za Afrika Mashariki, wakati wa kupata makala ya Changu Chako Chako Changu naye Ali Bilali. Karibu mpenzi msikilizaji katika makala haya ya Changu Chako Chako Changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue Hii leo msikilizaji, sipo peke yangu, niko na mwenzangu Emmanuel Makundi ambaye ni muhariri wa idhaa Kiswahili ya RFI. Kwa pamoja tunazungumzia leo historia ya Umoja wa Mataifa ama UN. Emmanuel Makundi, bienvenue. Merci Bilali, karibu sana. Wakati vikao vya Umoja wa Mataifa vikihitimishwa juma hili huko New York, Marekani, tuwajuze, wasikilizaji wetu nini maana ya Umoja wa Mataifa na ilikuwaje mpaka kufikia kuundwa kwa umoja huo? Asante Bilali na, kwa faida tu ya msikilizaji ni uh, Umoja wa Mataifa mwanzoni ilikuwa inafahamika kama United Nations Conference ama International Organization uh, kabla ya mwaka 1945 punde tu baada ya kumalizika kwa vita ya pili ya dunia, katika mkutano uliofanyika kule San Francisco California, kuanzia tarehe 25 hadi tarehe 26 ya mwezi Juni mwaka 1945, kukiwa na nchi wawakilishi kutoka nchi 50, ndivyo walikubaliana na baadaye kuunda chata ambayo sasa hivi inafahamika kama United Nations Charter ambayo inatumika sasa hivi kama mwongozo wa kuongoza Umoja Mataifa. Lengo lilikuwa ni kujaribu kuisaidia dunia uh, kudhibiti hali ya uharibifu iliyotokana na vita kuu ya kwanza ya dunia na vita kuu ya pili ya dunia. Kwa hivyo lengo kubwa lilikuwa ni kujaribu kuleta amani ya dunia na kuepusha dunia dhidi ya machafuko ambayo yalikuwa yameshuhudiwa katika vita mbili zilizokuwa zimetangulia. Bilali, lakini kama unavyojua, linapokuja li suala la umoja huwa na hali ya kusuasua au kusitasita kwa mataifa na, mwanzoni ilikuwaje? Uh, ni kweli kama unavyosema. Mwanzoni uh, yalikuwepo takriba ni takriban hamsini, na baadaye wakaongezeka wanachama wengine, na hivi sasa tunavyozungumza Bilali, uh, kuna wanachama zaidi ya 193, na, na wengine wapo katika umoja mataifa kama uh, waangalizi ama waalikwa katika umoja mataifa kwa sababu nchi zao hazitambuliki kama mataifa rasmi. Uh, tulikuwa na zungumza, ukazungumzia Palestina na Ta eneo la Somaliland ambalo bado mpaka leo na Sahara Magharibi mpaka leo bado wanapigania kutambuliwa kama mataifa huru katika Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo mwanzoni ulikuwa ni Umoja wa Mataifa ambao umekutanisha mataifa hamsini pekee. Hayo ndio ambayo baadaye, kama unakumbuka, na kwa, kwa faida ya msikilizaji ni kwamba baadaye ndo uh, kwa nini tunazungumzia nchi wanachama zile ambazo tunasema ni wanachama wa kudumu wa umoja mataifa, unazungumzia Marekani, unazungumzia Ufaransa, unazungumzia Uingereza, unazungumzia Urusi, unazungumzia China. Hawa ndo baadaye walikuja wakaketi, ndio maana inakuwa ni vigumu sana sasa hivi kwa nchi nyingine kujumuishwa katika nchi wanachama wa kudumu ambao zina kura ya turufu ama kura ya veto katika Umoja Mataifa, kwa sababu founding members, yani wale waasisi wa Umoja mataifa waliunda chata maalum ambayo sasa inakuwa ni vigumu sana kuruhusu. Ndio maana kuna wanachama waalikwa, alikwa. Sahivi unasikia baraza la usalama lina wanachama kumi na tano. na kuna suala la makao makuu, tuseme ofisi za umoja huu, ilikuwaje? Mpaka viongozi hawa wakayakubaliana ni wapi yawekwe makao makuu ya umoja huu? Na Bilali, dhumuni la umoja umoja wa Mataifa ni kuratibu mahusiano ama uhusiano wa, wa kimataifa kupitia sheria na mikataba ya kimataifa ambayo uh, iliazimiwa na nafikiri, kwa sababu mkutano wa mwanzo ulifanyika San Francisco Marekani, ni kama ambavyo leo hii tunaweza tukazungumzia kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki makao yake makuu ama tunazungumzia mashirika mengine ya Umoja Mataifa na makao yake makuu. Kwa hivyo, nafikiri, kwa sababu ni mwanzo na mkutano wa mwanzo ulifanyika San Francisco, basi nchi wanachama ziliridhia kwamba makao makuu ya Umoja wa Mataifa yawe Marekani, lakini kuna ofisi nyingi tu za Umoja Mataifa ambazo zimetapakaa katika maeneo mbalimbali duniani ikiwemo Uswisi, Nairobi nchini Kenya na Viena huko Australia. Sasa tuangazie hapa kuhusiana na lugha hili lipoje? Maana hivi majuzi tumeshuhudia Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akihutubia kwa Kiingereza ambapo baadhi wakaeleza angetumia Kiswahili kama kukutangaza kuku, lugha ya Kiswahili hili limekaa vipi makundi? <laughs> Nafikiri ndio, uh, ndio changamoto ambayo ipo kwa sasa na kama unavyo ukitazama hata lugha zenyewe zilizopo kwa sasa ni takriban sita. Unazungumzia Kiarabu, unazungumzia Kichina, unazungumzia Kifaransa, unazungumzia Kihispania, unazungumzia Kiingereza, unazungumzia Kirusi, unamzungumzia pia, unazungumzia pia Kijerumani, ambacho pia Ujerumani ni miongoni mwa nchi zile wanachama wa Umoja Mataifa ambazo lugha yao ilikuwa inazungumzwa sana, na unakumbuka kwamba katika historia, vita ya kwanza na vita ya pili ya dunia, akina Hitler ndo walikuwa vinara sana wa vita hivyo, kwa hivyo Ujerumani pia Kijerumani kinatumika ingawa ingawa kuna lugha nyingine ambazo zinatumika. Unakumbuka hata Rais Kikwete wakati fulani, rais wa Tanzania, rais wa zamani wa Tanzania, alizungumza Kiswahili katika Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo kuna zile lugha ambazo uh, ni, ni rasmi zinatambulika kama lugha rasmi za Umoja Mataifa, lakini kiongozi yoyote ama nchi yoyote inaweza ikatumia lugha yake kwa sababu kuna wakalimani ambao wanajaribu wana, wana, wana uh, ama wanafanya ukalimani katika lugha anayofanya kwa hivyo nafikiri uh, Rais wa Tanzania kuzungumza Kiingereza pengine kwa, kwa maoni ya wengi ni kujaribu kufikisha ujumbe katika lugha ambayo kwa, wengi. Ehe, kwa mm -hmm, wengi zaidi lakini pia nimemsikia mwenyewe akieleza kwamba alitaka kuzungumza Kiswahili lakini akaelezwa hakuna wakalimani na, na mm, akasema kwamba angelitambua hilo mapema angelitoka nchini Tanzania akiwa na wakalimani <laughs> ni kweli, <kwenye, laughs> kwa sababu nakumbuka uh, kwa sababu hata mkutano wenyewe unafanyika katika mazingira magumu ya ya, ya janga la COVID-19 COVID. Kwa hivyo hata wakalimani sio wote ambao waliruhusiwa, kwenda tutafikia kuhusiana na swala hilo. Na, na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa makundi anachaguliwa uh, anachaguliwa vipi, inakuaje eh? Nam uh, anachaguliwa kwa kipindi cha muda wa miaka mitano. Uh, kwa sasa katibu mkuu wa Umoja Mataifa ni Antonio Guterres uh, raia wa Ureno aliyechaguliwa kuwa katibu mkuu mwaka 2016 akichukua na nafasi ya Ban Ki-moon. Kwa hivyo huwa inaenda na, ikifika muda basi nchi wanachama zinaulizwa kama wanaunga mkono bwana uh, Guterres aongezewe muhula mwingine, basi wataunga mkono. Kama hawangi mkono basi atachaguliwa mtu mwingine uh, kurithi. Kwa hivyo nafikiri pia kuna historia kwa sababu kuna makatibu wakuu uh, ambao walikuwa ni kutoka barani Afrika, mm -hmm. akiwemo Butros Butros Gali. Na tuzungumzie sasa kuhusiana na vikao vya baraza la umoja wa mataifa ambavyo hukutana kila mwaka katikati ya mwezi Septemba na mwezi huu tunavyozungumza, kikao cha mwisho kinatamatishwa tarehe 27 mwezi huu tuliomo wa Septemba. Ajenda kuu inakuwa ni nini hasa? Naam, uh, labda nichukulie mfano uh, ni mkutano ambao umesema vizuri unafanyika uh, kila mwaka na ni mkutano sasa ambao unakuwa unafanyika katikati kama ulivyosema uh, ya, ya mwezi huu katikati ya Septemba na, na Oktoba na unachukua takriban majuma mawili na zaidi uh, kwa hivyo uh, lengo kubwa linakuwa ni kutazama zile ajenda uh, kubwa muhimu za Umoja wa Mataifa uh, uchumi uh, mabadiliko ya tabia ya nchi na usalama na amani kwa hivyo hata ukiangalia hotuba nyingi ambazo zimetolewa na viongozi uh, wa dunia, wote walikuwa wamejikita katika maswala ya kiuchumi, wote walikuwa wamejikita katika maswala ya usalama wa dunia, na wote walikuwa wamejikita katika maswala ya kufufua uh, kukabiliana na janga la korona, afya. mm -hmm. E, kwa hivyo Uh, ajenda kubwa ilikuwa ni, ni kutengeneza diplomasia ya dunia na kuishawishi dunia. Na unakumbuka katika swali lako la mwanzoni na, nafikiri swali la pili uh, kuhusu wale nchi wanachama ambazo baadaye ziliridhia kuja kuundwa kwa Umoja wa Mataifa, ndio ambazo zinazungumzwa sana. Ukitazama katika Umoja wa Mataifa unazungumzia China, unazungumzia Urusi, unazungumzia Marekani. Kwa sababu gani? Kwa sababu pamoja na kwamba wao ndio watunga sera wakubwa katika Umoja wa Mataifa, lakini wao ndio wanaotengeneza, kwa Kiingereza niseme, wana siasa ya dunia inavyoenda. Ndio maana unaona hata katibu mkuu katika hotuba yake alisema kwamba ikiwa China na Marekani mtaendelea kupigana, basi dunia, pengine uchumi wa dunia utaendelea kutetereka na pengine matatizo, matatizo yatazidi zaidi. Ni siasa kubwa katika umoja wa mataifa. Nam ni kushukuru sana Emmanuel Makundi, tutamatishie hapa awamu yetu ya kwanza ya makala kuhusu historia ya umoja wa mataifa. Bila shaka natumai juma lijalo so pamoja kuzungumzia kuhusu taasisi mbalimbali mbali za Umoja wa Mataifa, inshallah. Bilal, asante shukran. na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone, tukiangalia hapa katika jumba la utamaduni wa Ufaransa ama Alliance Francaise ya jijini Nairobi. Uh, wiki hii kumekuwa na tamasha ama onyesho la mchezo wa kuigiza ambalo limekuwa likifanyika hapo na lilianza tangu Septemba 24 na litatamatika Septemba 26 na kule jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Alliance Francaise iliyopo huko Upanga, visomo vya lugha ya Kifaransa vinaendelea na shughuli mbalimbali katika eneo hilo. Usisahau kwamba Alliance Francaise ya Nairobi pia bado imeandaa mashindano ya kutengeneza filamu kwa kutumia simu ya mkononi. Msikilizaji, tumalizie makala yetu hapa, changu chako chako changu, na kipengele cha muziki. Kama nilivyokuahidi juma lililopita, nitakuletea tena kwa mara nyingine tena mwanadada huyu Charlotte Dipanda Panda ambaye alizaliwa Julai 14 mwaka 1985 huko yaunde Yaunde ni mwanamuziki raia wa Kameruni, mwimbaji na mtunzi wa nyimbo mbalimbali mbali, na ana albamu tano kwa sasa. Ana albamu yake ya kwanza iliitwa Mispa, aliitoa mwaka 2008 na Charlotte panda anaeleza hapa mwenyewe ilivyokuwa. uh, Nakiri kwamba Mispa ni albamu yangu ya kwanza nikiwa peke yangu, lakini hapo awali nilikuwa nimefanya kazi kadhaa mwaka elfu mbili na moja, na msanii wa Cameroon, ambaye kwa sasa hayupo tena duniani, Jano Enz. Ilikuwa ni mara ya kwanza najaribu kuingia studio kurekodi albamu, licha ya kwamba haikuwa albamu yangu, lakini niliingiza sauti yangu mwimbaji wa kike katika albamu ya mpiga gita huyo wa Cameroon. Kwangu mimi nilikuwa tayari nina uzoefu, niliondoka kutoka Cameroon kwenda Ufaransa, nikaendelea kushiriki katika nyimbo za wanamuziki kadhaa, na baadaye nikapata ujauzito uzito mwaka elfu mbili na tano. Naakiri kwamba nilipopata mtoto sikupenda kurejea kama mwimbaji. Nikaona kwa vile kwa sasa nina majukumu, inabidi kushikilia kwa makini kila ambacho nina mpango wa kuwafikishia umma, hivyo kufanya kazi binafsi. Hivyo ndivyo nilikuta kuwa mwanamuziki. Ni kweli kwamba uzazi ulinipa mawazo kidogo na presha kidogo, ili niwe na ari ya kujitokeza na kuwambia umma kwamba ina jambo la kuwapa chake hicho Charlotte Dupanda kukuu ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya makala yetu ya leo changu chako chako changu. Changu Ali Bilali nikutakie bon dimanche.