Saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa 11 kamili za jioni jijini Bujumbura nchini Burundi na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali ni kukaribishe katika matangazo yetu ya jioni ya leo alhamis mei 29 mwaka 2025 tunayo mengi lakini kwanza ni muhtasari dunia inayoomboleza kifo cha gwiji wa fasihi kutoka nchini kenya aliyefariki huko nchini marekani akiwa na umri wa miaka 87 nchi 12 b ikiwemo rwanda hapo jana zimelaani kundi la waasi wa m23 kwa kutengeneza utawala mbadala mashariki mwa drc Mahakama Afrika Kusini imemhukumu mwanamke mmoja kifungo cha maisha jela kwa kosa la kumteka nyara na kumuuza bintie mwenye umri wa miaka sita. Na Israeli yatangaza kuja na makazi mapya 22 ya walowezi katika ukingo wa Magharibi, ukanda wa Gaza. Habari kamili. Tuanzie Afrika Mashariki. Na dunia kwa ujumla inaomboleza kifo cha gwiji wa fasihi kutoka Kenya maarufu Ngugi wa Tiongo aliyefariki jana nchini Marekani akiwa na umri wa miaka themanini na saba. Ngugi japo mzaliwa wa Kenya ameishi nje ya nchi yake kwa miaka mingi, baada ya kuingia kwenye ugomvi na serikali ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Daniel Arap Moi, kutokana na kazi zake zilizoegemea kuikosoa uh, ukoloni mambo leo. Je, waandishi wenza wanamzungumziaje nguli huyo? Ezekiel Kigambi ni mwandishi maarufu wa vitabu vya lugha ya Kiswahili na mwandishi wa zamani wa gazeti la Taifa Leo nchini Kenya. Ni pigo kubwa. Inasikitika kwamba tumempoteza Profesa Ngugi wa Thiong'o ambaye ni, ni Mkenya mashuhuri. A, ni mwanaharakati aliyefanya mchango mkubwa zaidi e, katika e, fasihi za Kiafrika na kutetea lugha za Kiafrika, na falsafa yake aliyoishikilia kuwa nasua mawazo wa Afrika imekuwa ya kipekee katika kuendeleza lugha za kiasili za Kiafrika alivyoiita kwa Kiingereza Decolonizing African Mind, imekuwa ni ya kipekee sana kwa kwa baadhi ya waandishi mashuhuri. Kwa hivyo ni pengo kubwa ameliacha, eh, Profesa Ngugi wa Thiong'o. Zawadi gani ametuachia? Ametuachia falsafa ambayo inatia nguvu lugha za Kiafrika ikiwemo Kiswahili kwa sababu ni kama ametutia dharo, kwa maana ya ya kutupa changamoto hiyo kwamba mchakato mzima wa lugha unaweza kutumiwa kwa njia za kikoloni. Kwa hivyo kazi zake ni wanaharakati ambao unatupa shime kama Waafrika ili tufumbatie na tumakinike katika lugha zetu za kiasili, katika fasihi, katika elimu. Ngugi alizaliwa mwaka 1938 na atakumbukwa kama mmoja wa waandishi muhimu zaidi barani Afrika baada ya ukoloni. Mwanafunzi mmoja wa chuo kikuu nchini Kenya amefikishwa mahakamani hii leo alhamis na kushtakiwa kosa la kuchapisha habari za uongo kuhusu maandishi ya picha rushi iliyodai kuwa Rais William Ruto amefariki dunia. David Mokaya mwenye umri wa miaka 24 alikamatwa mwishoni mwa mwaka jana baada ya kuchapisha picha ya msafara wa mazishi kwenye mitandao ya kijamii ikiwa na nukuu mwili wa Rais William Ruto waondoka kwenda kuzikwa nyumbani kwao. Nchi kumi na mbili ikiwemo Rwanda hapo jana zimelani kundi la waasi wa, wa M23 kwa kutengeneza utawala mbadala mashariki mwa DRC mslit ijai ilipoje hili Hatua hii ya Kigali kuikosoa M 23 inayodaiwa kuwaunga mkono kijeshi inakuja wakati huu kundi hilo likitumiwa kwa kukiuka haki za binadamu katika eneo la mashariki mwa DRC ambapo imeteka maeneo makubwa tangu mwezi Januari. Katika taarifa ya pamoja, nchi hizo kumi na mbili zimesema zinalaani hatua ya waasi wa AFC M 23 kuendelea kudhibiti maeneo zaidi na kuweka utawala mbadala. Aidha, taarifa hiyo iliyosainiwa hapo jana jijini Entebbe, Uganda, inatoa wito kwa kundi mengine ya kigeni yenye silaha mashariki mwa DRC yakiwemo FDLR na ADF kusambaratishwa na kuweka chini silaha zao bila masharti. Umoja wa Mataifa umelaani M23 kwa mauaji ya watu wakiwemo watoto, shirika la haki za binadamu la Amnesty International siku ya Jumanne nalo likituhumu kundi hilo kwa kuwaua na kuwatesa raia wanaowashikilia kinyume cha sheria. Wataalam wawili wameiambia shirika la habari la AFP kwamba Rwanda imeanza kuhoji msaada wake kwa kundi la M23 kutokana na gharama za kifedha na kidiplomasia. Taasisi ya kitaifa ya umma ya uh, ya kiafya ya umma nchini DRC INSP imeripoti hapo jana Mei 28 kuwepo kwa kesi 30 za maambukizo ya mpox katika gereza la kijeshi la Ndolo huko Kinshasa na kifo kimoja kikirekodiwa. Kulingana takwimu na takwimu zilizokusanywa na INSP, nchi imerekodi kesi mpya 182 zilizothibitishwa wiki iliyopita na kuleta jumla ya kesi tangu Januari mosi mwaka 2024 hadi 21452 Mataifa jirani ya Rwanda na DRC yanaendelea na majadiliano na kampuni za Marekani kuhusu mikataba ya uchimbaji madini licha ya kuwa mzozo kati ya nchi hizo kuhusu eneo la mashariki haujapata ufumbuzi. Upande wa Rwanda tayari mkataba mmoja umesainiwa huku upande wa Kinshasa mazungumzo yakiendelea. Je, hii inatoa tafsiri gani? Francois Alendwe ni mchambuzi wa siasa za DRC anazungumza akiwa Nairobi. Unajua uh, serikali hizo mbili ziliwekwa kwa meza moja na serikali ya Marekani ambayo kabisa ilitaka kusaini ama inataka kusaini mkataba wa madini na serikali ya Kongo. Pia si eti Rwanda, kuna madini Rwanda, kuna madini. Na ikiwa serikali ya Rwanda ilisaini mkataba huo na kampuni ya Marekani, ambayo si kampuni ndogo, inataka kuonyesha kwamba, pia mlikuwa mkitulaumu kwamba tunapora madini ya Kongo, nanyi mjue kwamba tuna madini yetu na kuna kubwa za Marekani ambazo zinaweza kuchimba madini hapo. Na la mwisho kabisa, Rwanda inaendelea kuonekana kwamba inacheza mchezo wake vizuri, na hawana faida sana ya amani ipate kurudi mashariki mwa Kongo, ikiwa ile picha ambayo waliwekewa kwamba wenyewe ndo wanaleta mzozo haitaondolewa. Iwapo mwafaka utapatikana, uchimbaji madini utafanyika katika maeneo kadhaa nchini DRC yakiwemo Katanga na Kivu wakati Kinshasa ikishinikiza uzalishaji wote ufanyike nchini DRC. Rais Alvakir wa Sudani Kusini amewafuta kazi jaji mkuu wa muda mrefu Chan Rich na naibu wake John Gatwech Lul. Kufutwa kazi kulitangazwa katika agizo la rais lilotangazwa kwenye televisheni ya taifa jana Jumatano jioni Mei 28. Mashambulio mfululizo ya wanajihadi kaskazini mwa Msumbiji yamerejea tena kwa kipindi cha mwezi mmoja sasa, wakati huku kampuni ya mafuta ya Ufaransa ya Total ikijiandaa kurejelea shughuli zake za kuchimba mafuta katika mkoa wa Cabo Delgado. Benson Wakoli, lipoje hili? Mwezi huo Mei pameripotiwa mashambulio kadhaa ya wanajihadi kaskazini mwa Msumbiji, kambi mbili za wanajeshi zikishambuliwa, huku wanajeshi kumi na mmoja wakiripotiwa kuuawa katika kambi ya kwanza na wengine kumi kwenye kambi ya pili, vyombo vya usalama nchini Msumbiji vikisalia kimya kuhusu matukio hayo. Watafiti na wachambuzi wa mambo wamehusisha mashambulio hayo na shughuli nyingi eneo hilo ambazo zimeonekana kuanza kurejelewa na kampuni ya mafuta ya Ufaransa Total, ambayo ilikuwa na mradi mkubwa wa kuchimba gesi na mafuta kaskazini mwa Msumbiji ambao ulisitishwa mwaka 2021 kutokana na utovu wa usalama. Shirika la haki la Umoja wa Mataifa limesema zaidi ya watu elfu 25 tayari wamekimbia makwao, kipindi hiki mashambulio yameanza kuripotiwa tena, huku idadi ya watu walifariki tangu wanajihadi kuanza kutekeleza mashambulio kaskazini mwa Mali ikifikia watu elfu sita. Mwaka 2021 jeshi la Msumbiji kwa ushirikiano wenzao wa Rwanda walifanikiwa kuwadhibiti wanajihadi hao, hasa katika mji wa pwani wa Palma ambao ulikuwa umetekwa na wanajihadi kwa siku kadhaa. Matangazo haya yanasikika pia kule Goma, RFI Goma, Bukavu, mashariki mwa DRC, 98.0 FM. Mahakama ya Afrika Kusini leo alhamis imemhukumu mwanamke mmoja kifungo cha maisha jela kwa kosa la kumteka nyara na kumuuza bintie wa miaka sita. Katika kesi iliyotikisa taifa hilo. Mengi zaidi na Florence Kiwa. Jaji Nathan Erasmus, katika uamuzi wake, amesema mtuhumiwa Raquel Smith pamoja na mpenzi wake wanastahili kuadhibiwa kwa kosa la ulanguzi wa binadamu. Aidha, wawili hao wanakabiliwa na kifungo kingine cha miaka kumi jela kwa kosa la utekaji. Waendesha mashtaka wanasema msichana huyo kwa jina Joslin aliuzwa kwa mganga maarufu kama sangoma kwa kiasi cha dola elfu moja mia moja ishirini na moja. Joslin Smith alitoweka nyumbani kwao mjini Cape Town tangu Februari mwaka jana na kuibua hisia zilizosababisha msako wa kitaifa, wakati huo mamake ambaye ni mtuhumiwa akihurumiwa bila sababu. Utekaji watoto wa Afrika Kusini umekuwa ukiongezeka na umetajwa kuwa uhalifu wa juu duniani. Rais wa Nigeria Bola Tinubu Jumatano ameadhimisha mwaka wake wa pili madarakani kwa kutangaza kuwa mageuzi yake ya kiuchumi yanafanya kazi, lakini mashirika kima ya kimataifa yameonya kuhusu matatizo yanayoendelea ya kiuchumi na kiusalama. Wanajeshi kadhaa wameuawa katika shambulio la wanajihadi dhidi ya wanajeshi wa Niger kusini magharibi mwa nchi hiyo, kulingana na chanzo cha ndani kilichoeleza hapo Jumatano. Chanzo hicho kimesema kikosi cha jeshi la wanamaji kilishambuliwa katika wilaya ya Falmei ya mkoa wa Doso, na kulikuwa na maiti kadhaa, bila hata hivyo kutaja takwimu. Mazungumzo ya kitaifa ya kisiasa yamezinduliwa jana Jumatano nchini Senegal yakiwa na lengo kuu la kuwaleta pamoja wadau wote wa kisiasa katika maisha ya kitaifa kushiriki katika tafakari ya pamoja kuhusu mageuzi muhimu ili kuimarisha demokrasia ya Senegal na kukidhi matarajio ya kina ya watu. RFI. Matangazo hayo yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Israel imetangaza kuja na makazi mapya ishirini na mbili ya walowezi katika ukingo wa Magharibi, hatua ambayo Hamas imeikosoa ikisema ni ubadhili na ukiukwaji wa sheria za kimataifa na makubaliano ya Umoja wa Mataifa kuhusu mzozo wa Gaza. Je, hii inaashiria nini? Marekani wao wanafanya hivi na Israel wanafanya hivi, maana katika wiki za hivi karibuni hawajakuwa wakisoma katika ukurasa mmoja, hawajakuwa wakifuata mkondo mmoja katika mambo yao na maamuzi yao ya hivi karibuni. Kwa hivyo nadhani pengine Israeli inataka kuonyesha kwamba, sisi tuna misimamo yetu, tunaweza fanya tunavyotaka, si lazima tusukumwe na Marekani ama lazima tutafute baraka za Marekani tunapochukua maamuzi. Kwa hivyo baadhi watahisi ni uamuzi wa kijasiri kwa namna la fulani, lakini baadhi watahisi ni uamuzi ambao utazidi kuchokonoa na kuvuruga mambo zaidi katika eneo la mashariki ya kati. Ni mtazamo wake Hussen Hassani, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa. Mjumbe wa Marekani Thomas Barrack ametembelea Damascus siku ya Alhamis kulingana na vyombo vya habari vya serikali ya Siria kuashiria ongezeko la joto la kuboresha uhusiano kati ya Washington na Siria baada ya kuanguka kwa utawala wa Bashar al Assad. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametoa wito viongozi wa Ukraine na Urusi kutofunga milango ya mazungumzo, wakati huu ujumbe toka pande hizo mbili ukitarajiwa kukutana wiki ijayo mjini Istanbul. haya ya kijiri, Mosku imesema haijapata majibu toka kwa wenzao wa Kiev kuhusu mapendekezo yao ya mazungumzo ya wiki ijayo, kama anavyoeleza hapa Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Urusi. Upande wa Urusi, kama ilivyokubaliwa, ulitengeneza mara moja hati inayofanana ambayo inaweka msimamo wetu kuhusu maswala yote ambayo yatapelekea kuvuka kikwazo cha mzizi wa mzozo unaoendelea. Ujumbe wetu unaoongozwa na Vladimir Medinski uko tayari kuwasilisha rasimu hii kwa upande wa Ukraine na kutoa maelezo yanayohitajika wakati wa duru ya pili ya mazungumzo ya moja kwa moja yatakayofanyika huko Istanbul Jumatatu ijayo, Juni mbili. Ni sauti yake Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Urusi. Mkuu wa Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen ametoa wito wa Ulaya iliyo huru kweli wakati wa mabadiliko yenye msisimko katika jukwaa la dunia, huku alipoku, wakati alipokuwa akipokea tuzo ya kimataifa ya Charlemagne leo Alhamis. Mkurugenzi mtendaji mkuu wa kampuni ya Tesla Elon Musk anaondoka katika utawala wa Trump baada ya kuongoza harakati za ufanisi, wakati ambapo aliinua mashirika kadhaa ya shirikisho lakini hatimaye alishindwa kufikia ufanisi wa uchumi aliokusudia.