Ni saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi, Msikilizaji, jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza ni kupe muktasari. Zaidi ya watu milioni 4.6 nchini Somalia wapo katika hatari ya kukabiliwa na baa la njaa kufikia mwezi Juni. Kundi la kwanza la raia wa Afrika Kusini ambao ni wazungu wamesafirishwa nchini Marekani baada ya kupewa ukimbizi na Rais Donald Trump. Na masoko ya fedha duniani yameimarika baada ya wawakilishi wa Marekani na China kufanya mazungumzo na kupunguza ushuru kati ya nchi hizo mbili. Ni kukaribishi msikilizaji katika matangazo awamu ya kwanza, na nikukumbushe kwamba matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Zaidi ya watu milioni 4.6 nchini Somalia wapo katika hatari ya kukabiliwa na baa la njaa kufikia mwezi Juni, iwapo juhudi za dharura hazitachukuliwa kwa nusuru, kwa mujibu wa shirika la misaada la CARE. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Shirika hilo kupitia mkurugenzi wake nchini Somalia, Umidubo, limeongeza kwa idadi ya watoto ambao wameathirika na utapiamulo pia imeongezeka na kufikia milioni 1.8 kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu. Shirika la Kea linasema hali inatarajiwa kuwa mbaya zaidi kutokana na kupunguzwa kwa misaada katika taifa hilo la Somalia. Hali ya utapia mulo nchini Somalia imeongezeka kwa kasi kinyume nilivyokuwa imetabiriwa awali kutokana na changamoto kadhaa ambazo taifa hilo lilishuhudia mwaka uliopita, ikiwemo ukame. Kwa sasa asilimia 36 ya raia wa Somalia wameripotiwa kukabiliwa na bala njaa tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Mashirika ya kutoa misaada yamesema yamelazimika kupunguza huduma zake nchini Somalia kutokana na kupunguzwa kwa ufadhili, ikiwemo shirika la USAID ambalo kwa kiasi kikubwa lilikuwa linatoa misaada nchini Somalia. Mashirika hayo ya sasa yakitaka wafadhili kujitokeza kusaidia raia nchini Somalia ili kuepukana na hatari inayowakondolea macho. Rais wa Kenya William Ruto amesema watu wote waliotekwa wakati wa maandamano ya kupinga mswada wa fedha mwaka uliopita wamerejeshwa katika familia zao. Kauli hii ni kama hatua ya Ruto kukiri kuwa maafisa wa usalama walihusika na utekaji huo na kuahidi kuwa kilichotokea hakitatokea tena. Ametoa kauli hii wakati akimkaribisha rais wa Finland Alexander Stubb anayezuru Nairobi. Tukisalia nchini Kenya, ni kwamba Umoja wa Ulaya zimekabiliana zimekubaliana kuendelea kushirikiana kibiashara chini ya mkataba wa EPA ambapo suala la kuhusisha teknolojia kama ya akili mnemba na teknolojia nyingine kwenye biashara limepigiwa chapuo. Mwaka 2023, Kenya na Umoja wa Ulaya zilitiana saini mkataba wa ushirikiano wa kibiashara ambapo sasa bidhaa za Kenya isipokuwa silaha zimepewa aweni ya ushuru kwenye soko la Ulaya. Emmanuel Makundi. Na taarifa zaidi. Akizungumza katika kongamano la pili la jukwaa la kibiashara kati ya Kenya na Umoja wa Ulaya, mkuu wa ujumbe wa Ulaya nchini Kenya, Henrietta Geiga, ametoa wito wa kuhuisha biashara na teknolojia These innovations are reshaping how... Ubunifu umebadili kabisa namna tunafanya biashara na unatoa fursa za kipekee kuimarisha zaidi ushirikiano wetu kiuchumi chini ya mpango mkakati wa EU Umoja wa Ulaya uko tayari kuwekeza katika ubora wa miundombinu na uunganishwaji wa intaneti. Kwa upande wake, waziri wa viwanda, biashara na uwekezaji wa Kenya, Lee Kinyanjui amesifu ushirikiano wa umoja wa Ulaya, akisema Kenya imeendelea kufaidika kiuchumi To be Kenya's largest... Tunatambua mchango wa umoja wa Ulaya wa kuwa mshirika mkubwa wa biashara na maendeleo wa Kenya. Tunatoa wito kwa makampuni zaidi ya Ulaya kuja kuwekeza Kenya, na uwepo wenu leo hii unatoa nafasi ya kipekee kwa biashara za kati na kubwa za Ulaya zinazotafuta fursa mpya kuwekeza Kenya na Afrika kwa ujumla. Aidha, in rais wa Kenya William Ruto, mbali na kutaka ushirikiano huu kuboreshwa, amesisitiza umuhimu wa uwazi na uwajibikaji, akiahidi serikali yake kuunda sera rafiki za kibiashara We Tumejidhatiti kuhakikisha tunatekeleza sera nzuri za biashara ambazo sio tu zitakuza ushirikishaji katika kutengeneza utajiri, lakini kutoa fursa zaidi. Lengo letu ni kujenga uchumi imara na stahimilivu ambao utamnufaisha kila Mkenya. Lazima tuende mbele zaidi ya kuwa na nia njema ili kuleta matokeo chanya kwa biashara zetu, wawekezaji na raia wa kawaida. Kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Ulaya, biashara kati ya Kenya na EU ilifikia kiasi cha yuro bilioni 3.4 mwaka 2023 ikiwa ni ongezeko la asilimia 13 mwaka uliotangulia na asilimia 53 katika kipindi cha miaka kumi. Wanadiplomasia wa nchi za umoja wa Ulaya nchini Uganda wanalalamikia kuangaishwa kwa, kwa wanasiasa wa upinzani kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Februari mwaka ujao. Wakiongozwa na balozi Jan Sadek, mkuu wa mabalozi hao amekutana na kufanya mazungumzo na Bobi Wine, kiongozi mkuu wa upinzani nchini humo. Pamoja na uongozi wa chama cha NUP tumejadili hali ya mambo nchini Uganda na jinsi hii itaathiri uchaguzi unaotarajiwa mwaka ujao. Tumeona mwaka huu umetokea vurugu kwenye uchaguzi mdogo wa jimbo la Kawempe Kaskazini, na tumejadili na kuelezea wasiwasi wetu kuhusu hilo, pamoja na hivi karibuni uingiliaji kati wa vyombo vya usalama dhidi ya harakati za chama, na tumeelezea wasi swetu juu ya hilo pia. Hii haionekani kuelekeza kwenye uwanja ulio sawa ambayo ni muhimu sana katika nchi inayoelekea kwenye uchaguzi. Tunatoa wito kwa vyama vyote vya kisiasa nchini Uganda kuheshimu maadili ya demokrasia na kushiriki katika uchaguzi huo kwa utulivu ili kupata matokeo ya haki na ya kuaminika. Kauli hii inakuja wakati huu, mlinzi wa Bobi Wine akiendelea kuzuiwa na mwanasiasa mkongwe Daktari Kiza Bizije akiendelea kuwa rumande kwa madai ya kupanga mapinduzi ya serikali. Nchini DRC, hali ya utulivu umeanza kushuhudiwa katika vijiji vya Remeka na Bukimbiriri vilivyoko katika eneo la Masisi, Kivu Kaskazini. Utulivu huu unafuatia mapigano makali yaliyotokea siku ya Jumapili asubuhi kati ya subuhi, waasi wa M23 na makundi ya wenyeji wenye silaha. Umoja wa Afrika umesema hautakubali kuingiliwa kwa vyovyote vile kwa taifa la Sudan iliyokumbwa na mzozo baada ya wanamgambo wa RSF wanaopigana na jeshi kushutumiwa kupokea silaha kutoka kwa Umoja wa falme za Kiarabu. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Msikilizaji mm, ukiwa Bujumbura mji mkuu wa Burundi ni saa kumi na moja na dakika nane. Kundi la kwanza la raia wa Afrika Kusini ambao ni wazungu wamesafirishwa nchini Marekani baada ya kupewa ukimbizi na rais Donald Trump. Hii inakuja baada ya Rais Trump mwezi Februari kusema raia hao wa Afrika Kusini wanaofahamika kama Afrikaners wanabaguliwa kwa sababu ni wazungu. Hata hivyo, waziri wa mambo ya nje Ronald Lamola amekanusha madai ya raia wa nchi hiyo ambao ni wazungu kubaguliwa. they can't provide any proof of any prosecution. Hawawezi kutoa ushahidi wowote, kwa sababu hakuna mashtaka yoyote ya ubaguzi dhidi ya Afrikanas. Tumefurahi kwamba idadi ya mashirika mbalimbali mbali hata uh, kutoka uh, miungano wa Afrika wamekemea haya mashtaka. Wamesema so kwamba pale ambapo kuna matatizo matatizo Kuzi, ya kutatua kwa mujibu wa sheria za Afrika Kusini na hili linafanyika kwa utaratibu wa nchi hii. Na tungependa kupata kauli nyingi kama hizi ili kuiaminisha dunia kwamba kinachoendelea ni habari za kupotosha. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Ronald Lamola. Nchini Burkina Faso, wanajihadi wa Kiislamu wametekeleza mashambulizi kadhaa kulenga kambi ya kijeshi ya jimbo pamoja na miji mingine ya kaskazini mwa nchi hiyo. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Cote Divoir Tijane Thiam Ame, ambaye alizuiliwa kuwania urais wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Oktoba, ametangaza kujiuzulu kwenye nafasi ya chama hicho. Hatua hii inakuja baada ya kiongozi wa chama hicho cha demokrasia PDCI kuzuiwa kuwania urais nchini humo kwa kile kilichoelezwa kuwa raia wa Cote Divoir baada ya kuwa raia wa Ufaransa. Mpinzani huyo mwenye umri wa miaka sitini na miwili amesema licha ya uamuzi wake ataendeleza mapambano ili chama chake kishinde uchaguzi huo. Kupitia ujumbe aliyouchapisha kwenye mitandao yake ya kijamii, mwanasiasa huyo ambaye amekuwa kiongozi wa chama hicho tangu mwaka elfu mbili ishirini na tatu amesema amekirejesha kwa wanachama na wanaharakati na kuongeza kuwa hajaachana na nia yake ya kuwania urais baada ya kujiondoa kwake Ernest Nkumo Mobio ambaye amekuwa naibu wake, sasa anakuwa rais wa mpito. Mobio amewaambia wafuasi wa upinzani kuendelea kuwa watulivu na kuwa kitu kimoja. Rais Alasan Watara, mwenye umri wa miaka themanini na mitatu, ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili kumi na moja, hajasema iwapo atawania tena, lakini amenukuliwa mara kadhaa akisema hajachoka kuwatumikia raia wa nchi yake. Uchumi wa Nigeria, Nigeria ulirekodi ukuaji wake wa kasi zaidi kwa takriban mwongo mmoja kufikia mwaka 2024. Algeria imewaagiza wafanyakazi katika ubalozi wa Ufaransa kuondoka nchini mwake kwa kile inasema ni ukiukaji wa itifaki za kidiplomasia. RFI masoko ya fedha duniani yameimarika siku ya Jumatatu baada ya wawakilishi wa Marekani wa na China kufanya mazungumzo na kukubaliana kupunguza ushuru kati ya nchi hizo mbili kwa asilimia moja na kumi na tano. Makubaliano hayo yalitekelezwa kwa siku tisini zijazo. Waziri wa fedha wa Marekani Scott Besent ameelezea yaliyojiri kwenye mazungumzo hayo: tumeafikiana kuhusu masuala tisa, and and, na tumepunguza ushuru kwa pande zote kutoka hatua ambazo zilikuwa zimechukuliwa hapo awali. Tumepunguza ushuru huo hadi asilimia 115. Tumekuwa na mazungumzo ya kina, na pande zote zitaheshimu mazungumzo hayo. Mataifa yote yamewakilishwa vizuri kwenye mazungumzo haya. Tumekamilisha kwa kuafikiana kwamba tuna masuala yanayofanana kibiashara na sote tumekubaliana kwamba sharti tuwe na biashara inayowiana, waziri wa fedha wa Marekani Scott Bessent. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba alisaidia pakubwa kuzuia vita vya nyuklia kati ya Pakistan na India baada ya nchi hizo mbili kukubali kusitisha mapigano yaliyokuwa yanasababisha mauaji ya watu mwishoni mwa wiki iliyopita. And we helped also with trade. I said, Come on, tulisaidia sana na niliwaambia waache vita na kuahidi kwamba tutafanya biashara kubwa pamoja nao. Iwapo mtaacha vita, tutafanya biashara. Mkiendelea, hatutafanya biashara yote, niliwaambia. Lakini baadaye walitafakari na wakasema kwamba wataacha vita, na wamefanya hivyo kwa sababu nyingi reasons, lakini kubwa ni kwa sababu ya masuala ya kibiashara na tutafanya biashara na India na Pakistan. India right now, tumezuia vita vya nyuklia. Kama isingekuwa hivyo vingekuwa vita vikubwa, vikubwa like na vibaya sana vya nyuklia. Rais wa Marekani Donald Trump. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaelezea kuwa ukanda wa Gaza ipo kwenye hatari kubwa ya kukabiliwa na ukame wakati huu, asilimia ishirini na mbili ya wakazi wakikabiliwa na hali mbaya ya kibinadamu ikiwemo uhaba wa chakula mingi zaidi na vikta abuso. Wakazi wa Gaza wapatao milioni mbili na laki nne wapo katika hali mbaya ya kibinadamu, wengi hawana chakula na hali itakuwa mbaya kufikia mwezi Septemba iwapo suluhu ya haraka haitapatikana, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Kwa sasa mashirika ya kimataifa yanayoshughulikia masuala ya usalama wa chakula yanasema kwamba mtu mmoja kati ya watano hana uhakika kupata chakula kila siku kwenye ukanda wa Gaza. Iwapo hali hii itaendelea, shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO linaonya kwamba watu wapo kwenye hatari ya kupoteza maisha na inataka vikwazo vilivyowekwa na Israeli kuzuia misaada ya kibinadamu kufika Gaza kuondolewa. Waziri wa mambo ya nje ya Uturuki Hakan Fidan amepongeza uamuzi wa wanamgambo wa kikurdi wa kupokonya silaha na kusema kuwa ni hatua ya kihistoria kwa amani na utulivu wa kikanda. Matangazo haya ukiwa hapa jijini Nairobi unayapata kupitia 89.9 FM. Aidha, ukiwa katika mtandao wetu wa Facebook, tupate kupitia RFI Kiswahili.