Ni saa 11 kamili za jioni jijini Goma, mashariki mwa DRC, wakati jijini Nairobi, Kenya, ni saa 12 kamili za jioni. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali ninayofuraha tele kukualika kusikiliza matangazo ya jioni leo, Ijumaa tukufu, Mei 30 mwaka 2025, ambayo tunaanza kwa mutasari Hatimaye jana rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila ameonekana mjini Goma akiendesha kikao na viongozi wa kidini. Jimbo linalojitawala la Somaliland nchini Somalia limefungua ofisi yake ya uwakilishi jijini Nairobi, Kenya. Idadi ya waliofariki katika mafuriko ya katikati mwa Nigeria imeongezeka hadi 36 baada ya uokoaji kupata miili zaidi. Na ikulu ya Marekani ya White House inasema Israel imekubali pendekezo la rais Donald Trump la usitishwaji wa vita kwenye ukanda wa Gaza. Habari kamili. Baada ya ukimya tangu kuibuka kwa ripoti kuwa yupo mjini Goma, hatimaye rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila alionekana hadharani hapo jana kwenye mji huo ambako alikuwa na mazungumzo na viongozi wa kidini. Mkutano wake ni katika kile alichokisema kuwa ni kuzungumza na wadau ili kutafuta njia mwafaka za kushughulikia changamoto za usalama mashariki mwa Kongo. Uwepo wa Kabila mjini humo kuna ashiria nini? Karle Mwenze ni mratibu wa muungano wa mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini DRC. Uh, sote wakongomani wengi leo ni wako katika ue, niseme hali ya mshtuko, hali ya mshangao, hali ya mateso, vita huku na huku, upande mwingine wanasiasa wakiwa vurugana wao kwa wao. Tujue kama ni njama waliopanga wote na wa majorite, na wa na opposition ama ni wamoja wako ngambo ya raia wengine? Hapana. Sasa raia hapo, ndiyo nahofia, sababu tunasikia kwamba wote wa ngambo na ngambo wanagombea tu ni manufaa yao. Kwa kweli, population hayajipata kwa hayo yote yaliyosemwa, wakati tunaona Goma watu walikufa sana. Wakongomani hawawezi sikia vizuri kwamba ni e, rais huyo wa zamani ndio anaweza kufanya vitu kama na hivyo ni mtazamo wake Karl Mwenze, mratibu wa muungano wa mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini DRC. Bunge la kitaifa nchini DRC hapo jana limeruhusu kuanzishwa kwa uchunguzi dhidi ya waziri wa sheria Constant Mutamba, ambaye anatuhumiwa kwa matumizi mabaya ya dola karibu milioni 20 zilizotengwa kwa ajili ya wahanga kwa ajili ya kutengeneza jela huko DRC. Hilary Ingati. Mutamba mwenye umri wa miaka 37 ni mwanasiasa wa hivi punde kukabiliwa na tuhuma za ufisadi nchini DRC, nchi inayotajwa kuwa miongoni mwa mataifa yanayoongoza kwa ufisadi kwa mujibu wa shirika la Transparency International. Licha ya kwamba Mutamba anakiri kuwepo kwa makosa katika mchakato wa utoaji zabuni wa karibia dola milioni 40, amekanusha kuhusika kibinafsi na ufisadi. Kupitia video alichapisha kwenye mtandao wake wa TikTok siku ya Jumatatu, alimtuhumu mwendesha mashtaka mkuu Famin Mvonde kuwa sehemu ya aliyosema nalenga kumdhalilisha Mutamba. Pia amedai mashtaka dhidi yake yanalenga kumzuia kufuatilia kesi dhidi ya rais wa zamani joseph Kabila. Jamii za watu wa makabila ya wahema na walendu katika eneo la Jugu nchini DRC zimetia saini makubaliano ya amani hapo jana Alhamis, Mei 29 wakati wa mazungumzo yaliyofanyika katikati ya mji wa Fataki ulioko kilomita 85 kutoka Bunia, Ituri. Makubaliano haya yanaashiria hatua madhubuti ya kuunganisha mchakato wa amani wa kudumu katika eneo hilo ambalo linakumbwa na harakati za makundi yenye silaha. Jimbo linalojitawala la Somaliland nchini Somalia limefungua ofisi yake ya uwakilishi jijini Nairobi nchini Kenya, katika mkakati wa kutafuta kutambuliwa kikanda, zoezi liloshuhudiwa na rais wa eneo hilo Abdurahman mohamed awali Kenya ilikuwa imezuia Somaliland kufungua ofisi yake jijini Nairobi, sasa ikabainika kuwa serikali ya Kenya ilitoa kibali. Hatua hii ina maana gani? Mwenzangu Carol Korir amezungumza na Edwin Kegoli, mtaalamu wa sera na utawala, akiwa jijini Nairobi, Kenya. Nam, ni suala ambalo huenda likaleta mgogoro baina ya Kenya na Somalia, kwa maana Somalia kama taifa linalitazama jimbo hilo la Somaliland kama mojawapo ya sehemu za nchi hiyo. Kenya Uh, ilikuwa mwanzoni imenuia kuweza kutengeneza suala hilo liwe ofisi ya kidiplomasia , lakini sasa iliweza kushushwa hadhi na ikawa, uh, ofisi ya nite, kwa kimombo liaison. Pengine karata ya Somaliland hapa ni gani? Na Nairobi pia, Kenya unajua ina uhusiano wa kibiashara na Somalia wa katika maswala ya uuzaji wa miraa lakini Somaliland inanuia kuweza kujitenga na nchi ya Somalia. Najua nia yao ni kuweza kuweka kwa kimombo presence yao katika Afrika Mashariki, na kuweza kupata liaison office hapa Kenya ni hatua moja kubwa sana katika juhudi zao za kuweza kupata uh, uhuru wao na kuweza kujisimamia. Kwa miaka kadhaa sasa Somalia imekuwa ikivutana na Kenya kuhusu eneo la Somaliland ambalo linasisitiza ni sehemu ya nchi hiyo. Waziri wa fedha wa Uganda Matia Kasaija amesema Uganda inapanga kukopa jumla ya euro milioni mia tano sawa na dola milioni mia tano sitini na nane kutoka kwa wakopeshaji watatu ikiwa ni pamoja na Afreximbank ili kufadhili maendeleo ya miundo mbinu. Ujumbe wa amani wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini, UNAMIS umetoa wito wa kutaka amani ya kudumu nchini humo. Benson Wakoli anatufafanulia zaidi. Wito huu umetolewa wakati wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Naibu kiongozi wa UNAMIS nchini Sudan Kusini, Gawan Congo, akipongeza mchango wa UNAMIS nchini Sudani Kusini, hasa kwa kuwalinda raia, Gawanga amesema maadhimisho mwaka huu yanafanyika kipindi hiki watu zaidi ya milioni tisa nukta tatu nchini Sudan Kusini wakiwa wanahitaji msaada wa dharura, huku akitilia shaka kupunguzwa kwa ufadhili anaosema utaathiri pakubwa utoaji wa misaada nchini Sudan Kusini. Zaidi ya wanajeshi elfu nane wa Umoja wa Mataifa wamekuwa nchini Sudan Kusini kwa muda sasa, kipindi hiki taaruki ya kisiasa nchini humo ikiendelea kushuhudiwa na vita vya kikabila vikitisha kurejesha taifa hilo Kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe, Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amesisitiza wito wake wa mazungumzo kama suluhu pekee linalofaa kwa mzozo na uzidi kushamiri nchini Sudan, akisisitiza haja ya kushughulikia sababu kuu za kupatikana kwa amani ya kudumu nchini humo. Zaidi ya madereva thelathini wa malori makubwa Uh, wametekwa nyara katika eneo la Amhara nchini Ethiopia katika kipindi cha wiki mbili zilizopita, kulingana na chama cha madereva wa magari mazito tana ambacho kilihusisha kuongezeka kwa utekaji nyara na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama na ukosefu wa uwajibikaji kwa makundi yenye silaha. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Matangazo haya yanasikika vema pia kupitia redio Le Messager du Peuple kule mkoa wa Kivu Kusini, katika jimbo la Uvira. Sidi Ould Tah amekuwa raia wa kwanza kutoka nchini Mauritania kuwa rais mpya wa Benki ya Maendeleo ya Afrika baada ya kuchaguliwa hapo jana katika uh, kuchukua wadhifa huo wa baraza la wadhamini la benki hiyo. Akizungumza wakati akikubali uteuzi huo, Sidi Ould Tah amesema lengo lake ni kuhakikisha bara la Afrika linastawi Pre biashara ndogo ndogo na za kati zinawakilisha zaidi ya asilimia ya tisini ya muundo wa uchumi barani Afrika na kwa sehemu kubwa ziko katika sekta isiyo rasmi, na hata zile ambazo ni rasmi kuna asilimia ishirini pekee ambazo zinafadhiliwa kifedha. Matarajio yangu ni kuunda wakala wa dhamana kwa bara la Afrika, na jukumu lake litakuwa ni pande mbili: kwanza, kurahisisha ufadhili wa biashara ndogo ndogo na zakati bila kuomba dhamana au kitu kingine. Kwa hivyo nadhani vijana wa Afrika lazima wajitume, sisi tunasaidia kuimarisha elimu na kazi ya mikono na fikiri kwamba bara hili litapata ukuaji mkubwa ambao utaunda nafasi za kazi milioni ishirini ambazo tunazihitaji. Ni sidi kabla ya kabla uteuzi wake alikuwa mkuu wa benki ya Kiarabu kwa ajili ya uchumi na maendeleo barani Afrika. Idadi ya waliofariki katika mafuriko ya katikati mwa Nigeria imeongezeka hadi kufikia 36 baada ya waokoaji kupata miili zaidi. Mafuriko baada ya mvua kubwa kunyesha Jumatano iliyosomba zaidi ya nyumba 50 katika mji wa Mokwa katikati mwa jimbo la Niger na kusababisha wakazi wengi kupotea kulingana na shirika la usimamizi wa dharura la serikali ya Niger. Sema makumi ya wabunge wa upinzani kutoka chama kikuu cha upinzani nchini Ghana wamesusia bunge siku ya Alhamis na kufanya maandamano kupinga kuzuiliwa kwa kiongozi mkuu aliyekabiliwa na uchunguzi wa makosa ya kifedha. Safari za ndege zimetatizika kwa muda katikati ya uwanja mkuu wa ndege wa Lib, Liberia Alhamis usiku baada ya ndege ya kibinafsi iliyokuwa imembeba Rais Joseph Boakai nusura kuanguka ilipokuwa ikitua. RFI. Saa kumi na mbili dakika kumi na moja Afrika Mashariki. Ikulu ya Marekani ya White House inasema Israel imekubali pendekezo la Rais Donald Trump la kusitishwa vita kwenye ukanda wa Gaza kati yake na kundi la Hamas. Aidha, Marekani imesema kundi la Hamas linatathmini pendekezo hilo la kusitisha vita kwa siku sitini na kuachiwa huru kwa mateka tisa wa Israel, wakiwemo wale waliopoteza maisha. Caroline Levitt ni msemaji wa ikulu ya Marekani. Uh, nathibitisha kuwa mjumbe maalum Witkof na rais is waliwasilisha mapendekezo ya kusitisha real, vita kwa Hamas, pendekezo ambalo Israeli imeunga mkono. Israeli iliridhia pendekezo hili kabla halijatumwa kwa Hamas. Uh, nathibitisha pia kuna majadiliano hayo yanaendelea na tunatumai kuwa na makubaliano ya usitishaji vita huko Gaza, Gaza, ili tuweze kuwarejesha we'll mateka wote nyumbani, na hili limekuwa kipaumbele cha utawala huu ni sauti yake Caroline Levitt, msemaji wa ikulu ya Marekani ya White House. Tathmini iliyoungwa mkono na Umoja wa Mataifa imesema kuwa wakazi wa ukanda wa Gaza, wenye takriban Wafalestina milioni 2.1 wako katika hatari kubwa ya kukumbwa na baa la njaa na wanakabiliwa na kiwango kikubwa cha uhaba wa chakula, huku vikwazo vya Israel dhidi ya misaada ya kibinadamu vikiendelea. Serikali ya Uturuki imesema iko tayari kuandaa mkutano wa ana kwa ana kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin, wakati huu shinikizo ikiongezeka kupatikana kwa suluhu kati ya Moscow na Ukraine. Kauli ya Ankara imekuja wakati huu pia rais Putin akisema atakuwa tayari kuzungumza na mwenzake wa Ukraine ikiwa tu taifa hilo litaonyesha nia ya dhati. Rosemary Di Carlo ni mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu siasa na usalama. So far, kwa jumla 25, hali ya usalama katika mwaka wa 2025 ni mbaya zaidi year, ikilinganishwa na kipindi sawia ya mwaka uliopita. Mashambulio makubwa ya Urusi wikendi iliyopita ni onyo kuwa mzozo huu unaweza kufikia viwango vipya vya uharibifu endapo juhudi hizo zitakwama. Tunaendelea kutoa wito wa amani kwa kuzingatia sheria ya Umoja wa Mataifa, sheria za kimataifa na maazimio husika. Juma hili Urusi ilipendekeza mazungumzo zaidi kabla ya wakuu uh, kukutana. Umoja wa Ulaya umewekeza kikamilifu katika kufikia makubaliano na Marekani ili kuepuka Umoja wa Mataifa wenye matatizo ya fedha unaweza kupunguza asilimia ishirini ya ajira au maelfu ya nyadhifa katika idara yake ya utendaji chini ya mipango inayoendelea ya mageuzi, kulingana na memo iliyosambaa. Raia wa Korea Kusini wamejitokeza kwa wingi kumchagua rais wao siku ya Ijumaa, yaani hivi leo, na kujiunga na foleni ndefu ili kupiga kura mapema katika kura iliyochelewa na tamko la kiongozi wa zamani kwa kuamuru sheria ya kijeshi.