Majira ya Afrika Mashariki ni saa 12 kamili za jioni, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ijai, tumekuandalia mengi kutoka kila kona ya dunia, lakini kwanza, nikupe muktasari wa yale tumekuandalia jioni hii. Wataalam wa Umoja wa Mataifa waonya kuhusu kuongezeka kwa visa vya wanawake kubakwa nchini Sudan. Mvutano kati ya nchi ya Ufaransa na Algeria waendelea kuongezeka, Paris ikitishia kujibu mpango wa Algiers wa kutaka kuwatimua wanadiplomasia wake. Na taarifa tuliyoipo uzito wa kimataifa ni ziara ya rais wa Marekani Donald Trump katika eneo la mashariki ya kati, ambapo leo hii amewasili jijini Doha nchini Qatar. Karibu msikilizaji, kumbuka, matangazo haya unaweza kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, vilevile tupo mubashara kwenye mtandao wetu wa YouTube. Tuanzie matangazo yetu jioni hii. Nchini Sudan, wataalam wa Umoja wa Mataifa wameonya kuhusu kuongezeka kwa visa vya wanawake kubakwa, kutumika kama watumwa wa ngono na hata baadhi kuuawa na wapiganaji wa RSF nchini Sudan. Benson Wakoli anatufungulia taarifa zetu jioni hii. Wataalamu hao Umoja wa Mataifa upatao tisa wamesema wanawake na wasichana wameathirika pakubwa na ukiukaji huo haki za binadamu nchini Sudan tangu vita kuanza mwaka 2023 huku wapiganaji wa RSF wakituhumiwa pakubwa kuhusika katika ukiukaji huu. Zaidi ya wanawake 330 wameripotiwa kubakwa mwaka huu pekee, idadi hii ikikisiwa kwamba huenda ikawa ya juu zaidi kutokana na baadhi ya visa kukosa kuripotiwa, huku baadhi ya waathiriwa nao wakiripotiwa kujiua kutokana na msongo wa mawazo wa vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Kwa mujibu wa ripoti ya wataalamu hao, wapiganaji wa RSF wamekuwa wakilenga kambi za wakimbizi wa ndani kwa ndani na kutekeleza vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Wapiganaji wa RSF na jeshi la serikali wamekuwa vitani tangu Aprili mwaka 2023, vita hivyo vikisababisha maelfu ya raia kufariki na wengine zaidi ya milioni 13 kukimbia makwao kwa kila Umoja wa Mataifa ni sharti madai yake ya haki zake kukiukwa yasikilizwe kabla ya kesi yake kuendelea. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linataka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutekeleza vikwazo vya silaha dhidi ya taifa la Sudani Kusini, shirika hilo likisema kuwasili kwa wanajeshi wa Uganda nchini Sudani Kusini umekiuka vikwazo hivyo. Amnesty inasema video iliyothibitisha zimeonyesha wanajeshi wa Uganda wakiingia Juba na zana za kivita, hatua ambayo ni kinyume kabisa na vikwazo ilivyowekewa Sudani Kusini. Lakini je, wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Chris Otieno ni mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi wao wanajeshi wa Uganda wamekuwa katika nchi mbili kwa muda mrefu. Kwa nini wamekuwa kwa muda mrefu? Kwa, kwa sababu wanadumisha amani na na pia wakati ambao wanadumisha amani wanapata kile tunaita minerals from those countries ambayo inakuja kusaidia kwa nini kushikilia katika sana uchumi wa nchi yao. So watumwa wanajeshi pale na malipo ni upande wa nini? Wa minerals ambayo ina naimiza ama inazidisha uwepo ama nguvu wa uchumi wa kila kila taifa. So utaona kwamba ikifika katika maua wanaona kwamba South Sudan ndio kupelekea katika vita. Inabidi jeshi kama la Uganda ambao wako na interest katika nchi ya South Sudan watumwa wa jeshi wao ili kuweza kulinda kil tunaitac. Mtazamo wake Crisotino, mtaalam wa usalama akiwa jijini Nairobi. Rais wa Kenya William Ruto amekabiliwa na ukosoaji kutoka kwa umma, huku akitakiwa kuwataja waliohusika na utekaji wa vijana walioshiriki maandamano ya kupinga serikali mwaka uliopita. Na hii ni baada yake kudai kuwa vijana wote waliotekwa kipindi hicho walipatikana na kujumuika tena na familia zao. Kule nchini Tanzania, msemaji wa serikali ya Zanzibar na aliyekuwa mtangazaji mbobevu wa idhaa kima za kimataifa za Kiswahili Charles Hillary amezikwa jioni hii katika makaburi ya Mwanakwerekwe ma, mwana huko visiwani Zanzibar. Marehemu Charles alifariki dunia Jumapili iliyopita baada ya kuugua ghafla na kukimbizwa katika hospitali ya mlo ganzila jijini Dar es Salaam. Alifanya kazi na utangazaji ndani ya utangazaji ndani na nje ya tanzania kwa zaidi ya miaka 40 na atakumbukwa kwa mchango wake katika ukuzaji wa lugha ya Kiswahili. Rais wa Zanzibar Hussein Mwinyi ni miongoni mwa waombolezaji waliohudhuria ya mazishi yake. Tumeondokiwa na mtu mzuri, mtu mcheshi, mtu mchapakazi na mtu hodari wa kazi yake, lakini ndio mapenzi ya Mungu na sote tuko katika njia hiyo. Nichukue fursa hii tuwapole kwa familia, ndugu, jamaa na marafiki na waombolezaji wenzangu wa nyote kwa kuja kumsindikiza ndugu yetu. Rais wa Zanzibar Hussein Mwinyi. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huenda ikaweka vikwazo vikali vya mauzo ya madini ya kobalti wakati marufuku ya miezi minne iliyotangazwa na serikali ya nchi hiyo ya kusafirisha nje ya nchi itakapokamilika. DRC ambayo inaongoza kwa uzalishaji wa madini ya kobalti ilitangaza marufuku hiyo mwezi Februari katika jitihada za kujaribu kufufua bei ya bidhaa hiyo inayotumika kutengeneza betri zinazotumiwa kwenye magari ya umeme na simu. Kwingineko nchini humo ni kwamba wakazi wa kijiji cha Katogota wamefanya kumbukumbu -kumbu ya miaka 25 tangu mauaji ya watu 375 3 yaliyoendeshwa na waasi wa RSD Goma katika kijiji chao mwaka wa elfu mbili. Victor Abuso anaeleza zaidi. Mauaji hayo yalitekelezwa na waasi wa RCD Goma waliokuwa na hasira baada ya kifo cha makamanda wao wawili waliouwawa na wapiganaji wa Maimai karibu na eneo la Katogota. Rumeneza ni mkazi wa eneo hilo, anakumbuka kilichotokea. Hakuna nyumba yenyee hawakuingia kama kwenda naua, nilipotezaka shangazi yangu na vavinamo, na mpaka hivi tungali tunaona sawa, vitu haviishi juu, kila siku ni masasi vanatukumbusha vile ile mafa ya zamani. Kwa kawaida, wakazi wa Katogota huandaa misa na ibada kwa kumbuka waliopoteza maisha na kurusha mashada maua kwenye mto Rusizi kama kumbukumbu, ila mwaka huu hilo halikuwezekana kwa sababu wengi wamekimbilia nchini Burundi na wengine katika vijiji jirani. Esperance Matumaini ni miongoni mwao. tunalalamikia viongozi watujue hali watusikilie huruma, waangalie hizi hatima zilibakiaga na wajane, maanake watuchukulie kwa gisi na sisi tujikute watu kama wakaaji waengine fasi Rafael Wakenge, mratibu wa muungano wa wakongomani kwa ajili ya haki ya mpito anaeleza matatizo yanayowakumba katika juhudi za kutafuta haki. Kati ya watu wenyewe wanakuwa na damu ya Wakongomani ndani ya mikono zao, mmojawapo wanakuwa ndani ya serikali. Sisi tunazani kama inawezekana, kama tunakuwa na hiyo politik, kama tunakuwa na strateji ya kuweza kutia kweli ile sheria ya mpito. Familia za wahanga wa mauaji ya Katogota zinatoa wito kwa umoja wa mataifa kuanzisha mahakama ya kimataifa kwa ajili ya kongo ili kuhukumu makosa yote yaliyofanywa kwenye ardhi hiyo ethiopia imesaini mikataba ya uwekezaji katika sekta yake ya madini na nishati yenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 1.7 asilimia kubwa ya mikataba hiyo ikisainiwa e na makampuni ya china imesema wizara ya fedha ya nchi hiyo RFI Goma 98.0 Dakika nane zimekatika baada ya saa 12 jioni majira ya afrika Mashariki. Nchi ya Ufaransa imesema itawafukuza wanadiplomasia wa Algeria kutoka taifa hilo ikiwa hatua ya kujibu mpango wa Algeria wa kutaka kuwatimua wanadiplomasia wake, kipindi hiki uhusiano kati ya nchi hizo mbili ukiendelea kuyumba. Victor Moturi na kina cha taarifa hii. Waziri wa mambo ya nje ya Ufaransa Jean Noel Baro, katika mahojiano na kituo cha BFMTV, amesema wanapanga kumjulisha mwakilishi wa Algeria nchini humo kuhusu mpango wa Ufaransa kuwatimua wanadiplomasia wa Algeria, Baro akisema uhusiano kati ya nchi hizo mbili sasa ni rasmi umefungwa. Kauli ya Baro inajiri baada ya Algeria siku ya Jumapili kumjulisha mwakilishi wa Ufaransa nchini humo kuhusu mpango wake wa kutaka kuwafurusha wanadiplomasia wa Ufaransa. Mwezi Aprili, Ufaransa iliofukuza wanadiplomasia kumi na wawili wa Algeria na kumwita nyumbani balozi wake kutoka Algeria, baada ya Algeria pia kuchukua hatua kama hiyo, ikitumwa mamlaka nchini Ufaransa kwa kumkamata mmoja wa maafisa wake. Uhusiano kati ya mataifa hayo mawili kuendelea ya kudorora umetokana na hatua ya Ufaransa kutambua Moroko kwa mmiliki wa eneo ambalo limekuwa likizozaniwa la Sahara ya Magharibi, huku Algeria ikiunga mkono wapiganaji wa Polisario Front wanaokalia eneo hilo. Vyanzo vya usalama vimeripoti kuzuka kwa makabiliano mapya jijini Tripoli nchini Libya kati ya makundi mawili yenye silaha. Makabiliano haya mapya kati ya vikosi vya rada na vile vya 444 brigedi yakiripotiwa siku moja tu baada ya mamlaka kutangaza usitishwaji wa mapigano. Nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, serikali imekaribisha hatua ya kiongozi wa waasi Armel Sayo kurejeshwa nchini humo baada yake kukamatwa mnamo mwezi Januari nchini Cameroon alipokuwa akijiandaa kusafiri nchini Ufaransa. Sayo ambaye aliwahi kuhudumu kama waziri wa zamani wa vijana anakabiliwa na makosa ya kuhatarisha usalama wa nchi, uasi, na makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu. Wizara ya afya nchini Sierra Leone imetangaza kuandikisha maambukizo 2045 ya ugonjwa wa mpox huku vifo 11 vikiripotiwa kutokana na ugonjwa huo, huku waziri wa afya Austin Demby akiwahakikishia wananchi kuwa hali hiyo imedhibitiwa. Kweli au uongo? Kweli Tutakufichulia habari za uongo zinazoenea kupitia kwa simu zetu za kiganjani. Hilari Ingati na Jupita Mayaka watakuwa nawe kila siku ya Ijumaa saa 12 na dakika 20 jioni kwa saa za Nairobi na saa 11 na dakika 20 jioni kwa saa za Bukavu. Watakusaidia usipotoshwe, tutafichua habari za uongo kwa ucheshi. Kweli au uongo, hapa RF -I. Na msikilizaji, unaendelea kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili mubashara kutoka hapa jijini Nairobi, ambapo msikilizaji unaweza pia kufuatilia matangazo haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook vile vile vile kwenye mtandao wa YouTube. Rais wa Marekani Donald Trump anaendelea na ziara yake Shara. Rais Trump amesifia uhusiano wake na kiongozi wa Qatar na kusema utaimarisha ushirikiano wa nchi zao. Tumekuwa marafiki kwa muda mrefu na wewe ni mtu muhimu sana, na tutaendelea kusaidiana. Marekani inaendelea kuwa imara kijeshi, uh, mnanunua vifaa vyetu, lakini kikubwa ni kwamba tumeendelea kuhudumisha uhusiano wetu. Eneo uh, la Mashariki ya Kati linazungumzwa sana duniani, nasi tutasaidiana na Qatar inaendelea kufanya kazi kubwa But, uh, Naye Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani amesema mikataba ya ushirikiano iliyotiwa saini imeimarisha zaidi uhusiano kati ya Qatar na Marekani. Tumekuwa uh, na saa kadhaa the... za mazungumzo na rais isn't... na tumeshauriana kuhusu mambo mengi the... tu kuhusu nchi zetu na kinachoendelea the... kwenye ukanda wetu. Naamini the... baada ya the... kusaini the... makubaliano the... haya tunakwenda katika ngazi the... nyingine ya ushirikiano kati ya na Qatar na Marekani. Kabla ya kwenda nchini Qatar, Rais Trump ambaye pia atazuru nchi za Falme ya kirabu amekutana na rais wa Syria Ahmed Al Shirah jijini Riyadh na kumtaka arejeshi uhusiano na Israel huku akitangaza kuondoa vikwazo dhidi ya nchi yake. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amemshutumu rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kwa kuungana na wauaji uh, baada ya kiongozi huyo wa Ufaransa kushutumu hatua ya kuzuiwa kwa misaada ya kibinadamu kufika Gaza. Jopite Mayaka anaeleza zaidi. Taarifa kutoka ikulu ya Netanyahu imesema Macron ameamua kusimama na wauaji na kumshutumu kiongozi huyo wa Ufaransa kwa kutoa taarifa za propaganda. Aidha, Netanyahu amesema badala ya Macron kuunga mkono sera ya nchi za magharibi kuhusu demokrasia na kushinikiza kuachiwa huru kwa mateka anaonekana kuitaka Israeli kujisalimisha kwa magaidi. Kauli hii ya Netanyahu imekuja baada ya siku ya Jumanne Macron kumshutumu kiongozi huyo wa Ufaransa kwa kitendo alichokieleza ni cha aibu na kisichokubalika kwa kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia Gaza tangu tarehe mbili mwezi Machi. Macron alisema kitendo cha serikali ya Israeli kuzuia dawa, maji na misaada nyingine ya kibinadamu kuwafikia wakazi wa Gaza ni kitendo cha kulaaniwa. Wakati hayo yakijiri, jeshi la Israeli limeendelea kushambulia ukanda wa Gaza na kusababisha vifo vya watu takribani sabini kuanzia Jumanne usiku, hamsini wakiuawa kaskazini mwa Gaza. Uongozi wa Ukraine utaamua kuhusu hatua zitakazofuata katika mazungumzo ya amani nchini Uturuki punde watakapopata uwazi kuhusu iwapo Rais Vladimir Putin atashiriki. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amewafahamisha wafanyakazi wake kuhusu mpango wa kupunguza timu ya uongozi kufuatia hatua ya Marekani kuupunguza ufadhili kwa shirika hilo, hali ambayo imesababisha shirika hilo kupunguza bajeti.