Ni saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Asante kwa kuichagua RFI Kiswahili, karibu na tuanze na muktasari wa habari. Boniface Mwangi, mwanaharakati wa Kenya aliyekuwa amezuiwa nchini Tanzania, aachiwa huru. Raia wa Afrika Kusini wamsifu rais wao Cyril Ramaphosa kwa kuwa mtulivu mbele ya Trump. Na wafanyakazi wawili wa ubalozi wa Israeli nchini Marekani wauawa kwa kupigwa risasi. Habari kamili, msikilizaji. Mwanaharakati wa Kenya Bonifas Mwangi ambaye amekuwa akizuiwa nchini Tanzania ameachiwa huru na kupatikana katika eneo la Ukunda, pwani ya nchi hiyo. Mengi zaidi na Carol Corir. Kuachiwa kwa mwanaharakati huyo aliyekamatwa siku ya Jumatatu jijini Dar es Salaam, alikokwenda kushuhudia kesi ya uhaini dhidi ya mwanasiasa mkuu wa upinzani Tundu Lisu, kumekuja baada ya shinikizo kutoka kwa wanaharakati nchini Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya Musalia Mudavadi amesema alifanya mawasiliano na mwenzake wa Tanzania na kutaka raia wake achiwe huru. Mapema siku ya Alhamis, Mudavadi alitoa kauli hii: tumewasiliana na mamlaka nchini Tanzania, uh, ikiwemo mapema hivi leo uh, uh, na taarifa niliyonayo ni kwamba ameachiwa huru We believe that, uh, kwa hivyo naamini kwamba utakuwa na mawasiliano kutoka kwake, uh, hivi karibuni ah atakapopata fursa ya kuzungumza. Kwa hivyo nina imani so, na nina uhakika nina kwamba ameachiwa baadaye. Mchana wanaharakati nchini Kenya walisema kuwa mwenzao aliachwa na maofisa wa usalama wa Tanzania katika eneo la Horohoro, mpaka wa Tanzania na Kenya. Bonfes ambaye amesafirishwa jijini Nairobi kwa ajili ya matibabu amesema aliteswa alipokuwa amezuiwa na kuachwa na majeraha. Nafurahi kurejea nyumbani. Nimepitia siku nne ngumu na zenye giza. Nimeumizwa sana na siwezi hata kutembea, ila bado namuwaza Agatha kwa sababu walitutesa pamoja na walitufanyia mambo mabaya sana. Natumai Agatha yuko salama popote alipo, na afahamu kwamba tunamwombea. Asanteni kwa kila mmoja aliyezungumza na kusimama nasi na umoja wenu haukuwa bure. Hatma ya mwanaharakati mwingine Agatha Atuhaire wa Uganda bado haijabainika aliko, baada ya kuzuiwa na Boniface Mwangi. Tanzania imeonya kuwa haitaruhusu wanaharakati wanarakati kutoka nje ya nchi kwa madai ya kuwa na mpango wa kuzua fujo katika taifa hilo. Carol Korir Jijini Mombasa nchini Kenya kero ya mabaki ya, pla, ya vyakula na plastiki pia mimea sasa imegeuzwa kuwa fursa ya, ki, ya kiuchumi na kusaidia kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Jupiter Mayaka alipokuwa Mombasa alikutana na wajasiriamali ambao wanageuza maganda ya machungwa na ananasi kama kipato na kutunza mazingira. Katika eneo la Mtopanga, eneo la Kisauni, ndio sehemu Pita Mchombo, mwenyekiti wa shirika la kiraia la kuhifadhi Mtopanga, na wenzake wanakubadilisha mabaki hayo kuwa mbolea asilia ya kunyunyiza. Tunapata county government ya Mombasa inajenerate asilimia sabini ya hizo organic waste. tukiangalia haswa ndio zinaleta zile kitu inaitwa climate change. Unapata ya kwamba mvua inaponyesha tunapata ile kitu inaitwa acid rain. Hizo ndio changamoto ambazo zinasababishwa na hizi organic waste. Changamoto hizi ziliwachochea kuja na mbinu ya ubunifu inayoungwa mkono na utafiti uliofanywa na Mahindra Hirani kama natumia hiyo organic waste kutengeleza uliko sabuni ya jumbani floor cleaning and so on, watu wote napata kwa bei rahisi sana. Kwa kutumia chemicals it's more harmful kuweka ndani ya sewage alafu na kuenda kubarini na haribu kila kitu ndani ya barini shakoroga. Hii ni mchakato unaochukua takribani roja, mwezi mmoja kama anavyoeleza yeah, Charles yeah, Vuko anayeongoza kitengo cha ubunifu wa shirika hili. Hii beseni tumeweka maji, hii maji lita mbili na nusu. Tunachukua molasses uh, lita tunaweka kwa hii beseni, na ndio hii inafanya hivi, inaweka ioni lita moja ni? Hii tunatengeneza fertilizer na the same same hiyo ndo tunatengeneza Maruti, shampoo na tunatengeneza sabuni ya kuoshea kama ni bathroom kuoshea floor kwa room yako. Mwanzoni mwa mwezi Mei mwaka huu wawakilishi mbalimbali walikutana Geneva, Uswizi kujadili namna ya kuzuia kemikali za sumu. Wenyeji wa mtopanga wanaamini ubunifu huu ni mojawapo ya suluhu. Jupiter Mayaka, Mombasa, RFI Kiswahili. Asante sana Jupiter Mayaka, kazi nzuri. Hakika serikali Amerikani ya Marekani hapo jana ilijitetea na kuhalalisha uamuzi wake wa kutimua kundi la wahamiaji, wengi wao wakiwa raia kutoka Asia kwenda Sudan Kusini, nchi ambayo kwanza ni masikini, alafu vilevile vile ipo kwenye mizozo. Maafisa wa kijeshi kutoka Ethiopia na Sudan Kusini wamekubali kuimarisha operesheni za pamoja zinazolenga kileo walichokitaja kuwa uh, vita haramu vinavyotumika kwenye mpaka uh, wa pamoja. Vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali vimebainisha kule DRC bunge la Senate uh, Alhamisi hii linakaa wakati huu moja kwa moja kujadili suala la kuondolewa kinga kwa rais mstaafu Joseph Kabila Kabange, ambaye serikali ya Kinshasa inamtuhumu kwa kuwaunga mkono waasi wa, wa M23. Minslet Ijai na maelezo zaidi. Iwapo maseneta watapiga kura kuunga mkono swala hilo, hatua hiyo itatoa fursa ya kiongozi huyo wa zamani kufunguliwa mashtaka ya kuwaunga mkono waasi wa M23 ambao kwa sasa wanadhibiti miji kadhaa mashariki mwa nchi hiyo. Mwezi Aprili, waziri wa sheria Constan Mutamba alitoa wito kwa mahakama ya kijeshi kushughulikia kesi dhidi ya Kabila ambaye amekuwa nje tangu mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Kiongozi huyo wa zamani anakabiliwa na makosa ya uhaini, uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu na kushiriki katika harakati za uasi. Iwapo kamati iliyoteuliwa kushughulikia suala hilo itapendekeza Kabila aondolewe kinga na wabunge wapige kura kuunga mkono pendekezo hilo, maseneta bado watahitajika kuja na utaratibu utakaofuatwa ili kufanikisha hilo. Kwa sasa, swali ambalo limesalia kwa wataalam wa kikatiba ni iwapo kura ya mwisho ya kumwondolea kinga itahitaji kuungwa mkono na angalau theluthi mbili ya wabunge katika mabunge yote mawili nam minslete huko hayo ya kijiri namna hiyo. Mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya kitaifa huko Kinshasa hapo jana aliliomba bunge kibali cha kumshtaki waziri wa sheria Constant Mutamba kwa tuhuma za ubadhirifu wa fedha za umma kuhusu mradi wa awali wa dola milioni 39 ili kujenga gereza ya kisasa katika eneo la Kisangani huko Mashariki kaskazini ya juu kule mwa DRC. Raia wa Afrika kusini wamepongeza, lakini msikilizaji, habari hii inakujia baadaye saa 12 na dakika saba Afrika Mashariki. RFI Kisangani 105 FM. Matangazo haya msikilizaji, yanakujia pia kupitia Radio le messager du Peuple kule Uvira, DRC. Raia wa Afrika Kusini wamempongeza rais wao Cyril Ramaphosa kwa kuonyesha utulivu wakati akikabiliwa na madai ya uongo ya mauaji ya kimbari ya waafrika Kusini wazungu kutoka kwa uh, rais wa Marekani Donald Trump wakati wa mkutano wao katika ikulu ya White House. L li Nlela ni mtaalam wa uhusiano wa kimataifa na mchambuzi wa siasa za Afrika Kusini amefuatilia habari hizi nimeona mambo ya ardhi ndiyo ni, ni kama kitu imekua kwa mdomo yao sana. Rais Ramaposa alikuwa tu ametulia na sana sana na mshukuru, juu alijaribu anyamaze asikuwe na hasira, juu yeye anajua chenye anatafuta, angeanza kumjibu tu kwa hasira mao kuanza kudhoofika kiafya. Aidha, wito wake wa mara ya kuomba kuachiwa kwa, kwa dhamana umekuwa ukikataliwa mara kwa mara na muturi kutoka mali huko. Tuelekee Senegal ambako waziri wa zamani wa madini Aisatou Sofi Gladima amekuwa mtu watatu wa ngazi ya juu katika serikali iliyopita ya nchi hiyo kushtakiwa na mahakama kuu ya Dakar kwa ubadhirifu wa mali ya umma. Wafanyakazi wawili wa ubalozi wa Israeli jijini Washington kule Marekani wamepigwa risasi na kuuawa walipokuwa kwenye makavazi ya Kiyahudi. Waliuawa wametajwa waliouawa kwenye radhi wametajwa kuwa Sara Lin Milgrim na Yaron Lishkinski ambao ni wanandoa. Kamanda wa polisi jijini Washington DC Pamela Smith amesema mshukiwa aliyetekeleza mauaji hayo ametambuliwa. Tunaamini tukio hilo lilitekelezwa na mshukiwa mmoja ambaye tayari amekamatwa. Kabla ya tukio hilo, mshukiwa alionekana akizunguka nje ya jumba la makumbusho. Aliwakaribia kundi la watu wanne na kutoa bastola kisha kuanza kufyatua risasi. Baada ya kufyatua risasi, mshukiwa aliingia katika jumba la makumbusho na kuzuiliwa na walinzi. Baada ya kutiwa pingu, mshukiwa alielezea alikoweka silaha aliyotumia ambayo imeshapatikana na aliashiria kutekeleza kosa. Akiwa kizuizini, mshukiwa alipaza sauti akisema Palestina huru. Mshukiwa ametambuliwa kama mwanaume wa miaka thelathini akitumia jina la Elias Rodriguez kutoka Chicago, Illinois. Naye waziri wa mambo ya nje wa Israeli Gideon Saar amesema mauaji hayo ni mwendelezo wa uchochezi dhidi ya nchi yake Israeli na Wayahudi. This is the direct result, haya ni matokeo course, ya moja kwa moja ya uchochezi dhidi ya Israeli na Wayahudi kote duniani around the world, ambao umekuwa ukiendelea tangu uvamizi wa Oktoba tarehe 7. Nani anayehusika na vita hivi? Nani anayehusika na mwendelezo wa vita hivi? Nani anasababisha mateso ya Wapalestina? Jibu liko kwenye picha ambazo ni nadra kuonekana kwenye vyombo vya habari vya Magharibi, ikiwemo katika siku za hivi punde, waandamanaji wanaoandamana huko Gaza. Ni sauti yake Gideon Saar, waziri wa mambo ya nje wa Israeli. Wakala wa ulinzi wa raia wa Gaza uh, amesema takriban watu hamsini na wawili wameuawa tangu alfajiri ya Alhamisi hii wakati wa shambulio lililotekelezwa na Israeli eneo la Jabalia, kaskazini mwa Gaza. Mataifa kadhaa yamekashifu nchi ya Israeli baada ya vikosi vyake kurusha kile wametaja kuwa onyo kulenga wanadiplomasia wa kigeni wanaotembelea eneo la Ukingo wa Magharibi. Mamlaka za Palestina zimeshutumu majeshi na uh, kwa kufyatua risasi makusudi kwa msafara hao, inchi mbali mbali wa wanadiplomasia hao. Nchi mbalimbali za wawakilishi hao zimeonyesha kukasirishwa na kitendo hicho, na hivyo kukata ama kutaka uchunguzi ufanywe. Mao Ning ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China. China imefuatilia tukio hilo kwa karibu na inapinga vikali vitendo vyovyote vinavyohatarisha usalama wa wafanyakazi wa kidiplomasia. Tunataka uchunguzi kamili kuanzishwa ili matukio kama haya yasijirudie. Kwa muda hali nchini Jordan na eneo la Ukingo wa Magharibi imeendelea kuwa ya wasiwasi. China inatoa wito kwa pande zote na hasa Israeli kutochukua hatua zozote zaidi zitakazozidisha mzozo huo. Ni sauti yake Mao Ning, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya China ni