Dr. imetimia saa 12 kamili za jioni, kwa saa za Afrika Mashariki saa awia na saa 11 kamili jioni ya Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, asante kwa kuichagua RFI Kiswahili. Karibu na tuanze na muktasari wa habari kesi ya uhaini dhidi ya kiongozi wa upinzani kule Tanzania, Tundu Antipas Lisu ya ahirishwa hadi tarehe pili mwezi Juni. Takriban watu elfu 20 wamekimbia mji uliokumbwa na waasi kaskazini mashariki mwa Nigeria. Naye eh, waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer atia saini makubaliano ya ushirikiano na umoja wa Ulaya. Ni Jumatatu ya Mei 19 mwaka wa 2025 , msikilizaji. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Tanzania, Tundu Lisu amerejeshwa mahakamani jijini Dar es Salaam hivi leo anakokabiliwa na kesi ya uhaini ambayo adhabu yake ni kifo na kesi nyingine ya uchochezi. Lisu amekuwa akishinikiza mabadiliko ya sheria za uchaguzi nchini humo na alikamatwa wakati wa mkutano wa hadhara mwezi Aprili. Karol Korir alifuatilia kilichotokea na hii hapa. Tundulisu aliwasili mahakamani akionekana mchangamfu, akitabasamu, akitabasamo na kuzungumza na waliofika mahakamani na kuwa na ujumbe huu. Kikao kimekamilika Wanataka. <tukarana> Mahakama imetaka jamhuri kumaliza haraka upelelezi dhidi ya kesi ya uhaini inayomkabili Tundu Lissu na kusema kuwa kesi hiyo itatajwa tena tarehe mbili mwezi Juni. Nje ya mahakama, wafuasi wa Chadema waliojitokeza walimba nyimbo za kushinikiza mabadiliko ya uchaguzi kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba. <tukarana> Wakili kiongozi wa Tundu Lisu, Rigemeleza Nshala, anaeleza kilichotokea mahakamani. Upande wa serikali umesema kwamba unaendelea na, na, na upelelezi bado, upelelezi haujakamilika, hoja ambayo ilipingwa vikali sana na mawakili ma, ma wa upande wa, wa, wa, wa mshtakiwa na hapo kumbuke, hii ni kesi ya uchunguzi wa awali kwa sababu mahakama hii haina mamlaka ya kusikiliza hiyo kesi. Wakati haya yakijiri, watetezi wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya, akiwemo aliyekuwa jaji mkuu Willy Mutunga, wanaharakati Hanifa Hadan, Hussein Khalid, waliokuwa wamekwenda kutazama mwenendo wa kesi hiyo, wakizuiliwa kwenye uwanja wa ndege wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam. Wakili mwingine mashuhuri na mwanasiasa Martha Karua naye pia alizuiwa jijini Dar es Salaam na kurejeshwa jijini Nairobi. Lakini jaji mkuu mstaafu David Maraga alikuwa mahakamani kushuhudia kesi na kuandika kwenye ukurasa wake wa X kuwa anatumai kesi dhidi ya Lisu itasikilizwa kwa haraka na kwa haki. Nam Carol. Katika hatua nyingine, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania bi Samia Suluhu Hassan amezungumzia alichokitaja wimbi la ujio wa wanaharakati kuja a, kutoka nchini Kenya kuingia katika nchi yake akiwashutumu kuwa na njama ya kuzua fujo. Samia ametoa kauli hii jioni hii wakati wa uzinduzi wa sera ya mambo ya nje jijini Dar es Salaam. Tumeanza kuona mtiririko au mwenendo wa wanaharakati ndani ya rijeni yetu hii kuanza kuvamia na kuingilia mambo yetu, huku sasa kama kwao wameshadhibitiwa, wasije kutuharibia huku <coughs> tusitowe nafasi. Walisha haribu kwao, walisha vuruga kwao. Nchi iliyo haijaharibika watu wako na usalama na amani na utulivu, ni hapa kwetu, kuna majaribio kadhaa Niwaombe sana vyombo vya ulinzi na usalama, na nyinyi wasimamizi wa sera zetu nje, kuto kutoa nafasi kwa watovu wa adabu wa nchi nyingine kuja kutovuka hapa kwetu. Hapana. Nimeona klipu kadhaa za kunisema niko bias na ni nini. Ninalofanya ni kulinda nchi yangu, na ndio wajibu niliyopewa. Ni sauti ya rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan tano FM kule jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, msikilizaji ni saa kumi na mbili na dakika tano wakati kule Goma, maeneo ya Rusayu ni saa kumi na moja na dakika tano kule Goma, msikilizaji, waasi wa M23 mashariki mwa nchi hiyo ya DRC mosi iliyopita wameripotiwa kuwarudisha kule Rwanda uh, mamia ya wahamiaji ambao wamekuwa wakiishi katika ardhi ya DRC kinyume cha sheria. Baadhi ya wa wakimbizi hao wanaaminiwa kutekwa na waasi wa FDLR na kusalia katika ardhi ya DRC. Mwandishi wetu agoma chube Daniel Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Raia wa Rwanda, watoto, wanawake na wababa ambao hii leo wamevuka mpaka wa DRC na Rwanda eneo la Rubavu baada ya miaka zaidi ya ishirini wakiishi katika maeneo mbalimbali ya Masisi Kivu kaskazini kama baadhi yao hapa wanavyojulisha. Tumeona kukimbia hakuna kitu. Mweni rudie kwetu. Nenda ona kuvazazi kubazazi bangu, useba na ikala go, mwinchi yetu ya kwetu. Hakuna vya kubakia tena yetu. Kwa na matoto wa sito, yini mazara mwaiko. Tulikimbiaka, tukaenda vorengo, ni shirika linalowashughulikia wakimbizi ulimwenguni la UNHCR ndilo limejihusisha na usafirishaji huo, wana wa wananchi wa Rwanda ambao ni jumla ya elfu mbili ndio wanahitajika kuvuka mpaka hadi Rwanda nchini mwao. Kwa hayo, msomba Joseph mwanaraka wa kutetea haki za binadamu pia amejulisha mtazamo wake. Sisi kabisa, imeleta furaha. Tunaomba wengine Wanyarwanda ambao wanaweza kuwa momateritwari mbalimbali ya uko Nor Kivu wala Sid Kivu kupata pia kujiorozesha ili kwamba nao wapate rudi kwabo Rwanda, na ikiwa wametekwa nyara wafanye mbinu zao zote upata kujulisha viongozi. Haya yanajiri siku chache tu baada ya kamati ya msalaba mwekundu ulimwenguni ICRC kutangaza kufanikiwa kusafiri watu zaidi ya elfu moja mia tatu wanajeshi wa Kongo na polisi, lakini pia familia dhao waliokuwa katika ofisi za MONUSCO baada ya muji wa Goma kudhibitiwa na m ishirini na tatu. Chubengorombi, Goma, RF Kiswahili. Asante sana Chubengorombi. Mashirika ya kiraia huko Ituri, katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, yameripoti kuwa watu wasiopungua sita waliuawa hapo jana, siku ya Jumapili, wakati wa shambulio la kuvizia lililotokea lezwa na wapiganaji wa kundi la CODECO dhidi ya wanajeshi wa UPDF, wanajeshi wa Uganda, katika eneo la Lida wilaya ya Jugu. Mamlaka ya mahakama uh, nchini Ufaransa zimekamilisha uchunguzi dhidi ya Agath uh, uh, Habiarimana ambaye ni mjane wa rais wa zamani wa Rwanda hayati Juvenal Habyarimana kuhusu madai kwamba alihusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka wa 1994 vyanzo kadhaa karibu na kesi hiyo vimebainisha. Na sasa mahakama ya Ufaransa imesema haina mamlaka ya, kuende, ya kuendelea na kesi hiyo. Kiongozi wa kijeshi wa Sudan Abdel Fatah Al Burhan amemteua Kamil El Tayeb Idris Abdel Hafiz kuwa waziri mkuu mpya wa taifa hilo ikiwa ni miaka miwili tangu kuzuka kwa vita nchini humo. Maelezo zaidi na Minslet ijai. Kamil Idris ni mwanadiplomasia wa kutajika, aliwahi pia kuhudumu kama mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la haki miliki WIPO, lakini pia alihudumu katika ujumbe wa kudumu wa Sudan katika Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili na kumi. Kamil aliwania urais kushindana na Omar Al Bashir na uteuzi wake unajiri wakati huu wapiganaji wa RSF wakiendelea na mashambulio yao katika miji mbalimbali nchini humo. Idris anachukua nafasi la Alhaji Ali ambaye aliteuliwa na Burhan mwishoni mwa zi Aprili na kudumu chini ya wiki tatu kama kaimu waziri mkuu. Awali, Burhan alidokeza kuhusu kuunda serikali ya kipindi cha vita kwa lengo la kuikomboa Sudan kutoka kwa waasi hao. Mzozo huu wa tangu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu umesababisha na wengine milioni kumi na tano katika kile Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa zaidi la kibinadamu Juba, ne F. Ukiwa huko Ujumbura ni saa kumi na moja na dakika tisa lakini kule Lagos nchini saa kumi na dakika tisa za jioni. Kule, kule nchini Nigeria watu zaidi ya wamekimbia katika mji wa katika siku chache zilizopita kufuatia kuongezeka kwa mashambulio ya watu wenye silaha kwenye jimbo la Borno. Florence Kivuva alipojadiliana na gavana Babagana Zulum ambaye ametembelea mji huo, amesema mji huo ambao ulikuwa umeanza kupata maendeleo baada ya watu kurejea miaka minne iliyopita sasa umeanza kubaki tena mtupu katika siku za hivi karibuni. Mji wa Mate umekuwa ukivamiwa na makundi yenye silaha kama Boko Haramu na wanajihadi wa ISWAP waliopo katika eneo la Afrika Magharibi. Watu zaidi ya elfu ishirini kwa mujibu wa gavana huyo, wamekimbilia katika mji wa Dikwa na hili linakuja baada ya wakulima 23 kuuawa wiki iliyopita baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha. Siku tatu zilizopita, wanajeshi watano waliuawa na wengine hawajulikani walipo baada ya kuvamiwa kwa kambi ya jeshi katika mji wa Marte unaopakana na nchi jirani ya Cameroon. Utovu wa usalama umeendelea kushuhudiwa kaskazini mwa Nigeria, ambako watu zaidi ya milioni mbili wamekimbia makwao kwa zaidi ya miaka kumi. Waziri mkuu wa Mali, Abdulahi Maiga, ametangaza kuwa serikali yake imepanga kuajiri wafanyakazi elfu ishirini na wanne ili kuimarisha ulinzi na usalama wa taifa hilo. Wakuu wa Afrika Kusini wamesema wataendelea na hatua za kisheria katika kesi inayomkabili mwinjilisti wa televisheni wa Nigeria Timothy Omotoso, ambaye aliachiwa huru kwa kosa la kuwabaka wanawake vijana kutoka kanisa lake. Uh, huko post. Msikilizaji, Uingereza na umoja Ulaya wa Ulaya wametiliana saini mikataba ya kibiashara na ulinzi, zoezi linalofanyika tangu Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo mwaka wa elfu mbili na ishirini. Aidha, pande hizo mbili zimekubaliana kurahisisha bidhaa ya chakula ya Uingereza na wageni kuingia Ulaya. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer amesifia makubaliano hayo. Uingereza imerejea kwenye jukwaa la ulimwengu. Tunafanya kazi na washirika wetu na kufanya makubaliano ambayo yatasaidia kuimarisha uchumi wetu na kuweka fedha kwenye mifuko ya wafanyakazi. Huu ni mkutano wa kwanza wa Umoja wa Ulaya na Uingereza, na unaashiria mwanzo mpya, na makubaliano haya ni ya kufaidi kila upande na yataleta matokeo ambayo raia wa Uingereza walipigia kura mwaka uliopita, unatupa nafasi ya kufika kwenye soko la Umoja wa Ulaya. Naye rais wa tume ya Umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen, amesema kwamba makubaliano hayo ni ya kihistoria. We're opening a new chapter. In our unique relations. Tunafungua ukurasa mpya katika uhusiano wetu wa kipekee. Hii ni hadithi ya washirika wawili wa kihistoria kusimama pamoja katika jukwaa la ulimwengu, wakikabiliwa na changamoto sawa, kuwa na malengo sawa na kushiriki maadili sawa, na hivyo kutafuta suluhu ambazo zinafaidi pande zote, na kusimama pamoja hasa inapokuja swala la kutafuta suluhu. Um, hata hivyo upinzani nchini Uingereza umekosoa makubaliano hayo. Rais wa Marekani Donald Trump ame anatarajiwa kumpigia simu mwenzake wa Urusi Vladimir Putin uh, na Volodymyr Zelensky wa Ukraine kwa nyakati tofauti hivi leo. Mengi zaidi na Victor Abuso. Mbali na viongozi hawa wawili, rais Trump atashauriana pia na wakuu wa jeshi la NATO kuhusu vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Hatua hii inakuja baada ya rais Zelenski hapo jana kukutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa juu wa serikali ya Marekani na Umoja wa Ulaya jijini Roma. Zelenski ameendelea kusisitiza kwamba nchi yake inaunga mkono diplomasia ya kweli inayoongozwa na Marekani ili kusitisha vita vinavyoendelea kwa mwaka wa tatu katika nchi yake. Jitihada hizi za kidiplomasia zinakuja wakati huu Ukraine ikishtumu Rusi kwa kurusha idadi kubwa ya makombora katika maeneo mbalimbali ya ardhi yake. Viktor Melkisedek Abuso, mwendesha mashtaka mkuu wa Urusi, hivi leo amesema alikuwa amepiga marufuku kikundi cha haki za binadamu cha Amnesty International na kulitaja kama shirika lisilofaa kwa kulish, na kulishutumu kuunga mkono Ukraine katika vita yake dhidi ya Urusi. Rais wa zamani wa Marekani Joe Biden mwenye umri wa miaka themanini na miwili amesema kuwa amepokea jumbe nyingi moyo zinazoendelea kumiminika baada ya kugundulika na saratani ya tezi dume.