Ni saa kumi na mbili kamili, saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili, saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corrier Miongoni mwa taarifa ambazo tumekuandalia: kiongozi mpya wa kanisa Katoliki Papa Leo wa kumi na nne awataka viongozi wenzake kurejesha imani ya waumini wao; vikosi vya Umoja wa Mataifa kuendelea kuhudumu Sudan Kusini kwa mwaka mmoja zaidi; mawaziri wa zamani watano nchini Senegal kushtakiwa kwa tuhuma za rushwa; na rais wa Urusi Vladimir Putin awapongeza wanajeshi wake wanaopambana Ukraine. Na tumaye, hujambo? jioni ya leo, karibu katika matangazo yetu. Kiongozi mpya wa kanisa Katoliki Papa Leo wa kumi na nne ametoa wito kwa viongozi wenzake wa kanisa kufanya kila linalowezekana kurejesha imani ya waumini wao, hasa katika kipindi hiki ambacho dunia inashuhudia changamoto za usalama. Katika hotuba yake ya kwanza kwa kanisa aliyoitoa wakati akiendesha misa ya kwanza akiwa Papa Leo wa kumi na nne amekiri kanisa kupoteza ushawishi katika baadhi ya maeneo, akitaka mahubiri yafike katika maeneo yenye uhitaji mkubwa. Methodius Kilaini ni askofu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania, anaangazia hilo hiloaitunamshukuru Mwenyezi Mungu, ikionyesha umoja mkomano, yule utashi wa kanisa tuliolala, aatuliyempata ana ni tawa anaaliyejitoa kwa Mungu alizaliwa Marekani, ndiyo, lakini amefanya kazi ya utawa ya misionari ya kujitoa kwa miaka mingi sana kule Zeru, ikionyesha kwamba ana moyo wa kwenda kuingilisha moyo wa kimisionari. Lakini kumpata, naona leo mtakatifu amefanya kazi akampata katika doru ya nne. Anafuata nyayo za mababu watakatifu alipochagua jina la Papa Leo. Ukimwona leo mkuu, ukimwona Leo wa tisa, watu walikuwa wanapigania imani na mafundisho ya dini. Ni sauti yake Methodius Kilaini, askofu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania. Lakini je, Papa Leo wa kumi na nne ni nani hasa? Alitokea wapi? Ila Ringati inaangazia wasifu wa kiongozi huyo mpya wa kanisa Katoliki. Jina lake halisi ni Robert Francis Prevost. Alizaliwa Chicago, nchini Marekani. Alichaguliwa na marehemu Papa Francis mwaka 2023 kuwa mshauri wake kuhusu uteuzi wa maaskofu wa kanisa Katoliki duniani na kumteua katika wadhifa wa kardinali. Kabla ya kushika nafasi hiyo kwa muda mrefu, alihudumu kama mishonari nchini Peru tangu miaka 80 chini ya shirika la Agostino na baadaye kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la Chiklayo nchini humo. Kiongozi huyo mpya anaelezwa kama mtu mwenye simamo ya kati anayeunga mkono mapokeo halisi ya kanisa Katoliki, lakini pia anayependa mageuzi. Aidha, wanaomfahamu wanamwelezea kama kiongozi wa kiroho msikivu, mchache wa maneno na mpinzani wa utoaji mimba na adhabu ya kifo. Papa Leo wa kumi na nne anaingia kwenye vitabu vya historia kuwa kiongozi wa kwanza wa kanisa Katoliki kutoka Marekani, aliye pia na uraia wa Peru kushika wadhifa huo mkubwa. Msikilizaji, nchini DRC waumini wa kanisa Katoliki na wale wasiowaamini wa, wa kanisa, kanisa hilo wamekuwa na hisia mseto kuhusu kuchaguliwa kwa Papa Leo wa kumi na nne kama kiongozi mpya wa kanisa hilo, wengi wakiamini atasaidia kupatikana kwa amani ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorumbi ametutumia ripoti ifuatayo. Wakristo wa kanisa Katoliki tuliokutana nao jijini Goma wamejulisha tumaini lao dhidi ya papa mpya. Nimepokea habari hii kwa furaha. Tulikuwa bila baba, tulikuwa bila kiongozi. Kwetu tunangojea kwake kwanza msaada wa sala, sababu hapa kwetu tuna usalama mdogo. Ni jambo ambayo tulisubiri tukiomba Mungu atuchagulie papa mpya. Nasubiri kwake kutuombea kwa Mungu tupate amani, hivi amesema. Amani kwetu, tumepata furaha, tumalizie vita. nao wasiokuwa wakristo wamejulisha hisia zao mbalimbali mbali, hapa Goma, na Mungu atusaidie sana, akwe saa ule wa mbele. Ninapenda amani, nafitishe Mkongo, ni bien sana. kama Mkongomani, ningesema ngosi wangetulia Mkongomani, watatusaidia juu inchi inapotea sana. Asibadili kanuni ya eklesia, wasawa wenzake waliopita, mkongomaniatausaidiaia war gangana na kufanya kazi ya Mungu na mazingira yao mazito haya. Yanajiri wakati kanisa la Katoliki DRC lahamasisha wananchi wa Kongo kuishi kwa pamoja kwa amani. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Serikali ya Tanzania inasema imeguswa na maazimio yaliyopitishwa na bunge la Umoja wa Ulaya juma hili, ambapo lilikosoa mwenendo wa haki za binadamu na demokrasia kwenye taifa hilo. Kufahamu zaidi ihapa hapa taarifa yake Emmanuel Makundi. Katika taarifa iliyochapishwa kupitia mtandao wa kijamii wa X, wizara ya mambo ya nje ya Tanzania imesema pamoja na kuheshimu uhuru wa bunge la Ulaya, lakini inaguswa na yale ambayo wabunge wake waliazimia kuhusu yanayoendelea nchini humo. Taarifa hiyo ilidai kuwa tangu mwaka 2021 chini ya utawala wa rais Samia Suluhu Hassan, imefanya maboresho na marekebisho kadhaa ikiwemo kuruhusu mikutano ya kisiasa, uhuru wa vyombo vya habari na sheria za uchaguzi za mwaka 2024. Aidha, wizara hiyo imeongeza kuwa Tanzania ni taifa huru linalojitegemea na kwamba maswala yote ya kisheria yataamuliwa na mahakama kwa mujibu wa sheria za ndani na zile za kimataifa, na kwamba haina nia ya kuingilia yanayoendelea kwenye mahakama zake, ikikosoa madai ya bunge la Ulaya kuwa kuna kuingiliwa kwa uhuru wa mahakama kutokana na kesi inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema Tundu Lissu. Taarifa hiyo imeongeza kuwa imesikitishwa na madai yaliyotolewa na bunge la Ulaya ambayo ni wazi yalikuwa ya upande mmoja, ikihoji kwa nini bunge hilo alikutumia njia nyingine za kidiplomasia kupata ukweli wa wanayoendelea kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu. Serikali ya Tanzania imesema itasimamia haki katika mchakato wa kuelekea uchaguzi huo kuhakikisha amani, utulivu vinadumishwa pamoja na kuwa na uchaguzi huru na haki. Juma hili bunge la Ulaya lilitoa maazimio kadhaa ikiwemo kuitaka serikali ya Tanzania kumwachilia bila masharti mwanasiasa Tundu Lissu na wenzake, kulindwa kwa haki za binadamu, uhuru wa kujieleza na maswala ya kijinsia. Wafuasi kumi na watatu wa chama cha upinzani nchini Uganda, NUP, waliokamatwa kwa makosa ya kumwimbia polisi simu ya mkononi na shilingi laki moja wamefikishwa mahakamani na wataendelea kuzuiliwa kwa muda. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amempokea waziri wa mambo ya nje wa Togo Robert Dussey, ziara yake ikiwa ni sehemu ya juhudi za upatanisho kati ya Kinshasa na Kigali zinazoongozwa na rais wa Togo Faure Gnassingbe kwa niaba ya umoja wa Afrika. Nchi ya Falme za Kiarabu leo hii imekanusha madai ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International ambalo lilituhumu utawala wa nchi hiyo kutoa silaha zilizotengenezewa Uchina kwa vikosi vya RSF vinavyopigana na jeshi la serikali ya Sudan. Ruben Kumbuka na maelezo zaidi kupitia kwa naibu waziri wa maswala ya usalama wa kijeshi Salem Aljaberi Amesema nchi yake inapinga vikali madai kuwa UAE inatoa silaha kwa pande zote zinazohusika na mzozo unaoendelea Sudan. Al Jaberi akisema madai hayo hayana msingi wala ushahidi. Taarifa hii inakuja siku moja kupita baada ya shirika la Amnesty International kusema limetambua mabomu ya China yenye chapa ya GB50A na mitambo ya kurushia makombora kupitia uchambuzi wa kina wa video inayoonyesha mashambulio ya kikosi cha RSF katika mji wa Khartoum na Darfur katika taarifa iliyochapishwa kwenye akaunti ya x ya wizara ya mambo ya nje waziri huyo anasema uae iko tayari kukabiliana na mahakama yoyote kujibu mashtaka kuhusu kuhusika kwake katika vita ya sudan makala mazingira leo dunia yako kesho ni kila siku jumatatu saa 1 na dakika 40 asubuhi na saa kumi na mbili na dakika 20 jioni saa za Afrika Mashariki, RFI. Bunge la Senegal hapo jana lilipiga kura kuanzisha mahakama maalum kuwachunguza mawaziri watano walioko kwenye serikali iliyopita kwa tuhuma za rushwa. Douglas Omariba anatuarifu zaidi. Watano hao ambao wote walihudumu katika serikali ya rais wa zamani Macky Sall wanashutumiwa kwa kutumia vibaya fedha ambazo zilitengwa kukabiliana na ugonjwa uviko 19 kati ya mwaka 2020 na 2021. Bunge lilifikia uamuzi huo baada ya saa 9 za mjadala na sasa watuhumiwa watalazimika kufika mbele ya tume maalum ya mahakama kuu ambayo itaamua iwapo mahakama hiyo itasikiliza kesi yao. Maafisa hao ni pamoja na aliyekuwa waziri wa maendeleo ya jamii Amadul Mansur Faye ambaye anashutumiwa kutorosha takriban dola za Marekani milioni 4.5 kwa mujibu wa ripoti ya Bunge. Wataalam wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wamelani hatua ya utawala wa kijeshi nchini Mali kusitisha shughuli za vyama vya siasa, wakisema ni ukiukaji wa haki za binadamu na unaopaswa kufutwa mara moja. Jumatano wiki hii, utawala wa kijeshi ulitangaza hatua hiyo ukisema ni kwa ajili ya kuhakikisha amani baada ya kuibuka maandamano ya kushinikiza kurejeshwa utawala wa kiraia. Rais wa Marekani Donald Trump imepanga kuwasafirisha na kuwapa hifadhi kikundi cha kwanza cha wananchi wa Afrika Kusini wenye asili ya watu weupe kuanzia wiki ijayo baada ya utawala wa Trump kuitumwa Afrika Kusini kwa ubaguzi wa rangi dhidi yao. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 12690 kilohertz. Radio France Internationale. Ukiwa jiji kuu la Nairobi unatupata mubashara kupitia 89.9. Ukiwa maeneo ya Mombasa ni 105.5. Unaweza vile vile kupakua application ya RFI Pure Radio uweze kupata matangazo haya muda wowote. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameapa nchi yake kupata ushindi kwenye vita yake nchini Ukraine kama ilivyokuwa wakati wa vita kuu ya pili ya dunia akihutubia raia wake pamoja na wakuu wa nchi kutoka mataifa zaidi ya ishirini duniani waliohudhuria gwaride la kijeshi la kumbukizi ya ushindi wa vita kuu ya pili ya dunia, rais Putin amesema amesifu wanajeshi wake kwa mafanikio waliyopata kule Ukraine. George Msamali ni mtaalamu wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa nchini Kenya. Nafikiri pongezi zake ni kumaanisha kwamba mbinu zozote ama mazungumzo yoyote ambayo yanajaribu kuwekwa mezani ili kuweza kusitisha vita hivyo haviko katika mipango ya Rais Putin. Kwa hivyo mbinu zote ambazo nimeona zinatumika na Marekani kuwaweka hawa wawili katika mazungumzo, tumemwona rais wa Ukraine akiwa na mazungumzo na rais Trump kule Marekani, lakini hivi sasa taarifa ambayo imetolewa na Putin ni kuonyesha kwamba mazungumzo hayo hayawezi vua dafu bali yeye kwake ni vita vya kijeshi ama nguvu za kijeshi tu vitakavyokabilisha mzozo ambao uko hivi sasa. Ni mtazamo wake George Msamali, ni mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya, kama alivyozungumza na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Umoja wa Ulaya umeahidi kutoa zaidi ya dola bilioni moja nukta moja kwa nchi ya Ukraine, Pesa hizo zikitokana na mali za Urusi ambazo zilifungiwa baada ya kuzuka vita na Ukraine ili kusaidia Kiev kupambana na Urusi kwenye uwanja wa vita. Fedha hizo zitatolewa moja kwa moja kwa, kwa wizara ya ulinzi ya Ukraine kama sehemu ya msaada wa kijeshi ambao unatoa mataifa ya Ulaya. Ukraine na washirika wake zimekubaliana kuhusu kuundwa kwa mahakama maalum ya kuwashtaki viongozi wa ngazi za juu kutoka Urusi kwa kosa la kuvamia Ukraine wakati huu wakati huu, Ukraine pia ikishinikiza kupatikana njia ya kumwajibisha Rais wa Urusi Vladimir putin, Putin kwa kuanzisha vita hivyo ambavyo bado vinaendelea. Ujumbe wa Hamas wiki hii umefanya vikao viwili na wapatanishi wa Misri na Qatar mjini Doha katika mzozo wa Gaza, ila wameshindwa kuja na mwafaka kuhusu mpango kamili wa usitishwaji mapigano baada ya awamu ya kwanza ya mpango wa kusitishwa mapigano kutamatika. Pakistan imeilaumu nchi ya India kwa kusababisha mgogoro na nchi jirani ambao umeweka mataifa hayo kwenye ukingo wa vita vikubwa, wakati idadi ya watu ambao wamepoteza maisha katika mashambulizi ya pande zote mbili ikiwa imevuka watu hamsini. Matangazo ya RFI Kiswahili, tunakutangazia mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi. Kumbuka pia kwamba matangazo haya yanasikika kupitia tovuti ya RFI Kiswahili, Vilevile kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na YouTube ambapo unaweza kutuandikia maoni yako kuhusu taarifa na makala ambayo tumekuletea jioni ya leo. Kumbuka pia kupakua application ya RFI Pure Radio ambapo utaweza kuchagua lugha ya Kiswahili uweze kupata matangazo haya mubashara. Jijini Nairobi tunasikika kupitia 89.9.