Saa moja na nusu Afrika ama ni saa 12 kamili Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya RF Kiswahili. Jupiter Mayaka. Miongoni mwa habari kuu ambazo tumekuandalia jioni hii, washukiwa wawili wa ugaidi wauawa kwa kupigwa risasi na maafisa wa usalama jijini Kampala nchini Uganda nchi ya kamerun yaongoza kwa migogoro na hali mbaya ya kibinadamu duniani kwa mjibu wa baraza la kuwashughulikia wakimbizi la norway na israeli yashtumiwa kwa mauaji ya watu 27 waliokuwa wanasubiria misaada katika ukanda wa gaza hujambo popote pale ulipo msikilizaji na karibu kwa matangazo jioni hii ikiwa ni tarehe 3 mwezi juni mwaka 2025 Washukiwa wawili wa ugaidi wameuawa kwa kupigwa risasi na maafisa wa usalama baada ya kutokea kwa mlipuko wa bomu karibu na kanisa katika eneo la Munyonyo, umbali wa kilomita kumi na mbili kusini mashariki mwa jiji la Kampala. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago anaeleza. Vyombo vya usalama vinasema kuwa wawili hao ikiwemo mwanamke ambaye alikuwa msambuliaji wa kujitoa mhanga walipigwa risasi kabla ya bomu waliokuwa wamebeba kwenye pikipiki kulipuka. Hapa ni msemaji wa jeshi Kanali Chris Magezi. na matokeo ya uchunguzi uchunguzi wa awali unaonyesha kuwa hawa walikuwa ni washambulizi wa ADF ambao walikuwa wamepanga kuvuruga sherehe za siku ya mashahidi wa Uganda, lakini vyombo vya usalama vilikuwa katika hali ya tahadhari na kufanikiwa kuangamiza wawili hao, lakini kunaweza kuwa na wengine. Kwa hivyo tunapaswa kuwa macho kabisa. Mkuu wa polisi Abbas Agaba amekuwa katika eneo la tukio. So no, mpaka sasa hakuna mtu ambaye amejeruhiwa au kuuawa, mbali na magaidi ambao walikuwa kwenye pikipiki mm tuna hifadhi eneo hilo ili kuhakikisha kwamba uchunguzi wa kina unafanyika. Tunawaomba watu wawe makini na kuzingatia mazingira yao, lakini hali imedhibitiwa na tunawahakikishia usalama. Sure kufuatilia tukio hili, usalama uliamirishwa ndani na karibu na jiji la Kampala, huku mamilioni ya watu wakikusanya na Mgongo, takriban kilomita 13 kaskazini mashariki mwa mji wa Kampala kusherekea Siku ya Mashahidi wa Uganda. Kenneth Lukwago, Kampala. Kiswahili. Kutoka Uganda tuelekee nchini Kenya, ambapo mahakama imemwachia mwanaharakati Rose Njeri kwa dhamana ya shilingi laki moja mahakama hiyo mnamo Juni ishirini ikitarajiwa kuamua iwapo ana makosa ya kujibu katika kesi inayomkabili inayohusiana na uhalifu ina wa mtandaoni, ambapo anatuhumiwa kutengeneza jukwaa la kuwasaidia wa Kenya kuwasilisha maoni kuhusu mswada wa fedha wa mwaka 2025. Polisi jijini Dar es Salaam Tanzania wamezingira jengo la kanisa la Ufufuo na Uzima linalomilikiwa na mbunge wa jimbo la Kawe Josphat Gwajima ambaye Mei 25 alilaani matukio ya utekaji nyara nchini humo. Usiku wa kuamkia leo kiongozi huyo wa dini na mbunge ambaye alikuwa ametangaza waumini wake kuiombea Tanzania kwa siku saba alikuwa na kauli hii akiwa ndani ya kanisa lake. Ni saa tano na robo usiku hapa Dar es Salaam. Tunaona hapo polisi wamekuja kuzunguka kanisa la Ufufuo na Uzima hapo Ubungo, na maaskofu hao wamekuja haraka kukimbia kuja kusikiliza ni nini kinachoendelea. Kwa ufupi, ni kwamba kuna watu wamefika hapa kanisani, tunaona defender, hatujajua ndio polisi au ndio watekaji wenyewe. E, nafikiri ni polisi, tunaona magari za polisi, lakini tuendelee kuwasiliana tutajulishana cha kufanya. Siku ya Jumatatu barua kutoka Wizara ya Mambo ya Ndani ilisambaa ikieleza kuwa kanisa la mbunge huyo wa chama tawala CCM lilikuwa limefungiwa. Kwenye vikao vya bunge, Waziri wa Mambo ya Ndani Innocent Bashungwa alikuwa na kauli hii kwa wabunge. Unakuta mtu hajasajili kanisa anatoa huduma anaamka, anasema ameomba ameoteshwa, lakini kiongozi huyu analeta taaruki ya nchi. Watanzania waache kufanya shughuli zao, waanze kupaniki lakini ukifuatilia unakuta hajasajiliwa. Ukimgusa anasema serikali inavamia viongozi wa dini. Kwao tunaenda kufanya uchambuzi vizuri, tutaleta mbele ya bunge hili, tuwaonyeshe wale ambao wanafanya kazi kinyume na utaratibu, ili itakapowachukulia hatua Watanzania wajue kwamba sio mambo ya kisiasa. Wakosoaji wa serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan wanamshutumu kwa kunyima, kuminya uhuru wa kujieleza na kuwanyanyasa wapinzani kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Oktoba mwaka huu. Muungano wa mashirika ya kutetea haki za kibinadamu sasa unaitaka jamii ya kimataifa ikiwemo Jumuiya ya Afrika Mashariki kushinikiza Tanzania kuchunguza maafisa wa polisi wanaodaiwa kuwanyanyasa kingono na kuwatesa wanaharakati Boniface Mwangi wa Kenya na Agatha Aturahire wa Uganda ambao walizuiliwa kwa siku kadhaa jijini Dar es Salaam walipokuwa wamekwenda kuhudhuria kesi ya mwanasiasa wa upinzani Tundu Lissu na sasa, msikilizaji, tuelekee kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo waasi wa M23 waliwaua watu 21 bila hatia yoyote mwezi Februari katika jiji la Goma wanalolidhibiti, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Ruben Lukumbuka, ripoti inasemaje? Uh, Human Rights Watch kupitia ripoti yake iliyotolewa Juni tarehe tatu inaeleza kuwa waasi wa M23 walitekeleza mauaji hayo kati ya Februari 22 na Februari 23 baada ya kudhibiti Goma tangu mwezi Januari. Aidha, shirika hilo la Human Rights Watch linasema kuna uwezekano mkubwa kuwa huenda watu wengi ambao ni raia wa kawaida wamekuwa wakiuawa huko Goma chini ya M23. Katika tukio moja, Human Rights Watch inasema tarehe 22 mwezi Februari wazi hao waliwaua watu saba karibu na kambi ya jeshi la serikali eneo la Katindo. Mtafiti wa shirika hilo kutoka ukanda wa Maziwa Makuu, Clementine Montjoy, amesema mauaji hayo yamesababisha wakazi wa Goma kuendelea kuishi kwa uoga. Montjoy amesema kwenye ripoti hiyo kwamba mauaji hayo yameagizwa na wakuu wa M23 ili kuwatisha wakaazi wa Goma ili kuendelea kuwadhibiti na kuonekana kukubalika na uh, kwa namna yoyote ile. Hata hivyo, msemaji wa M23 Lawrence Kanyuka amekanusha uh, ripoti ya wapiganaji wa kundi hilo kuhusika na ukiukwaji wa haki za binadamu yakiwemo mauaji ya, ya raia wa kawaida katika maeneo wanayoyadhibiti. Kama inavyoeleza pia ripoti ya shirika la kimataifa la Amnesty International. Shukran sana Ruben Lukumbuka kwa ripoti hiyo. Nchini Burundi, raia wa nchi hiyo wanapoendelea kukabiliwa na hali mbaya ya kiuchumi, wanajiandaa kushiriki kwenye uchaguzi wa wabunge siku ya Alhamisi. Caro Corel na undani wa taarifa hii Zikiwa zimesalia siku mbili, mrengo wa upinzani umelalamikia ukosefu wa mafuta, vitisho na kushambuliwa kwa wanaharakati na chama tawala cha CNDD, FDD kama baadhi ya maswala ambayo yameathiri kampeni za mrengo huo. Patrick Ngurunzinza, rais wa muungano wa Burundi wa Bose amesema wiki tatu za kampeni zimekuwa ngumu kwa vyama vya upinzani tofauti na upande wa chama tawala ambacho kimeendeleza kampeni kubwa bila kupungukiwa na rasilimali. Hata hivyo, wananchi wanachojali kwa sasa ni gharama ya juu ya maisha, hali ambayo imewafanya kutochangamkia uchaguzi huo wa Alhamisi. Wanadiplomasia wameelezea wasiwasi kuwa kwa hali ilivyo inaonekana matokeo ya uchaguzi huo tayari yamefahamika. Waandishi wa habari ambao wametumwa kufuatilia uchaguzi huo hawataruhusiwa kuripoti matokeo tofauti na yale yatakayotangazwa na Senii, la sivyo watakabiliwa na kifungo cha kati ya miaka mitano hadi kumi jela. Ni ripoti yake Caro Korel. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Sudan Kusini umesema kwamba mamia ya watu wameuawa katika mzozo wa kijamii unaohusishwa na wizi wa mifugo na machafuko ya kulipiza kisasi, takwimu zikionyesha kuwa zaidi ya watu mia mbili waliuawa katika mwezi wa Machi. Aidha, ujumbe huo unasema machafuko hayo katika jimbo la Warap yamesababisha uharibifu wa nyumba huku watu wakilazimika kuhama makazi yao na shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia watoto UNICEF limesema kwamba msafara wa magari ya misaada yameshambuliwa wakati akisafirisha ya misaada katika mji unaokabiliwa na njaa wa El-Fasha, nchini Sudan, ripoti za awali zikieleza kuwepo waathiriwa. Serikali inayoongozwa na jeshi imesema magari hayo yalilengwa na mashambulio ya ndege zisizo na rubani na za wapiganaji wa RSF ambao pia wametuhumu jeshi kwa mashambulio hayo. Nairobi, 89.9 FM. Kwingineko Afrika, Baraza la kuwashughulikia wakimbizi la Norway limesema taifa la Cameroon kwa sasa ndilo linaloongoza kwa migogoro na hali mbaya ya kibinadamu duniani baada ya kulipuka ama kulipiku taifa la Burkina Faso. George Ajoi na maelezo zaidi. Kupitia ripoti yake ya kila mwaka, baraza hilo la wakimbizi la Norway limesema hali hiyo ya kibinadamu inachangiwa na makundi ya waliojihami kushambuliana na karibu na ziwa Chad, eneo la kaskazini magharibi na kusini magharibi ambalo raia wake wanazungumza Kiingereza. Baraza hilo pia limeongeza kuwa utovu wa usalama eneo hilo pia umechangiwa pakubwa na hali ya usalama nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambapo mwaka uliopita pekee zaidi ya watu milioni 3.4 walihitaji misaada ya dharura na ulinzi. Licha ya hali hiyo kuwa tete nchini Kamerun, vyombo vya habari vimeripotiwa kupuuza hali waliopitia raia pamoja na jamii ya kimataifa, huku asilimia 45 pekee ya misaada ikiwafikia waathiriwa na kuonya kwamba hali huenda ikawa mbaya zaidi mwaka huu. Mataifa mengine yaliyoorodheshwa na baraza kwamba yana mizozo ila yamepuuzwa ni pamoja na Uganda, Ethiopia, Burkina Faso, Msumbiji, Mali, DRC, Somalia, Iran na Honduras. Nchini Nigeria, idadi ya vifo vilivyosababishwa na mafuriko ya wiki iliyopita katika mji wa Moko wa jimboni Niger imevuka mia mbili, mamlaka katika jimbo hilo zikisema mamia ya watu wengine bado hawajulikani walipo na kuna hofu kwamba wamefariki. Kiongozi wa vuguvugu linalotaka kujitenga katika kisiwa cha Anobon nchini Equatorio Guine ameitaka Argentina kutambua kisiwa hicho kilichojitangazia uhuru, kiongozi huyo akisema ombi hilo limetokana na uhusiano wa kihistoria kutoka enzi za ukoloni na chama cha upinzani nchini Afrika Kusini EFF kimefika mahakamani hivi leo katika jitihada za kujaribu kuzuia nyongeza ya asilimia nne ya ushuru wa mafuta ambao ulipendekezwa na waziri wa fedha wakati wa kuwasilisha bajeti mwezi uliopita. EFF sasa ikitaka mahakama kusitisha utekelezwaji wa uhuru huo, ama ushuru huo unaotarajiwa kuanza kutekelezwa siku ya Jumatano. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Ni saa 12 na dakika 13 Afrika Mashariki. Kwingine kwa ulimwenguni, wataalamu wa afya kwenye ukanda wa Gaza wanawashutumu wanajeshi wa Israeli kwa kuwaua watu ishirini na saba na kuwajeruhi wengine tisini walipokuwa wanasubiri misaada ya kibinadam kwenye eneo la Rafa. Jeshi la Israeli limekiri na kusema kwamba liliwalenga magaidi wa Hamas waliokuwa miongoni mwa Wapalestina wa kawaida. Jeremy Lawrence kutoka ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadam amesema mauaji ya raia wanaosubiri misaada ya kibinadam ni uhalifu wa kivita. Deadly attacks on distraught civilians trying to access... Mashambulio dhidi ya raia wa kawaida wanaojaribu kutafuta chakula kwenye ukanda wa Gaza hayakubaliki. Kwa siku tatu mfululizo, watu wameuawa kwenye maeneo ya kupata misaada kibinadamu, ya kibinadamu yanayosimamiwa na mashirika mbalimbali ya misaada hiyo. Asubuhi ya leo tuliarifiwa kwamba watu kadhaa waliuawa na wengine walijeruhiwa. Kinachotokea lazima kichunguzwe kwa kina na wahusika uchukuliwe hatua kali. Mashambulio dhidi ya raia ni ukiukwaji mkubwa wa sheria za kimataifa na uhalifu wa kivita. Ripoti zinasema kwa siku ya tatu Wapalestina wameuawa wakati wakisubiri kupata misaada ya kibinadamu ikiwemo Jumapili iliyopita, wakati watu 31 waliuawa na Ukraine imesema imetekeleza kile imetaja kama operesheni maalum ya kulenga daraja la Krimia kwa mara ya tatu. Shambulio la hilo la, la hivi punde likifanyika chini ya maji. Mgombea wa chama cha demokrasia Le jean myung anaelekea kushinda urais ama uchaguzi wa rais nchini Korea Kusini, matokeo ya awali yakimwonyesha anaongoza kwa asilimia 51.7 huku mpinzani wake wa karibu akiwa na asilimia 39.3.