Ni saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya, wakati kule Goma na Uvira mashariki mwa DRC ni saa 11 kamili za jioni. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, ninayo furaha tele kuungana nawe jioni hii katika matangazo ya leo Juni 11 mwaka 2025, ambayo kwanza tuanze kwa muhtasari Wajumbe wa chama cha upinzani nchini Uganda, NUP, wamemchagua tena Robert Kyagulanyi maarufu Bobi Wine kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi ujao. Serikali ya Kenya yaendelea kupata shinikizo kuitaka iwajibike kufuatia kifo cha mwanablog Albert aliyeuawa na polisi. Marekani imeitaka nchi ya Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake katika ardhi ya DRC kabla ya kusainiwa kwa mkataba wa amani. Hatua ya watu kutotembea nje kwenye baadhi ya maeneo ya mji wa Los Angeles nchini Marekani yaanza kutekelezwa. Habari kamili, tuanzie kule nchini Uganda ambako wajumbe wa chama cha upinzani cha u NUP wamemchagua tena Robert Kyagulanyi maarufu Bobi Wine kupeperusha bendera ya chama hicho kwenye uchaguzi ujao. Bobi Wine amechaguliwa bila kupingwa pamoja na viongozi wengine wanne wa chama hicho. Uh, kutoka kule Uganda, hii hapa ni ripoti ya mwenzetu huko. I pray that you constantly remember... naomba kwamba mtakumbuka kuwa hiki mmepata leo ni silaha, si taji. Tuende kazi, tuna uchaguzi mkubwa mbele yetu, na nyakati ngumu tuzikabili kwa ujasiri, na kwa neema ya Mungu tutashinda na wasihi zote, tuende tukatangamane. Ni sauti yake Bobi Wine ambaye alizungumza muda tu baada ya kupewa bendera ya kuwania kiti cha urais huko nchini Uganda katika uchaguzi mkuu ujao. Wakili wa Dr. Kizza Besigye Eron Kiiza amekata rufaa katika mahakama kuu ili kuachiliwa kwa hati ya kusafiria. Wakili anasema amekata rufaa mara mbili kwa msajili wa mahakama kuu mjini Kampala ili kutoa hati yake ya kusafiria, lakini mahakama bado haijatoa jibu. Shinikizo kuitaka serikali ya Kenya kuwajibika kufuatia kifo cha mwanablog Albert Ojwang imeendelea kuongezeka, wakati huu mazingira ya kifo chake yakizua utata, huku polisi wakilaumiwa na kuwataka kukiri kumuua kijana huyo wa pekee katika familia yake. Leo bunge ama baraza la seneti limeweka pembeni shughuli za kila siku ili kuwahoji wakuu wa serikali kuhusu kifo hicho. Baraza bunge la kitaifa pia tayari likiwa pia limeamuru kamati yake ya usalama kuchunguza swala hilo. karor kurir, nini kinaendelea zaidi. Rais William Ruto akizungumzia kifo hicho kwa mara ya kwanza amesema serikali yake haitovumilia uhalifu unaotendwa na vyombo vya dola. mambo ya usalama ya Kenya ni haki ya wananchi, usalama ya mali yao, maisha yao, biashara zao ni majukumu yetu kama serikali. We cannot accept kwamba kuna uhalifu inaendelea, na saa zingine hata officers wetu wengine wanahusika waziri wa usalama wa ndani kipchumba murkomen akiwa mbele ya senate amesema japo hana mamlaka kumwamuru inspekta jenerali wa polisi kuhusu uchunguzi serikali itahakikisha haki imetendeka nina imani na hii ndio ahadi yangu kwa wakenya kwamba tutafanya kadri ya uwezo wetu kuhakikisha uchunguzi hauingiliwi hakuna kukinga mtu ama kufichwa chochote upande wa serikali inspekta jenerali wa polisi nchini Kenya Douglas Kanja akifika mbele ya Senate alitoa kauli sawa kuwa kwa nia ya uwajibikaji na uwazi huduma ya polisi inaunga mkono kikamilifu uchunguzi. Maseneta hata hivyo hawakupepesa macho, bali walishinikiza kujiuzulu mara moja waziri wa usalama wa ndani Kipchumba Murkomen na naibu inspekta jenerali Eliud Kipkoech Lagat aliyemlalamikia Ojwang kwa kumchafulia jina For the kwa heshima ya huyu kijana, Waziri Murkomen, hujalia mtoto hadi miaka thelathini na moja. Tafadhali jiuzulu, haufai kuwa katika hiyo nafasi, na kusihi na si swala la binafsi. Tafadhali jiuzulu, huwezi kutia moyo yeyote, bwana Langat hakuna anayesema una hatia, lakini ili nchi iweze kuona hatua inachukuliwa, na hata mimi kama rafiki yako niridhike na hatua zinazoendelea, na kushauri jiuzulu hadi uchunguzi umalizike. Until hapo jana, uchunguzi wa maiti uliofanywa na madaktari watano wa kupasua maiti ulibainisha kuwa Ojwang alifariki kutokana na majeraha ya kupigwa. Uchunguzi huu umeendana pia na uchunguzi uliofanywa na mamlaka huru ya utendakazi wa polisi IPOA, ambayo pia imedai baadhi ya ushahidi kwenye kituo cha polisi cha kati tayari ulifutwa. An Wanjiku ni naibu mwenyekiti wa IPOA. Picha za kamera za siri katika ofisi ya afisa mkuu wa kituo OCS, zilikuwa zimevurugwa. Mheshimiwa Spika, uchunguzi wa maiti na pia uchunguzi wetu unabainisha mhusika hakujiua. Polisi awali walidai kuwa Ojuang alijiumiza na kusababisha kifo chake. Je, shinikizo zilizopo zitaweza kushurutisha haki kutendeka kwa familia ya Ojuang? Nam ni kushukuru sana Karol Korir kwa ripoti hiyo iliyojaa mambo mengi. Bodi ya maendeleo ya Rwanda RDB na mbuga za Afrika hapo jana Jumanne, Juni kumi, zilitangaza kufanikiwa kuhamisha vifaru sabini weupe wa kusini hadi hifadhi ya kitaifa ya Rwanda ya Akagera. Katika taarifa yao ya pamoja, imesema uhamisho huo ulikamilika kwa awamu mbili kwa siku tatu, unachangia katika juhudi za uhifadhi wa kikanda na kuimarisha jukumu la Rwanda katika juhudi za kimataifa za uhifadhi wa faru. Marekani imeitaka nchi ya Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake katika ardhi ya DRC kabla ya kusainiwa kwa mkataba wa amani. Vyanzo vya kidiplomasia vimeweka bayana undani wa taarifa hii, na Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali ni kuwa Marekani ambayo inaendeleza mpango wa amani katika eneo la mashariki mwa DRC itahitaji Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake katika eneo hilo kabla ya pande hizo mbili kutia saini makubaliano ya amani. Sharti hilo la Marekani huenda likaikasirisha Kigali, ambayo imekuwa ikitetea uwepo wa wanajeshi wake kule Kongo kutokana na kile serikali ya Kigali inasema makundi yenye silaha nchini Kongo ni tishio la kudumu kwa usalama wake na eneo la maziwa makuu. Rasimu ya mkataba wa amani iliyopendekezwa katika mikutano ya Doha na Marekani imeonyesha kwamba sharti mojawapo lililoorodheshwa kabla ya kusainiwa kwa mkataba wa amani huko mashariki mwa DRC ni kwamba Rwanda inatakiwa kuwaondoa wanajeshi wake, silaha na vifaa vyake vyote huko Kongo. Sharti hili pia limetolewa na viongozi wakuu wa Jumuiya ya Nchi za Afrika ya Kati ECCAS katika mkutano wao wa kilele uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita huko Malabo, Equatorial Guinea, na ambao walisisitiza kuwa lazima mipaka ya DRC iheshimiwe. Jeshi la Sudan limeshutumu vikosi vya kamanda wa kijeshi wa mashariki mwa Libya, Khalifa Haftar, kwa kushambulia vituo vya mpakani vya Sudan, ikiwa ni mara ya kwanza kutolewa kwa shutuma hizo kwa jirani yake wa kaskazini magharibi kwa kuhusika moja kwa moja katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo ambavyo sasa vimedumu ni mwaka wa tatu. Shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji limesema kwamba wahamiaji wanane wamefariki na wengine ishirini na wawili hawajulikani walipo baada ya kulazimishwa kuondoka kwenye mashua karibu na pwani ya Jibuti. IOM katika taarifa yake imesema wahamiaji hao walikuwa sehemu ya kundi la watu wengine 150 ambao walilazimishwa na wasafirishaji haramu kushuka kwenye mashua na kuogelea hadi ufukweni tarehe 5 mwezi huu wa Juni. RFI Nairobi 89.9 FM, matangazo haya unayapata pia ukiwa pale Kisangani 15 FM. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametangaza kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa kuanzia Agosti tarehe 15, kujadili maswala mbalimbali yanayoikumba nchi hiyo. Ramaphosa kwenye hotuba yake amesema mazungumzo hayo yatawapa nafasi wananchi kupitia mashirika ya kiraia kujadili changamoto za nchi hiyo na kupendekeza suluhu. Mazungumzo haya yataongozwa na wananchi na kumjumuisha kila mmoja kwenye jamii ili kupata na kujadili changamoto zinazotusumbua. Hii ni fursa adhimu kwa raia wote wa Afrika Kusini kuja pamoja na kusaidia kupanga ukurasa mpya kuhusu demokrasia yetu. To kupitia mazungumzo haya tutakuwa na mtazamo mmoja kama wananchi wa Afrika Kusini na kukubaliana kuhusu mambo tunayoyasimamia. Itakuwa ni fursa ya kipekee ya kuja pamoja na kupata mwafaka wa namna ya kuipeleka nchi yetu mbele. Changamoto za kiuchumi, ukosefu wa usalama, ajira na ubaguzi ni miongoni mwa mambo yanaendelea kusumbua taifa hilo. Rais wa Togo, Fo Nyasimbe, anakabiliwa na tishio la kuondolewa madarakani baada ya vikosi vya serikali kuwanyanyasa waandamanaji walioshiriki maandamano. Florens Kiua, nini kinaendelea? wanaharakati wa haki za binadamu wameeleza kuwa waandamanaji walioandamana wiki iliyopita kupinga serikali ya Nyasimbe waliteswa na kukamatwa wamesema japo waandamanaji karibu 40 kati ya 80 waliokamatwa waliachiwa jana, kuna wengine zaidi ya 25 ambao bado wanaendelea kuzuiliwa. Mkurugenzi wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty Aime Adi amesema waandamanaji hao walipigwa na kuumizwa vibaya. Mashirika ya kutetea haki za binadamu sasa yanashinikiza kuachiwa mara moja kwa wafungwa waliobakia na pia kuondoka madarakani kwa utawala wa Rais Nyasimbe ambaye ametawala nchi hiyo tangu mwaka 2005. Maandamano nchini Togo yaliharamishwa mwaka 2022 baada ya mauaji yaliyotokea kwenye soko la Lome mwaka huo. Tupate kwenye facebook.com/rfisw RFI Nam, saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili Tunasikika vema ukiwa kule Goma kupitia tisini na nane nukta sifuri FM. Hatua ya watu kutotembea nje kwenye baadhi ya maeneo ya mji wa Los Angeles nchini Marekani imeanza kutekelezwa. Hatua hiyo ilitangazwa na mea Karen Bass ili kuzuia visa vya waandamanaji kuvunja na kuv kuvunja mali ya watu kwenye maeneo ya biashara. Nawatangazia wenyeji wa mji huu kufahamu kuwa nimetangaza amri ya watu kutotembea nje katika maeneo ya chini ya Los Angeles ili kuzuia wizi na uharibifu wa mali. Usiku wa jana, maduka ya biashara 23 zilivamiwa na kwa sasa ukiwa katika maeneo ya chini ya mji huu utaona hasara iliyojitokeza. Namna biashara za watu zilivyoharibiwa. Sauti yake Karen Bass, meya wa jiji la Los Angeles. Mamlaka nchini Ufaransa zimetangaza mipango ya kupiga marufuku mitandao ya kijamii kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka kumi na mitano, vilevile vile, uuzaji wa visu kwa watoto wadogo katika mikakati wa kupunguza mauaji ya kiholela yanayotokea shuleni. Richard Tuta ni mchambuzi wa maswala ya usalama, anaangazia hili akiwa Nairobi. Unakumbuka kwamba tukio kama hili sio jambo ambalo uh, limetokea tu. Ni jambo ambalo huenda ikawa kwamba huyo mtoto amekuwa akiipanga, na katika kuipanga inaweza kuwa kwamba amepata hizo itikadi ama maelezi kutoka mtandaoni. Haya ni mambo ambayo ni changamoto sio, sio tu kwa Ufaransa pekee, bali ni changamoto katika ulimwengu mzima, kwamba tunastahili kujiuliza, je, hizi mitandao ambazo ziko kwa hivi sasa ni lipi Hatua hiyo imejiri baada ya mwanafunzi wa shule ya upili kukamatwa Jumanne baada ya kumuua msaidizi wa shule mwenye umri wa miaka thelathini na moja kwa kisu wakati wa upekuzi wa mifuko huko Nogen, mashariki mwa nchi hiyo. Moto wa Israel umeua takriban watu 31 na kujeruhi wengine wengi katika eneo la misaada huko Gaza, maafisa wa eneo hilo na wafanyakazi wa afya wametoa taarifa.