Ni saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, minslate ijai. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu jioni hii. Tumekuandalia mengi, lakini kwanza ni kupe baadhi ya taarifa ambazo utasikia jioni hii: ongezeko la machafuko nchini Sudani Kusini latishia mifumo ya afya nchini humo; serikali ya Afrika Kusini yakanusha ripoti ya kuanguka kwa mpango wake wa kupambana na maambukizi ya virusi vya UKIMWI; na mazungumzo ya kumaliza vita nchini Ukraine yanatarajiwa kuanza nchini Uturuki hivi leo. Karibu msikilizaji, kumbuka matangazo hayo unaweza kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifai Kiswahili, vilevile kwenye mtandao wetu wa YouTube. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF linasema ongezeko la machafuko nchini Sudani Kusini, hasa katika majimbo ya Apa Nile, Jonglei na Ekuatoria Magharibi na kati, na kati, kushambuliwa kwa vituo vya afya inatatiza shughuli ya utoaji wa huduma za afya na kutishia usalama wa wahudumu wa afya. Victor Moturi anaeleza zaidi. Shirika hilo la madaktari wasio na mipaka MSF kwenye ripoti yake iliyotoa jiji Nairobi nchini Kenya limesema hali nchini Sudani Kusini inazidi kuwa mbaya zaidi. Zekaria Mwatia ni mmoja wa madaktari ambaye amerejea kutoka nchini humo akihofia usalama wake. Na hii vita imefanya watu wakimbia makwao, wengine wa wameingia Ethiopia, wengine wa wako kwa vikiji vitongoji mbalimbali kwa hivyo watu wanahangaika sana, na pia wafanyikazi wetu wametoroka wame, kwa sababu wanahofia usalama wao. Madaktari hawa wanasema kuwa miji na vijiji vimebaki vitupu, huku wakazi wakikimbilia usalama wao, na vituo vya afya vikiharibiwa kwa mabomu. Tumehuzunishwa sana kuona kwamba hospitali yetu ambayo tulikuwa tunahudumia wagonjwa katika uh, Old Fangak ilishambuliwa kwa mabomu na ndege. Stoa ambayo ilikuwa inaweka madawa ilichomeka yote na wafanyikazi wetu wanne wakajeruhiwa, watu saba wakauawa katika hiyo area, na pia watu wengi wamelazimishwa kukimbia. Abdalla Hussein, meneja wa mipango wa MSF anasema hali ni ya dharura na inahitaji msaada wa haraka. Wakati huu majeruhi wakiwemo wanawake na watoto yakiongezeka, tumefanikiwa kuwapeleka baadhi ya wafanyikazi wetu hadi Juba na hatuna uwezo wa kufikia maeneo na kutathmini mahitaji na kutoa misaada kwa sababu ya masuala ya usalama. Kwa hivyo tunaomba wahusika wa vita hivi kuheshimu maisha ya raia na kuwezesha usaidizi kwa raia. To these, wakati huo huo, kupunguzwa kwa ufadhili wa misaada ya binadamu kumefanya mashirika ya misaada kuyumba na huduma kuathirika. Wakati huu zaidi ya watu milioni moja wanaokimbia machafuko nchini Sudan na vilevile wakiingia Sudani Kusini na kuongeza shinikizo kwa huduma za msingi. Serikali ya Sudani Kusini imekanusha taarifa zinazosambaa mitandaoni kuhusu kifo cha Rais Salva Kiir, wizara ya mambo ya nje ikitaja taarifa hizo kama za uongo. Mabadiliko ya tabia nchi, uvuvi haramu na no ukosefu wa hamasa kuhusu uvuvi endelevu vimechangia katika kupungua kwa samaki katika bahari Hindi pwani ya Kenya, kwa mujibu wa wataalam. Jupita Mayaka amerejea kutoka Mombasa na hii hapa ripoti yake. Katika ufukoni wa Mtwapa jijini Mombasa, maboti yameegeshwa. Ali Salim Zimbwe, mmoja wa wavuvi, anaelezea matokeo ya shughuli zao, haswa katika kipindi hiki cha mvua. Ukienda kwa bahari, bahari iko rafu, mvua ni nyingi, lakini wakati kama bahari ni nzuri, huwa tunapata kama kilo hamsini, kilo arobaini kwa siku, lakini kwa sasa nimeenda baharini, nimepata samaki wawili, huyu na mwingine nimempeana naye. Mvuvi Barikale Baragashi anaeleza changamoto ya uvuvi wa mshipi baharini. Uvuvi wa mshipi kama kumenyesha sana, kunaingia maji baridi, maji baridi sana, hayawezi kuwa sawa na samaki. Kuna kitu kinaitwa GPS, ukienda na GPS, hata inakuregesha nyumbani. Mwanasayansi Jaffe Tembo anayehusika na masuala ya bahari na uvuvi anatoa mapendekezo ya namna ya kufanikisha uvuvi endelevu, zile sehemu ambazo zinaitwa maeneo tengefu. Hiyo ni moja ya zile mbinu ambazo wavuvi wameweza kupendekezewa, lakini mbinu hizi lazima wale wavuvi wenyewe kama jamii waweze kuzikubali. Kwa hivyo wanatenga sehemu hizi kuweza kusaidia kuboresha mazao ya wale samaki. Taasisi ya utafiti wa majini na uvuvi ya Kenya Kemfri, inataja mabadiliko ya tabia nchi na kutotekelezwa kwa tafiti mbalimbali kuhusu changamoto hii. Dr. Jacqueline Uko ni mtafiti mkuu katika shirika hilo. Ukiongea na wavuvi, wanakuambia uh, samaki zimepotea. Temperature zikienda juu. Tunakuta nyumba za samaki zinaharibiwa. Kwa hivyo unakuta samaki zinaanza kupotea, zinaanza kufa. Kiwango cha samaki baharini kinaendelea kupungua kwa sababu ya mahitaji kuwa makubwa. Jupiter Mayaka, Mombasa, RFI Kiswahili. Mwanajeshi wa Moroko anayehudumu katika ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini DRC pamoja na mkalimani wake raia wa Kongo wanaripotiwa kufariki katika ajali ya barabarani mashariki mwa DRC baada walokuwa wa ingine wa ya gari waliokuwa wakisafiria kupinduka. MONUSCO ikisema wanajeshi wengine wanne wa Moroko walijeruhiwa na kupelekwa katika hospitali ya Umoja wa Mataifa. Tukisalia nchini DRC ni kwamba waziri wa mambo ya ndani Jacmain Shabani amethibitisha kuwa mahakama imepelekewa shauri la kufutwa kwa vyama kadhaa vya siasa, kikiwemo kilichokuwa chama cha tawala cha PPRD chake rais wa zamani Joseph Kabila. Chama cha Kabila kilikuwa kimezuiwa kuendeleza shughuli zake za kisiasa tangu Aprili 19 kwa madai kuwa kiongozi huyo wa zamani anaunga mkono harakati za waasi wa m 23. Viongozi wa PPRD wanaishtumu serikali kwa kutatiza shughuli za kisiasa za chama chao. Ferdinand Kambere ni naibu katibu mkuu wa chama hicho. Inakuwa kuchanganikiwa kwa serikali ya sasa, ye anasema alifanya maombi yake, chama chetu chivutwe mitangia le 24 avril, yeye anapewa muda na sheria za Congo kuhusu vyama vya kisiasa na muda wake umeisha, ilikuwa ni majuma mawili. Sheria ya vyama inasema kama, kwa kufatana na hiyo kusimamisha, una muda wa siku kumi na tano. Sasa yetu ilishapita, inakuwa ni kubabaika tu ya serikali. Unaona, wanapenda wazimishe ile yote, ilisikika wizi wao, waziri Kazadi IGF kama nani ministri wa justice ni sauti yake Ferdinand Kambere, naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD kinachoongozwa na rais wa zamani Joseph Kabila. Benki Kuu ya Rwanda imetangaza kuwa haitabadilisha kiwango chake cha sera na itasalia kuwa asilimia 6.5, nchi hiyo ikipanga kuanza kununua dhahabu kwa ajili ya akiba yake ya kimataifa. Gavana wa benki hiyo Soraya Hakuzi Yareme amewaambia waandishi wa habari kuwa mfumuko wa bei unatarajiwa kushuka hadi ya asilimia 3.9 mwaka 2026. Kigali 91.9 FM. Dakika ni nane zimekatika baada ya saa kumi na mbili jioni majira ya Afrika Mashariki. Afrika Kusini imekanusha ripoti kuwa mpango wake wa kupambana na maambukizi ya virusi vya ukimwi unaanguka baada ya Marekani kuondoa msaada wa kifedha kufanikisha. Waziri wa afya Aaron Motsoaledi amesema ripoti zilizochapishwa na vyombo vya habari zinapotosha, na tayari serikali imetuma randi bilioni 46.8 kupambana na maambukizi hayo. Hatua Trump, ya rais wa marekani Donald Trump kusitisha kutolewa wala wala kwa dola bilioni 7.9 kuna maana kuwa mpango huu wote utasambaratika. Tunaamini hatua hiyo haikufaa. Sharti tuweke wazi kwamba hatutaruhusu kazi hii ambayo imekuwepo kwa zaidi ya miaka kumi kusambaratika na kusahaulika, maana rais Trump ameamua kufanya kile amekifanya. Tukiruhusu hilo kufanyika, tutakuwa tumeharibu uwekezaji mkubwa katika pesa, na kwa hali yoyote ili hatutaki kurejea kwenye enzi ambapo vifo vilikuwa swala la kawaida. Takwimu zinaonyesha kuwa Afrika Kusini ndio nchi yenye watu wengi walio na maambukizi ya virusi vya ukimwi barani Afrika. Tukisalia na hayo, ni kwamba Rais Ramaphosa atakutana na Rais wa Marekani Donald Trump jijini Washington Jumatano ijayo. Mkutano wao unaenda kufanyika wakati huu uhusiano kati ya nchi hizo mbili ukizidi kuyumba, taarifa ya Pretoria ikisema viongozi hao watajadili uhusiano kati ya nchi zao na maswala ya kikanda na kimataifa. Shirika la fedha duniani IMF limesitisha mpango wake wa mkopo wa dola milioni 175 kwa ajili ya nchi ya Malawi. Hatua hii ikichukuliwa baada ya kutokamilika kwa zoezi lolote la uhakiki katika kipindi cha miezi kumi na nane iliyopita. Kule nchini Ivory Coast, siku mbili baada ya kinara upinda, upinzani Tidjane Thiam kujiuzulu kuongoza chama cha upinzani, Wanachama wa chama hicho wamemteua tena kuongoza chama. Benson Wakoli, nipo jiji hili alikuwa mgombea pekee, alikuwa na wania wadhifa huo na amechaguliwa kwa asilimia 96.7, kwa mujibu naibu wa mwenyekiti wa chama chake. Alikuwa amejuzulu siku ya Jumatatu baada ya mahakama kumzuia kuwania urais kwenye uchaguzi wa Oktoba 25. Kiongozi wa kituhumu mahakama za Ivory Coast kwa kila lidai na mbagua mahakama ya bijani ilisema kiongozi huyo hawezi kuwania urais kutokana na dana kwamba alipoteza uraia wa Ivory Coast baada ya kujinyakulia ule wa Ufaransa mwaka 1987 kutangaza kuvua uraia wa Ufaransa mwezi Machi. Tume ya uchaguzi nchini Ivory Coast imewazuia wagombea wengine watatu kuwania urais akiwemo rais wa zamani Lora Bagbo kwa misingi ya kuwahi kufunguliwa mashtaka. Chama tawala kinatarajiwa kumteua Rais Alasan Watara kuwania muhula wanne, Watara akionyesha nia ya kuendelea kuongoza taifa hilo la Afrika Magharibi nchini Nija, kuanzia siku ya Jumatatu zaidi ya walimu laki moja na elfu hamsini walishiriki kwenye mgomo uliodumu saa sabini na mbili mgomo wao ukilenga kushinikiza walimu kuandikwa kazi pamoja na kulipwa mishahara yao kwa wakati, hii ikiwa ni mara ya kwanza mgomo kama huu kufanyika tangu jeshi kuchukua madaraka. Umoja wa Mataifa umeelezea kusikitishwa na machafuko yanayozidi kuongezeka jijini Tripoli nchini Libya, UN ikionywa kuwa mapigano hayo yanatishia kwa lazimu watu kuhama makazi yao pamoja na kuweka maisha ya raia hatarini. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI _sw. Wajumbe kutoka Urusi na Ukraine wapo nchini Uturuki kushiriki kwenye mazungumzo ya ana kwa ana yanayolenga kumaliza vita vinavyoendelea, lakini Rais Vladimir Putin ambaye alipendekeza mazungumzo hayo hatokuwepo. Viktor Abuso anaeleza zaidi. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski aliwasili jijini Ankara asubuhi na kukutana na Rais Recep Tayip Erdogan baada ya kutoa changamoto kwa mwenzake wa Urusi Vladimir Putin pia ahudhuria mazungumzo hayo ili kuonyesha utayari wake wa kutaka kusitisha vita. Hata hivyo, Rais Putin ambaye alipendekeza kufanyika kwa mazungumzo hayo ya ana kwa ana siku Alhamis mchana, alisema kwamba hatohudhuria mazungumzo hayo yaliyopangwa kufanyika jijini Istanbul, hatua ambayo imeshutumiwa na viongozi wa Umoja wa Nchi za Ulaya. Rais Zelenski naye amesema hatokwenda Istanbul kwenye mazungumzo hayo na badala yake atawakilishwa na ujumbe wake. Rais wa Marekani Donald Trump ambaye anazuru nchi ya Falme za Kiarabu amesema atarajii hatua yote kupigwa kwenye mazungumzo hayo hadi atakapokutana na kufanya mazungumzo na Rais Putin, ambaye Trump ameeleza kwamba iwapo angekwenda Uturuki, Putin pia angekwenda. Pendekezo la Marekani la kusitishwa vita kwa siku thelathini lilikubalika na Ukraini, lakini Urusi ikasema inatilia shaka Rais wa Marekani Donald Trump yupo jijini Abu Dhabi katika nchi ya Falme za Kiarabu anakotamatisha ziara yake katika nchi za Mashariki ya Kati. Kabla ya kuondoka jijini Doha nchini Qatar, Trump amesema kuna matumaini ya kupatikana kwa mkataba kuhusu mradi wa nyuklia wa Iran ili kuzuia hatua za kijeshi dhidi ya Tehran. Na pengine, nimesoma kwenye taarifa kuhusu Irani kukubali masharti kwa kile nimeita kwa jina la krafiki, silaha za nuklia za kivumbi. Hawatatengeneza tena silaha hizo. Tumekuwa na msimamo, tunataka wafaulu, tunataka wawe taifa nzuri, lakini hawawezi kuwa na silaha za nyuklia. Ni rahisi, si lazima nikupe taarifa ya kurasa 30. Ni matumizi ya akili, hawawezi kuwa na silaha za nuklia. Sauti ya kirais wa Marekani Donald Trump. Wakati hayo akijiri, Trump amegusia ah, tena suala la kutafuta kuwania urais kwa muhula watatu ambalo haliruhusiwi katika katiba ya nchi yake. Kauli yake akitoa wakati akiwa hutubia wanajeshi katika kambi ya Al Udeid nchini Qatar. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer, ambaye yuko chini ya shinikizo la kuonyesha uwezo wake wa kudhibiti wimbi la wahamiaji, amesema ah, kuwa serikali yake ipo kwenye mazungumzo na nchi kadhaa kuhusu kuwapeleka waomba hifadhi ambao maombi yao ya kutafuta hifadhi nchini Uingereza yamekataliwa. Msikilizaji zaidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii.