Imetimia saa kumi na mbili kamili saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Coril. Hizi ni baadhi ya taarifa kuu ambazo tumekuandalia. Wabunge wa Ulaya washinikiza kuachiwa kiongozi wa chama cha upinzani Tanzania, Chadema, Tundulisu. Bunge la Senegal kuamua hatma ya mawaziri wa zamani wanaotumiwa kwa ubadhirifu wa fedha za kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Makadinali 133 kushiriki duru ya pili ya kura ya kumpata papa mpya baada ya moshi mweusi kuonekana siku ya pili. Hujambo na karibu. Bunge la Umoja wa Ulaya hapo jana limelaani kushikiliwa kwa mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Tundulisu, wabunge hao wakizitaka mamlaka nchini humo kumwachia kwa kile wamesema mashtaka yaliyochochewa kisiasa, ambayo huenda yakikutwa na hatia atahukumiwa kunyongwa. Aidha, wabunge hao wameitaka serikali kuiruhusu Chadema kushiriki mchakato wa uchaguzi pamoja na kuitisha majadiliano ya kitaifa na vyama vya siasa pamoja na wadau wengine ili kupata ufumbuzi wa madai yanayotolewa na upinzani kuhusu uchaguzi wa mwezi Disem, wa mwezi Oktoba. Wabunge hao pia wanaitaka Tanzania kuheshimu haki za binadamu pamoja na kufuta adhabu ya kifo. Lakini je, azimio hili la bunge la Ulaya litabadili chochote? Dennis Konga ni mchambuzi wa maswala ya siasa na diplomasia akiwa nchini Tanzania. Kwanza tunafurahi kuona kwamba kutakuwa kuna kwa mba, msukumo kutoka nje ya duru za siasa za kwetu za ndani ambazo zilikuwa zinaona, kwa sehemu kubwa wanaona kama anaonewa, hasa kutoka kwa kauli za wapinzani. Lakini lazima tusisahau kwamba umoja wa Ulaya au jumuiya ya Ulaya ni mdau wa maendeleo katika nchi ya kwetu kwa hiyo wana nafasi kubwa, kwa kwamba haki iweze kutendeka, lakini lazima tuseme ukweli kwamba serikali ina maeneo mawili ya kuweza kujificha. La kwanza ni kusema kwamba wao hawahusiki tena na suala hili, kwa maana limeondoka kwenye muhimili mmojawapo ambao ni executive kama serikali kuu, na sasa uko kwenye muhimili mwingine ambao ni mahakama, ambao hautakiwi kwa taratibu za kidemokrasia kuweza kuingiliwa na muhimili mwingine. Ni mtazamo wake Denis Kunga, mchambuzi wa maswala ya siasa na diplomasia akiwa nchini Tanzania chama cha pprd cha kwake rais mstaafu wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo joseph kabila kimesema kitarejelea shughuli zake baada ya serikali kukifungia mwezi uliopita mawakili wake wakisema kwa kuwa hakuna amri yoyote ya mahakama ya kukizuia katazo hilo linatamatika moja kwa moja baada ya siku kumi na tano wizara ya usalama ya ndani ilimhusisha rais kabila na wanaharakati wenye uchochezi na hatari kwa amani ya taifa Msikilizaji, mwanasiasa Martin Fayulu wakati mmoja alionekana mkosoaji mkubwa wa rais wa DRC Felix Tshisekedi, lakini sasa amebadili msimamo wake na hata kusema yuko tayari kushirikiana naye lakini kwa masharti. Akiongea na mwanahabari wa idhaa ya RFI Christophe Bosbevi, Fayulu amesema aungi mkono makubaliano yote ya amani na nchi ya Rwanda ikiwa wananchi wa Kongo hawatashirikishwa. Hapana no, tamko letu ni kwamba kabla ya kutia saini makubaliano hayo inabidi kwanza wakongomani wasemezane, waongee kati yao na wapate suluhu ya mzozo uliopo. Makubaliano yoyote au majadiliano yoyote yenye lengo la kusaidia Kongo kuwa na amani na usalama tunakubaliana nayo, lakini kwanza tunasema hakuna kusaini mkataba wowote bila ya wakongomani kukaa pamoja katika kile tunaita mshikamano wa kitaifa. Inabidi wakongomani wakae pamoja kuchambua kwa kilindi juu ya sababu za ndani za mgogoro wetu. Nitakubaliana na mapendekezo yote ya mazungumzo hayo, sababu nitakuwa nimetoa mchango wangu. Matamshi yake ameyatoa siku chache kupita tangu mesi Mei Mosi mwaka huu, yeye rais wa zamani Joseph Kabila, Mois Katumbi na Deli Sesanga walitia saini azimio la pamoja kutaka kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa kupata suluhu ya mzozo wa mashariki mwa Kongo. Mgao wa chakula cha msaada wa kila siku nchini Uganda, ambao umekuwa ukitolewa na shirika la mpango wa chakula duniani WFP, umefutwa wiki hii kutokana na uhaba wa fedha, WFP ikisema inahitaji ufadhili wa dola milioni 150 kuweza kuwashughulikia wakimbizi wanaokimbia mapigano katika nchi ya Sudan, Sudan Kusini na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Shirika la mpango wa chakula na lile linaloshughulikia watoto UNICEF yamesema mapigano katika ukanda wa mto Nile, Sudan Kusini yamesababisha watoto zaidi ya elfu sitini kukosa chakula na kupata utapia mlo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema anaguswa na kusikitishwa na kuendelea kwa mashambulio ya ndege zilizokuwa na rubani kulenga mji wa Port Sudan ambao umekuwa salama tangu kuanza kwa vita kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF miaka miwili iliyopita. Guterres ameonya kuwa iwapo mashambulio haya yataendelea, maisha ya watu waliokimbilia katika mji huo yatakuwa hatarini na miundombinu muhimu itaharibiwa. Stephen Trembl, mmoja wa wasemaji wa Guteres, amesema Umoja wa Mataifa pia unahofia hali ya kibinadamu katika mji huo. For affairs, Tom Fletcher, Katibu Mkuu anayehusika na maswala ya binadamu, Tom Fletcher ameelezea wasiwasi wake kuhusu mashambulizi ya ndege zisizo na rubani yanayoendelea kwenye bandari Fletcher ya Sudan ambayo tunavyojua ni kitovu cha shughuli nyingi za kibinadamu, you know, na eneo muhimu la kuleta, you know, misaada Bwana Fletcher vilevile vile, alisisitiza kwamba sheria ya kimataifa ya kibinadamu lazima iheshimiwe na uangalifu mara kwa mara uchukuliwe ili kuwalinda raia, raia na mali zao. Ni sauti yake Stepheni Trembly, mmoja wa wasemaji wa Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Mashambulizi yanayofanywa na wanamigambo wa RSF kutumia ndege zilizo na rubani yameendelea kaskazini na kusini mashariki mwa nchi ya Sudan kwa siku ya tano sasa, vimesema vyanzo vya utawala wa kijeshi. Silaha za China zilizoagizwa na taifa la Falme za Kiarabu zimepatikana zikitumika na wapiganaji wa RSF nchini Sudan, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International. Benson Akoli na maelezo zaidi. Kupitia taarifa Amnesty International imesema zana hizo za kivita zikijumuisha mabomu zilinunuliwa na taifa la falme za Kiarabu kutoka China na zimeonekana zikitumika na wapiganaji wa RSF jijini Hartum na jimbo la Darfur nchini Sudan, hili likionekana kukiuka marufuku ya silaha iliyotolewa na Umoja wa Mataifa kwa taifa la Sudan. Amnesty imeongeza kusema kwamba imetambua silaha hizo kupitia uchunguzi wa kina kupitia kanda za video na picha za wapiganaji wa RSF ambao wamekuwa wakituhumiwa kutekeleza uhalifu wa kivita katika taifa la Sudan. Siku ya Jumanne, Sudan ilisitisha uhusiano wake wa kidiplomasia na falme za Kiarabu. Kweli au uongo! Kweli au uongo, tutakufichulia habari za uongo zinazoenea kupitia kwa simu zetu za kiganjani. Hilari Ingati na Jupita Mayaka watakuwa nawe kila siku ya Ijumaa saa 12 dakika 20 jioni kwa saa za Nairobi na saa 11 na dakika 20 jioni kwa saa za Bukavu, watakusaidia usipotoshwe. Tutafichua habari za uongo kwa ucheshi. Kweli au uongo, hapa RFI. Unaendelea kupokea matangazo haya mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi, vilevile vile kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na YouTube. Wabunge nchini Senegal wameanza mjadala kuamua ikiwa waruhusu baadhi ya mawaziri waliokuwa katika serikali iliyopita washtakiwe katika mahakama maalum kwa tuhuma za matumizi mabaya ya fedha zilizokuwa zimetengwa kukabiliana na ugonjwa wa uviko 19. Kufahamu zaidi hapa taarifa ya Ruben Nilokumbuka. Hatua hii inakuja baada ya Ijumaa iliyopita bunge la Senegal kuondoa kinga ya wabunge wawili wa upinzani waliohusishwa na tuhuma hizi wakati wakihudumu katika serikali ya mwisho ya nchi hiyo. Kesi za aina hii ni nadra katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, na mashtaka dhidi ya mawaziri wa zamani katika kutekeleza majukumu yao lazima yaidhinishwe na wabunge. Miongoni mwa mawaziri wanaokumbwa na tuhuma hizo ni pamoja na Mustafa Diop aliyekuwa waziri wa maendeleo ya viwanda wakati Salimata Diop alikuwa waziri wa maswala ya wanawake chini ya rais wa zamani Macky Sall, na hawa walipewa jukumu la kushughulikia mfuko wa kukabiliana na kuenea kwa Covid 19 ulipoundwa mnamo mwaka wa 2020-2021. Hata hivyo, mawaziri hao wawili wamekanusha tuhuma hizo. Uongozi wa kijeshi nchini Mali umetangaza kusitisha shughuli zote za vyama vya siasa nchini humo kwa muda usiojulikana, uamuzi ambao unapingwa vikali na wanasiasa wa upinzani. Victor Maturi anaeleza. Uamuzi huo umekuja kuelekea siku ya Ijumaa ambako viongozi wa vyama vya kisiasa walikuwa wameitisha mkutano wa maandamano makubwa jijini Bamako kupinga mpango wa uongozi wa kijeshi kuvunja vyama vyote vya kisiasa. Kwa uamuzi huo wa jeshi, maandamano na mkutano wa siku ya Ijumaa umepigwa marufuku. Aidha, wanasiasa wanataka uongozi wa kijeshi kuondoka madarakani na kurejesha uongozi wa kiraia katika taifa hilo la Sahel linaloendelea kukabiliwa na changamoto za kiusalama. Mwezi Aprili kulikuwa na mazungumzo ya kitaifa yaliyoandaliwa na uongozi wa Jenerali Asimi Goita na kuja na mapendekezo ya kuvunja vyama vyote vya kisiasa, uamuzi ambao ulikubaliwa na uongozi wa kijeshi. Hata hivyo, viongozi wa kisiasa wanasema hatua hiyo ni kurudisha nyuma jitihada zilizopigwa kuimarisha demokrasia nchini Mali na dhihirisho kuwa uongozi wa kijeshi hautaki kukosolewa. Mapendekezo ya ya Jenerali Goita kuhudumu katika katika nafasi ya urais katika miaka mitano bila uchaguzi na kuendelea kwa mhula mwingine pia yanapingwa na viongozi wa vyama vya kisiasa nchini Mali. Nigeria imesema inasitisha mpango wa ufadhili wa elimu katika mataifa ya kigeni ikisema kwa sasa hali ya elimu nchini, nchini hiyo imekuwa bora na pia nchi hiyo inakabiliana na hali ngumu ya kiuchumi. Ndege aina za tai zaidi ya mia moja ishirini ambao ni ndege adimu wamefariki nchini Afrika Kusini baada ya kula mzoga wa ndovu iliyokuwa na sumu, zimesema mamlaka ya uhifadhi wa pori. RFI. Msikilizaji kwa mara nyingine, moshi mweusi ulionekana hivi leo kutoka kwenye bomba la nyumba ya Sistine Chapel, ishara kwamba makadinali wameshindwa kwa siku ya pili kumchagua kiongozi mpya wa kanisa Katoliki. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Kikao cha baraza la siri la makadinali kilianza jana mchana, ambapo kufikia jioni moshi wa kwanza mweusi ulionekana na ule ulionekana leo mchana kwa mara ya pili, ukithibitisha kwa makadinali hao wataendelea kukaa faragha kupiga kura. Maelfu ya waumini wa kanisa Katoliki pamoja na watalii wamekusanyika katika uwanja wa Mtakatifu Pita, ambapo shangwe ziliibuka punde baada ya moshi wa kwanza kuonekana. Makadinali 133 na wanapiga kura kuchagua mrithi wa Papa Francis, ambapo watapiga kura asubuhi. Hiina jioni moshi mweusi ukiashiria hakuna aliyepata theluthi mbili ya kura ambayo ni sawa na kura 89, na moshi mweupe utaashiria kupatikana kwa papa wa 267. Vatican imeripoti ongezeko la watu kwenye uwanja wa mtakatifu Pita, ambapo baada ya jaribio la jana usiku wengi walirejea tena asubuhi ya hivi leo wakiwa na shauku na imani kuwa huenda makadinali hao wakafanikiwa kumpata papa mpya. Papa Francis, raia wa Argentina na kiongozi aliyesimamia mabadiliko makubwa wakati wa utawala wake alifariki Aprili 21 akiwa na umri wa miaka 88. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesema mazungumzo yake na rais wa Uchina Xi Jinping yamekuwa na wazi, viongozi hao wakikubaliana kuimarisha uhusiano wao pamoja na kutetea historia ya vita kuu ya pili dunia, ambayo wamesema nchi za Magharibi zinajaribu kuipotosha. Udugu wa kivita wa watu wetu ulioanzishwa wakati wa miaka migumu ya kivita ni moja ya nguzo za msingi za ushirikiano wa kisiasa na wakina na ushirikiano wa kimkakati kati ya Urusi na Uchina. Tunaendeleza uhusiano wetu kwa faida ya watu wa nchi zote mbili na sio dhidi ya mtu yeyote. Uhusiano wetu unategemea usawa, manufaa ya pande zote mbili, na sio kuongozwa na maswala ya muda mfupi. Nia kujenga ya kujenga mahusiano ya ujirani mwema, kuimarisha urafiki na kupanua ushirikiano ni chaguo la Urusi na Jamhuri ya Watu wa China kwa kuzingatia mwingiliano wa kimkakati. Shimping na Putin wamekutana mjini Mosco hivi leo kuelekea maadhimisho ya hapo kesho ya gwaride la ushindi la Urusi wakati wa vita kuu ya pili ya dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza nchi yake inaingia kwenye makubaliano ya kibiashara na Uingereza ambayo Trump amesema utaimarisha uhusiano wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili. India imelaumu Pakistan kwa kufanya mashambulizi ya anga kutumia ndege zisizo na rubani Pakistan kwa upande wake, ikisema ilidungua ndege ya 27 za India usiku wa kuamkia leo. Ukraine umeitumu Urusi kwa kufanya mashambulizi makubwa leo, ikimkosoa rais Vladimir Putin kwa kwenda kinyume na agizo la kusitishwa mapigano.