timia saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi na Dar es Salaam nchini Tanzania, wakati kule Goma, mashariki mwa DRC ni saa 11 kamili za jioni. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya leo, Ijumaa tukufu mwaka 2025 ambayo, kwanza tuanze kwa muhtasari. Mataifa kadhaa duniani yamepaza sauti kutaka utulivu baada ya mashambulio ya Israel dhidi ya Iran. Asasi za kiraia katika jimbo la Kivu kusini zatoa wito wa kuwepo kwa mazungumzo jumuishi kwa ajili ya kurejesha amani mashariki mwa DRC. China itajadili na kusaini mkataba mpya wa kiuchumi na bara la Afrika utakaoondoa ushuru wote kwa mataifa 55 ya Afrika na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha hapo jana azimio la kudumu la usitishaji mapigano eneo la Gaza la kuruhusu msaada bila masharti yoyote. Habari kamili - jeshi la Israel limesema limefanikiwa kunasa ndege zisizo na rubani zilizotumika kushambulia sehemu mbalimbali nchini humo baada ya mashambulio ya anga dhidi ya vituo vya kijeshi vya Iran na vituo vyake vya nyuklia. Waziri Mkuu Benyamin Netanyahu amethibitisha mashambulio hayo na kusema yataendelea hadi pale maamuzi mengine yatakapofanyika na kuongeza kuwa awamu ya kwanza ya mashambulio hayo yamekwenda vizuri. Operesheni it hii itaendelea kwa muda mrefu ili kuondoa tishio hili. Kama haitazuiwa, Iran huenda ikatengeneza silaha za nyuklia ndani ya kipindi cha muda mfupi. Kama waziri mkuu wa Israeli, sitakubali maadui hao kufika lengo lao. Kwa raia wa Iran, vita vyetu sio dhidi yenu vita vyetu ni dhidi ya utawala wa kidikteta ambao umewanyanyasa kwa miaka 46. Natoa hakikisho kwa dunia, hatuwezi kukubali utawala huu hatari duniani kumiliki silaha hatari. hii inajiri wakati huu mataifa mbalimbali mbali duniani yakisihi utulivu, baada ya mashambulio hayo ambayo yamesababisha kufungwa kwa ofisi za ubalozi za nchi kadhaa, pia safari za anga na wakati pia Iran ikiendelea kutoa tishio la kulipiza uh, kisasi. Utawala wa Iran umesema mashambulio ya anga ya Israel ni ishara ya kutangaza vita. Hii baada ya jeshi la Israel kulenga maeneo ya vituo vya nyuklia na kuua watu kadhaa, miongoni mwao ni mkuu wa majeshi na wanasayansi wakuu wa nyuklia. Jupita Mayaka na taarifa zaidi Kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Hamenei ameionya Israeli kuwa italipiza kisasi kutokana na mashambulizi hayo, huku jeshi la Iran likisema hakuna kikomo kwa majibu yake. Jeshi la Israeli lilisema Iran ilirusha takribani ndege mia moja zisizo na rubani, huku ulinzi wa anga ukiwazuia nje ya ardhi ya Israeli, nayo nchi jirani ya Jordan ikisema ilinasa ndege zisizo na rubani na makombora ambayo yalikiuka anga yake. Vyombo vya habari vya Iran vimeripoti kuuawa kwa afisa wa ngazi ya juu zaidi wa kijeshi wa Iran, Muhammad Bagheri, na mkuu wa kitengo cha kijeshi Hussein Salami, na wanasayansi sita wa silaha za nyuklia. Hali hii imesababisha mashirika ya ndege ya kimataifa kufuta safari zake za ndege kuelekea Tel Aviv, Tehran na maeneo mengine ya Mashariki ya Kati, huku nafasi za anga zikifungwa. Iran pia imetangaza kufunga mawasiliano ya intaneti, wakati bei ya mafuta ikipanda, viongozi mbalimbali wakisihi pande zote kuwa watulivu. Mvutano umekuwa ukiongezeka kati ya Israeli na Iran tangu kuanza kwa vita huko Gaza, kufuatia shambulio lisilokuwa la kifani dhidi ya Israeli lililoanzishwa na Hamas mnamo Oktoba 7 mwaka 2023. RFI Matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili jijini Nairobi, Kenya. Tuelekee kule nchini DRC ambako asasi za kiraia katika jimbo la Kivu Kusini zimetoa wito wa kuwepo kwa mazungumzo jumuishi kwa ajili ya kurejesha amani mashariki mwa DRC. Katika taarifa yao ya pamoja ambayo mwanahabari wetu aliweza kushuhudia aliyomo, na anatueleza hapa, William Basimike Akiongea mbele ya wanahabari, kiongozi wa mfumo wa mashauriano ya asasi za kiraia katika jimbo la Kivu Kusini Mick Mutiki alisoma tamko la pamoja kwa niaba ya asasi za kiraia, tamko ambalo linaunga mkono juhudi za maaskofu wa Senko katika kutafuta amani mashariki mwa Kongo na linatoa wito kwa mazungumzo, mapigano yakatishwe katakata, ama tunaita hiyo cesse le feu, na pande zote zinazosikilia silaha ziingie kwenye meza ya majadiliano kuhakikisha usitishaji wa mauaji, uporaji wa mali, ubakaji, mateso ya umaskini na ili kwamba Kongo yetu iingie katika mfumo wa maendeleo. Sasa wanaharakati wa asasi za kiraia wanapendekeza pia kufunguliwa upya kwa viwanja vya ndege na hasa kile cha Goma ili kuruhusu misaada ya kibinadamu iwasili katika majimbo ya Kivu kaskazini na Kivu kusini yanayoathirika pia na kufungwa kwa benki kufuatia vita. Miree Mirembe Tasi ni msimamizi wa shirika jipya la raia wa Kongo mjini Bukavu, anasema amechoshwa na hali ya ukosefu wa usalama. Hata tunapigana tunapigana kukiwa huyu huyu anashinda ama hashindwe, mwisho na mwisho na tuta kwenye maongezi, tunaomba hayo maongezi kuwe kwa sasa, sababu kwa uhakika tumechoka pia. Asasi hizo za kiraia zinaonya Wakongo kuwa na mshikamano wa kijamii na hasa kuanzishwa kwa harakati za haki ya mpito ili kuwazibu vitendo vya uhalifu. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Nam, tukitoka hapo Bukavu tuelekee kule Burundi, ambako shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasema maafisa wa serikali nchini humo na makundi ya vijana yanaowaunga mkono serikali Imbonerakure, waliwatishia na kuwahangaisha wapiga kura kabla na wakati wa uchaguzi wa bunge uliofanyika mwezi Juni. Ripoti hii ya Human Rights Watch inakuja baada ya matokeo ya awali kuonyesha kuwa chama tawala cha, cha kimeshinda viti vyote vya wabunge kwa kupata asilimia 96 ya kura. Clementine de Montoy ni mtafiti wa Human Rights Watch. tulitambua kupitia mawasiliano tuliyoyafanya na watu walioshiriki uchaguzi, wanahabari, pamoja na wanaharakati katika nchi yote kwamba hapa kuwepo na ushindani wa kweli wa kisiasa wakati wa chaguzi hizi. Warundi wengi wanaishi katika hali ya wasiwasi mkubwa, uchumi umeporomoka sana, na hali hiyo inaathiri maisha ya wananchi wa Burundi, uhaba wa mafuta ambao na wenyewe unaathiri usafiri kote nchini. Kuna shida ya ukiukaji wa haki za binadamu tangu zamani, pia upinzani unanyanyaswa, kuna mauaji, mashirika ya kiraia na vyombo vya habari vinanyamazwa zishwa na serikali ambayo haitaki kukubali ukosoaji uwe wa kweli ama wa kimaoni. Vyama vya upinzani nchini Burundi vimelaani namna uchaguzi huo wa bunge ulivyofanyika, huku wagombea binafsi wakilani namna katika baadhi ya vituo walivyopigia kura na familia zao, wakionekana walipata sifuri, yaani hakuna kura hata moja iliyowapigia. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amezungumza dhidi ya adhabu kubwa zinazopigwa kwa madereva chini ya mfumo tata wa adhabu wa express EPS. Faini zinazotozwa chini ya kamera zilizowekwa na kampuni ya Urusi Joint Stock Company, Global Security ambayo ilipewa kandarasi ya kutekeleza mradi wa nambari uh, za kidijitali nchini Uganda zimesababisha ghasia za umma. Rais wa Kenya William Ruto ameongoza shughuli ya kuharibu kwa moto silaha elfu sita haramu zilizokamatwa tangu mwaka 2022 hadi mwaka huu 2025 hii ikiwa ni mkakati wa serikali kupambana na kuingizwa nchini silaha ndogo ndogo na silaha hizo kuwafikia wahalifu. Rais Ruto amesema silaha haramu zilikuwa ni tishio kubwa kwa usalama kwa raia, akitumia fursa hiyo pia kuwahakikishia raia kuwa serikali haitowavumilia polisi wanaotumia silaha zao kinyume cha sheria. Mwaka huu tumeongeza bajeti ya kuwapa uwezo polisi wetu na kuwapa silaha za kisasa ili kuhakikisha kwamba wanalinda mali na raia wa Kenya. Aidha, wahakikishe kwamba huduma polisi ya polisi inakuwa yenye taaluma ya juu waondoa pia polisi wahuni wanaotumia mamlaka yao vibaya. Aidha, tutawalinda raia dhidi ya polisi hawa wahuni na kuhakikisha kwamba wanaajibishwa. Rais Ruto amesisitiza ushirikiano wa kikanda akisema, nchi moja inapofaulu kumaliza uingizwaji wa silaha haramu na uhalifu unaohusishwa nao ni mafanikio ya ukanda. Afisa mkuu wa kituo cha polisi cha kati jijini Nairobi, Samson Talam, alikopelekwa mwanablog Albert Ojuang kabla ya kuripotiwa kufariki, amekamatwa katika jiji la Eldoret akiwa anatoroka, imethibitishwa. Mamlaka huru ya kufuatilia utendajikazi wa polisi IPOA iliyoombwa kukamatwa kwa afisa huyo Wakati huo huo, ombi limewasilishwa la kutaka naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat aondolewe madarakani kufuatia kukamatwa, kuteswa na kifo cha mwanablog Albert Ojwang akiwa chini ya ulinzi wa polisi. RFI Goma 98.0 FM nam na, mm, RFI Kiswahili. Matangazo haya unayapata pia ukiwa pale e, Kisangani 105.5 FM, lakini kule Goma na Bukavu na 98 nukta sifuri FM. China itajadili na kusaini mkataba mpya wa kiuchumi na bara la Afrika utakaoondoa ushuru wote kwa mataifa 53 ya Afrika ambayo ina uhusiano wa kidiplomasia nao, hatua inayoweza kufaidisha mataifa ya kipato cha kati. Mpango huo mpya utasawazisha uwanja wa kuzipata nchi za kipato cha kati fursa sawa ya soko. Tangazo hili lilikuja li wakati ambapo China inakabiliwa na ongezeko la ushuru wa kibidhaa zinazoingia kutoka Marekani. Wachambuzi wa maswala ya uchumi wanatazamaji hatua wa hii. Samuel Nyandemo ni mchambuzi wa maswala ya uchumi, anazungumza akiwa Kenya. Ujina ni watu ambao wameribuka, wanachua vile ya kutafuta masoko, na sana sana hawana ile nia yaku nyanyasa nchi inchi ambazo zinaendelea. Uhusiano wa China na Afrika mwema, sa hii ni uhusiano mwema, itasaidia nchi za Afrika kuinuka kwa uchumi na sana sana kupanua soko sao kwa nchi ya China. Kwa hivyo nafikiria ni mwelekeo mzuri. Na unajua sahii Trump ameanza kufuruga uhusiano kati ya nchi za Afrika na Amerika na nafikiria hiyo ndio kitu China inataka kuteka advantage basically, insi nchi za Afrika ndio wafanye biashara pamoja na sana sana, unajua China ndiye tafaidika sana, si si nchi za Afrika. China ni mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara barani Afrika, nafasi ambayo imeshikiliwa kwa miaka kumi na mitano iliyopita, huku Afrika ikisafirisha bidhaa kwa taifa hilo la Asia zenye thamani ya dola takriban bilioni 170 mwaka 2023 kulingana na ripoti ya hivi karibuni. Vyama vya upinzani na mashirika kiraia nchini Togo yamemtaka Rais Faure Gnassingbe kuachia madaraka na kuwataka raia ya kuanza kampeni ya uasi wa kiraia baadaye mwezi huu kupinga kile wanachoeleza kuwa ni utawala haramu. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la migogoro ICG, ufugaji umekuwa swala la usalama katika jamhuri ya Afrika Kati kutokana na mchanganyiko wa mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuzorota kwa usalama, mabadiliko ya hali ya hewa, kuongezeka kwa kwa ushindani wa rasilimali na athari za njia za kimataifa za ufugaji. RFI, saa 11 ni dakika 13 pale Uvira, mashariki mwa DRC si. Tunasikika vyema kupitia redio Le Mesaje Di Peple 95.3 FM. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha hapo jana azimio la kudumu la usitishwaji mapigano eneo la Ghaza na kuruhusiwa misaada bila masharti. Hilari Ingati azimio hilo liliungwa mkono na nchi wanachama mia moja arobaini na tisa kumi na mbili zikipinga na kumi na tisa zikisusia kura hiyo, ambayo ilikuwa imeangushwa wiki iliyopita na Marekani kupitia kura yake ya turufu. Mataifa yaliyoungana na Marekani katika upande wa upinzani ni Israeli, Argentina, Hungary na Paraguay, huku India, Georgia, Ecuador, Romania na Ethiopia zikisusia kura hiyo iliyoandaliwa katika kikao cha dharura. Katika makubaliano hayo ni kusitishwa mara moja kwa mapigano na pande zote kuruhusiwa misaada eneo la Gaza na kuachiwa kwa mateka wanaoshikiliwa na kundi la Hamas, vilevile mateka wa kipalestina wanaozuiliwa na Israeli. Ingawaje maazimio ya kongamano hilo hayana ulazima kutekelezwa kisheria, yana ujumbe mzito wa kisiasa. Kesi ya kwanza itasikilizwa kwa mtu anayetuhumiwa kumuua waziri mkuu wa zamani wa Japan Shinzo Abe na ambapo imepangwa kufanyika Oktoba na 28 na makamu wa rais wa Uturuki Sevdek Ilmaz asema watu wasi