So, ni saa kumi na moja kamili za jioni kule Kitwe nchini Zambia, sawa kabisa na jijini Bujumbura nchini Burundi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo. Karibu na tuanze na muktasari wa habari. Ripoti ya wataalam wa Umoja wa Mataifa yasema Rwanda imekuwa ikiwapa msaada wa kijeshi waasi wa wa M23 AFC. Hali ya utulivu yashuhudiwa katika eneo la Magharibi mwa Mali kufuatia operesheni za jeshi dhidi ya wanajihadi eneo hilo. Nayo Pentagon yasitisha baadhi ya msaada wa silaha za kijeshi nchini Ukraine. Habari kamili, msikilizaji. Ripoti ya siri ya wataalam wa umoja wa mataifa inaeleza kuwa Rwanda imekuwa ikitoa maagizo na kudhibiti shughuli za waasi wa M23, hatua ambayo imefanya kupata umaarufu wa kisiasa katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Victor Abuso, ripoti hii inaeleza nini kwa undani? Ripoti hii ambayo imeonekana na shirika la habari la Reuters inaeleza kwamba Rwanda imekuwa ikitoa mafunzo ya kijeshi kwa waasi wa M23 na kuwapa silaha za kivita. Aidha, wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wanasema kwamba Rwanda inawapa waasi hao, ambao tangu mwezi Januari wanadhibiti miji ya Goma na Bukavu, mitambo ya kisasa yenye uwezo wa kutambua na kukabiliana na mashambulio ya angani na kulifanya kundi hilo la waasi kuwa na nguvu dhidi ya jeshi la DRC. Ripoti hiyo imewasilishwa kwenye kamati maalum inayoshughulikia vikwazo kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mapema mwezi Mei na inatarajiwa kuchapishwa hivi karibuni. Na hii inakuja siku chache tu baada ya Rwanda na DRC kutia saini mkataba unaolenga kusitisha vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa muda mrefu serikali ya DRC Wataalam wa Umoja wa Mataifa na nchi za Magharibi kwa pamoja zimekuwa zikishtumu Rwanda kwa unga mkono wa M ishirini na tatu madai ambayo serikali ya Kigali imeendelea kukanusha. Nam Victor Busto. Tukiwa bado huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba mkataba wa amani uliosainiwa juma lililopita jijini Washington DC kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umezidi kuibua hisia mseto, haswa kuhusu lengo lake. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linasema likizungumzia mpango huo, limesema mkataba huo hautoi nafasi ya waathiriwa wa machafuko wa eneo la mashariki kupata haki au kuwajibisha kuwajibishwa kwa watuhumiwa wa ukiukaji wa haki za binadamu. Je, wanaharakati wa haki za binadamu wanazungumzieje kauli hii? Liberata Rubumba ni mwanaharakati kutoka mashariki mwa DRC. wakati mtu alifanya makosa kama hazibiwe, hatajua kama alifanya kosa. Sasa wanasaini mkataba wanasahau ya kwamba kuna watu walikufa, kuna wamama walibakwa, vijana wameteketea, wasichana wameteketea, alafu sasa hao watu kweli wameheshimishwa kabisa. Maanaake ni kuambia ni sagisa, wangeliambia wale watu wenye kupigana waendelee kunyanyasa, waendelee kuua, kwa maana hakuna mahakama, hakuna kusema se mutu atapata ata atazibiwa Maanake wanawapatia nguvu waendelee kutenda mabaya, waendelee kutenda maovu zidi yetu sisi kama na raia kabisa. Hiyo kitu hata mimi imenihuzunisha sana. Marekani na Qatar zilikuwa wapatanishi katika mazungumzo yaliyosababishwa kusainiwa kwa mkataba huo. Waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa Kasim amesema hatagombea tena ubunge kuwakilisha jimbo la Ruangwa katika uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu. Majaliwa ambaye yamewakilisha Ruangwa ha, ni jimbo hilo tangu mwaka wa elfu mbili na kumi aliteuliwa kuwa waziri mkuu uh, tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano wakati wa utawala wa marehemu rais John Magufuli. Nchini Kenya, mamia ya wa waombolezaji katika jiji la Nairobi wameshiriki kwenye ibada ya kumkumbuka na kumwombea mwalimu na mwanablogu Albert Ojwang aliyeuawa kwa kupigwa na maafisa wa polisi akiwa kizuizini mwezi Juni. Mwandishi wetu Victor Moturi alihudhuria ibada hiyo na hii hapa ripoti yake. Wakiwa wenye huzuni na kilio, jamaa, ndugu na marafiki na watetezi wa haki za binadamu wameshiriki kwenye ibada hii kuelekea mazishi ya Albert Ojwang siku ya Ijumaa, katika kaunti ya Homa Bay, magharibi mwa Kenya. Ni huzuni tu ndio niko nayo kulingana na kifo ya Ojwang. Nilisikia kiuchungu kama ni mtoto wangu. Ni hayo tu. Ilipotendeka ilikuwa huzuni sana. Mungu tu amweke mali pema. Tunashukuru wale wote ambao wamekushiriki na sisi kwa huduma huu, lakini zaidi ya yote tunaomba serikali justice zipatikane. Kuuawa kwa ujuanga mikononi mwa polisi kumesababisha hasira nchini Kenya na kuzua mjadala kuhusu polisi kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya raia. nimetoka karibu tu hapa karibu, si mbali sana. Mi ningependa tu kuambia haki kenye walifanyia huyu mtoto haikuwa mzuri, batu wasiwaifanyie mwingine tena. Baba yake Meshack Ojwang anataka haki itendeke na polisi waliohusika na kifo chake wakabiliwe na mkono wa sheria. Nataka niseme ya kwamba damu hiyo ya Albert ambayo imemwagika basi wajue kwamba watabaki na heshima, watabaki na utajiri na sifa za aina yote lakini hawatakuwa na amani katika maisha yao. Tayari maafisa wa polisi wanaotumiwa kuhusika na mauaji ya Albert Ojwang wakiongozwa na Samson Talam aliyekuwa kamanda wa kituo cha kati jijini Nairobi alikouliwa mwanablog huyo wamekamatwa. Naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat aliyeagiza kukamatwa kwa Ojwang kwa madai ya kuchapisha madai ya rushwa dhidi yake naye pia amejiondoa kazini ili kupisha uchunguzi wa mauaji hayo. Victor Muturi, Nairobi, Refi Kiswahili na msikilizaji, watu watano wanaohofiwa kufariki na wengine watatu kujeruhiwa baada ya helikopta ya kijeshi kuanguka katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Aden Ade katika mji wa Mogadishu Jumatano asubuhi. Carol Korir na maelezo zaidi. Jeshi la Umoja wa Afrika au Somalia, likithibitisha ajali hiyo limesema helikopta hiyo ilikuwa inatumika na jeshi la Uganda UPDF chini ya mpango wa ATMIS na ilikuwa na abiria wanane ambao watatu wao wamenusurika, huku wengine watano wakiwa hawajulikani walipo. Picha zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha moshi mzito ukifukuta kutoka uwanja wa ndege. Mamlaka ya safari za anga nchini Somalia zimesema ndege hiyo ilikuwa inaelekea katika uwanja wa ndege wa Bali Dogle ambapo vikosi vya Marekani na kikosi maalum cha Somalia wanapokaa. Kufikia sasa hakuna taarifa rasmi zilizotolewa kuhusu sababu ya ajali hiyo na kiwango cha uharibifu. Carol Korir. Umoja wa Mataifa umesema leo kwamba idadi ya raia waliouawa nchini Sudan Kusini imeongezeka uh, kwa karibu miaka mitano tangu taifa hilo lishuhudie vurugu na ghasia nyingi. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio piwa kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Mskizaji, hali ya utulivu imeshuhudiwa kwenye miji miwili ya Kayes na Nioro huko Sahel, ambayo ilishambuliwa na wanajihadi siku ya Jumanne. Milet Ijai na undani wa habari hii. Mashambulio hayo yamesababisha serikali ya kijeshi kutangaza marufuku ya watu kutotembea nje kati ya saa tatu usiku hadi saa kumi na mbili asubuhi kwa siku thelathini zijazo katika jimbo la Kayes. Wakazi wa Kayes wameliambia shirika la habari la IFP kuwa siku ya Jumatano hali imekuwa shwari licha ya kuwepo kwa wasiwasi wa watu kutembea kwa uhuru kwa hofu ya kushambuliwa na wanajihadi. Haya yanajiri wakati huu jeshi la Mali likisema limewaua wanajihadi thelathini kwenye maeneo mbalimbali ya nchi hiyo, waliokuwa wamejihami kwa silaha wakiwa kwenye usafiri wa pikipiki. Kundi la Jamaat Nusrat al-Islam alislam wal-Muslimin linaloshirikiana na Al Qaida lilidai kuhusika na mashambulio hayo na kudhibiti kambi tatu za kijeshi tangu mwaka elfu mbili ishirini. Mali inayoongozwa na jeshi ime endelea kusumbuliwa na wanajihadi wakiwemo magaidi wa Islamic State na kundi la wapiganaji wa Tuareg wanaopambana kuunda eneo lao la kiutawala kaskazini mwa nchi hiyo. Ijai, polisi wa Ghana wanaripoti kuwa wamefanikiwa kuwaokoa watu sabini na sita raia wa Ghana waliosafirishwa kwenda Nigeria baada ya kudanganywa kwamba wanakwenda kupewa ajira nzuri. Ufaransa imekabidhi kwa Senegal ngome yake ya wanajeshi kama sehemu ya ku kwa, ya kuwaondoa wanajeshi wake kutoka nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Ufaransa ilianza mchakato huo wa kuwaondoa wanajeshi wake huko Senegal mnamo mwezi Machi mwaka huu. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili kama yanavyokujia moja kwa moja kutoka hapa Nairobi. Msikilizaji, Marekani inasitisha kupeleka baadhi ya silaha za kivita kule Ukraine kufuatia ripoti kuwa kiwango chake cha silaha kinapungua. Jupita Mayaka na maelezo zaidi. Hatua hii inatarajiwa kuwa pigo kwa Ukraine wakati huu inapoendelea kukabiliwa na mashambulio makali kutoka kwa Urusi kwa mwaka wa tatu sasa. Uongozi wa Ukrain umesema umeshtushwa na ripoti hii kutoka wizara ya ulinzi wa Marekani na kumwita mwanadiplomasia kutoka ubalozi wa Marekani jijini Kiev, John Jinkel, ili kupata maelezo ya kina. Ukrain imeonya kuwa jaribio lolote la Marekani kupunguza au kucheleweshwa kwa msaada huo wa silaha itakuwa ni habari njema kwa Urusi, ambayo itaendeleza mashambulio yake. Tofauti na uongozi wa rais wa zamani Joe Biden, kiongozi wa sasa Donald Trump amekuwa akipitia upya makubaliano ya awali kati ya Washington na Kiev, ambapo Trump amekuwa akisema, pamoja na kuendelea kuisaidia Ukraine, maslahi ya Wamarekani yanapewa kipaumbele. Mpaka sasa Marekani imetoa msaada wa silaha za kivita zenye thamani ya dola bilioni 66 kuisaidia Ukraine kwenye vita dhidi ya Urusi, huku washirika wake wengine mataifa ya Umoja wa Ulaya yakiendelea kuahidi kuisaidia. Taarifa mwandishi wetu Jupiter Mayaka. Tamko la rais wa Marekani Donald Trump kuwa Israeli imeakirisha uh, ama imesitisha, imetoa masharti uh, yaliyohitajika kutamatisha makubaliano ya kusitishwa mapigano katika eneo la Gaza kwa siku sitini limeinua matumaini, wakati huu Israeli ikituhumiwa kwa mauaji ya watu ishirini katika mashambulizi yanayoendelea. Je, mara hii mkataba huu utakuwa wa heri? Hamduni Marcel anaangazia hili akiwa kule Tanzania. Kunaweza kuwa na sitisho la mapigano ni jambo moja, lakini kwamba vita itakoma ni jambo jingine. Kwa mii nafikiri kwamba sote tutamani kwamba ni jambo jema kusema mapigano kama itawezekana, lakini suala kusema mapigano si suala la kumaliza vita. Mgogoro na mzizi wa vita kati ya Israeli na Wafilistini ni mgogoro wenye mizizi mirefu, na huwezi kumaliza mgogoro ule kama hujakata mizizi na kuitoa. E, suala so, so, moja tu ambalo inawezekana lifanyike ni kwamba haki ikitendeka pengine makundi ya wapiganaji wamebeba silaha yanaweza kuamua kuacha kupigana. Lakini kama si haijafanyika hivyo, tutaona Gaza ikiangamizwa bila shaka, tutaona maeneo mengi yakipigwa bila shaka, lakini vilevile tunaweza kuiona theladhi tutawa blamkoge kunyeneko ikipigwa. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Makubaliano hayo ya kusitishwa mapigano yatawasilishwa na wapatanishi wa Qatar na Misri kwa kundi la Hamas ripoti moja kuhusu unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya watoto huko Ufaransa iliyowekwa wazi leo hii Jumatano imegundua kuwa waziri mkuu wa sasa wa Ufaransa Francois Bayrou, ambaye wakati huo walikuwa waziri wa elimu, alishindwa kuchukua hatua ya kukomesha vitendo hivyo katika miaka ya 1990. Hatimaye Umoja wa Ulaya EU, hii leo umeweka wazi lengo lake la kucheleweshwa kwa muda mpango wa uzalishaji wa gesi chafu ifikapo mwaka wa elfu mbili na arobaini. hata hivyo Umoja wa Ulaya umeelezea wazi ya kwamba kulingana na malengo endelevu ni kwamba baadhi ya nchi ambazo zilikubaliana kuondoa uzalishaji wa gesi, gesi chafu watajaribu kufuatilia nini kinachofaa katika kusaidia kuhusu swala la maswala ya utabia, ya tabia nchi. Rais wa Iran ameamuru nchi hiyo kusimamisha kwa muda usiojulikana ushirikiano wake na shirika la nishati la, ya atomiki ya kimataifa baada ya ndege za Marekani kudungua vinu vyake vitatu vya nyuklia. Msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia unaweza kuyasikiliza moja kwa moja, mubashara kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com.