Nairobi na vile nchini Uganda kumi na mbili na dakika kumi. Wakati wa kupata makala nyumba ya sanaa na kusalimu msikilizaji, naye Jirema Mwananchi, msanii muziki wa asili kutoka nchini Tanzania akitumbuiza kutumia chombo chake cha asili kinaitwa Zeze. Mimi Steve ni Steven Mumbi, karibu sana msikilizaji, karibu sana Mwanashija, katika makala haya nyumba sana. Asante sana, mimi ndo Jirema Mwanashija mwenyewe live, bila chenga kabisa. Kama unaposikia hapa ni zeze Hii melody ukiisikia unajua tu imepigwa kwenye wimbo wa nani? <laughs> ni wa nani? <laughs> wa Mario <laughs> usiniambie, na wewe unaweza kuimba kidogo wimbo wa Mario? Ah, wimbo, wimbo wenyewe, yeah, mimi siwezi si, si kuimba kwa sababu sijaufanyia mazoezi, ila unaweza kupiga chombo. Hebu piga tena, wasikie tena. Zeze, mtu akisikia zeze aelewe ni chombo cha namna gani? Chombo cha asili, chombo cha asili kabisa, yenyewe nyuzi hiki kina, kina moja kwanza, kama unapoona na kinabadilisha milio yote, ukipiga kitaba tunapiga wote, ukipiga kinanda tunagonga wote bila shida. Wewe hebu jaribu tena uh, mlio mwingine. Hiyo ilikuwa ni kionjo cha wimbo wa Mario. Haya, piga nini kinanda ama nini? Chapa ya ngombe. Cha, chapa ya ngombe unamaanisha nini unaposema chapa ya ngombe? Huu wimbo chapa ya ngombe ni wimbo unahamasisha ufugaji moja ilo. Sisi ndo chati yetu. Wewe najua ni Msukuma kutoka kanda ya ziwa. Ya, ya, ya. Ni mzaliwa wa kuimba. Tumehamia Tabora. Ujifunza vipi kupiga chombo hiki? Eh, babangu alikuwa anafanya hii kazi. Kwa hiyo mimi nilianza kucheza hii kazi nilianza kufanya muziki wa asili kwa hiyo nikawa nianze kupiga nikiwa mdogo, nikawa nimejua. Kipindi hicho tunapiga tu, watu unawapigia wanalima, au kipindi cha mavuno unawapigia watu wanavuna. Sawa, tuzungumzie aina ya nyimbo ambazo piga mbali na um, kuna nyimbo za asili kabisa za Kisukuma ambazo unawafanya eh, nazo. Kuna wimbo unajulikana sana kanda ya Ziwa, kanda ya usukumani kule kimaanisha nini? Eh, hey, yani kimaanisha kwamba yani ah ya, kwa Kiswahili kufafanua hapo changamoto. Changamoto kwa vipi? Yani una ulikuwa unazungumzia mafanikio yako ama kufeli yani, kwako ama nini? Anasema ni kwa Bahire, yani nimesikia wanasema. Yaani wananitania mimi, miguu yangu zina nini nini, kichwa changu zuri nini, ndevu zangu zuri. Kwa hiyo najiimba mwenyewe. Kwa hiyo kama na na na na, na, na, na, na mwambia nimeshawasikia. Nimesikia mnaongea hivi. <laughs> <Sélite> <Selite> kwa hiyo manake, u, ile minong'ono ambayo umekuwa ukiisikia sasa wewe ni unajaribu kuivaa. Nimeipata live, sawa. Tuzungumzie eh, ufundi wenyewe wa kupiga chombo hiki una, unapiga una una vipi? ufundi wa wagu, wa kupiga kichombo kama unavyoona hapa, mimi sinapiga hapa. Kila kidole kina sauti na maana ni kidole hiki yeah. kama unavyosikia kama unavyosikia, umeelewa? Unapata vid... nani sauti kama nne ikichanganya na sauti kama kumi au na zaidi, kika hata mara mbili au tatu, badilisha sauti una, una, una, kuamua kwamba hapa niweke cha kwanza, hapa niweke cha pili ili kupata mlio mwingine. Unajua, ukiujua tu muziki unajua kabisa, nikiweka hapa nitaenda na kii na saundi iliyopo Huwezi ukaweka nje, umeelewa? Mfano unapiga hivi, huwezi ukaweka hivi, huwezi ukaenda uka sehemu tofauti na ulipoweka hapo. Hata kikianguka kidole kingine lazima kiende na kile ile. Hasa mimi najua namna ya kuangusha kidole, naangukia wapi, ili niendae na hiyo sauti <laughs> sawa. Tupate wimbo wote mmoja wapo, wakati tukitafakari haya yanayohusu ufundi wenyewe wa kufanya sanaa hii ya muziki kupitia kifaa hiki zeze. Unamsifia Selina, usija kawa ndio mama watoto wako, una unauliza tena <laughs> <laughs> ningeshtuka kama ingekuwa ni jina la mwanamke mwingine mbali na mama watoto wako. Yaani uko sahihi kabisa. Sawa, na mpaka sasa hivi unaweza kusema una nyimbo ngapi? Albamu mbili, albamu ya kwanza na nyimbo kumi na moja, albamu ya pili na nyimbo nane. Albamu ya kwanza uliitoa mwaka gani? Nakumbuka albamu ya kwanza nilitoa studio, ilikuwa Mwanza Tivoli studio, ilikuwa Mwanza, ni muda kidogo, ndo natoa wimbo ikungurume lyahira hira yayombagiki, ilikuwa ni elfu mbili na tisa, elfu mbili na saba, elfu mbili na saba. yeah. ndo ndo nimeingia sasa kwenye mziki rasmi kabisa miaka ishirini na saba iliyopita. yeah. ndo nikauachia ikungurume lyahira niliachia pale kuna nyimbo za harusi mbili niliziachia, afu nikaachia nikwa ba ila na kiki akaachia magashika abu bia kamaka ama guru kako kuteli mwana <coughs> nikaachia huo na nilitoa nyimbo nyingi pale, ndo nikaja nikaachia albamu iliofata chapa ya ng'ombe, akiwemo Selina fe Selina, aniliimba kule kwenye wim albamu ya kwanza mfumo tofauti, afu nikaja nikaimba tena mfumo tofauti kwenye albamu ya pili nikaimba huyu mfumo nimimba traditional na bongo flava, ukaimba akaimba mtu wa gwapu albamu ya pili usiniambie, na albamu ya tatu tamwimba tena Selina, albamu ya tatu na huyu nimesha muimba tena, nimesha muimba, nimesha muimba tena <laughs> <laughs> nimesha muimba. <laughs> yeah, kama ndio kwanza unafungulia redio yako, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa ikujia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na niko na Ngwanashija, msanii wa muziki wa asili kutoka kanda ya ziwa Msukuma. Huyu nyimbo nyingi zimesheheni maudhui ambayo yanazungumzwa na kabila kubwa kabisa la Wasukuma. Na Mwanashija, tuzungumzie kidogo safari ya muziki wa asili. Unaiona Tanzania muziki wa asili unaendelea, unakufurahisha unavyoendelea? Yaani naweza nikasema mziki wa asili <coughs> unadidimia. Niongelee mfano, tukiangalia tu hata waimbaji wa bongo flava ni wachache sana wanaweka vitu vya asili vya kwetu hapa Tanzania. Wanaimba sawa miziki ya, ya kigeni, lakini walitakiwa waweke hata ngoma kidogo. Kuna marimba zetu, zile, kuna zeze, kama hizi vitu vingi, kuna firimbi zetu, ni vitu vingi, kuna mavipungu yapo ukiweka kwenye nyimbo hizi za za bongo flava ukaweka vitu kama vile ni noma. Mfano kama mimi tu nyimbo nilizozipigia zei okay, ukiwepo wipo, wimbo wa Kala Jeremiah usikate tamaa ule wimbo ulitikisa mpaka ukachukua tunzo mbili. Wimbo wa Kala Jeremiah usikate tamaa. Onja kidogo, msikilizaji kibao hiki cha kwake Kala Jeremiah. Unaamka asubuhi na ulilala njaa, kuna pesa ya mkate wala ya mkaa, unaamua kuzunguka nyuma ya mtaa unawakuta majirani wameketa baa, unaongea peke yako, hii dunia. Unawafata, unavuta kiti, unakaa. Wanakuliza, oya vipi, mbona hauna raha? Halafu oya mbona hata ndawa aujubaa? Unawajibu kwa unyonga, isenianjaa nikopesheni japo buku ni nyumwe dagaa. Wanacheka kisha wanagonga glasi manake katika hu wimbo na mirindimu yazeze ndani yake ya wimbo wa uh, karajemea nimepiga mle, ukachukua tunzo. Mashahidi bora, tunzo ya kwanza, ikachukua tunzo tena kwa bongo flava, iliyopigiwa vionjo vya asili ya Kitanzania, ukabeba tunzo. Ukiangalia hata wimbo wa Mario nimeupigia zeze, angalia univotisha, umetikiza umeloa ina... kwa hiyo ina kuambia wasikilizaji, ni wimbo upi? Wimbo wa Mario unaitwa hakuna matata. Hakuna matata ni wimbo mpya msikilizaji, wa Mario na wenyewe, onja kidogo radha yake hapo, usikie mirindimo hiyo ya zeze hapo ndani yake. Haya, wimbo hmm, wa Mario hakuna matata e, ni wimbo mpya. Msikilizaji sikia, humo mirindimo ya zeze lipo ndani yake. Mwanashija naye kaweka vionjo vyake, kwa hii maana yake inafanya umiliki wa muziki huu kuonekana hasa wa Kitanzania kwa sababu ya aina ya vyombo ambavyo vimetumika ya yaani miziki ina, ina, ya, ya Bongo Fleva ikipigiwa vitu kama hivi, kwanza tutatisha Tanzania nzima na kimataifa, mpaka tunzo tutazibeba nje huko, kwa sababu mimi kama mimi, sababu nimesafiri sana mainchi mengi, najua thamani ya mziki wa asili unavyothaminika kule. Ukienda mainchi ya wenzetu kwanza unapokelewa kifaarume kweli. Hebu tuzungumze pia hiyo ziara yako, najua umetembea sana kupiga mziki wa safari yako ya kwanza ilikuwa ni nchi gani na ulienda ulipokelewa vipi? Nchi ya kwanza ilikuwa Norway, nikaenda pale. Mwaka gani huo? Eh, elfu mbili na tisa. Ile nikaenda pale nikapokelewa tu vizuri, umeelewa. Tukamaliza ziara ile tukarudi, nikaja nikaenda Kenya. Kenya ni, nilienda nikarudi nikaja nikarudi tena Kenya, nikaja nikasafiri tena kwenda Jerumani. Miaka ipi hiyo? Kwanza ulienda Kenya Eh, elfu eh elfu mbili, kama kumi na nne kumi na tano. Baada ya kwenda Ujerumani mwaka gani? Nikaenda Ujerumani kwenye tarehe, kwenye tarehe hizo hizo za elfu mbili kumi na tano, mwanzoni, mwanzoni hapo nikaenda ha huh? ya yeah. Nilipotoka Kenya nikukaa saa nikaa kama wiki moja, nikaenda umeelewa? Nikawa na na, na nikirudi hapa naenda nikirudi, ilikaji katukuhamisha koloni ilivyoingia hapa ndo nikawa hmm, safari zimesimama simama sasa. Ya. Yeah. Kwa hiyo unajivunia angalau kidogo muziki umekutembeza nje ya Tanzania. na nimetembea sana, na bado natarajia kutembea pia vile vile. Wacha bwana, ndujue sasa, sanaa kumbe, si ni tishio. Unaweza ukakuta mtu wa elimu huna, lakini ulai unaijua vizuri tu, tena kiroho safi. Unaelewa? Kwa hiyo, ila tukishasamini sisi vya kwetu hivi, tutatisha sana. Sawa sawa sawa, tukielekea ukingoni wa, wa tuki wa makala haya ya nyumba ya sanaa, kipi kinafuata sasa katika muziki wako wa asili? Sasa mimi nimetiri sana sasa hivi na nimetiri na show zangu sasa hivi hapa nilipo, na tarajia kuingia Tabora, ndagonga show pale, ndagonga show Katavi, tuseme ukanda ule nitaichakaza sana ile yale, yale maeneo ndo lengo lilopo sasa hivi, ndo nimejipanga kwenye hilo. Kwa hiyo maana yake kutoka, kuna tamasha fulani ambalo wewe utaliongoza ama unaenda kushiriki kushirikia? E, ni show tu kubwa kabisa, nimeziandaa mwenyewe, naziandaa mwenyewe na, na nitapiga na show mwenyewe e, si umeelewa? mpaka hapo. Kwa hiyo ni kujipromote, kuamua kujipushi, kwa sababu ukitegemea wazamini wa miziki yetu wa watu wangali, umeelewa? hata akikuita sasa, njoo nipigie show elfu hamsini ni kama kama dola ishirini na mbili hivi kwa fedha za Marekani. Uh, kama dola ishirini na kitu. Sasa ukipiga hiyo show moja, mwenzio anapiga milioni saba, milioni sita, milioni tatu nne, anakopa elfu hamsini. Inatia inatia unyonge, sawa. Unatuacha vipi sasa, na wimbo gani unatuacha nao hapa kwa sasa hivi? Wimbo nitakauwacha nao hapa, kuna wimbo Waki, akiwa na watoto na familia ndio, yaani chakula kikiiva eh. Kama mzazi wao hayupo, ile tumwa tumwa inakuwa nyingi, mara fukuza kuku nenda huku, wale wenyeji wanakula, watoto hao wanatumwa sasa, eh wale wa, wale watoto geni wa, wageni, wageni. tumwa tumwa inakuwa nyingi, yaani chakula kikiwa tayari tu tumwa tumwa ina zipi, kwa hiyo huku chakula kinashambuliwa anakuja kutulia chakula kimeisha, kimeisha. Alafu akianza kula naambia, ah bwana, kula makubwa mno hawa, matonge haya masimango. <laughs> masimango kwa Kiswahili si ndio? <laughs> Eh, asante sana kwa kushiriki nasi katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana ndio na kuja jamvi la makala haya ya nyumba ya sanaa kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wananshija mwanamuziki wa muziki wa asili ndio nilikuwa nikizungumza naye. Juma lijalo ni makala nyingine. Jina langu ni Steven Mumbi, nifuate