Ni saa kumi na mbili kamili, saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili, saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corir Tulia kuandalia wanachama wa chama cha upinzani Tanzania Chadema waendelea kukimbia chama huku wa kiongozi wao Tundu Lissu akisalia wa korokoroni. Wanajeshi kumi wanije wa Niger wawawa kwenye shambulizi la wanajihadi eneo la mpaka na Benin. Na viongozi wa nchi za Uchina na Ulaya wayataka mataifa ya India na Pakistan kutochochea mzozo wa Kashmir. Hujambo na karibu. Tunaanzia kule Tanzania, ambapo chama kikuu cha upinzani Chadema kimetumbukia katika sintofahamu zaidi kufuatia baadhi ya waliokuwa wajumbe wa kamati kuu ya chama hivi leo kutangaza kujiondoa kwenye chama hicho baada ya kutofautiana na uongozi mpya tangu kuingia madarakani kwa Tundulisu, mkosoaji mkubwa wa serikali ambaye kwa sasa yuko kizuizini kwa tuhuma za uhaini. Baadhi ya wanachama waliokuwa na shika nafasi za juu walitangaza wazi kutunga msimamo wa chama kutaka kuzuia uchaguzi hadi pale maboresho ya sheria yatakapofanyika. Miongoni wali, mwa waliojiondoa ni pamoja na waliokuwa manaibu makatibu wakuu wa chama na katibu mkuu wa baraza la wanawake Benson Kigaila, alikuwa naibu katibu mkuu bara na miongoni mwa waliojiondoa kwenye chama. hatuwezi kuwa wanachama wa chama ambacho maamuzi yake hayafanywi kwa vikao. Hatuwezi kuwa wanachama wa chama ambacho wanachama wanabaguliwa. Hatuwezi kuwa wanachama wa chama ambacho katiba haifuatwi. Hatuwezi kuwa wanachama wa namna hiyo, kwa sababu sisi siyo chawa. Sisi ni viongozi, sisi tunajitambua. Tuliingia Chadema kwa sababu ya malengo na tunatoka Chadema kwa sababu Chadema imeachana na malengo ambayo yalifanya sisi tuingie. Na wachambuzi wa, wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Alois Mchunga anaangazia hili akiwa Tanzania. Kwanza ikumbukwe kwamba tangu kumalizika kwa uchaguzi wa ndani ya chama hiki kikuu cha upinzani nchini Tanzania cha Chadema, kambi mbili ambazo zilikuwa zinavutana katika nafasi ya mwenyekiti, e, hizi kambi mbili zilishindwa kukaa pamoja na kila kambi imekuwa ikirusha maneno dhidi ya kambi nyingine, na ukimya wa bwana Freeman Mbowe tangu aondoke madarakani kwa kweli unaashiria ni kama kambi yake haijakubali kushindwa na Tundu Lissu. Kwa hiyo kizingatia na hali ambayo imetokea baada ya mboe, Tundu Lissu kuwekwa eh, kizuizini na kesi ya uhaini, ni kama wanataka watumie mwanya huo sasa, kambi ya Mbowe kukiumbisha chama na kuonesha kwamba chama hakiwezi kwenda bila Freeman Mbowe. Nadhani ni hali ngumu, hasa ukifahamu kwamba tunaelekea katika uchaguzi, ingawa Chadema wameshasema kwamba wao hawatoshiriki uchaguzi kama hakuna mageuzi ambayo yamepuuzwa na serikali kundi la wanasiasa waliojiuzulu kama wanachama ni lile lililokuwa linaunga mkono mwenyekiti aliyeshindwa Freeman Mboe. Nchini Kenya, mahakama imewahukumu watu wanne wakiwemo vijana wawili wa Ubelkiji kifungo cha mwaka moja jela au faini ya shilingi milioni moja kwa kosa la kujaribu kusafirisha maelfu ya siafu adimu nje ya nchi. Tukisalia nchini Kenya, Waziri wa mambo ya ndani Kipchumba Murkomen amesema idara za usalama zimepiga hatua katika uchunguzi wa mauaji ya aliyekuwa mbunge wa Kasipul Charles Were, aliyeuawa juma lililopita kwa kupigwa risasi jijini Nairobi, tukio ambalo limeshtua kada ya wanasiasa nchini humo. Waziri Murkomen amesema mbali na watu wanne ambao hadi sasa wamekamatwa wakihusishwa na mauaji yake, uchunguzi umebaini kuhusika kwa watu wengine wa karibu na mwanasiasa. Sasa huyo kwa bahati nzuri, ninafahamu kuwa uchunguzi umepiga hatua katika kuwakamata wahusika na washirika wao, na kwa kweli itawashangaza kwamba hili ni tukio la kikatili na ambalo lilifanywa kwa mpango haswa, lilihusisha hata watu ambao kikawaida walifaa kuwa walinzi wa karibu wa maslahi ya mbunge. So kwa hivyo kwa wakati huu tungependa kusisitiza kuwa serikali ya Kenya imejidhatiti kuhakikisha wahusika na washirika wao wanachukuliwa sheria, na kwa kweli watakuwa mfano, ile adhabu watapewa itakuwa mfano. Katika hatua nyingine, Spika wa bunge la Kenya ameitaka idara ya polisi kutoa mafunzo zaidi kwa ulinzi wa bunge ili kukabiliana na vitisho vya usalama wa wanasiasa wanaowalinda. Rais Paul Kagame wa Rwanda na rais Emmanuel Macron wa Ufaransa wamekutana rasmi Jumatano, ikulu ya Rwanda ikisema mkutano huo unaofanyika Paris ni kwa ajili ya majadiliano kuhusu maswala ya kimataifa na ushirikiano wenye tija katika nchi hizo mbili. Rais Kagame na Macron walikutana mwaka jana pia wakati wa kongamano wa nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa na kujadili ushirikiano zaidi kati ya nchi hizo mbili. Rais wa chama kikuu cha upinzani nchini Uganda cha NUP Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine hivi leo amerejelea tena wito wake akizitaka mamlaka kumwachia kiongozi wa jipo, wa jopo la ulinzi wake Edi Mutwe ambaye jana alifunguliwa mashtaka ya uporaji. Edi Mutwe anadaiwa kutekwa na wanajeshi wanaodaiwa kupokea amri kutoka kwa mkuu wa majeshi ambaye ni mtoto wa Rais Museveni, Muhoozi norugaba ambaye juma lilopita aliandika kwenye ukurasa wake wa X kuthibitisha kumshikilia mlinzi huo. Bobi Wine hivi leo alizungumza na wanahabari na kueleza masikitiko yake ya nama mlinzi wake alivyotishwa. Mutwe yuko katika hali mbaya, anaoza kweli kweli, vidonda vyake A vyote ni vibichi. Alipelekwa jela badala ya hospitali. Kwa hivyo, tunaomba waganda wote wenye nia njema pamoja na jumuia ya kimataifa kupaza sauti, kushinikiza Edi Mutwe awachiliwe huru mara moja, ili aende hospitalini apate matibabu maalum. Tumeona ameteswa vibaya sana, aliteswa kwa siku tatu na siku ya tatu, jenerali Muhozi mwenyewe alishiriki kumtesa. Ni sauti yake Bobi Wine, rais wa chama cha upinzani cha NUP nchini Uganda. Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimetiliana saini mkataba wa kuboresha usalama kwenye mipaka inayochangiwa na nchi hizo katika mkakati wa kuzuia uhalifu unaohusu nchi hizo. Mkataba huo unaangazia biashara ya magendo, usalama na amani katika maeneo ya mpakani. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Mahmud Ali Yusuf amekamilisha ziara ya kikazi ya siku mbili nchini Sudan Kusini, ziara iliyolenga kutathmini mchakato wa kutafuta amani nchini humo. Benson Okoli na maelezo zaidi. Kwenye ziara hiyo Mahmud aliendamana na Muhamed Abdiwari, naibu katibu mkuu wa muungano wa IGAD. Wawili hao wakiwa wawakilishi wa miungano yao ambayo ilihusika pakubwa kwa mpatanishi wa mkataba wa wa amani wa mwaka 2018 nchini Sudani Kusini, japo wawili hao wakufanikiwa kukutana na makama wa kwanza wa rais Dr Riek Machar. Ziara ya wawili hao ni ya hivi punde kujaribu kupatanisha pande asimu nchini Sudani Kusini, Mahmud akitaka mamlaka nchini Sudani Kusini kumfungulia mashtaka Riek Machar iwapo kuna ushahidi dhidi yake. Ziara ya wa wawili hao inajiri kipindi hiki jeshi la serikali likiwa bado linaendelea kushambulia ngome za upinzani, hatua inayotishia kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka 2018. Machara na washirika wake wa kisiasa bado wanazuiliwa tangu mapema mwezi Machi baada ya tuhuma za kufadhili wapiganaji wa, wa White Army. Shambulizi la ndege isiyo na rubani limelenga kambi ya kikosi cha wanamaji nchini Sudani, hili likiwa ni shambulizi kubwa katika siku ya nne ya mashambulizi ya mfululizo katika mapigano kati ya jeshi na wanamigambo wa RSF. Wanajeshi kumi wa Niger wameuawa baada ya kushambuliwa na wanajihadi katika jimbo la Dosso linalopakana na nchi za Nigeria na Benin. Ila ringati na maelezo zaidi. Kituo cha taifa cha redio kimethibitisha kutokea kwa mauaji hayo yaliyotokea Jumapili iliyopita katika jimbo hilo ambalo kwa eneo kubwa linadhibitiwa wana wana wana na wanajihadi wanaoshirikiana na Alqaida na kundi la Islamic State. Jeshi la Niger limesema wanajeshi wengine tisa walijeruhiwa katika shambulio hilo, huku gavana wa jimbo la Dosso Kanali Bana Al Hasane akisema magaidi kadhaa na waliuawa na wengine kukamatwa katika makabiliano na wanajeshi hao mwaka tisa, kulitokea shambulio lingine katika eneo hilo na kusababisha vifo vya wanajeshi wawili katika nchi hiyo ambayo katika miaka ya hivi karibuni imeshuhudia utovu wa usalama na kupelekea jeshi kuchukua madaraka Julai mwaka 2023. Watu wenye silaha wamewaua watu sita eneo la kati nchini Nigeria, eneo ambalo limeshuhudia mizozo ya kidini, zimesema mamlaka. Vyama vya kisiasa nchini Mali zimeshinikiza kuandaa maandamano siku ya Ijumaa kushinikiza kurejeshwa utawala wa kiraia na kuminywa upinzani. Hata hivyo kiongozi maarufu wa upinzani Mamadu Trore akilazimika kukusa maandamano hayo kwa kuwa alikamatwa tangu Aprili 24 kwa kosa la kutoa matamshi ya kichochezi. Serikali ya umoja wa kitaifa nchini Libya imepinga mpango wa Marekani wa kutaka wahamiaji wanaofukuzwa katika nchi hiyo ya Marekani kusafirishwa kwenda nchi hiyo ikisema hadi sasa haina makubaliano yoyote na Washington wa kuwapokea wahamiaji haramu RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI SW. Usisahau pia kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako mkononi, na kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. Viongozi wa nchi za Uchina, Marekani, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani na Umoja wa Ulaya wanayataka mataifa ya India na Pakistan kujiepusha na vitendo vitakavyosababisha kutokea vita kubwa ya ukanda. Wito wanaotoa saa chache tangu India itekeleze mashambulio kwenye ardhi ya Pakistan. Mashambulio ya India kwenye eneo lenye mzozo wa Kashmir yametekelezwa wiki moja kupita tangu inyoshe kidole Pakistan kwa ufadhili wanajihadi wa Kiislamu walioua watalii kwenye eneo hilo, lakini kuna uwezekano wa kutokea mzozo mwingine wa kidunia. Dominic Wabala ni mtaalamu wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa nchini Kenya. Hali hatari sana ambayo inafanyika kati ya hizi nchi mbili, India na Pakistani, kwa vile eh, tunajua ya kuwa huu msukosuko ukiendelea, kuna tishio ya kuwa hizi zana za nuklia zinaweza zikatumika. Kwa sasa tunajua ya kuwa uh, kuna, uh, Pakistani inadai kuwa mashambulizi ya India katika eneo la Kashmir, watu ishirini na sita wamepata wame kuwawa, wengi wao wakiwa watoto na wanawake, na Pakistani inatishia kuwa italipisa kisasi kwa muda wake ambayo haijulikani ni lini itafanyika. Pakistani pia imedai ya kuwa imeangusha ndege za kivita za ndege tano za kivita za India. Ni mtazamo wake Dominic Wabala, mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya. Kardinali anayeongoza ibada ya misa takatifu kabla ya mkutano wa kumchagua papa kule, kule Vatican, Giovanni Battista Re amewataka makardinali wenzake kuchagua kiongozi ambaye ataweza kuliongoza kanisa Katoliki na kumudu kipindi anachokiita kigumu, ambapo kanisa hilo linakabiliwa na historia iliyo chafu na yenye sakata tele. Amesisitiza kuwa kura hiyo ni ya umuhimu na makardinali 133 wanaoshiriki kura hiyo unahitaji kuweka kando ubinafsi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na kansela mpya wa Ujerumani Friedrich Merz wametangaza kuundwa kwa baraza la pamoja la ulinzi na usalama kwa lengo la kukub, kukabiliana na changamoto za kidunia. Aidha Rais Macron akizungumzia vita vya Ukraine akisema hana imani kuwa rais wa Urusi Vladimir Putin ataheshimu tangazo lake aliyotoa la kusitisha mapigano kwa siku tatu kuelekea maadhimisho ya kumbukizi ya kumalizika kwa vita vya pili ya dunia Natamani kwamba nchi zetu ziwe na utaratibu wa pamoja na nchi zinazoisaidia Ukraine, na hili lifanyike kwa wakati unaofaa, lifanyike katika hali ya uwazi, katika kuwasaidia raia wa Ukraine na kujibu kwa mahitaji yao, lakini pia tuongee kwa maneno machache, kwa lengo la kuwalinda wananchi wa Ukraine. Ni kwake kansela kuchukua maamuzi mazuri yanayoendana na kujitawala kwa nchi yake, nami nakubaliana na utashi wake katika kufanikisha hili. Swali moja leo ni na ambalo linahitaji majibu ni je, Urusi iko tayari kwa sitisho la mapigano kwa muda wa siku thelathini ili kujenga amani kubwa na yenye kudumu? Macron amesema haya wakati akimpokea kwa mara ya kwanza jijini Paris kansela wa Ujerumani Friedrich Merz aliyefanya ziara ya kwanza nje ya nchi tangu kuchaguliwa. Rais wa Syria Ahmed Anshara amewasili jijini Paris, Ufaransa, kwa ziara yake ya kwanza na kupokelewa na mwenyeji wake Rais Emmanuel Macron, wawili hao wakitazamiwa kuzungumzia swala la ujenzi upya wa Siria baada ya kutamatika utawala wa Rais Bashar al Assad aliyepinduliwa.