Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo, karibu. Na tuanze na muktasari wa habari. Wanaharakati waandamana mbele ya ubalozi wa Tanzania jijini Nairobi kushinikiza watetezi wa haki za binadamu wanaoshikiliwa waachiwe huru. Rais wa Marekani Donald Trump kuwa mwenyeji wa rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kwenye ikulu ya White House na wakazi wa Gaza wasubiri msaada wa kibinadamu wakati huu Israeli ikikabiliwa na shinikizo kubwa la kimataifa. Habari kamili, msikilizaji. Leo ni Jumatano ya Mei 21 mwaka wa elfu mbili tano. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wameandamana mbele ya ubalozi wa Tanzania nchini Kenya kushinikiza kuachiwa huru kwa mwanaharakati Boniface Mwangi na mwenzake kutoka Uganda Agatha Atuhaire, ambao wameendelea kuzuiwa. Carol Kori anaeleza zaidi. Shinikizo hizi zinakuja baada ya kuwepo kwa ripoti kutoka kwa chama cha mawakili wa Tanganyika kuwa wanaharakati hao waliokuwa wamekamatwa na kuzuiwa jijini Dar es Salaam baada ya kwenda kuwa uangalizi kwenye kesi ya uaini inayomkabili kiongozi mkuu wa upinzani Tundu Lissu walikuwa wamefukuzwa nchini Tanzania, lakini hawajawasili nchi zao. Wanaharakati hao wakiongozwa na Hussein Khalid kutoka shirika la Vocal Africa wanaitaka serikali ya Tanzania kuwachia huru wanaharakati hao kwa haraka iwezekanavyo. Tunamtaka Boniface arudi Kenya leo hii na Agatha arudi Uganda leo hii la sivyo sisi kama wanaharakati tutachukua jukumu hilo la kwenda huko tena sisi sote muturudishe tena sisi sote na mutushike sisi sote waziri wa mambo ya nje wa kenya musalia mudavadi amethibitisha katika mahojiano na televisheni ya citizen kuwa mwanaharakati wa kenya bado anazuiwa na jitihada za kidiplomasia zinafanyika ili achiwe huru lakini alikuwa na onyo hili kwa wanaharakati wa kenya wamejaribu kuenda kuleta ile mchezo wanaleta hapa katika manchi jirani hawa, kutoka kwa airport wamambia rudi kwenu. Siku ya Jumatatu, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alitangaza kuwa serikali yake haitaruhusu wanaharakati wa kigeni kuja nchini humo kuingilia mambo ya ndani ya taifa lake. Niwaombe sana vyombo vya ulinzi na usalama kuto kutoa nafasi kwa watovu wa adabu wa nchi nyingine kuja kutovuka hapa kwetu. Apana. Tanzania inashutumiwa na wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu kwa kuminya demokrasia na kuanga kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba na Carol. Nao mtandao wa kitaifa wa watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania umesema haufahamu waliko wanaharakati hao Boniface Mwangi na Agatha Atuhaire, na wamekuwa wakitatizwa wakita na polisi nchini humo kutaka kufahamu taarifa zao. Wakili Onesmo Olengurumwa ni mratibu wa kitaifa wa mtandao huo. Toka juzi tunatafuta mamlaka, tunatafuta uongozi, tunashauri hawa watu waachiwe, lakini viongozi hawataki kusikiliza, watu hawataki kupokea simu za watu. Kama haya hatawezekana, nadhani utaratibu tunaoweza kufanya ni kwenda kuiomba mahakama iingilie swala kati hili swala hili kwa kufungua eh, shauri la habeas corpus, ambalo ni utaratibu wa kisheria tu pale mtu ambapo anashikiliwa bila utaratibu wake kueleweka ukoje, na mamlaka zitaki kufuata utaratibu wa kisheria, nadhani tabidi twende mahakamani sasa, kuiomba mahakama iweze E, ku, ku, kuita mamlaka zinazohusika na kuuliza ni e, nini hasa wanafanya na hawa watu au kutaka wawachie au wawafikishe mahakamani kwa mujibu wa sheria. Sauti yake Wakili Onesi uuma mratibu wa kitaifa wa mtandao wa kitaifa wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania. Kule Tanzania serikali imefunga mtandao wa kijamii wa X baada ya baadhi ya akaunti za taasisi za serikali na mashirika binafsi kudukuliwa na watu wasiojulikana. Hatua hii imesababisha watumiaji wa mtandao huo kutoweza kuutumia, wakati huu polisi nchini humo wakisema wanafanya uchunguzi kuwasaka waliohusika. Waziri wa um, mawasiliano wana teknolojia ya habari Jerry Sla amesema udukuzi huo haujatatiza mifumo ya serikali ya teknolojia habari na mawasiliano tehama. Kupitia TCRA inasimamia usalama wa mifumo yetu, na mifumo yetu ipo salama salmin. Siku ya jana peji za mitandao ya kijamii chache mbili za taasisi za serikali zilipata kuingiliwa. Na tunaposema akaunti ya mtandao wa kijamii, sio mfumo pasee wa tehama wa taasisi za serikali, ni akaunti ambayo hata mimi na wewe tunayo, ni akaunti ambazo taasisi hizi kupitia maafisa wake wengine wa ngazi za chini wanaweza kutumia hata simu ya mkononi ku-login kwa ajili ya kufanya habari mbalimbali mbali za taasisi kwao. Zile taratibu zao za kiusalama zilikuwa si thabiti, na ikasababisha kuweza kuingiliwa. Ni sauti yake Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Jerry Silaa, akizungumuza bungeni jijini Dodoma kule Tanzania. RFI msikilizaji Kenya li kauli yake na kukiri kuhusika katika utekaji wa mwanasiasa mkongo wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye, jijini Nairobi mwaka uliopita na kurejeshwa jijini hapo alifunguliwa kesi ya uhaini katika mahakama ya kijeshi. Katika runinga ya Citizen, mkuu wa mawaziri na waziri wa mambo ya Kenya Musalia Mudavadi alisema kuwa serikali ya Kenya ilishirikiana na ile ya Uganda kumrejesha Beseje nchini mwake. he came here, alikuja you know, hapa na kulikuwa uh, na masuala kadhaa na ilibidi arejeshwe. Nafikiri hakukuwa na uwazi kuhusu namna aliingia Kenya wakati huo. Alipokuwa Nairobi, kuna masuala fulani ya kuibuka, ila shaka Kenya ilishirikiana na mamlaka za Uganda. Kenya na Uganda ni nchi marafiki, wapo wanahisi kuna swala ambalo linahitaji kuangaziwa. Yeye hakusema iwapo alikuja Kenya kupewa hifadhi. Ingekuwa hivyo, mambo yangekuwa tofauti. Hapo jana, bunge nchini Uganda lili itakayoruhusu raia kushtakiwa katika mahakama ya kijeshi licha ya pingamizi kutoka kwa wanasiasa wa upinzani kutetea haki za polisi. wamewakamata wanaharakati zaidi ya kumi aji hawa ni wanafunzi kutoka vyuo vikuu na ambao wamejumuishwa katika shirika linalopinga ule mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki, waliokuwa wakiandamana hadi kwenye ofisi za benki ya KCB kwenye barabara ya Lugogo, wakishutumu benki hii ya KCB kwa kushiriki kwa sehemu katika ufadhili wa bomba hilo linalojengwa kusafirisha mafuta ghafi kutoka Hoima kule Uganda hadi Tanga nchini Tanzania. Kutoka Uganda huko tuelekee nchini DRC ambako waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo, Augustin Matata Ponyo Uh, hapo jana alihukumiwa kifungo cha miaka kumi jela moja na kufanya kazi ngumu, baada ya kukutwa na hatia ya makosa ya rushwa, kutokana na ubadhirifu wa dola karibu milioni 247. Matata Ponyo mara zote amesisitiza ya kesi yake kwamba imechochewa kisiasa, mashtaka yaliyotokana na kashfa ya mradi wa kilimo cha Bukangalonzo. Wanaharakati huko DRC wanazungumzieje hukumu hii? Karl Mwezi E, anazungumza nasi akiwa Kinshasa. Inaonekana kwamba kuna mahitaji mengi ambayo yanaila, tunaona kwamba ikihusu hiyo ya Matata Ponyo wamerudia miaka uma kabisa. Sasa penginepo itaonekana kwamba kabisa ni kama kudupisha kisasi, na kwetu sisi waharakati wa haki wa za kibinadamu tunaona kwamba haitaboresha uh, usalama nchini. Sheria ndiyo tunaitika, lakini sheria iwe katikati, kusiwe wale ambao hawafuatiliwi na sheria na wengine ambao sherti wafuatiliwe. Washitakiwa wenza ambao kwa sasa wako nje ya nchi ni aliyekuwa gavana wa benki kuu ya DRC Deogracias Mutombo na mfanyabiashara wa Afrika Kusini Christo Gro, uh, grobler ambao wamehukumiwa kifungo cha miaka mitano kila mmoja. Spika wa bunge la taifa kule DRC Vital Kamerhe amefahamisha kuwa bunge hilo bunge la nchi hiyo litajadili makubaliano yote yaliyofikiwa mpaka sasa kati ya serikali ya DRC na Rwanda. RFI Goma. Tisini na nane, nukta sifuri. FM. Msikilizaji, Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anatazamiwa kukutana na Rais wa Marekani Donald Trump uh, Jumatano hii katika ikulu ya White House. Undani wa taarifa hii na Minslet Ijai. Mkutano wao unakwenda kufanyika wakati huu uhusiano kati ya nchi hizo mbili ukiendelea kuyumba baada ya Rais Trump kuikashifu Afrika Kusini kwa kuruhusu mauaji ya kimbari ya raia wa Afrika Kusini wazungu Afrikana ambao ni wakulima, madai yetu Trump kuwa Afrikana wamekuwa wakidhulumiwa, ndiyo yalikuwa chanzo cha rais huyo kusitisha msaada wa Marekani kwa Afrika Kusini. Hata hivyo Afrika Kusini imekanusha madai hayo, huku Rais Ramaphosa akisema anatumai ziara yake itarekebisha kile ametaja kama upotoshaji. Trump amekuwa akitoa misururu ya tuhuma dhidi ya serikali ya Afrika Kusini, ikiwemo tuhuma ya kunyakua mashamba ya wakulima wazungu, kutekeleza sera zinazowabagua wazungu, na kuendeleza sera za kigeni zinazopinga Marekani. Ripoti zinasema miongoni mwa ajenda kuu za Trump ni kuhusu suala la kukashifu wanasiasa wanaoendeleza matamshi ya mauaji ya kimbari pamoja na kuainisha mashambulio ya mashambani kama uhalifu nchini Afrika Kusini. Baadhi ya watu wanahofia huenda rais Ramaposa akadhalilishwa hadharani kama ilivyokuwa kwa rais wa Ukraini Volodimir Zelenski mwezi Februari. Minslet Ijai Mali na Niger zimefikia makubaliano ya kushughulikia uhaba wa mafuta unaoathiri eneo la kaskazini mwa Mali. RFI. Wapalestina wanaoishi kwenye ukanda wa Gaza bado wanateseka na maisha yao yanaendelea kuwa magumu kwa ukosefu wa mahitaji muhimu kama chakula, licha ya Israeli kuruhusu kiwango cha msaada kuwafikia. Israeli inasema imeruhusu malori 93 kuingia Gaza, lakini Umoja wa Mataifa unasema hali bado ni mbaya. Stefan Dijarich ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Uh, timu yetu ililazimika kusubiri saa kadhaa kabla ya kuruhusiwa na Israeli kuingia katika eneo la Karem Shalom na kukusanya misaada ya lishe. Kwa bahati mbaya, hatukuweza kuleta misaada hiyo so kwenye magala yetu. Kwa hivyo ilikuwa tu wazi ni kwamba wakati vifaa vingi vimefika huko Gaza, hatukuweza kuleta vifaa hivyo kwenye magala yetu na maeneo yanayotumiwa kusambaza. Israeli inaendelea kupata shinikizo kutoka kwa nchi za Magharibi, akiwemo kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Leon wa 14, anayetaka misaada zaidi kuruhusiwa kwenye ukanda wa Gaza. Is sempre più preoccupante e dolorosa. Hali katika ukanda wa Gaza inaendelea kuwa ya wasiwasi Inarudia ombi langu la kuruhusu kuingia kwa misaada ya kutosha ya kibinadamu na kukomesha uhasama, na gharama ya maumivu ambayo inalipwa na watoto, wazee na wagonjwa. Katika hatua nyingine, wizara ya afya kule Israeli imesema watu zaidi ya 40 wameuawa alasiri hii katika mashambulio ya jeshi la Israeli. Na msikilizaji, nchini Ufaransa, chama cha siasa chake Rais Emmanuel Macron cha la Renaissance kinapanga kuwapiga marufuku wasichana walio chini ya umri wa miaka kumi na mitano kuvaa hijabu. Mengi zaidi na Victor Abuso. Hili limebainika siku ya Jumatano wakati huu serikali ya rais Macron ikitathmini kuongezeka kwa siasa zenye mrengo wa kiislamu nchini Ufaransa. Kiongozi huyo wa Ufaransa anakutana na maafisa wa juu serikalini kujadili kuimarika kwa vuguvugu la undugu wa kiislamu ambao, Macron anasema unatishia umoja wa kitaifa wa nchi hiyo. Ripoti kutoka serikali ya Ufaransa zinasema uvaaji wa hijabu unasababisha ubaguzi wa kijinsia nchini humo, lakini pia serikali inataka kulinda haki za watoto. Inapendekezwa kuwa wazazi wachukuliwe hatua wa za kisheria iwapo wataruhusu watoto wao wa kike wavae hijabu katika maeneo ya umma. Serikali pia inashinikiza wanawake kuzuia kuvaa hijabu katika maeneo ya michezo, mpango ambao wakosoaji wanasema ni wa kuwabagua Waislamu, hasa wanawake na shambulio la kombora la Urusi kwenye maeneo la mpaka la Sumi upande wa Ukraine limewaua wanajeshi sita na kuwajeruhi zaidi ya wengine kumi wali, e, walinzi wa kitaifa upande wa Ukraine wamesema, wakati huu rais wa Urusi Vladimir Putin akizuru eneo la Kursk. Maafisa wa uhamiaji wa Marekani wameanza kuwafukuza wahamiaji wapatao kumi na mbili kutoka Asia kusini hadi Sudan kusini, ripoti, e, ya mahakama zimebaini.