Imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Asante kwa kuichagua RFI Kiswahili, karibu na tuanze na muktasari wa habari. Wanaharakati wa kigeni waliokuwa wamekamatwa wafukuzwa nchini Tanzania. Rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila alikuwa mbele ya baraza la kujieleza uh, namna gani waliahidi kurejea nchini DRC. Miili hamsini na nane yapatikana katika hospitali moja huko Libya na Israeli yaendelea kupata shinikizo za kusitisha vita na kuruhusu misaada ya kibinadamu huko Gaza. Habari kamili msikilizaji, kule Tanzania wanaharakati wawili kutoka Kenya na Tanzania wamefukuzwa katika nchi hiyo baada ya kukamatwa siku ya Jumatatu jijini Dar es Salaam walikokwenda kusikiliza kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi wa upinza, upinzani Tundulisu. Mengi zaidi na Carol Corira. Boniface Mwangi, mwanaharakati maarufu kutoka nchini Kenya na Agatha Atuhaire kutoka nchini Uganda wamerejeshwa katika nchi zao, kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu Rais wa chama cha mawakili nchini Tanzania Bonface Mwabukusi amethibitisha pia kupitia ukurasa wake wa X kuwa wawili hao wameondolewa nchini humo. Aidha, Mwabukusi ameeleza kuwa wanaharakati hao walikuwa wanashikiliwa na maofisa wa uhamiaji siku ya Jumatatu kwa madai ya kutoa taarifa za uongo kuhusu sababu yao ya kuzuru Tanzania walipowasili jijini Dar es Salaam Jumapili iliyopita. Hatua hii imekuja baada ya wanaharakati wengine kutoka Kenya akiwemo wakili mashuhuri Martha Karua na jaji mkuu mstaafu Willy Mutunga kuzuiwa kuingia Tanzania na kurejeshwa jijini Nairobi. Karua siku ya Jumanne alisafiri kwenda Uganda kwenye kesi nyingine ya uhaini inayomkabili mwanasiasa mkongwe Kiza Besigye, na kuandika kwenye ukurasa wake wa kijamii wa X kuwa hakupata usumbufu wowote. Siku ya Jumatatu, Rais Samia Suluhu Hassan alionya kuwa serikali yake haitaruhusu wanaharakati kati kutoka nje ya nchi kuvuruga usalama wa nchi yake ambayo imeshutumiwa na watetezi wa haki za binadamu kama kuminya demokrasia kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Oktoba. Katika hatua nyingine, Carol, polisi kule Tanzania wameanzisha msako baada ya akaunti yao rasmi ya mtandao wa X, yaani twitter ya zamani, kuibiwa na kuonya umma dhidi ya kusambaza habari za uongo. wakati hao ya kijivi, chama kikuu cha upinzani kule Tanzania cha Chadema kimelaani matukio ya kukamatwa na kuzuiwa kwa waangalizi wa kimataifa waliokuwa wamekwenda jijini Dar es Salaam kuhudhuria kufuatilia kesi zinazomhusu Lisu. Tugemeleza nshala ni mwanasheria mkuu wa chama hicho Chadema. Kama chama kinalaani yale yote ambayo yalitokea, kinalaani viongozi wa polisi nani ambao walishiriki wa, wa, wa katika zoezi zima, watu wa uhamiaji, watu wa, wa polisi ambao walikwenda kufanya zoezi la kumshika, kuwashika wale watu bila kufuata taratibu za sheria. Unapokuwa kati, kama nchi unapokuwa ni jumuiya ya kimataifa unatakiwa uendane na kanuni na misingi au na yale maadili ya mtu ambaye amefanya nini, amesasishika, ame, ameungwanika. Lazima unapomshika raia wa nchi nyingine na una ubalozi wake hapa, lazima umwarifu balozi wa ile nchi. Sasa kama Boniface Mwangi, lazima ushirikishe mabalozi. Sasa imebidi sisi tuanze kuhangaika kuweza kuambia mabalozi kwamba mtu wenu yuko hatarini, ndio mabalozi waweze kuona, si kwamba mearifiwa na serikali yetu. E, Rugemeleza Nshala mwanasheria mkuu wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, uh, Chadema akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Tukisalia kule Tanzania, msikilizaji, Wizara ya Afya katika uh, nchi hiyo imetangaza ongezeko la visa vya ugonjwa wa uviko nchini humo ambalo, uh, limeongezeka e, lime kutoka asilimia 1.4 hadi asilimia 16.3. Taarifa yake mganga mkuu wa serikali Grace Magembe, iliyochapishwa na shirika la habari la umma TBC, imesema kuongezeka na kupungua kwa uviko 19 kumekuwepo kila mwaka tangu kutangazwa kwa ugonjwa huo mwaka wa 2020 na, na visa vingi vimethibitishwa uh, kuwa jijini Dar es Salaam. Wabunge nchini ini hii wamepitisha mswada tata ambao unaruhusu raia wa kawaida kushtakiwa eh, kwenye mahakama ya kijeshi. Wabunge wa chama tawala NRM ambao ndio wengi ndio waliopitisha mswada huo ambao sasa unasubiri saini ya Rais Yoweri Museveni kwa sheria wabunge wa upinzani hawakushiriki kwenye mjadala huo na upitishwaji mswada huo ambao wanasema unawalenga wapinzani na Rais Museveni hasa ki, eh, wapinzani wa Rais Museveni kuniradhi, hasa Kizza Besigye anayekabiliwa na kesi ya uhaini kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao kutoka Uganda. Na sasa, msikilizaji, tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako rais mstaafu Joseph Kabila Kabange anatarajiwa kufika katika bunge la Senete Jumanne hii kujitetea mbele ya tume maalum iliyoundwa kutathmini tuhuma dhidi yake. Tume hiyo maalum ambayo inaongozwa na Kristo dula inatarajiwa kuwa na kikao cha faragha cha siku tatu katika kutathmini tuhuma dhidi yake, na baada ya hapo, tume hiyo itatoa ripoti kuhusu iwapo rais huyo wa zamani wa DRC anafaa kuondolewa kinga yake au la. Wachambuzi wa mambo wanazungumzieje hatua hii ama mchakato huu? François Alwende anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi. Kwa upande wangu nafikiri kwamba kuna yale ambayo watu wengi wanachanganya kuhusu mchakato wa kisheria na mambo ya siasa. Siasa inaonekana katika nchi zetu za Kiafrika, siasa huwa iko juu kidogo kuliko ukilinganisha na mambo ya sheria. Mchakato mzima ni wa kisheria, kwa sababu kuna yale ambayo rais mstaafu ana, anashutumiwa kwamba ana support wa wahasi wa M23. Hayo yote yanaonyesha kwamba ingekuwa vizuri watu waache sheria ifuate mkondo wake nam Kabila ambaye ni seneta wa maisha anakabiliwa na tuhuma kadhaa ikiwemo uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu, mauaji ya raia na kuunga mkono waasi wa M23 AFC wanaoungwa mkono na Rwanda. Hata hivyo, Joseph Kabila hajaonekana kamwe. Madini ya Kongo DRC kama vile tungsten, tantalum na bati sasa yanaweza kusafirishwa kihalali hadi kule Rwanda kwa ajili ya usindikaji eh, chini ya makubaliano ya amani yanayosimamiwa na Marekani. Vyanzo vitatu vya habari kutoka Marekani vimeripoti hivi leo. Msikilizaji, nchini Sudan makabiliano yameripotiwa kuzuka hivi leo katika mji wa Omdurman wakati jeshi lilipoanzisha mashambulio makubwa kuwafukuza wapiganaji wa RSF kutoka katika maeneo yake jimboni Khartum. Mizlet ijai na undani wa taarifa hii, milipuko ilisikika mashariki mwa Omdurman, karibu kilomita 25 kutoka ngome za RSF katika mji wa kusini na magharibi. Jeshi limesema lilianzisha shinikizo hapo jana kwa lengo la kudhibiti maeneo hayo yaliyokuwa yanatumiwa na RSF ambao walifurushwa kutoka katikati ya mji wa Khartum mnamo mwezi Machi. Makabiliano haya ya hivi punde yanajiri wakati huu pande zote kwenye mzozo huo zikilenga kutangaza serikali zao, ambapo siku ya Jumatatu kiongozi wa kijeshi Abdel Fatah al Burhan alimteua Kamil Idris kama waziri mkuu. Katika hatua nyingine, mwakilishi wa Sudan katika Umoja wa Mataifa Al Harith Idris Al Harith Mohamed hapo jana ameishtumu nchi ya Falme za Kiarabu kwa kuhusika katika mashambulio ya ndege zisizo bani yaliyoikumba mji wa Port Sudan mashambulio ya ndege zisizo na rubani yaliyokumba mji wa Port Sudan yalitokea upande wa Bahari Nyekundu, katika moja ya kambi ya jeshi ya Falme za Kiarabu. Nchi ya Falme za Kiarabu ilianzisha mashambulio kama ilivyoamriwa na RSF kulenga uwanja wa ndege wa Port Sudan, raia na miundombinu ya mafuta, na kuathiri operesheni ya miundombinu kiwango kamili cha uharibifu bado hakijatathminiwa Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wanasema mashambulio ya ndege zisizo na rubani yaliyokumba mji wa Port Sudan yanahatarisha maisha ya raia na kuathiri zaidi hali ya kibinadamu na haki za binadamu. Unataka kuwaona watangazaji wakupendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Ukiwa huko Uvira, Kivu kusini mashariki mwa DRC msikilizaji, matangazo haya yanasikika ya pia kupitia Radio Le Messager Du Peuple kule Uvira. Ni saa 11 na dakika 9, sawa kabisa na kule Tripoli nchini Libya, ambako mamlaka za Libya hapo jana zimeripoti kugundua miili 58 iliyohifadhiwa kwa muda katika chumba cha kuhifadhi maiti katika hospitali ya Abu Salem kusini mwa mji mkuu wa Tripoli. Jupita Mayaka na maelezo zaidi. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Facebook wa wizara ya mambo ya ndani, chumba hicho cha kuhifadhia maiti kilikuwa kinadhibitiwa na kundi la Stability Support Apparatus SSA, wanamgambo wanaoshirikiana na baraza la urais lenye makao yake makuu jijini Tripoli. Kugunduliwa kwa mili hiyo kuna ajiri wakati huu mvutano ukiongezeka jijini Tripoli, kufuatia makabiliano ya siku kadhaa kati ya kundi la SSA na kundi linalojiita For Brigade. Mapigano yalizuka wiki iliyopita baada ya kamanda wa kundi la SSA kuwawa katika kituo kinachodhibitiwa na kundi la 444 Brigade linaloegemea upande wa waziri mkuu Abdul Hamid Deiba. Siku ya Jumapili, kundi la 444 Brigade liliripoti kugundua kaburi la pamoja kusini mwa Tripoli lililokuwa na miili kumi ambayo inadaiwa ni watu waliouawa na kikosi cha SSA, madai ambayo hata hivyo hayajathibitishwa. Jupiter Mayaka, mama wa mwanaharakati wa Uingereza mwenye asili ya Misri aliyefungwa Ala Abdel Fattah, hii leo ametangaza kwamba anarejea kwenye mgomo wa kula chakula ili kupinga kifungo cha muda mrefu cha mwanawe nchini Misri. Nchini Chad, baada ya kutoweka kwa Robert Gam, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha kisosialisti PSF tarehe ishirini mwezi Septemba mwaka uliopita, haijabainika yuko wapi. Miezi minane baadaye, chama chake kinasema kina wasiwasi kuhusu hatima yake. Mahamate Usman Adam ni kiongozi wa chama hicho 4 majira ya saa kumi na moja na nusu jioni baada ya kufanya kikao cha uh, kisiasa katika makao makuu ya chama. Tangu wakati huo hatujasikia taarifa yoyote kumhusu Gam Robert. Tuna wasiwasi kwa sababu toka wakati huo hatujaona ishara yoyote kwamba yuko hai. Je, yuko hai ama amepoteza maisha? Kama Gamu yuko hai, serikali ni sharti thibitishe hilo. Wacha watuoneshe kwamba yuko hai. Kama ana hatia kuhusu swala lolote, wacha sheria iamue. Kama hana hatia, kama tunavyoamini, aachiwe huru mara moja. Sauti yake Mahamad Usman Adam, kiongozi wa chama cha upinzani cha kisosialisti PSF kule Chad. RFI Msikilizaji, Israeli inapata shinikizo kubwa kutoka kwa washirika wake nchi za magharibi kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa wa vita. Haya yanajiri wakati wakuu wa nchi za Uingereza, Ufaransa na Kanada wametishia kuichukulia hatua kali nchi ya Israeli iwapo itaendelea na mashambulio na kuzuia misaada ya kibinadamu. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer amekuwa na kauli hii bungeni hivi leo. Mwishoni mwa wiki iliyopita tulikuja na taarifa pamoja kutoka kwa washirika wetu. Kama nilivyosema kwenye taarifa, niliyozungumza na Rais Macron na waziri wa mkuu kani jana usiku. Acha niseme hivi kwamba tunasikitishwa na kughadhabishwa sana na hatua ya Israeli kuendelea kutekeleza hostage. Mashambulio kwenye ukanda wa Gaza. Tunasisitiza kwamba usitishwaji wa vita ndio njia pekee ya kuhakikisha kwamba mateka wanakuwa huru tunapinga we jaribio lote la kuchukua ardhi kwenye ukingo wa magharibi na tunashinikiza kuwa misaada ya kibinadamu iruhusiwe Gaza. Tunasikitika kwamba uamuzi Israel wa Israeli kuruhusu kiasi kidogo tu cha chakula kufika Gaza, hiki hakikubaliki. Hiki hakikubaliki ni lazima totally tuendelee kutoa shinikizo inadequate. Vita hivi vimeendelea kwa muda so mrefu sana. Hatuwezi kuruhusu wakazi wa, wa Gaza waendelee kukumbwa na balaa njaa. Licha ya shinikizo hizi Israeli inasema itaendelea kutekeleza mashambulio yake kwenye ukanda wa Gaza kuwasaka wanamgambo wa Hamas na kushinikiza kuachwa huru kwa mateka. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ameshutumu Urusi kwa kile anachokisema kupitiza wakati bure ili kuendeleza vita yake nchini Ukraine, siku moja baada ya Rais Donald Trump kuelezea kwamba amepata mafanikio makubwa katika uh, mawasiliano yake ya simu na rais huyo.