Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. George Ajoi msikilizaji. Mm, jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza ni kupe muktasari. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International yaripoti kuwa raia wa Kenya wanaofanya kazi nchini Saudi Arabia wananyanyaswa. Uongozi wa kijeshi nchini Mali umesitisha sheria kuhusu vyama vya siasa nchini humo, na rais wa Marekani Donald Trump afanya ziara yake ya kwanza nchini Saudi Arabia. Karibu msikilizaji, ni kukumbushe kwamba matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International katika ripoti yake iliyotolewa jijini Mombasa hivi leo inasema kwamba raia wa Kenya wanaofanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia wanazuiwa gerezani wanabaguliwa na wakati mwingine kubakwa na waajiri wao na kufanya mazingira ya kazi kuwa magumu. Dayana Wanyonyi na maelezo zaidi. Agnes jina lake si halali, ni mwanamke aliyekwenda Saudia miaka kadhaa zilizopita, alirudishwa nchini baada ya kuteswa na kudhulumiwa na mwajiri wake. wakawa wanaongea Kiarabu mimi sikuelewa wanaongea nini, alafu ule baba akaja kwa nyuma akanigonga huko nyuma nikaanguka, alafu akaanza kunisodu na ule baba wa nyuma. wanawake hao ambao wamehudhuria mkutano huo wa Amnesty hapa Mombasa wamesema mazingira za kazi nchini humo si rahisi. Mwingine amekuja kukuchukua, unaenda tena kufanya kazi, kushatoa uchafu anakuregesha kwambia hakutaki. Zainabu Kombo afisa kutoka shirika la Amnesty na aliye pia wakili amesema wakati imefika kwa serikali ya Kenya kuweka sheria madhubuti ya kuwalinda raia wake ili kuhakikisha hawanyanyaswi. Ikiwa serikali yetu itakaa ngumu na iseme kuwa watu wetu hawatadhulumiwa nchi zingine, itakuwa pale ndani kuna vipengee vya kihaki za kibinadamu ambayo itakuwa inalinda wananchi wetu wakitoka Kenya kwenda kutafuta kazi kwingine. Mkurugenzi mkuu wa shirika la Trace Kenya Paul Adot amesema humu nchini takriban wanawake elfu kumi na nane hulanguliwa kila mwaka, akisema uchunguzi wa kina inafaa ifanyike ili kutambua viini vya vifo vya wanawake wanaotoka kazini ugaibuni. Lakini karibu kila kifo ambacho inatokea kule middle east, kuwa tunapata ile barua inaonyesha kwamba yule alipata mshtuko wa moyo. Sasa hiyo ndio tatanishi, haiwezekani kwamba watu mia moja oja wamekufa na kila mmoja alipata hata taka. Amnesty ilishirikisha wanawake sabini katika utafiti huo. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Kenya itarejeshewa fedha ambazo tayari zimetumika kuwapeleka maafisa wake wa polisi nchini Haiti kama sehemu ya ujumbe wa Umoja wa Kimataifa wa Usaidizi wa Usalama. Haya ni kwa mujibu wa katibu mkuu wa masuala ya kigeni Korir Singoei. Si Singoei amesema mpango wa kifedha upo ndani ya mfumo rasmi ulioanzishwa chini ya hazina ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya ujumbe wa Haiti. Nchini Tanzania, kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, tume huru ya uchaguzi imetangaza kuundwaji wa majimbo mapya manne ya uchaguzi. Hatua hiyo sasa inaongeza idadi ya majimbo nchini nzima ambayo sasa yamefikia mia mbili sabini na mbili. Mwenyekiti wa tume hiyo jaji mstaafu Jacob Mwambegele amesema hatua hiyo imekuja kufuatia maoni yaliyotolewa na wadau nchini humo. Wachambuzi wa siasa nchini Tanzania wanazungumziaje hatua hiyo? Joseph Ole Shangai ni mchambuzi wa siasa na wakili nchini Tanzania. Ni kweli kwamba kwa sherehe zetu e, tume inaweza ikafanya mabadiliko ya majimbo hata mwaka mmoja kuelekea uchaguzi, lakini ni sahihi? Si sahihi, kwa sababu unavyoingia kwenye uchaguzi alafu unaanzisha majimbo mapya, kuna uwezekano mkubwa wa dola, hasa chama ambacho kinatawala kujitengenezea majimbo mengi sehemu ambazo ina nguvu kisiasa ili kuweza kudominate parliament. Kuna majimbo Tanzania kama Sikonge ambayo by size ni kubwa kuliko nchi ya Rwanda, ni kubwa kuliko Burundi, halikugawanywa lakini majimbo madogo madogo ambayo sehemu ambayo ruling party ina nguvu, ndiko wanakogawanya. Msikilizaji, ni majimbo manane wala sio majimbo manne jinsi ambavyo nilitangulia kusema. Na kwa sasa bunge la Tanzania lina jimbo ama wabunge mia tatu tisini na saba waliochaguliwa na viti maalum, na nyongeza ya majimbo manane inamaanisha kutakuwa na wabunge na tukisalia nchini Tanzania, ni kwamba naibu katibu mkuu wa chama cha Chadema, Amani Golugwa, amekamatwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere akiwa katika maandalizi ya kusafiri kuelekea Brussels nchini Ubelgiji. Kaimu kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam, Faustin Mwafele, amesema kwamba kiongozi huyo amekamatwa kufuatia taarifa za siri kuwa amekuwa na mienendo ya kuondoka na kurudi nchini bila kufuata taratibu za kisheria nchini humo. Madaktari wasiokuwa na mipaka MSF wamesema maambukizi ya ugonjwa wa mpox umepungua kwa kiasi kikubwa tangu kuanza kwa mwaka huu. Katika mkoa wa Bangi kusini, tarehe 6 mwezi Aprili ni watu 178 ndio waliambukizwa, lakini hatu, hakuna kifo kilichoripotiwa. Daktari Yusuf Dembele ni meneja wa mipango ya MSF nchini humo. Leo tunajikuta kusoma data ambayo tumeenda chini ya visa vitano. Leo janga hili linaonekana kufahamika na wizara ya afya na jamii na vifo vimepita chini ya asilimia. Tuliweza kusaidia kuponya visa zaidi ya elfu tatu themanini na mbili vya waathiriwa. Kushuka muhimu kwa visa na vifo huturuhusu kusema kwamba MSF ina kuelekeza rasilimali zake kwa majimbo mengine. Msikilizaji, ni sauti yake, Daktari Yusuf Dembele, meneja wa mipango ya MSF nchini Bangi kusini. Zaidi ya watu mia tatu wamekamatwa wakati wa operesheni na waasi wa AFC na M23 katika vitongoji kadhaa vya mji wa Goma, Kivu Kaskazini nchini DRC. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imesema kwamba mashambulizi ya hivi karibuni ya ndege zisizo na rubani katika mji wa mashariki wa Bandari ya Sudan yanatishia usalama wa Bahari Nyekundu na kuishtumu Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, kwa kuunga mkono vikosi vya RSF. Bandari ya Sudan imekabiliwa na mashambulizi ya ndege zisizo na rubani kwa siku kadhaa, yakilenga bandari yake, uwanja wa ndege, ghala za mafuta, kituo cha umeme, hoteli ya makazi ya wanadiplomasia na kambi ya kijeshi. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi, kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni, na marudio ni Alhamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji mm, ukiwa Lubumbashi nchini DRC ni saa kumi na moja na dakika saba na unatupata kupitia mita bindi 98.0 FM. Uongozi wa kijeshi nchini Mali umesitisha sheria kuhusu vyama vya siasa nchini humo, kitendo ambacho wanasiasa wa upinzani wanasema ni hatua inayoelekea kuvunjwa kwa vyama na shughuli zake. Jai na maelezo zaidi kuondolewa kwa sheria hiyo ambayo inadhibiti kutoa mwelekeo na kuelekeza uundwaji wa vyama vya siasa nchini Mali inafungua ukurasa mpya kwa uminywaji wa uhuru wa kisiasa nchini Mali. Wanasiasa wa upinzani wamesema huu ni mpango wa kuwanyamazisha ili kutoukosoa uongozi wa kijeshi baada ya kuchukua madaraka kwa njia ya mapinduzi. Hatua hii ya kiongozi wa kijeshi Jenerali Assimi Goita imekuja siku moja baada ya bunge lililoundwa na serikali hiyo ya kijeshi kupitisha pendekezo hilo. Mwezi Aprili, bunge hilo lilipitisha kwa kauli moja hatua ya kuvunjwa kwa vyama vya siasa na kuundwa kwa sheria mpya itakayokuwa na masharti magumu kwa yeyote anayetaka kuanzisha chama cha siasa. Msikilizaji, mlipuko wa bomu katika eneo linalodhibitiwa na wanajihadi magharibi mwa Niger umewaua wafanyakazi wanane katika mgodi wa dhahabu wa Samira katika eneo la Tilaberi. Waziri mkuu wa Guini Amadu Uba amesema kiongozi wa kijeshi Mamadudu anafanya kila juhudi kuhakikisha uchaguzi unafanyika mwezi Disemba ili kurejesha utawala wa kiraia. Benson Wakoli na taarifa kamili. Ba amesema mchakato wa kufanikisha uchaguzi huo ikiwemo kwa sajili wapiga kura tayari umeanza ndani na nje ya nchi. Kauli yake imejiri kipindi hiki nchi hiyo ikijiandaa kwa kura ya maoni Septemba 21 kabla ya uchaguzi wa ubunge na urais mwezi Disemba mwaka huu. Kiongozi wa kijeshi nchini humo Mamadi Dumbuya alikuwa ameahidi kwamba uchaguzi ungefanyika mwaka uliopita, lakini hilo halikufanyika, ukosoaji wake ukimtuhumu kwa kuminya uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari. Dumbuya alipindua serikali ya Rais Alfa Konde mwaka elfu mbili ishirini na moja na kuahidi kwamba hangewania urais, ila siku za hivi karibuni baadhi ya viongozi wametangaza wazi kumuunga mkono kiongozi wa kijeshi kuwania urais. Waendesha mashtaka nchini Afrika Kusini wamesema kuwa watakata rufaa dhidi ya kuachiliwa kwa mchungaji wa Nigeria Timothy Omotoso kwa tuhuma ya ubakaji ambao umesababisha ghasia kote nchini katika miezi ya hivi karibuni. Takriban wanawake ishirini wamemshutumu mwinjilisti huyo wa televisheni, raia wa Nigeria kwa unyanyasaji wa kijinsia, wakiwemo baadhi waliomtuhumu kwa ubakaji, katika kashfa iliyosababisha rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kulalamikia janga la unyanyasaji wa kijinsia. Nchini Libya, kiongozi mkuu wa wanamgambo Abdul Ghai el kakilki almaarufu geniwa ameuawa katika mapigano jijini Tripoli baada ya mapigano kati ya makundi hasimu wenye silaha katika mji mkuu wa Libya usiku wa kuamkia leo. Aidha, mapigano hayo yamesababisha vifo vya watu sita baada ya serikali ya Tripoli kudai kuwa imedhibiti tena hali katika eneo hilo. wimbi la siasa kila Jumatano saa 2 na dakika 46 asubuhi na marudio ni Ijumaa saa 12 na dakika 20 jioni. Msikilizaji mm, ukiwa Kigali mji mkuu wa Rwanda na vilevile vile Goma kule DRC ni saa 11 na, na dakika 11 kule Abuja nchini Nigeria na Njamena ni saa kumi na dakika 11 hapa jijini Nairobi na vilevile Dar es Salaam nchini Tanzania ni saa 12 na dakika 11. Rais wa Marekani Donald Trump anafanya ziara yake ya kwanza nchini Saudi Arabia baada ya kurejea madarakani mwezi Januari. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Katika ziara hii rais Trump na kiongozi wa Saudi Arabia mwanamfalme Mohammed bin Salman wamejadiliana na kutia saini mikataba kadhaa ikiwemo kushirikiana kwenye masuala ya kiuchumi. Bin Salman amesema Saudi Arabia itawekeza nchini Marekani dola bilioni mia sita huku rais Trump akisema uwekezaji huo ulipaswa kuwa dola trilioni moja. Aidha, wakuu wa nchi hizo mbili wamekubaliana kushirikiana kwenye masuala ya nishati, ulinzi, uchimbaji na biashara ya madini na masuala ya usalama. Mbali na viongozi hao, viongozi wa sekta mbalimbali za kibiashara kati ya nchi hizo mbili wamejadiliana pia kuhusu fursa za uwekezaji kati ya Marekani na Saudi Arabia. Baada ya ziara yake nchini Saudi Arabia, Rais wa Donald Trump pia anatarajiwa kuzuru Qatar na nchi ya Falme za Kiarabu. Msikilizaji, mm, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema kuwa jeshi lake litaingia Gaza kwa nguvu zaidi katika siku zijazo, hatua hii ikimaanisha kuwa kushindwa kwa kundi la Hamas. Rais wa Ukraine Vladimir Zelenski atahudhuria tu mazungumzo kuhusu taifa lake wiki hii iwapo Rais Vladimir Putin wa Urusi pia atakuwepo, moja kwa moja akiambia Kermel kwamba kuonyesha nia ya kweli ya kutafuta amani katika mzozo ambao umekumba mataifa hayo mawili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezitaka nchi wanachama kuheshimu wajibu wao wa kifedha kusaidia operesheni za kulinda amani, wakati ambapo Umoja wa Mataifa ukikabiliwa na idadi kubwa zaidi ya migogoro tangu kuanzishwa kwake kwa Umoja wa Mataifa. Msikilizaji, ukiwa jijini Nairobi unatupata kupitia 89.9 FM ukiwa Mombasa unatupata kupitia 105.5 FM Mas, matangazo haya pia ukiwa nchini Tanzania unatusikiliza kupitia redio wa Shirika. Ukiwa kule Mtwara unatupata kupitia Jamii FM 90.5 FM. Ukiwa kule bunda vilevile vile kule mombasa kule um, tanzania kwa mradi unatupata kupitia bunda fm 92.1 fm. Aidha, matangazo haya ukiwa katika mtandao wetu wa Facebook unatupata kupitia um, um, RFI Kiswahili na vilevile vile mtandao wetu wa YouTube