Kwa saa za Afrika Mashariki imetimia saa kumi na mbili jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslete Ijai. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia jioni hii: kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Marti Fayulu aonya kuhusu mpango wa kuligawanya taifa hilo; kambi ya wanajeshi wa Mali katika eneo la Timbuktu lavamiwa wa na wanajihadi mapema leo asubuhi; na awamu ya pili ya mazungumzo kati ya Urusi na Ukraine yafanyika jijini Istanbul nchini Uturuki. Karibu msikilizaji, kumbuka matangazo hayo unaweza kuyafuatilia mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili, vilevile kwenye ukurasa wetu wa YouTube RFI Kiswahili. Jioni hii tuanzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo kiongozi wa upinzani Martin Fayulu amezungumzia hali ya kisiasa na uongozi nchini humo, ikiwemo kurejea kwa rais wa zamani Josef Kabila ambaye amekuwa akikutana na kuzungumza na makundi mbalimbali mbali ya watu jijini Goma linalodhibitiwa na waasi w wa Farulu ameonya dhidi ya kuwepo mpango wa kuligawa taifa hilo. Saa ni mbaya na mbaya sana. Bila shaka tunaishi katika saa za giza zaidi ya hii historia yetu. Kugawanywa kwa nchi yetu ambayo tumeogopa tangu mwaka elfu moja tisamia na sitini siyo tishio tena, inaendelea. Tunapashwa kuizuia. Inazungumza na wenzetu watatu, Korneyi Nanga, Joseph Kabila na Felix Chisekedi. Bwana Nangaa, na kuomba aacha kushiriki katika mauaji ya kaka na dada zetu. Bwana Kabila, hakuna sababu wala mbinu nyingine. Njia moja ni ile ya mazungumzo, na nakuonya, ondoka katika mji wa Goma. Bwana Felix Chisekedi, una uwajibu wa kutoacha kizazi chetu hiki kutoshuhudia nchi yetu ya Kongo ikigawanyika. Ni sauti yake kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Marti Fayulu. Tuondoke nchini DRC nchini Tanzania. Kesi ya uhaini inayomkabili Tundu Lisu, kiongozi mkuu wa chama kikuu cha upinzani CHADEMA, imeahirishwa tena hadi tarehe 16 mwezi huu. Lisu aliwasilishwa tena kwenye mahakama ya hakimu mkaazi Kisutu jijini Dar es Salaam, ambapo viongozi wa mashtaka wamesema upelelezi dhidi ya kiongozi huyo wa upinzani haujakamilika. Ruge mele Inshallah ni wakili wa Tundulisu. Leo ilikuwa ni amepangwa na mahakama kwamba upande wa mashtaka waweze kueleza upelelezi umefikia wapi, kwamba uchunguzi wa kesi umefikia wapi, ili mwisho wa siku ule uchunguzi wa awali uweze kuanza. Sasa upande wa mashtaka wamesema tena kwa mara nyingine kwamba upelelezi bado una, unaendelea ujakamilika. Wamesema faili imerudi sijui kwa, m, kwa mkurugenzi wa mashtaka ya, ya jinai wa taifa, na bado huyu ambaye kuna vitu ameagiza vichunguzo zaidi. Sasa upande wa, wa utetezi tukaa tumepinga kwa tunapinga kwamba si sahihi e, aingia akirini kufungua kesi kubwa namna hii ambayo inahusisha tu amba maneno ambayo anasema kwamba ndio ameleta uwaini, alafu ukasema unaenda kupeleleza maneno Tundu Lissu alikamatwa mwezi Aprili akiwa kwenye mkutano wa hadhara akiendeleza kampeni ya kushinikiza mageuzi kwenye mfumo wa sheria za uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Serikali ya Tanzania ndani na nje imeendelea kushinikizwa kumwachia mwanasiasa huyo kwa madai kuwa kesi inayomkabili ni ya kisiasa. Wanaharakati Boniface Mwangi kutoka Kenya na Agatha Atuhairi kutoka Uganda wamezungumzia kwa mara ya kwanza mateso na unyanyasaji wanaosema walipitia mikononi mwa maafisa wa usalama walipokamatwa mwezi uliopita jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, walipokwenda kushuhudia kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi wa upinzani Tundu Lissu. Wakisimulia kwa machozi, mwanaharakati wa Kenya Boniface Mwangi ameelezea namna alivyoning'inizwa akiwa na kunyanyaswa kingono. My serikali yangu ilinipuuza. Serikali yangu ilishirikiana na ile ya rais Samia na kusema tunaingilia siasa za Tanzania. Hatukuwa tunafanya hivyo, tulienda huko kama wageni na hatukuficha sababu zetu za kuzuru Tanzania. si mara ya kwanza mimi kwenda Tanzania, nimewahi pia mtembelea mfungwa mwingine wa kisiasa Freeman Mbowe, aliyekuwa mwenyekiti wa Chadema kabla ya Lissu. Nimezuru pia Uganda wakati Bobi Wine alipewa kifungo cha nyumbani na pia wakati Stella Nyanzi alikuwa amekamatwa. Nimefanya hivyo kwa mate kiafrika maana mimi ni Mwafrika na Afrika ni nyumbani. Mili yetu inaweza kuwa na majeraha, lakini nafsi zetu bado zina nguvu. Mwanaharakati wa Uganda Agatha Atuhaire naye amesema aliumizwa kisaikolojia kufuatia mateso hayo. I cannot describe to you the psychological torture. I think the psychological torture... siwezi hata kuwaeleza mateso ya kisaikolojia niliyopitia. Nafikiri mateso ya kisaikolojia niliyoyapitia nikisafirishwa, ni machungu zaidi kuliko yale niliyopata ya kimwili. Kile nachotaka ni haki. Kusema kweli, sina machungu na wale waliotutesa, sina haja nao kabisa. Tatizo langu ni wale waliotoa agizo hilo. Tatizo langu ni wewe kusimama na kusema ati a walikuja kuleta vurugu hapa kwetu. Sawa, kama unahisi hilo ndilo tatizo, basi nifikishe mahakamani, lakini huwezi kuwa rais kisha unasimama na kutetea utekaji na mateso. Serikali ya Tanzania haijazungumzia madai ya wanaharakati hao, lakini rais Samia Suluhu Hasan alionya dhidi ya wimbi la wanaharakati kutoka nje ya nchi hiyo kuja na katika kile alichosema ni kuingilia maswala ya ndani ya nchi yake. Wizara ya afya nchini Kenya imetunga sera inayowataka wafanyakazi kwenye sekta ya umma na binafsi kutenga muda wa kufanya mazoezi kama mkakati wa kupambana na ongezeko la magonjwa yasiyoambukizwa. Carol Corel na taarifa zaidi. Sera hiyo itatoa mwongozo wa vyombo vya dola na pia sekta binafsi kuweka miundombinu na kuja na mikakati ya kuwawezesha wafanyikazi wao kufanya mazoezi mara kwa mara wakati wa kazi au nje ya kazi. Gladys Mugambi ni mkuu wa kitengo cha kuhamasisha kuhusu siha njema katika wizara ya afya. Tutenge siku, inaweza kuwa kwa wiki, yenye watu wanaamshwa, wakiambiwa enda mazoezi Alan Maleche ni mkurugenzi wa shirika la kimataifa linaloangazia haki za afya KELIN, lililoandaa sera hiyo kwa ushirikiano na wizara ya afya. Pali watu wanafanya kazi, ni nini ambayo wanaweza fanya, labda wakiwa kwa break ya lunch, wakiwa kwa break ya chai? Wakiwa kwa building ambayo iko na floor 14 mnaweza kuwa na sera ambayo inasema tupande kuanzia 1 to 5, alafu kama uko kwa 14 floor utumie lift. Katika vyuo vikuu vya Maseno na Kenyatta tayari utawala umeunda kitengo maalum cha masomo ya mazoezi na sayansi ya mazoezi. Daktari Isa Kweyu anasimamia kitengo hicho katika chuo kikuu cha Maseno. Kuna wale wanafunzi ambao wako katika masomo ya physical education, hiyo ndio kosi yao, wameitwa kusoma kwa university. Na wadao kwenye wizara ya uchukuzi wamepokea vyema sera hii. Elijah Nyaga ni mwenyekiti wa chama cha madereva wa masafa marefu, ambao hawana muda wa kufanya mazoezi, kuhimiza serikali ikitutengenezea um, zile tunaita truck stops, zile bus stops, pia viwanja ambavyo madereva wanaweza enda pale na waweze kufanya mazoezi. Iwapo Kenya itafanikiwa katika hili, itaungana na nchi ya Rwanda ambayo kila Jumapili ya kwanza na ya tatu ya kila mwezi wananchi wote wakiongozwa na rais wanashiriki siku ya mazoezi, ambapo magari yote yanafungiwa hadi mchana. Msikilizaji, jumuiya ya Afrika Mashariki imeendelea kukumbwa na changamoto ya kifedha ambapo sasa jumuiya hiyo imelazimika kukopa dola laki sita na elfu sitini mia tisa sitini kutoka kwa taasisi za kifedha za ndani ili kufadhili bajeti ya mwaka wa fedha elfu mbili ishirini na tano ishirini na sita. Uamuzi huu ukiafikiwa kutokana na, na nchi wanachama kuchelewesha michango yao. Shirika la ndege la Ethiopia linatazamia kuagiza ndege ishirini zitakazotumika katika safari za kikan Kanda, wakati huu shirika hilo likilenga kupanua soko lake la kikanda na kubadilisha baadhi ya ndege ambazo zimetumika kwa muda mrefu. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Dakika tisa zimekatika baada ya saa kumi na mbili jioni majira ya Afrika Mashariki. Kambi ya wanajeshi wa Mali eneo la Timbuktu limevamiwa na wanajihadi mapema leo, kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la Mali. Benson Wakoli na maelezo zaidi vyanzo kadhaa vya habari kutoka kwa jeshi vimeambia shirika la habari la AFP kwamba walikuwa kwenye harakati za kukabiliana na wapiganaji ambao walikuwa wamevamia kambi ya kijeshi ya Timbuktu tangu mapema Jumatatu. Afisa mmoja wa serikali eneo hilo la Timbuktu pia amenukuliwa akisema aliwaona wanajihadi wakiwasili eneo hilo na magari yaliyokuwa yamejaa vilipuzi, huku raia wakikiri kusikia milio ya risasi. Muji wa Timbuktu zamani ulikuwa unafahamika kama muji watakatifu wa watakatifu 333 kutokana na waumini wa kiume wa dini ya kiisla kuzikwa eneo hilo, ila kwa sasa umekuwa uwanja wa mapambano. Taifa la Mali ambalo kwa sasa linatawaliwa kijeshi limekuwa likishuhudia mashambulio ya wanajihadi tangu mwaka 2012 kutoka kwa makundi kadhaa ya wanajihadi likiwemo lile lenye uhusiano na Al-Qaeda na Islamic State. Mamlaka ya Benin imepinga tuhuma kutoka Nijaa, Tiani, kwa rais wa mpito wa Nija, Jenerali Abdurahman Tiani kuwa nchi hiyo jirani ni mwenyeji wa kambi zinazotumiwa na wanajihadi kuendeleza mafunzo yao, tuhuma ambazo utawala wa Kotunu umezitaja kama tuhuma nzito na zisizokuwa na msingi wowote. Mwishoni mwa juma, Jenerali Tiani alitangaza kuwa mpaka wa Nijana, Benin, na Benin utasalia umefungwa kutokana na nchi hiyo jirani kuwaunga mkono magaidi wanaotishia usalama wa nchi yake. Mahakama nchini Afrika Kusini imefungua upya uchunguzi kuhusu mauaji wanaharakati wanne waliokuwa wanapinga ubaguzi wa rangi miongo minne iliyopita waliouawa na kundi maalum la polisi linalohusishwa na ukatili katika enzi ya za ubaguzi wa rangi. Hadi kufikia sasa kuna aliyehukumiwa tangu mauaji ya mwaka elfu moja kenda mia themanini na tano. Familia za wanaharakati hao zikitumwa serikali zilizofuatia kipindi hicho kwa kuzuia kesi hiyo kuendelea. Nchini Mauritania, makumi ya watu wamejitokeza hivi leo mbele ya bunge la kitaifa jijini Nouakchott kuitikia wito wa maandamano kutoka kwa makundi kadhaa ya kutetea haki za binadamu, maandamano yao yakilenga kulaani mauaji na ubakaji wa mwanamke mjamzito Hawa Traore, ambaye mwili wake ulipatikana Mei 29 katika chumba cha mwanaume mmoja anayetajwa kuwa mpenzi wake, kisa ambacho kimezua ghadhabu miongoni mwa raia nchini humo. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz. Radio France Internationale. Dakika kumi na mbili baada eh, ya saa kumi na mbili jioni majira ya Afrika Mashariki, awamu ya pili ya mazungumzo kati ya Urusi na Ukraine yamefanyika na kumalizika jijini Istanbul nchini Uturuki, kujaribu kumaliza vita vinavyoendelea kwa mwaka wa tatu sasa nchini Ukraine. Pande hizo mbili zimekubaliana kuendelea kufanyia kazi awamu nyingine ya kubadilishana wafungwa, hatua ambayo imethibitishwa na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky. Sergei Kislitsi ni mwakilishi wa Ukraine kwenye mazungumzo hayo, amesema Urusi imekaa imeka ukataa wazo la kusitisha vita ambavyo vinaendelea kwa mwaka wa tatu sasa Of... upande wa Urusi umeendelea kukataa wito wa usitishwaji wa vita, wito ambao pia uliwahi kutolewa na rais wa Marekani siku kadhaa zilizopita. Lakini pia ujumbe wa Marekani ulizungumzia hili siku ya Alhamisi na Ijumaa wiki iliyopita, na sisi kwa mara nyingine tumewasilisha ombi hilo. Hata hivyo, tumekubaliana kwamba kujadiliana kuhusu suala hilo. Napenda ni waarifu pia kwamba ujumbe wa Urusi ndio uliokataa kwamba wajumbe kutoka Marekani washirikishwe kwenye mazungumzo haya na kushuhudia kinachoendelea. Kwa kweli, hili limetusikitisha sana, kwa sababu Marekani ni mshirika muhimu sana kwenye nchi yetu, kwa sababu Marekani inatoa msaada mkubwa sana wa kiusalama. Mazungumzo haya yamekuja siku moja tu baada ya Ukraine kutekeleza shambulio nchini Urusi, kulenga mitambo ya kutekeleza mashambulio ya bomu. Rais wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amefanya mazungumzo na seneta wa Marekani wa chama cha Republican uh, Lindsey Graham ambaye anaongoza shinikizo za kuiwekea Urusi vikwazo zaidi na vikali, mkutano wao ukilenga kujadili namna ya, yao wanaweza kuzidisha shinikizo kwa Mosco kuhusu uvamizi wake nchini Ukraine. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametaka uchunguzi huru kufanyika kufuatia mauaji makumi ya Wapalestina karibu na eneo la kusambaza misaada la UN huko Gaza. Kauli yake akitoa baada ya, ya waokoaji kudai mauaji hayo yalisababishwa na mashambulio ya Israeli na Irani. Vileo imesema kwamba haitokubali makubaliano yoyote ya nyuklia ambayo yatainyima ile taifa hili imetaja kama shughuli za amani, kwa kurejelea shughuli za urutubisha