So, doctor, imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Ujambo, hapo ulipo, karibu na tuanze na muktasari wa habari. Naibu inspekta jenerali wa polisi nchini Kenya, Eliud Lagat, ajiuzulu kupisha uchunguzi kuhusu mauaji ya mwalimu na mwanablog Albert Ojwang. Shambulizi la wanajihadi lalazimisha watu maelfu ya watu kukimbia nchini Nigeria. Nayo Israeli na Iran zazidisha mashambulio ya pande mbili, hali inavyoendelea kuwa mbaya. Habari kamili, msikilizaji. Nchini Kenya, naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat amejiondoa kwenye nafasi yake ili kupisha uchunguzi wa kifo cha mwalimu na mwanablogu Ojuang Albert ambaye aliuawa akiwa mikononi mwa polisi jijini Nairobi. Lagat amekuwa akipata shinikizo za kujiondoa ili kupisha uchunguzi kubaini waliotekeleza mauaji ya Ojuang, na hivyo kupitia barua yake mwenyewe amesema yupo tayari kusaidia kwenye uchunguzi huo. Wanaharakati wa haki za binadamu wanazungumzieje hatua wa hii? Francis Auma ni kutoka shirika la muhuri jijini Mombasa. Sisi tumepata hii taarifa lakini hatujafurahi. Si kujiondoa tu kando, na kungojea labda awe cleared na kurudi. Twataka aresign kabisa, maanake lishaingia dosari na kila mtu, kila finger, kila mtu mkono wake ni lady Lagat. Lady Lagat, hatuna imani naye tena. Watu wamesema ni yeye alihusika pakubwa na kila mtu, si wanasiasa, si wanavijiji kila mpaka mtoto mdogo anajua kuwa alihusika pakubwa kifo ya Albert Ojong aifai peke yake. Nataka huyu afikishwe mahakamani na aeleze anajua nini kuhusiana na kifo ya Ojong. Eliud Lagate ndiye aliyelalamika kuwa mwanablog huyo alikuwa amemchafulia jina kupitia chapisho lake kuhusu madai ya ufisadi. Tukiwa bado nchini Kenya, serikali kupitia kwa msemaji wake Dr. Isaac Mwaura imekanusha ripoti zilizoenea zikisema kwamba Kenya inahusika katika vita vya Sudan. Akizungumza na wanahabari jijini Nairobi leo, Mwaura amefafanua kuwa Kenya inahusika tu katika vita hivyo kwa mtazamo wa Di, kidiplomasia tu kuni radhi ikijaribu kuzipatanisha pande zinazohasimiana ili kufanikisha usitishaji wa mapigano. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani kule Tanzania, Tundu Lisu, anayekabiliwa na kesi ya uhaini kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, ameiambia mahakama ya hakimu mkazi Kisitu jijini Dar es Salaam kwamba atajitetea mwenyewe katika mashauri yanayoendelea dhidi yake. Mbali na kesi ya uhaini, Lisu, ambaye amekuwa akiwakilishwa na mawakili zaidi ya thelathini, anakabiliwa pia na kesi ya kuchapisha taarifa za ongo mtandaoni. Mbele ya mahakama, Lisu alikuwa na kauli hii: mawakili wangu, nawashukuru, mlipambana sana na kwa weledi na mmefanya kazi nzuri. Wakati umefika wa kujiondoa, ili mniachie nifanye kile nachopaswa kufanya. Muda huu umefika. Hii ni kesi yangu. It is my case, again. From now on mimi ndio nitakayejibizana na hawa mawakili wa serikali. Uamuzi huu wa Lisu unamaanisha kuwa atakuwa anajibu na kubishana na mawakili wa upande wa serikali hadi atakapofanya maamuzi mengine. Kesi yake ama kesi dhidi yake imeahirishwa hadi tarehe mosi Julai. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesaini sheria tata inayoruhusu mahakama ya jeshi kuwahukumu pia raia, sheria ambayo wakosoaji wa serikali ya Kampala wanasema inakiuka mamlaka ya mamlaka ya juu ambayo hivi karibuni yani, mwaka huu, iliwazuia raia kuhukumiwa na jeshi. Bunge la nchi hiyo mwezi uliopita lilipitisha mswada wa kuidhinisha jeshi kuwahukumu raia kutoka Uganda. Na sasa tuje barani Afrika, msikilizaji, hasa zaidi katika maeneo ya Kenya na Tanzania, ambako ripoti ya kila mwaka ya tume ya kupambana na dawa za kulevya katika nchi za Afrika Mashariki na kusini mwa Afrika imezitaja kesi ama Kenya na Tanzania kuongoza katika usambazaji wa dawa hizo kwenye ukanda wa pwani ya Afrika Mashariki. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Kenya, Tanzania, Msumbiji na Afrika Kusini yameorodeshwa kwa mataifa ambayo sasa ni kitovu cha usambazaji wa dawa za kulevya aina ya heroin na cocaine kwenye masoko ya kimataifa kutokana na uwepo wa bahari Hindi ambayo imekuwa ikitumika kulangua mihadarati hiyo. Waziri wa mambo ya ndani nchini Kenya Kipchumba Murkomen akisema hilo limetokana na, li na rushwa pia na utovu wa usalama katika maeneo mipakani ya kaskazini mwa Kenya. Uh, Sharti nikiri kwamba hivi karibuni pamekuwa na ongezeko la ulanguzi wa dawa kupitia Kenya, na hili linasababisha vijana kutumia dawa hizo. Nasema kwamba kukabiliana na janga hili kama kanda ni muhimu kwetu, maana tukifanya peke yetu hatutaweza. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Galame Muntlani, ambaye pia ni mwenyekiti wa tume ya kupambana na mihadarati kusini na mashariki mwa Afrika, anasisitiza haja ya serikali za Afrika kuweka sera za kuzuia usambazaji wa dawa za kulevya ambazo vijana wengi wameanza kuzitumia, ripoti hiyo ikiashiria kwamba kufikia mwaka elfu mbili na hamsini, zaidi ya watu milioni 14 ambao ni vijana hapa Afrika watakuwa wanatumia mihadarati. Tume imebaini kwamba uangalizi wa madawa ya kulevya kwenye ukanda huu hauendani na sera za kutenda na kuzuia suala hilo mataifa mengi ya kikanda hayana uwezo wa kufuatilia takwimu kuhusu usambazaji wa mihadarati katika masoko yao. Matumizi ya mihadarati kadhalika yametajwa kuchangia kusambaa kwa magonjwa kama vile virusi vya UKIMWI ambavyo kikanda kwa sasa imefikia asilimia 16.1. Odrej Semek ni naibu mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya nchini Kenya. The challenges we face are increasingly complex. Changamoto zinazotukabili zinaendelea kuwa ngumu zaidi na zinafanana. Kwa hivyo tunahitaji nguvu ya pamoja kuzingatia hilo, wala wanaoingiza na kuziuza dawa hizo za kulevya. Tumeshuhudia pia mwenendo mpya eneo la kusini na mashariki mwa Afrika likitumika kama eneo la kusafirishia mihadarati. Viongozi hawa wamesema haya kwenye awamu ya nne ya mkutano wa kupambana mihadarati barani Afrika, mkutano unaofanyika nchini Kenya. Taarifa mwandishi wetu Benson Wakoli. Watu wasiopungua 29 wamekufa mwishoni mwa juma lililopita kutokana na mvua kubwa zilizonyesha katika mji mkuu wa DRC Kinshasa, mamlaka za mitaa zimebainisha hivi leo, huku idara inayofuatilia hali ya hewa ikisema mvua, mvua zisizo za kawaida katika msimu wa kiangazi ya makipwa zilisababisha uharibifu mkubwa katika jiji hilo, mafuriko ya barabarani na uharibifu mkubwa wa miundo mbinu na hivyo kusababisha kukatika kwa umeme na maji kwenye jiji hilo linalokaliwa na watu wengi. Tukiwa bado huko DRC, waziri wa sheria Constant Mutamba amezuiwa kuondoka katika jiji la Kinshasa baada ya wabunge kupitisha mswada wa kuruhusu afunguliwe mashtaka. Undani wa taarifa hii na Florence Kivuva. Kupitia kwa barua iliyowasilishwa kwa mkurugenzi wa uhamiaji kiongozi wa mashtaka Firmin Mvonde Mambo ametoa agizo hilo akisema waziri huyo haruhusiwi kuondoka jijini Kinshasa. Aidha, kiongozi huyo wa mashtaka amesema amechukua hatua hiyo kufuatia uamuzi wa bunge wa Juni 15 uliompa idhini ya kumfungulia mashtaka ya tuhuma za ufisadi. Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kifungu cha 166, Mutamba anatarajiwa kuwasilisha barua yake kujiuzulu baada ya wabunge kuidhinisha kuwa afunguliwe mashtaka. Waziri Constant Mutamba anatuhumiwa kufuja kwa fedha za umma na hivyo kukiuka sheria kuhusu usimamizi wa matumizi ya fedha. Waziri Mutamba anatuhumiwa kuhusika na wizi wa dola milioni 19 zilizotengwa na serikali kujenga gereza huko Kisangani, katika mkoa wa Chopo. Florence Kiuva. Jeshi la Sudan pamoja na washirika wake limesema uh, kwamba limefanikiwa kuzima shambulio la ardhini lililotekelezwa na kundi la RSF. Kigali. Nchini Nigeria, msikilizaji, zaidi ya watu elfu sita wamekimbia makazi yao kufuatia shambulio baya lililofanywa na watu wenye silaha mwishoni mwa juma katika jimbo la Benue ambapo zaidi ya watu 100 wanahofiwa kufariki. Shirika la dharura limesema leo. Mengi zaidi na Douglas Omariba. Watu wenye silaha walishambulia kijiji cha Yelewata siku ya Ijumaa usiku katika eneo ambalo limeshuhudia kuongezeka kwa ghasia huku kukiwa na mapigano kati ya wafugaji wa Kiislamu na wakulima, wengi wao wakiwa ni Wakristo, ambao wanang'ang'ania ardhi na rasilimali zingine. Shirika la kitaifa la kudhibiti dharura limesema zaidi ya nusu ya waliokimbia makazi yao, wengi wao wanawake na watoto, wanahitaji chakula, vitu vya kibinafsi, maji ya kunywa na vifaa muhimu vya matibabu. Gavana wa jimbo la Benwe amesema kwamba idadi ya waliofariki imefikia 59 ingawa shirika la Amnesty International linasema kwamba idadi hiyo inaweza kuzidi mia moja. Rais Bola Tinubu, katika taarifa Jumapili usiku, alisema ameagiza vyombo vya usalama kuchukua hatua madhubuti na kuwakamata wahusika wa vitendo hivyo. Naye Papa Leo wa kumi na nne alilaani mauaji hayo wakati wa sala yake ya Jumapili huko Roma na kuyataja kuwa mauaji ya kutisha ambapo raia wengi waliokimbia makazi yao waliuawa kwa ukatili wa kupindukia. Douglas Omariba, utawala wa Rais Donald Trump uh, unapania kupiga marufuku ya kuingia Marekani raia kutoka nchi 36 zaidi ikiwemo nchi uh, 25 kutoka barani Afrika iwapo hazitatimiza baadhi ya matakwa kwa muda wa siku 90 zijazo kulingana na notisi ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani. Nchi ambazo zinaweza kukabiliwa na marufuku kamili au sehemu ni pamoja na DRC Tanzania, Uganda, Sudan Kusini, Cameroon, Ethiopia, Misri na zinginezo. Profesa Macharia Munene ni mchambuzi wa maswala ya kimataifa na diplomasia na ngazi ya hili akiwa Nairobi. Ni dalili kuonyesha eh, Rais Donald Trump wenyewe ako na shida, alafu anaionyesha kwa nchi zingine na watu wengine, na pendekezo kama hilo lina ya uh, adili ya Amerika yenyewe hata kama si nchi za Afrika sana, maana saa ukisema ni watu. Mtazamo wake Profesa Macharia Mnene, mchambuzi wa maswala ya kimataifa na diplomasia, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. RFI. Msikilizaji, Iran na Israeli kwa siku ya nne leo zimeendelea kushambuliana kwa makombora kulenga jiji la Tel Aviv na Haifa pamoja na Teheran. Victor Abuso amefuatilia kilichojiri leo na hii hapa ripoti yake. Israeli imerusha makombora zaidi angani katika jiji la Teheran na kuonya raia wa kawaida kuondoka katika wilaya tano za jiji hilo inakotarajiwa kulenga miundombinu za kijeshi. Waziri mkuu Benjamin Netanyahu amesema Israeli inaelekea kupata ushindi na kudai kwamba kwa sasa jeshi lake linadhibiti anga la Tehran. Netanyahu ameongeza kwamba Israeli inaendeleza mashambulio hayo ikiwa na malengo mawili makubwa. Kwanza ni kudhoofisha uwezo wa Iran kutengeneza silaha za nyuklia za maangamizi na kuharibu makombora yake Iran kwa upande wake imeendelea kushambulia Israel kwa kulenga jiji la Tel Aviv na Haifa na kusababisha vifo vya wananchi wa taifa hilo waliopoteza maisha moja, na sasa kufikia 11 na kusababisha pia majeraha. Tangu kuanza kwa mashambulio kati ya nchi hizo mbili Jumaa iliyopita, watu zaidi ya 220 wamepoteza maisha nchini Iran, wakiwemo watoto na wanawake, huku makamanda wa kijeshi pia wakiuawa na mashambulio yameendelea licha ya kuwepo kwa wito wa kusitishwa kwa mzozo huo unaoendelea kati ya mataifa hayo mawili nam Victor Buso. Huku hayo yakijiri namna hiyo, mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia maswala ya nishati ya atomiki, Rafael Grossi, katika kikao kisichokuwa cha kawaida, amesema hakuna dalili kuwa mashambulio ya Israeli dhidi ya Iran yamegusa maeneo ya ndani ya kurutubisha madini ya uranium yanayotumiwa kutengeneza silaha za nyuklia. Has been no of a, hakujawa na dalili ya shambulio kwenye kinu cha nyuklia katika eneo maalum la kurutubisha madini ya uranium walakini. Uh, kupatea kwa umeme kunaweza kuwa kumeharibu baadhi ya sehemu za ndani za kurutubisha madini hayo. Wakati huo wa huo, Ufaransa imefunga viwanja vya kampuni kuu ya Israeli katika maonyesho ya anga jijini Paris hivi leo Jumatatu, kwa kukataa kuondoa silaha za mashambulio makubwa kwenye maenye, maonyesho, uamuzi ambao umelaaniwa na Israeli.