Saa kumi kamili za jioni jijini Kinshasa nchini DRC, wakati Kigali nchini Rwanda ni saa 11 kamili za jioni, Nairobi Kenya ni saa 12 kamili za jioni. Na hii ni RFI Kiswahili, Ali Bilali inayokaribisha katika matangazo yetu ya leo Mei 28 mwaka 2025. Tunayo mengi lakini kwanza ni muhtasari Waziri wa biashara nchini DRC Julien Paluku asema kuna mkanganyiko kuhusu uwepo wa rais wa zamani wa DRC katika mji wa Goma. Rais wa Kenya William Ruto awaomba radhi wa Tanzania kufuatia sakata la maneno ya kashfa aliyotolewa na Wakenya dhidi ya Rais Samia Suluhu Hassan. Kamanda wa kikosi cha Marekani katika kanda Afrika, Afrikom, ya Afrika, AFRICOM, ametetea kauli yake ya kumkosoa kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso, na Umoja wa Mataifa walituhumu shirika linalotoa misaada huko Gaza kufuatia kujeruhiwa kwa watu 47 wakati wa utoaji misaada. Habari kamili. Tuanzie huko DRC ambako waziri wa biashara nchini humo ambaye ni gavana wa zamani wa jimbo la Kivu Kaskazini Julien Paluku amesema ripoti za ujio wa rais wa zamani Joseph Kabila jijini Goma ni hatari na zinamuunganisha wa na waasi wa M23 wanaosaidiwa na serikali ya Rwanda. Kauli yake ameitoa wakati huu, wa ndani wa rais Kabila wanasema kiongozi huyo hivi leo amepanga kukutana na baadhi ya raia na viongozi wa kundi hilo kuona namna ya kukwamua nchi hiyo ilipo hivi leo. Ninamfahamu rais wa zamani, na ninajiuliza iwapo ni yeye au ni kivuli chake, kwa sababu mtu anayemfahamu akupaswa kuishia Goma kutokana na mapambano yote ya miaka thelathini ya ukosefu wa utulivu nchini DRC. Alitawala kwa miaka kumi na minane ambapo alikuwa chini ya shinikizo la Rwanda. Kama yupo Goma, ina maana kwamba ni kweli anashirikiana na M23 na ni kinyume na mapambano yetu yote. Anakubali kubeba jukumu lote la uchafu wa watu, kuna mauaji ya Kishishe, Bunagana. Haiwezekani kwamba ashirikiane na Paul Kagame na apitie katika nchi yake ili kuingia katika mji wa Goma. Hili haliwezekani. Wadadisi wa mambo wanasema kuwa ujio wa rais Kabila kwenye mji wa Goma huenda ukatatiza mchakato wa amani ambao ulikuwa umeanzishwa na kuratibiwa na Marekani. Rais wa Kongamano la Mabaraza ya Maaskofu wa Afrika na Madagaskar, SECAM, Kardinali Fridolin Ambongo anaangazia hitaji la dharura la haki kwa watu wote wa Afrika katika bara hili, visiwa vyake na wanaoishi nje ya Afrika. Rais wa Kenya William Ruto hivi leo ametoa wito wa maridhiano, akitoa pole na kuomba radhi kwa vijana wa Kenya na wale katika nchi jirani ya Tanzania na Uganda. Aidha, Ruto ameomba radhi kwa serikali ya Tanzania kauli aliyotoa siku chache tangu raia wake mashuhuri Martha Karua na jaji mkuu mstaafu Wili Mutunga wakamatwe na kufukuzwa walipojaribu kuingia nchini Tanzania. Ladies and gentlemen, mabibi na mabwana, marafiki zetu, jirani zetu Tanzania, kama tumewakosea kwa namna yoyote ile, mtusamehe. Marafiki kutoka Uganda, kama kuna chochote Wakenya wamewafanyia ambacho ni kosa, tunaomba radhi. Kwa wenetu, kama kuna mahali tumekosea njia, tunaomba radhi majirani, kama tumepotoka tunaomba msamaha. Unajua, tunalenga kujenga mahusiano ambayo yatatusaidia kufanya nchi yetu kuimarika na kwenda mbele. And we'll take us forward sauti yake William Ruto ambaye alikuwa akizungumza wakati wa maombi ya kitaifa yaliyofanyika jijini Nairobi ambapo Ruto pia alikiri vijana wa Kenya kuchukizwa na aliyotokea mwaka jana Mahakama ya Kenya siku ya Jumatano imewapa waendesha mashtaka muda zaidi wa kuwachunguza watayarishaji wanne wa filamu waliokamatwa kufuatia makala ya BBC kuhusu mauaji ya polisi dhidi ya waandamanaji yaliyotokea mwaka jana. siku cha siku moja baada ya msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania kusitisha utoaji wa ruzuku na kutoatambua viongozi kadhaa wa juu walioteuliwa hivi karibuni katika chama kikuu cha upinzani Chadema huko nchini Tanzania. Chama hicho sasa kinatishia kwenda mahakamani kuunga hatua hiyo kupinga hatua hiyo. Kumradhi, haya yanajiri wakati huu chama hicho kikipitia wakati mgumu na ambapo baadhi ya wanachama wake wamekihama kwa wingi mkubwa, huku mwenyekiti wake Tundu Lisu akisota mahabusu kwa tuhuma za uhaini. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Aplonius Mbilinyi anaangazia hili akiwasongea Tanzania. Tajiri wa vyama vya siasa bado amekuwa akilalamikiwa kwamba na yeye amekuwa akitumika kama kama wakara wa chama kubana vyama vya upinzani ili visiweze kuja na hoja na kuwaelimisha watu juu ya ya changamoto za nchi yetu, na ili kuchukua hatua ili watu wawajibike. Ni issue accountability ile. Sasa hiyo ndio imekuwa changamoto. Kwa hiyo hizo zote mimi kwangu mimi naziona kama ni mbinu za kubana upinzani usiweze kufanya kazi yake ya kuelimisha umma juu ya changamoto ya nchi zetu. Na kadiri tunavyoelekea uchaguzi, nadhani tutayaona mengi zaidi kuliko haya tunayoyaona. Ni mtazamo wake Aprineus Mbilinyi ambaye ni mchambuzi wa siasa, alikuwa akizungumza akiwa Songea, Tanzania. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric amewaambia waandishi wa habari mjini New York Marekani hapo jana kwamba hali ya kibinadamu nchini Sudan inazidi kuwa mbaya zaidi, huku mapigano yakiendelea na kuongezeka kwa dharura za kiafya kunaendelea kuchochea mahitaji ya kibinadamu. Shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka, MSF katika ripoti yake kuhusu mgogoro unaendelea nchini Sudan limeonya kuwa wanawake na wasichana katika jimbo la Darfur nchini Sudan wako hatarini kukabiliwa na udhalilishaji wa kingono Karol Kurir, lipoje hili MSF katika ushahidi uliopata kwa kuwahoji baadhi ya waathiriwa, imesema wanawake na wasichana eneo la Darfur na wale waliovuka walinyanyaswa na kubakwa hata katika maeneo ya hadharani kama vile barabarani, kati ya Januari 2024 na Machi 2025. MSF imetoa huduma za matibabu kuathiriwa 659, asilimia 86 wakiwa wamebakwa na 6 walipitia ukatili katika mikono ya wanajeshi, polisi, vikosi vingine vya usalama na waasi. Mratibu wa huduma za dharura wa MSF Claire San Filippo amesema na wasichana hawahisi salama popote maana walishambuliwa njiani, nyumbani, wakiwa kwenye mashamba na wakiwa wamejificha. Aidha, ripoti hiyo inasema wanaume na wavulana wapo katika hatari kwa kuwa kiwango cha mateso ni cha kupitiliza. Mamlaka ya Msumbiji inadai kurejeshwa kwa takriban vitu mia nane vilivyoporwa wakati wa zama za ukoloni. Hii ni sehemu ya vuguvugu la mabara linalodai kurejeshwa kwa mali na vitu vya kitamaduni vya Kiafrika, idadi ambayo inakadiriwa kuwa karibu alfu tatu iliyoorodheshwa tangu mwaka 2020 Arefa Juba. Matangazo haya unayapata pia kupitia redio Inland FM 933, pale Mwanza, Tanzania, lakini Dodoma unayapata kupitia redio Uzima FM 940 FM. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema wimbo ambao rais wa Marekani Donald Trump aliutumia kuunga mkono madai yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya wazungu nchini Afrika Kusini ni kauli mbiu ya enzi za kupinga ubaguzi wa rangi ambayo haikuwa na maana kuwa wakulima wa kizungu. Kufahamu zaidi, taarifa ya Jupiter Mayaka. Akiwa ziarani nchini Marekani wiki iliyopita, Trump alimwonyesha rais Ramaphosa video za mwanasiasa wa upinzani Julius Malema akiimba kill the boer kill the farmer akijaribu kuthibitisha madai yake kuwa serikali imeruhusu ubaguzi na unyanyasaji dhidi ya wazungu. Aidha, Trump alimhoji Ramaposa kwa nini mwanasiasa huyo hajatupwa jela kutokana na matamshi yake, Trump akimchanganya Malema kuwa waziri serikalini. Hapo jana Rais Ramaposa aliwaambia waandishi wa habari kuwa serikali inaheshimu maamuzi ya mahakama ya juu ambayo ilisema wimbo huo hauna shida kwa sababu ulitumika wakati wa ukombozi wa taifa hilo na haukuwa na maana ya kutekeleza mauaji. Kauli ya Ramaphosa imekuja wakati huo Julius Malema akisisitiza kutoacha kutumia wimbo huo licha ya Marekani kuiwekea nchi yake shinikizo kwa kusitisha ufadhili kwa taifa hilo. Trump amekosolewa na wanaharakati wa Afrika Kusini kwa kukubali kupotoshwa kuhusu mantiki ya wimbo huo na uwepo wa mauaji ya kimbari dhidi ya wa wazungu kwenye taifa hilo. Spika wa bunge lenye makao yake mashariki mwa Libya Agila Saleh siku ya Jumanne ametoa wito wa kuundwa kwa serikali mpya ya umoja ili kusimamia uchaguzi uliocheleweshwa kwa muda mrefu na hivyo kuzidisha mzozo kati yake na utawala wenye makao yake makuu kule mjini Tripoli ambao waziri mkuu wake amesisitiza kujiuzulu kwake. Kamanda wa kikosi cha Marekani kanda ya Afrika AFRICOM, Jenerali Michael Langley ametetea ya kauli yake ya kumkosoa kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso Ibrahim Traore kwa kutumia akiba ya kitaifa ya dharura ya dhahabu kujilinda binafsi na kusema kuna haja ya kumchukulia hatua kimataifa. Langle amesema kauli yake ilikuwa ya mtazamo wa kijeshi kuhusu ufadhili mdogo unaokwenda katika juhudi za kukabili ugaidi kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi. My cautionary tale was just from a military perspective. Matamshi yangu ya tahadhari yalikuwa ni mtazamo tu wa kijeshi. Kuna mambo mengi mazuri yanafanyika kuiendeleza Burkina Faso, lakini ukiangalia upande wa kijeshi na hasa ukizingatia nchi hiyo ni kitovu cha ugaidi duniani. Ilikuwa ni wakati wangu wa kuweka wazi udhaifu uliopo katika sekta ya kijeshi na kwamba rasilimali za kutosha zinahitajika kuelekezwa katika Dhidi ya ugaidi katika taifa hilo. Oh, kauli yake aliyoitoa mwezi uliopita ilikosolewa vikali na wadau wa usalama ambao walioitazama kama kuingilia uhuru na mipaka ya taifa hilo. Viongozi wa jumuiya ya ECOWAS wanakusanyika Jumatano kusherehekea miaka 50 tangu kuundwa kwa jumuiya hiyo, na wanatarajiwa kushughulikia changamoto za usalama za kikanda, huku bara hilo pia likitafuta majibu katika kukabiliana na ushuru wa biashara wa Marekani na kupunguzwa kwa misaada. Matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili hapa Nairobi, nchini Kenya. Umoja wa Mataifa umetuhumu shirika la kutoa misaada linaloungwa mkono na Marekani kule Ghaza baada ya watu 77 kujeruhiwa kutokana na vurugu wakati wa utoaji wa chakula cha misaada, kama anavyotueleza hapa Benson Wakuli. Kwa mujibu wa mkuu wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa eneo la Palestina, Ajit Sanghei, mtu mmoja alifariki na wengine 47 kujeruhiwa wakati wa vurugu hizo, baada ya jeshi la Israeli kuwalenga raia waliokuwa waking'ang'ania chakula kwa risasi, madai ambayo Israeli imekanusha kuhusika, ili imekiri kufyatua risasi angani. Umoja wa Mataifa umekuwa mstari wa mbele kukosoa shirika la Gaza Humanitarian Foundation linaloungwa mkono na Marekani kwa msingi kwamba shirika hilo limekuwa likikosa kuzingatia sheria za kutoa misaada. Mbali na hayo, watu 16 nao wameripotiwa kufariki kutokana na mashambulio ya Israeli ukanda wa Gaza usiku wa kuamkia leo. Vita kati ya Israeli na kundi la Hamas kule Gaza vimeingia siku ya 600 kufikia Jumatano hii. Iran imesema hii leo kwamba inaweza kufikiria kuwaruhusu wakaguzi wa Marekani na shirika la Umoja wa Mataifa la kudhibiti nyuklia kukagua vifaa vyake ikiwa makubaliano yatafikiwa na Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema iliamuru kusimamishwa kushughulikia visa vya wanafunzi, wakati utawala wa rais Donald Trump unatafuta udhibiti wa vyuo vikuu vya taifa hilo kwa kupunguza ufadhili na kuzuia uandikishaji wa kimataifa. Mahakama ya Ufaransa siku ya Jumatano imemhukumu daktari wa upasuaji mstaafu Joel Le Scouarnec kifungo cha miaka ishirini jela kwa ubakaji na unyanyasaji wa kingono wa mamia ya wagonjwa wengi wao wakiwa watoto mara nyingi walipokuwa chini ya ganzi au wakiamka baada ya upasuaji. Kremlin siku ya Jumatano imekataa wito wa rais wa Ukraine Volodimir Zelenski wa mkutano wa pande tatu na Donald Trump na Vladimir Putin wakati Kiev inataka kuilazimisha Mosku kusitisha uvamizi wake wa miaka mitatu.