Imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo. Karibu na tuanze na mkutasari wa habari. Mtu mmoja auawa kwa kupigwa risasi, shughuli zimekwama hii leo katika jiji la Nairobi kufuatia maandamano ya kupinga mauaji ya kijana Albert Ojwang. Mali yazindua ujenzi wa kiwanda cha kusafisha dhahabu. Na Trump awaonya viongozi wa dunia kusaka njia ya kumaliza mashambulio kati ya Israeli na Iran. Habari kamili, msikilizaji. Jijini Nairobi nchini Kenya, mtu mmoja ameuawa kwa kupigwa risasi na polisi, huku mamia ya watu waliokuwa wamejihami kwa bakora wakiwa kwenye pikipiki kukabiliana na waandamanaji waliojitokeza kuendeleza shinikizo za kujiuzulu kwa naibu inspekta wa polisi Eliud Lagat aliyejiondoa kazini siku ya Jumatatu kupisha uchunguzi kwa tuhuma za kuhusishwa na kifo cha mwalimu na mwanablogu Albert Ojuang mikononi mwa polisi. Victor Moturi alishuhudia kilichojiri katikati ya jiji la Nairobi na hii hapa taarifa yake. kati ya jiji la Nairobi, vijana walioonekana kukodishwa kupambana na waandamanaji walionekana katika barabara kadhaa na kuanza kuwashambulia waandamanaji. Hatujalipwa, lakini tumepewa tu security, hizo marungu ndio tulinde nao mali za wenyewe. Juu kuna watu wengine bado wanakujana wanakuja na tension ya kuchukua vitu za wenyewe, lakini si poa twatu kwa amani, hawa wanakuja hawajakuja kumandamana hawa, wamekuja kupora watu na kuharibu vitu za watu na kuharibu mabarabara. Sasa sisi tunazuia wasiharibia watu vitu. Kwa saa kadhaa, shughuli za kawaida zilisimama katika jiji la Nairobi, huku polisi nao wakitumia mabomu ya machozi kuwasambaratisha waandamanaji mwandamanaji huyu anaelezea ni kwa nini alijitokeza. Mimi naandamana kwa sababu na, natoka justice ifanyike kwa familia ya Justice Ojuang. Aliuliwa kwa njia ambayo si kibinadamu, si legal na si, si mzuri. Mwandamanaji mwingine hapa anaeleza shinikizo hizi zitaendelea hadi pale kilio chao kitakaposikika. Sisi tushafaulu, Nairobi ishasimama, biashara zote zishafungwa, message tushafikisha, tushasema arrest and prosecute Eliud Lagat, tushasema occupy IPOA. Maandamano ya leo yamekuja kuelekea mwaka mmoja wakati maelfu ya waandamanaji walipovamia majengo ya bunge Juni 25 mwaka 2024. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema watu zaidi ya 60 waliuawa wakati wa maandamano hayo. Victor Muturi, Nairobi, kwa refi Kiswahili. Na mmetukiwa bado. Nchini Kenya, kamati ya fedha ya bunge la nchi hiyo imetupilia mbali pendekezo la kuipa mamlaka uh, ya mapato ya nchi hiyo kufikia uh, ufikiaji yani usio na kikomo wa data za walipa kodi, ikitaja wasiwasi wake kuhusu kutaka kukiuka ulinzi wa data za wafanyakazi na kwamba hiyo ni kikatiba. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu Volker Turk amesema hali katika eneo la mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mbaya. Aidha, Tak amesema kuendelea uh, kwa vita vya mara kwa mara kati ya makundi yenye silaha na ripoti za vikosi vya serikali na vikosi kwenye radhi vya jeshi la serikali, wapiganaji wa Wazalendo na waasi wa M23 kuhusika kwenye mauaji, ubakaji na wizi zinaendelea kuleta wasiwasi. Volka Tak la mission, violation... Ujumbe umerekodi visa vya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na hali yenye kutisha katika maeneo makubwa. Kinachosikitisha zaidi ni kuona kwamba mapigano bado yanaendelea katika mikoa ya Kivu kaskazini na kusini. Natoa wito kwa pande zote kusitisha vita mara moja na kufanya mazungumzo na kuheshimiana pamoja na kuheshimu haki za kimataifa za haki za binadamu, lakini pia narejelea la wito wangu wa Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake katika ardhi ya DRC na kuacha kuwasaidia wasu wa M23, lakini pia anatoa wito ADC kwa mataifa yote ambayo yana ushawishi kwa pande zote mbili zinazohasimiana kuimarisha heshima wampi, ya haki za kimataifa, na ninayaomba mataifa hayo yafanye kila kilicho ndani ya uwezo wao. Tangu mwezi Januari mwaka huu, waasi wa, wa M23 AFC wanadhibiti miji ya Goma kule Kivu Kaskazini na Bukavu Kivu Kusini. Tukisalia huko DRC, baada ya uchunguzi wa zaidi ya muongo mmoja sasa kuhusu kifo cha mwasisi wa uhuru wa nchi hiyo Emeri Patrice Lumumba, hatimaye mwendesha mashtaka wa mahakama kuu ya Brussels huko Belgiji amesema kesi hiyo itasikilizwa mjini Brussels dhidi ya mwanadiplomasia wa zamani pamoja na watu kumi ambao inaripotiwa kuwa wanatuhumiwa kuhusika na mauaji ya Emeri Lumumba. Na msikilizaji, raia wa nchi za Afrika Mashariki na Kati wanaoishi jijini Pretoria huko, uh, Afrika Kusini wamekumbatia biashara mbalimbali mbali ili kujikimu kimaisha licha ya changamoto nyingi za kuishi ugenini. Mwandishi wetu Jason Sagini amekuwa Pretoria huko na kukutana nao. Katika eneo la Hatfield jijini Pretoria nakutana na wafanyabiashara kutoka Afrika Mashariki na Kati. Mimi naitwa Gisele, natokea Burundi, tunauzisha maparfume. Mimi nimetokea nchini Tanzania, tunafanya biashara ya kuuza vitu vya kiutamaduni. Naitwa Lwaposh Obadia, mimi natokea South Kivu Congo DRC, inafanya kazi ya kunyoa. Wengi wao walikuja hapa wakitafuta fursa bora. Watu wanapenda parfume, tunauza parfume za Dubai, parfume za South lakini njia haijakuwa laini. Polisi wanatusumbua sana South Africa. Kupata madokumenti inakuwa ni shida sana, corruption inakuwa nyingi. Unakutana na polisi barabarani anakuuliza dokumenti yako, unaanza ukamwonyesha dokumenti yako lakini mara anakwambia mimi nipatie hata mia ni kuwache Emerans Sumuni kutoka Congo anayeuza bidhaa za utamaduni, anasema Papa fanya biashara iko sawa kulinganisha na nyumbani, siku utauza hata kuuza hata kaza fulani, lakini kama hisi nitasema siku zote hazipo sawa. Wajasiria mali hawa sio tu kuuza bidhaa, wanashiriki urithi, kuunganisha tamaduni zao. Jijini Pretoria, Susan Wanjiku ni Mkenya anayeuza bidhaa kutoka Kenya wamezipenda kulingana wanajua historia kama Masai hivyo sana sana, kama ni hizi African bags, kuanzia maduka madogo hadi chupa za manukato. Asili ya Afrika Mashariki na Kati inaishi katika masoko ya Pretoria. Jason Sagini, kutoka Pretoria, Afrika Kusini, RFI Kiswahili. Nam msikilizaji, polisi nchini Tanzania wamezuia kufanyika kwa mkutano uliokuwa umeitishwa na makamu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema Bara John Heche katika ukumbi wa Milenium Tawa Kijito Nyama jijini Dar es Salaam. Nchi kumi na tatu duniani zitashuhudia ongezeko la baa la njaa kwa muda wa miezi mitano ijayo, huku mataifa ya Sudan na Sudan Kusini yakiwa kwenye hatari zaidi kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa. Douglas Omariba na undani wa taarifa hii. Ripoti hiyo ya maeneo ya njaa iliyotolewa Jumatatu na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa na pia shirika la mpango wa chakula duniani ililaumu migogoro, misukosuko ya kiuchumi na hatari zinazohusiana na hali ya hewa kwa tishio la njaa nchini Sudan, Palestina, Sudan Kusini Haiti na pia Mali. Mashirika hayo yanaonya kwamba watu wanaoishi katika nchi hizo tano wanakabiliwa na njaa kali na hatari ya kifo katika miezi ijayo iwapo hakutakuwa na hatua za dharura za kibinadamu. Nchini Sudan, ambako njaa ilithibitishwa mwaka 2024, huenda mzozo huo ukaendelea zaidi kutokana na mapigano na watu kuhama makwao, huku takriban watu milioni 25 wakiwa hatarini. Ripoti hiyo inapendekeza uwekezaji zaidi na pia kusaidia kuhakikisha utoaji wa saada kwa walioathirika wa ambayo inasema umedhoofishwa na ukosefu wa usalama na pia ukosefu wa ufadhili wa kutosha. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz. Ukiwa maeneo ya Vihiga huko magharibi mwa Kenya, wa msikilizaji huko ni saa kumi na mbili na dakika tisa wakati kule Bamako nchini Mali ni saa tisa na dakika tisa. Nchini Mali kwenyewe, msikilizaji, uongozi wa kijeshi sasa utadhibiti machimbo kubwa ya dhahabu ya Barik katika maeneo ya Lulo na Gunkoto, magharibi mwa nchi hiyo. George Ajoi anaeleza zaidi. Hatua hii inakuja kufuatia uamuzi wa mahakama siku ya Jumatatu kuagiza kuwa machimbo hayo yatakuwa chini ya uongozi wa kijeshi kwa kipindi cha mpito cha miezi sita. Uamuzi huu wa mahakama umekuja pia kufuatia mzozo wa ulipaji wa kodi kati ya kampuni hiyo kutoka Kanada na uongozi wa serikali ya kijeshi. Baada ya hatua hiyo aliyekuwa waziri wa afya Zumana Makaji ameteuliwa kusimamia kazi zote za kampuni hiyo kubwa ya kuchimba dhahabu barani Afrika. Mbali na suala la mzozo kampuni ya Barrick Gold imekuwa kwenye mvutano na uongozi wa kijeshi kuhusu mikataba iliyosainiwa na serikali zilizopita ambayo uongozi wa sasa unasema ilikuwa inapendelea kampuni hiyo. Mzozo kati ya Mali na kampuni hiyo ulifikia pabaya mwezi Desemba mwaka uliopita baada ya kukamatwa kwa mkurugenzi mkuu wake Mark Bristow na mpango wa kampuni hiyo kulipia serikali ya kijeshi dola milioni mia tatu sabini na kuzuia usafirishaji wa madini nje ya nchi mwajoi huku hayo ya kijiri huko Mali. Nchini Cote Divoire, kampuni madini ya Australia uh, Resolute uh, Mining yenyewe imetangaza kwamba imegundua mgodi mpya mkubwa tena wa dhahabu ya kiwango cha kimataifa hapo jana. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI. SW. Mfalme wa Jordan Abdullah wa Pili amesema mzozo unaoendelea kati ya Israeli na Iran unatishia usalama na uthabiti wa nchi zingine za kikanda na huenda hali hiyo ikawa mbaya zaidi iwapo mashambulio yanayoendelea hayatositishwa. New security threats. Unprecedented technological, vitisho vipya vya usalama, kasi ya teknolojia ambayo haijawahi kushuhudiwa, kuenea kwa haraka kwa habari potofu, vita vinavyoendelea nchini Ukraine, Ukraine na pia Gaza na sasa mashambulio dhidi ya Iran, ambayo Iran ambayo yanatishia kuongezeka kwa mivutano katika eneo langu na pia kwingineko. In my region and beyond. Sauti yake mfalme Jordan, mfalme wa Jordan Abdullah wa pili, akizungumza na wabunge wa bunge la umoja wa Ulaya jijini Strasbourg, mashariki mwa Ufaransa. Katika hatua nyingine, Israeli na Iran kwa siku ya tano leo wameendelea kushambuliana kwa makombora mazito, huku kila upande ukilenga miundo mbinu ya kijeshi Tel Aviv na huko Teheran. Jupita Mayaka amefuatilia kinachoendelea na hii hapa ripoti yake. Jeshi la Israeli limesema limemuua mmoja wa makamanda wakuu wa jeshi la Iran Ali katika mashambulio yake jijini Tehran, huku Iran nayo ikisema inajiandaa kurusha makombora mazito ambayo hayajawahi kushuhudiwa kwenye ardhi ya Israeli. Aidha, jeshi la Israeli limesema limeshambulia kituo cha makombora magharibi mwa Iran, huku waziri mkuu Benjamin Netanyahu akisema kumuua kiongozi wa kiroho wa Iran, Ayatola Ali Hamenei, kutasaidia kumaliza mzozo unaoendelea. Rais wa Marekani Donald Trump ambaye amekatisha ziara yake nchini Canada alikokuwa anashiriki kwenye mkutano wa G7 na kurejea nyumbani ma anachotaka ni kumaliza mzozo unaoendelea na siyo kuiwezesha Iran na Israeli kupata mkataba wa kusitisha vita. Kauli hii ya Trump imekuja siku moja baada yake kuwataka wakazi wa Tehran kuondoka katika jiji hilo, akisema Iran haitaruhusiwa kuwa na silaha za maangamizi za nyuklia wachambuzi wa mambo wanasema kwa namna mambo yanavyoendelea hakuna dalili za kusitisha vita vinavyoendelea kwa sasa. Tangu kuanza kwa mzozo huu Ijumaa iliyopita, watu zaidi ya 220 wakiwemo wakuu wa jeshi la Iran wameuawa huku Israeli ikiwapoteza raia zaidi ya ishirini kwenye mzozo huu. namna jupita mayaka huku hayo yakijiri, namna hiyo Iran imeyashutumu mataifa saba matajiri duniani G7 kwa kuegemea upande wa Israeli katika wito wake wa kupunguza kasi ya mzozo wake na Iran unaozidi kupamba moto ambao sasa umeingia katika siku yake ya tano. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Esmail Bakaei, amesema G7 lazima iache matamshi yake ya upande mmoja na kukabiliana na uchokozi wa Israeli. Shirika la ulinzi wa raia wa Gaza limesema kuwa vikosi vya Israeli viliwaua zaidi ya watu 50 wa waliokuwa wakitafuta misaada ya chakula katika mji wa kusini wa Khan Yunis, tukio la hivi punde karibu na eneo la msaada katika ardhi ya Palestina.