wewe, huyu hatari akipanda. Ila alikuwa anatamani kukutana na mimi, lakini sasa inakuwaje, nitakutana naye vipi? Wewe manifongo Kwayo, sisi, kipenige, tukopu, kama, Dan, tukopu, atujui, kwa hiyo sisi kipindi kile tuko kama tumelala na niko kwa tujui kwamba tukapo, tukitoka tunavyoenda kurekodi nyimbo zetu hizi, unasikiliza nyimbo ina dakika saba dakika nane hadi dakika wimbo mrefu, redio na uwezi kupigwa huo, eh uwezi e, kupiga nyimbo dakika kumi, wakati hata hapo Bongo Fever zishapigwa nyimbo nne, si nyimbo tatu. Eh, wewe ndio nyimbo yako bado moja tu alafu inaenda inarudi pale pale yani, inaenda inarudi pale pale. Kwa hiyo baada ya kuja kukutana na kina Messi ndio tukaja kujifundisha kwamba kumbe una rekodi hivi, unatia korasi, unaenda unakunywa maji, unarudi tena unatia Messi <laughs> kidogo tukimba kama tunaimba live band ya. Yani. Hata <laughs> kama hauko katika mudi nzuri, ubora, mbovu wewe unaimba tu. Yaani hapo ni sasa wewe unafanya show yani na unataja majina umo hatari ukija kusikiliza hiyo nyimbo bwana hii ndio nyimbo ambayo hii sio nyimbo mbona kama ulikopa una performance tu sehemu yani una perform sehemu afu ndio umejirekodi mambo gani sasa yamechangia kufanya muziki huu kawa na hadhi ya ni kwenda kutengeneza biti na kuchukua sample za singeli una producer kujiongeza kupiga vinanda na kuchukua sample za DJ wangu ambao wanazipigia katika mziki wangu wa Singeli, ule wa chini. Kwa hiyo tunaenda tunaunda kitu alafu na mashahidi, tunatengeneza pale studio, tunatia moja moja moja moja, zamani moja moja, ukitembea unatembea hivi. Kwa hiyo hicho ndio kilichotubadilisha. Ndio tukatoa inaga ushemeji, na mziki ukawa mkubwa, ukawa biashara ya kitanzania na kimataifa zaidi Fedha ujazungumzia fedha pia na uwekezaji, ulifanyika hapa Manifong, eh, ulifanyika mwanzo? Mlikuwa hamna fedha kurekodi, utaingia studio vipi? una fedha eh? <laughs> kweli na ndio ile tufanya kwa tunamiliki vitu vingi, na uwekezaji ambao mabosi walikuwa wamejitolea, ndio akaanza kutufanya sisi kufikia katika hatua hii tuliokuepo. Ni kumshukuru Mwenyezi Mungu, hatukija kipata kikubwa, lakini kidogo tumepiga hatua kadhaa, ambapo hata tukienda sehemu tunaheshimika, yule fulani, yule fulani, tofauti na mara kwanza tulikuwa tunachukuliwa hapa Nyarodi. Kwa hiyo kuna heshima kubwa sana tumeipata kwa sasa hivi, ambapo tumepiga hatua 2 3 4 5. Sawa, umezungumzia hadhi na namna ambavyo mmeheshimika, lakini bado E, baadhi ya maeneo bado watu hawajaelewa kwamba muziki huu pia una hadhi kama muziki mwingine. Wengine bado wanachukulia mtu anayefanya muziki huu ama muziki huu ukipigwa unapigwa ni wa watu duni, vibaka, wadokozi na nini. Mnafanya nini kuhakikisha kwamba muziki huu sasa mtu akisikia aone yes, ni muziki ambao unaweza kumpa mtu maisha? Ya mimi na imani singeli ni muziki kama muziki mingine kwa sababu watu wakiangalia sasa hivi ndo mziki ambao unawakilisha taifa letu. Siku zote lingia cha nyumbani tamaduni za nyumbani eh? Ugenini unafata nini wakati nyumbani kwako kupo. Siku zote abidi tushikane sisi wa nyumbani, supporti cha kwako. Ukienda kusupporti chengine, ina maana hicho sio cha kwako. Kesho utajivunia nini kutoka nyumbani kwako? Huu ndo mziki wetu, tupambanie cha kwetu na ndio maana hata mama mwenyewe Mheshimiwa Rais Dr. Samia Suluhu Hassan amesema kwamba singeli inafanya vizuri, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya. Yeah, rais wetu mama Samia amesema kabisa kwamba singeli inafanya vizuri, na kweli sasa hivi ukituangalia wasanii wa singeli mwezi mmoja Tanzania, miezi mitatu nje, kwa ina maana sasa hivi ukiangalia katika ruti ukiacha Diamond si na wasanii wengine katika ruti zinazoongozwa kwa kwenda kupiga show za nje ni wasanii wa Singeli kwa sasa hivi, wewe ukiwemo ndio mmoja wapo. Tutazungumzia safari yako ya kimuziki nje barani Ulaya huko. Hebu hainaga ushemeji kidogo hmm. Nasikia hainaga ushemeji tunakula Bila, bila shaka umekusaidia kutembea duniani huko, kweli kweli mesaidia umetembea duniani na hata mimi mwenyewe ndo kama hivyo, naondoka tayari, kila kitu tushamali. Ina maana mimi naondoka na show yangu Paris, na show mbili na show Toronto Canada. Canada, Toronto ina maana na, na show zangu mbili na show tena nyingine naenda kupiga UK. Kwa hiyo na tour kubwa naweza nikapiga show kama saba, lakini hadi sasa hivi ambao zimesha kaa katika official ni show tano ambao napiga Paris, naenda kupiga nani Toronto, Canada afu naenda na kupiga UK. Hizo ndio show zangu zilizokuwepo Paris, po Tanzania. Sawa, kitu gani kinakukera kwenye muziki huu wa Singeli? Ni vijitabia vya wadogo zetu ambao tupo katika muziki wa Singeli dharau sio kitu kizuri, inabidi umheshimu yoyote unayekutana naye katika maisha. Na ndiyo maana kila siku tunaonekana wauni, kwa sababu sio watu wa kujiongeza na tunavyoishi ni tofauti na maisha yetu wanavyotuchukulia. Na ndio maana hata ukiambia, bwana, hapa kuna msanii wa Singeli, hapa kuna msanii wa Bongo Flava, eh, umeona bwana. Afu eti amekuja mtu, amekuja hapa, tumekaa naye bwana, simu imepotea ghafla ghafla, hapa nani atakopo kaiba kati ya msanii wa Singeli au wa Bongo Flava? Atambia kaiba msanii wa Singeli, hiyo <laughs> <laughs> <laughs> ni shida hiyo shida kwa hiyo, kuna vitu vingi ambavyo inabidi tujitengeneze, tuzidi kuheshimika. Kweli tumepiga hatua, hatuna shida kama kuiba simu, ila nimetolea mfano kwamba akikapa msanii wa Singeli msanii wa Bongo Flava afu kipotee kitu ambacho chenye thamani ah, ataonekana msanii wa Singeli ndo kaiba. Kwa hiyo maana yake hata utanashati unazungumzia usmati kwenye akili na katika mazungumzo na kila kitu, sawa kabisa, badilike yeah. Sawa na kibao kipya eh, kinaitwa umesikia umesikia. Kinakwenda vipi hii? ni ngoma yangu mpya, nimeiachia sasa hivi ndio kwanza ina dei ya pili. Hii inaitwa umesikia umesikia. Minada mesia, mitumba kwenye minada Unapatikana vipi mitandaoni? Mitandaoni inapatikana Instagram, manfongo 26 26, au unaweza ukaandika miaka ya kobe, inakuja pale manfongo 26. Ya katika YouTube channel yangu nimeandika manfongo 26. Kwa hiyo pale wanaweza kusubscribe pale na kuangalia pale kazi zangu zinazokuja zote, badala ya hapo, unakuja katika Facebook natumia miaka ya kobe. Na kushukuru sana Manifongo kwa kuzungumza nasi katika makala haya nyumba ya sana. Na mimi nashukuru sana kwa kuwa nawewe karibu hapa, kwa kunipa changamoto hii leo kuongea na ndugu zangu. Msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ndio na kunja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa. Nilikuwa naye Amani Hamisi maarufu Mani Fungo, msanii wa muziki wa singeli kutoka nchini Tanzania. Mimi ni Steven Mumbi mitandaoni.