Ni Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslet Ijai. Karibu msikilizaji kwenye matangazo yetu jioni hii, miongoni mwa yale tumekuandalia: serikali ya DRC na waasi wa M23 wawasilisha pendekezo la mkataba wa kusitisha vita mashariki mwa nchi hiyo. Nchi za ukanda wa Sahel zakabiliwa na mashambulio ya makundi ya kijihadi katika wiki za hivi karibuni. Na mpasuko katika uhusiano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mfanyabiashara mwandani wake bilionea Elon Musk waendelea kuongezeka. Kunani? Karibu msikilizaji, kumbuka matangazo haya unaweza pia kuyafuatilia mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii kwenye Facebook ni RFI Kiswahili, vilevile kwenye mtandao wetu wa YouTube na ukiwa kule nchini Tanzania, Manyara, unatopata kupitia Manyara FM masafa ni 92.1 FM. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 wamewasilisha pendekezo la mkataba wa kusitisha vita baada ya mashauriano waliokuwa nayo nchini Qatar. Pita Mayaka na tufungulie taarifa zetu jioni hii. Ripoti zinasema wasuluhishi wa mazungumzo hayo ya Doha wamewasilisha pendekezo hilo kwa kila upande na kutakiwa kushauriana miongoni mwao kabla ya kurejesha. Hata hivyo, undani wa mkataba huu haujawekwa wazi. Hii inakuja baada ya pande zote kuripotiwa kushiriki kwenye mazungumzo ya hivi punde na kujadili maswala yanayosababisha mzozo huo. Aidha, ripoti zinasema mazungumzo yanayokuja yatakuwa muhimu sana kwa pande zote mbili yanayo lenga kutatua tofauti zinazosalia katika majadiliano hayo yanayosimamiwa na Marekani pamoja na Umoja wa Afrika au wakati hayo ya kijiri Rwanda inayoshutumiwa kuwaunga mkono waasi wa M23 mwezi Mei ilieleza kuwa mkataba kati yake na DRC kusaidia kumaliza mzozo huo utasainiwa katikati ya mwezi huu wa Juni, jijini Washington DC. Mjumbe maalum wa Marekani barani Afrika Masad Bulos naye pia, siku kadhaa zilizopita, alisema alikuwa amepokea rasimu ya mkataba wa amani kati ya Rwanda na DRC na Rais Felix Tshisekedi siku ya Alhamisi alikutana na kiongozi wa upinzani Martin Fayulu jijini Kinshasa kujadili hali ya kisiasa na usalama hasa mashariki mwa nchi hiyo. Kikao hicho kimekuja baada ya kuwasili kwa kiongozi wa zamani Joseph Kabila jijini Goma na kuanza mashauriano na watu mbalimbali mbali, kitendo ambacho kinaonekana kuwakera viongozi hawa wawili. Je, kikao hicho ndio mwanzo wa ushirikiano wa kisiasa kati ya mahasimu hawa wa kisiasa? Karl Mweze ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Nadhani kuonana kwake eh, Martin Fayulu na, na rais wa nchi eh, ni kawaida kama uh, mwananchi ambaye anatadhamia uh, kukua na mwelekeo ya kupana uh, ama shauri uh, kuhusu mambo yanayopitikana nchini hapo. Sasa tunamtakia kila la heri ili asikiliwe, uh, na, na kupana pia ushauri nzuri ambao utatia uh, haki za kibinadamu mbele ya yote ni sauti yake Karl Mweze, mchambuzi wa siasa za DRC akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Kwingineko nchini humo, licha ya hali mbaya ya usalama, maelfu ya wanafunzi wa sekondari juma hili wamefanya mtihani wao wa kitaifa katika eneo la mashariki ambapo miji kadhaa inadhibitiwa na wasi wa M23. RFI Goma, 98.0 na FM. Tuondoke kule nchini DRC. Rais wa Sudani Kusini Salvakir ametangaza hali ya dharura kwenye majimbo yanayoshuhudia vita vya kikabila kutokana na wizi wa mifugo ambao umesababisha maafa ya mamia ya raia. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa ukurasa wa Facebook wa kituo cha habari cha taifa nchini Sudani Kusini, SSBC, rais Alvakiri ametangaza hali ya dharura ya miezi sita katika majimbo ya Rap, Mayom na jimbo la Unity kutokana na kuongezeka kwa visa vya kikabila vinavyoendelea kusababisha maafa ya raia. Hatua ya rais Alvakiri inajiri siku chache tu baada yake kuteua gavana mpya wa jimbo la Rap ambaye amepewa jukumu la kurejesha hali ya utulivu katika jimbo hilo. Umoja wa Mataifa mapema juma hilo umesema vita vya kikabila kati ya wafugaji na wakulima katika majimbo ya Tonji na Arabu vimesababisha vifo vya watu zaidi ya 280 tangu mwezi Disemba mwaka uliopita. Wizi wa mifugo nchini Sudani Kusini hufanyika mara kwa mara kutokana na ukame, wafugaji na ukulima wakingang'ania malisho ya mifugo. Machafuko ya kikabila ya najiri huku taifa hilo likiendelea kushuhudia taharuki ya kisiasa katika taifa hilo changa zaidi duniani. Kenya na Ethiopia zimesaini makubaliano yanayolenga kuthibitisha kujitolea kwao katika kuimarisha ushirikiano wao katika nyanja za miundombinu na biashara. Aidha, katika mkutano wao jijini Addis Ababa, mataifa hayo yamesisitiza umuhimu wa kuwepo jitihada za pamoja kushughulikia changamoto zinazoikabili eneo la pembe ya Afrika. Jarida la Africa Intelligence linalochapisha uchambuzi na ripoti za usalama barani Afrika limeripoti kuwa utawala wa kijeshi nchini Niger umetuma ujumbe nchini Kenya kuanzisha mchakato na kampuni moja nchini humo kuiuzia silaha. Hatua hii imezua mitazamo mbalimbali na kuzua maswali kutoka kwa wataalam wa maswala ya usalama. Dominic Wabala ni mtaalam wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi. Ikiwa inasemekana kuwa Kenya inatumika katika usambazaji wa silaha, itakuwa ni hatari sana lakini ikiwa haijakubalika basi Kenya itaonekana ni kama inatumika vibaya kusambaza silaha kwenda kudhulumu wananchi ama serikali yoyote ile ambayo silaha zitatumika dhidi yao. In, inamaanisha kuwa Kenya inakiuka sheria za kimataifa ambazo zinashughulikia biashara kama hiyo, na itakuwa inatuweka sisi wa Kenya katika hatari, kwa sababu hatutaaminika na nchi zozote zile, kwa vile tutakuwa tunachochea uh, vita katika nchi yoyote ile ambayo silaha zitaenda kutumika. Ni mtazamo wake. Dominic Wabala, mtaalam wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limeripoti kuwa zaidi ya watu milioni 1.1 waliokuwa wamekimbia vita makazi yao nchini Sudan wamerejea katika nyumba zao ndani ya miezi sita iliyopita, kati ya mwezi Disemba na Mei 28 mwaka huu, jimbo la Gezira likishuhudia idadi kubwa ya watu waliorejea. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore SW ka msikilizaji, ukiwa mashariki mwa DRC kule Goma, unapata matangazo haya mubashara kupitia masafa ya 98.0 FM. Wanajihadi wameendeleza mashambulio kwenye nchi za Sahel katika wiki za hivi karibuni, katika nchi za Mali na miji kadhaa katika mataifa ya Burkina Faso na Niger. Hilary Ingati anaeleza zaidi mashambulio hayo yameshuhudiwa kwenye nchi hizo tatu zinazoongozwa na jeshi na kuendelea kutishia usalama wa mataifa jirani. Siku kadhaa zilizopita, watu wenye silaha waliwashambulia wanajeshi wa Mali na kusababisha maafa na majeraha makubwa. Ripoti za kiusalama zinasema watu wanaojihusisha na Alqaida na Janim waliwaua mamia ya wanajeshi wa Mali na Burkina Faso, huku kundi la Islamic State katika nchi za Sahel wakiendeleza mashambulio nchini Niger. Wataalamu wa maswala ya usalama wanasema mashambulio hayo yanaongezeka kwa sababu ugaidi unabadilika sana kutoka kiaidiolojia na sasa unageuka kuwa wa kikabila. Mwezi Machi, viongozi wa kijihadi walitangaza kuongeza mashambulio dhidi ya wanajeshi wa mataifa ya Sahel kwa kile walichokisema ni kuwalinda kabila la fulani ambalo liliundwa na wakulima dhidi wanachosema ni mauaji ya kimbari. Kuna hofu kubwa ya mashambulio haya kusambaa hadi katika nchi jirani za Togo na Benin, huku nchi hizo tatu za Niger, Mali na Burkina Burkina Faso zikiunda jumuiya yao zikipa kipaumbele kwenye mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi. Ghana hapo jana imesema inaitazama mpango wa Moroko kama suluhu pekee ya kutatua mzozo kuhusu eneo la Sahara Magharibi chini ya mfumo wa Umoja wa Mataifa, hatua inayoifanya taifa hilo kuwa sambamba na nchi zinazounga mkono msimamo wa Rabat kuhusu mzozo huo. Shirika la fedha duniani IMF Jumaa hili limesema litatoa dola milioni 58 kutoka uh, kwa ajili ya nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, ripoti zikieleza kuwa fedha hizo ziliidhinishwa licha ya kuwepo kwa matokeo mkanganyiko. Wizara ya afya ya Afrika Kusini imesema nchi hiyo inalenga kuongeza juhudi za utoaji chanjo ili kukabili mlipuko wa ugonjwa unaoathiri kwato na kinywa cha ng'ombe, wakati nchi hiyo ikikumbwa na tishio la kupungua kwa usafirishaji wa nyama ya ng'ombe. Meli iliyokuwa imewabeba wanaharakati kuelekea Gaza ikiwa imepakiwa misaada ya kibinadamu siku ya Alhamisi imewaokoa wahamiaji wanne baada yao kuruka baharini kutoka kwa chombo kingine ili kuepuka kukamatwa na mamlaka za Libya. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw Dakika kumi zimekatika baada ya saa kumi na mbili jioni majira ya Afrika Mashariki. Nchini Marekani, uhusiano kati ya rais Donald Trump na mfanyabiashara na mwandani wake bilionea Elon Musk unaendelea kuyumba baada ya wawili hao kuendelea kutofautiana wiki hii, huku ikulu ya White House ikisema wawili hao hawana mpango wa kuzungumza. Kupitia machapisho kwenye mitandao ya kijamii, Trump alitishia kusitisha ushirikiano wa kampuni za Musk kama SpaceX kushirikiana na serikali yake baada ya bilionea huyo kupinga mswada wa Trump wa matumizi ya fedha ambao anataka wabunge na maseneta kuuangusha. Musk naye amemshutumu Trump kwa kutokuwa na shukrani akielezea kama sio msaada wake, Trump asingeshinda uchaguzi wa mwezi Januari. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanazungumzia vipi mvutano huu na unamaanisha nini? Mali Ali anazungumzia hili akiwa jijini Paris. Ni ndoa ya wanandoa ambao hawakuwa waaminifu na waadilifu kati yao sababu kila mtu alikuwa na maslahi yake. Kwa hiyo tofauti za maslahi lazima zivuje. Ndoa haraka sana zimekuja haraka mno, kwa sababu ya tofauti ya maslahi na mtizamo katika kujikusanyia mali katika, na sio katika uongozi bora kisiasa. Itakuwa na athari ndogo na uchumi, kwa athari ndogo, kwa sababu bwana e, Trump ni rais na bado alijikusanyia wafanyabiashara au matajiri wenzake. Kwa hiyo huyu mmoja kuondoka, e, bado wengine wapo. Kwa hiyo tunatizama nini, kila ambacho kitafuatilia ni mtazamo wake. Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Paris. Umoja wa Mataifa na Ulaya uh, wameelani hatua ya Marekani kutangaza vikwazo dhidi ya majaji wanne wa mahakama ya kimataifa ya ICC yenye makao yake jijini Heg nchini Uholanzi. Jupiter Mayaka anaeleza zaidi. Mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen kupitia ukurasa wake wa X amesema inasikitisha kuwa Marekani imechukua hatua hiyo bila kuzingatia kwa majaji wa ICC wanafanya kazi kubwa ya kuwajibisha uhalifu waliojihusisha na uhalifu wa kivita. Mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk naye ameitaka Marekani kuondoa vikwazo hivyo anavyosema vinakiuka sheria za kimataifa na kuingilia majukumu ya mahakama ya ICC. Siku ya Alhamisi, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza vikwazo dhidi ya majaji wanne akiwemo Solomi Balungi Bosa kutoka Uganda, kwa kutoa agizo la kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kutokana na vita vinavyoendelea kwenye ukanda wa Gaza. Hatua hiyo ya majaji wa ICC imeikera Marekani ambayo inasema mahakama hiyo inatumiwa kisiasa kuwalenga washirika wake lakini pia inapinga mpango kuchunguzwa iwapo wanajeshi wa nchi yake walihusika na uhalifu wa kivita nchini Afghanistan. Kansela wa Ujerumani Friedrich Merz amesema kuwa hana shaka kuwa Marekani itasalia katika muungano wa NATO, kauli yake akiitoa baada ya mkutano wake na rais Donald Trump katika ikulu ya White House. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amekiri kuwa nchi yake inatumia magenge yaliyojihami katika kukabiliana na kundi la Hamas baada ya wimbi jipya la mashambulizi ya kijeshi kwenye ukanda wa Gaza kusababisha vifo vya wa Palestina hamsini na wawili. Tangazo lake la video kupitia mtandao wa X a, linakuja saa chache baada ya waziri wa zamani wa ulinzi a, kumtuhumu kuhusu hilo. Bibi wa watoto wawili waliouawa katika shambulio la Israeli katika ukanda wa Gaza, kupitia wakili wake, amewasilisha malalamiko katika mahakama moja jijini Paris, akishtumu Israeli kwa mauaji ya halaiki. Na mamlaka nchini Uholanzi zinasema uchaguzi wa mapema utaandaliwa mnamo Oktoba 29 baada ya kiongozi wa mrengo wa kulia uh, Geert uh, Wilders kujiondoa katika muungano tawala na kusababisha kusambaratika kwa serikali, hali ambayo imechochea mgogoro wa kisiasa nchini humo. Matangazo haya, msikilizaji ukiwa kule Morogoro nchini Tanzania, unatopata kupitia Zoufm masafa 102.7.