Majira ya Afrika Mashariki ni saa 12 kamili za jioni, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslate Ijai. Karibu katika matangazo yetu ya jioni hii. Miongoni mwa yale tumeyapa uzito katika matangazo yetu: raia wa Burundi washiriki kwenye uchaguzi wa wabunge na serikali za mitaa, chama tawala kikitarajiwa kuibuka na ushindi. Marekani yatangaza marufuku ya usafiri kwa raia kutoka mataifa kumi na mbili yakiwemo mataifa saba ya Afrika. Na nchi wanachama wa NATO kukubaliana kuhusu kutumia asilimia tano ya pato la taifa kufadhili shughuli za jeshi hilo. Karibu msikilizaji, kumbuka matangazo haya unaweza pia kuyafuatilia mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili, vile vile kwenye, vile vile kwenye mtandao wa YouTube ni RFI Kiswahili. Tuanzie matangazo yetu jioni hii nchini Burundi, ambapo wananchi wamekuwa wakipiga kura kuwachagua wabunge katika uchaguzi ambao chama tawala cha kirais Evariste Ndayishimiye cha CNDD-FDD kinatarajiwa kuibuka na ushindi. Moja kwa moja tunaungana na mwandishi wetu Jean Bosco ndiye rangi Je, kutoka uh, nchini Burundi uh, tuambie, labda uliko, hali iko vipi kwa sasa? Hali ni tulivu katika mikoa hii ya kaskazini mwa nchi ambapo nipo wakati huyu, lakini uchaguzi wenyewe waanza majira ya saa kumi na mbili alfajili, wakati wananchi wengi wanaonekana kwenye mistari mirefu wakitaraji kuchagua mabunge mia moja asilimia sitini wakiwa ni Wahutu na asilimia arobaini ni wa kabila la, wa, la Watusi. Kwa ujumla usalama umeenea na wananchi wanasema kwamba uchaguzi huu ni muhimu sana, kwa sababu mabunge hao na ma, wanamemba wa jopo la madiwani watawasaidia kuandaa miradi mbalimbali mbali. lakini baadhi ya wananchi wanasema kwamba eh, kuna miradi ambayo haijatimizwa, kwa hiyo wanaomba hususan serikali ya Burundi itanzue hususan eh, swala la bei za bidhaa mbalimbali vya kula, mafuta ya kuendesha gari ambayo vimepanda maradufu, na wanaomba serikali ya Burundi pia inaombwa na wananchi eh, kujaribu kuingilia kati mikakati mbali mbali hususan kujenga barabara, eh, ofisi zote za kura zimefunga milango. Nami ni kushukuru eh, sana mwandishi wetu Jean Bosco kutoka kule nchini Burundi kwa kutu taarifu yanayojiri nchini humo katika zoezi la uchaguzi. Asante RFI Bujumbura 96.1 FM na, na msikilizaji, tukiondoka kule nchini Burundi, rais wa zamani wa Zambia Edgar Lungu aliongoza nchi hiyo kwa miaka saba hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja amefariki dunia kihospitalini nchini Afrika Kusini alikokuwa anapata matibabu. Florence Kivoa anaeleza zaidi. Kifo cha Lungu ambaye amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 68, kimethibitishwa na familia yake na chama chake cha Patriotic Front. Chama chake kimesema rais huyo wa zamani amepatwa na umauti akiwa anapewa matibabu ya kibingwa kwenye kituo kimoja cha kiafya jijini Pretoria. Binti yake Tasila Lungu Mwansa amesema baba yake alihudumiwa vema, lakini hakueleza kwa kina kilichosababisha kifo chake. Lungu, mwanajeshi wa zamani, aliondoka madarakani mwaka elfu mbili ishirini na moja. Kabla ya kifo chake, kiongozi huyo wa zamani alikuwa ametangaza kuwania tena urais mwaka elfu mbili ishirini na sita. Jeshi la Uganda limesema hivi leo limechukua udhibiti wa miji miwili ya Kasenyi na Chomia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuzuia mapigano kati ya makabila. Hata hivyo, wachambuzi wanasema licha ya kuwa jeshi la Uganda limekuwa likisaidiana na jeshi la Kongo kupambana na makundi ya waasi mashariki mwa Kongo, pia Kampala inania kupata faida ikiwa ni pamoja na udhibiti wa migodi ya dhahabu ya Kongo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linaitaka serikali ya DRC kufanya juhudi kuhakikisha raia wake waliodhulumiwa wakati wa vita kati ya jeshi la Uganda na Rwanda mjini Kisangani wanapata wa haki miaka 25 baadaye. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Kupitia ripoti yake hivi punde, shirika hilo la Amnesty International limetuhumu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kukosa kufuatilia na kuhakikisha kwamba raia wake walioathirika wanapata haki na kwamba hakuna anayefuatilia kuhakikisha waliohusika na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu wakati wa vita hivyo miaka 25, iliyopita wanawajibishwa. Sara Kimani ni msemaji wa Amnesty International kanda ya Afrika Mashariki. Sasa isipokuwa pia kutupa mabomu, majeshi haya yaliwaua watu kwa kusudi na pia uh, kuwabaka wanawake mba, hakuna nia ya kisiasa ya kuona kwamba haki imepatikana. Wao ambao walibaka kinamama na wasichana wafikishwe mbele ya mahakama, na tunasema sio mahakama ya kijeshi, bali mahakama ya kiraia. Mifumo dhaifu ya mahakama nchini DRC, mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kukosa kufuatilia makosa ya uhalifu nchini DRC pia vimetajwa kuchangia ukosefu wa haki kuathiriwa, kwa mujibu wa Tigere Changuta, mkurugenzi wa Amnesty International kanda. Afrika Mashariki na Kusini. Kauli yake ikiungwa mkono na mwanaharakati wa haki za binadamu nchini DRC Nguka Patrick. Kwa sasa tunaendelea kushutumu hiyo upungufu wa nguvu ya mm, mahakama na ukosefu ya kutuongea watu kutukana nafasi moya nji zile ambazo ziliweza ku, kuingilia kati hiyo maneno. Taifa la Uganda awali lilikuwa limeanza kutoa fidia kwa athiriwa, ila mchakato huu ulikosolewa pakubwa kwa kukosa uwazi. Vita hivyo vilitokea kati ya Juni mwaka 1999 na Juni mwaka 2002 na, na kusababisha vifo vya mamia raia wa DRC. Benki ya Dunia imesema hivi leo kwamba itarejesha ufadhili wake kwa nchi ya Uganda ikiwa ni karibu miaka miwili tangu isitishe ufadhili mpya kwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki katika kile kilionekana kama kujibu hatua ya bunge la nchi hiyo kupitisha sheria inayopinga ushoga mnamo mwezi Agosti mwaka 2023. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kimeshtaki ofisi ya msajili wa vyama vya siasa kwa madai ya kuwa na upendeleo na kwamba ofisi hiyo haina mamlaka ya kutafsiri katiba ya chama hicho inavyopenda, hatua hii ya hivi punde ikizidisha mvutano kati ya serikali na chama hicho ambacho kimeendelea kushinikiza mageuzi ya kikatiba. Tupate kwenye facebook.com/RFISw. RFI Kumbuka pia msikilizaji, ukiwa kule Kilimanjaro unapata matangazo haya kupitia Moshi FM safa ni 90.7 FM. Rais Donald Trump ametangaza marufuku kwa raia wa mataifa kumi na mbili kwenda nchini Marekani kwa sababu za kiusalama baada ya kutokea kwa shambulio la kihalifu katika mji wa Colorado na mhamiaji kutoka Misri. Agizo hilo litaanza kutekelezwa Juni tarehe 9 na raia wa mataifa ya kama Somalia, Chad, Congo Brazzaville, Equatorial Guinea, Eritrea, Libya na Sudan wametajwa katika orodha hiyo ya rais Trump. Raia wa nchi za Sierra Leone, Togo na Burundi watafanyiwa uchunguzi wa kina kabla ya kupewa kibali cha kuingia nchini Marekani. Trump ametoa maelezo haya wakati akitangaza hatua wa hiyo. Simply, open from any kwa urahisi tu, hatuwezi kuwa na mfumo wa wazi wa uhamiaji kutoka taifa lolote ambao huwezi kuwafanyia ukaguzi wa kina wale wanaoingia nchini Marekani. Hiyo ndio sababu leo nasaini amri mpya ya rais ili kuweka vikwazo vya usafiri kwa mataifa kama vile Yemen, Somalia, Haiti, Libya na mengine mengi. Kutekelezwa kwa sheria hizi kutategemea na hatari iliyopo. Kuangaziwa upya kwa sheria hizi kutategemea pia hatua zilizopigwa na vile vile kama taifa mengine yanaweza kuongezwa kwenye orodha hii. Hatutakubali watu kuingia katika nchi yetu wanaolenga kutuumiza. Hakuna kitakachotuzuia kuilinda Marekani. Mbali na mataifa ya Afrika, Trump pia amewazuia raia wa mataifa ya Yemen, Afghanistan, Myanmar, Haiti na Iran kwenda katika nchi hiyo. Hii si mara ya kwanza kwa Trump kutoa uamuzi kama huu. Kundi la JNIM lenye ufungamano na kundi la Alqaida lime kiri kuhusika katika shambulio la hapo jana katika eneo la Mamari Bugu nje kidogo na mji wa Bamako. Katika hatua nyingine, jeshi la Mali limetekeleza misururu ya mashambulio ya ndege zisizo na rubani katika eneo la Kidal. Zaidi ya watu tisini na nane bado hawajulikani walipo jumamoja baada ya mafuriko kuwaua watu mia moja sitini katika jiji la Moko nchini Nigeria. Idara ya majanga nchini humo imesema. Jupiter Mayaka nakamilisha taarifa hii. Idara ya majanga nchini Nigeria imesema matumaini ya kuwapata manusura zaidi yamedidimia na kuyataja mafuriko hayo kuwa mabaya zaidi kuwahi kuripotiwa nchini humo. Juhudi za uokozi aidha zimelemazwa pakubwa na kuharibiwa na miundo mbinu. Tahadhari ya kutokea kwa milipuko ya magonjwa pia ikitolewa. Umoja wa Mataifa nao ukisema umetuma kikosi chake kutoa huduma za dharura kwa maeneo yaliyoathirika. Raia katika maeneo yaliyoathirika, hata hivyo, wameendelea kulaumu serikali kwa kukosa kuweka mikakati ya kuzuia athari zinazotokana na mafuriko. Taifa la Nigeria hushuhudia mafuriko kipindi cha mvua kuanzia mwezi Aprili hadi Oktoba, na mwaka uliopita mwezi Septemba zaidi ya watu thelathini walifariki kutokana na mafuriko huku mamilioni wakipoteza makao, hali iliyochangia hali ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi. Shirika la fedha duniani IMF limekaribisha mpango wa kujitegemea uliotangazwa na serikali ya Senegal ili kuimarisha uzingatiaji wa kodi na kupunguza utegemezi wa ufadhili wa nje. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa hapo jana imetoa wito wa kufanyika kwa uchunguzi huru kuhusu kugunduliwa kwa makaburi ya halaiki katika ya magereza katikati ya katika mji mkuu wa Libya Tripoli, ofisi hiyo ikielezea kushtushwa na ukiukaji wa haki za binadamu uliofichuliwa katika vituo rasmi na visivyo rasmi vya kuwazuilia watu. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Matangazo haya msikilizaji, unazidi kuyapokea mubashara kutoka hapa jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Waziri wa ulinzi wa Marekani Pete Hegseth amesema nchi wanachama wa muungano wa jeshi la NATO zinaelekea kukubaliana kuwa zitumie asilimia tano ya pato la taifa kufadhili shughuli za jeshi hilo. Hegseth ametoa kauli hii jijini Brussels kuelekea kikao cha siku mbili cha kupanga bajeti ya NATO kitakachofanyika tarehe 24 hadi 25 jijini heg nchini Uholanzi. Si uh, he fikiri kuna mtu ambaye amefanya mambo mengi kuimarisha okay. NATO zaidi ya East rais Alliance. Trump alianza katika muhula wake wa kwanza akatoa wito wa asilimia mbili kwenye uwekezaji katika muungano huu. Tunapaswa kufanya zaidi uh, ya mikutano. Tunatakiwa kuwa na uwezo wa kuwa tayari kupambana kwa uh, hivyo tuko hapa ili kuendeleza kazi ambayo rais Trump alianzisha, ambayo ni ahadi top top top ya matumizi top top ya ulinzi uh, ya asilimia tano kuchangia katika uh, muungano huu uh, ambalo nafikiri tunalifikiria litafanyika. Tunafikiri pia lazima lifanyike kwenye mkutano wa kilele ambao utafanyika huko Hague baada ya mwezi huu. Hili ndilo lengo letu, kuhakikisha kwamba NATO uh, inafikia malengo yake ya ulinzi wa eneo letu na faida yake itaonekana hata hivyo mkuu wa NATO Mark Rutte amesema tayari amewasilisha pendekezo la nchi wanachama kuchangia asilimia tatu nukta tano la pato lao kufikia mwaka elfu mbili thelathini na mbili, na asilimia nyingine moja nukta tano kwenye ujenzi wa miundombinu ya jeshi hilo. Ujerumani inahitaji kuajiri wanajeshi karibu elfu sitini ili kufikia malengo ya ulinzi ya NATO, makadirio ambayo kulingana na waziri mkuu, waziri wa ulinzi Boris Pist Yanaonyesha kuongezeka kwa mahitaji ya kijeshi wakati huu tishio kutoka Urusi likiongezeka. Kiongozi wa Korea ya Kaskazini Kim Jong Un ameahidi kuwa Pyongyang itaiunga mkono Urusi bila masharti katika vita yake nchini Ukraine, Kim akimwambia, ah, afisa mkuu wa usalama wa Urusi Sergey Shoigu kwamba anaamini Moscow itashinda vita hivyo. Rais wa Brazil Lula Luis Inacio Lula da Silva anayezuru Paris amemtaka mwenyeji wake Rais Emmanuel Macron kuunga mkono azma ya muda mrefu ya kuwa na mkataba wa ushirikiano wa kibiashara kati ya Umoja wa Ulaya na nchi za Amerika Kusini. Victor Abuso anaeleza zaidi. Kiongozi huyo wa Brazil amesema hatoacha urais wa muungano wa kibiashara wa nchi za kusini mwa Amerika hadi pale mazungumzo na Umoja wa Ulaya yatakapomalizika na mkataba wa kutiwa saini. Rais Da Silva ameongeza kwamba ushirikiano huo wa kibiashara utasaidia kupambana na hatua ya mataifa kama Marekani kutangaza nyongeza ushuru wa bidhaa kama alivyofanya rais Donald Trump bila ya kushirikisha mataifa mengine. Mwezi Desemba mwaka uliopita, mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen alitangaza majadiliano kuhusu mkataba huo wa ushirikiano, huku akisema kwamba kila upande utanufaika. Lakini jitihada hizo zimekuwa zikipata changamoto kubwa na pingamizi kutoka kwa nchi ya Ufaransa na wanaharakati wa kilimo barani Ulaya na msikilizaji, matangazo haya yanazidi kuja mubashara kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya.