Ni saa kumi na mbili kamili, saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Coril tuliokuandalia mamia wakimbizi, ya wakimbizi wakimbilia mji wa Bukavu kufuatia mapigano yanayoendelea kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa maimai wazalendo nchini DRC; raia wa Mali waandamana kushinikiza kurejeshwa utawala wa kiraia; na makadinali 133 kupiga kura kumchagua kiongozi mpya wa kanisa katoliki duniani. Na tumai Jumatatu yako imekwenda vizuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Tunaanza kule DRC ambapo mamia ya wakimbizi wanaendelea kuingia mjini Bukavu wakitoka katika vijiji kadhaa ambavyo vinashuhudia mapigano kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa maimai wazalendo. Raia hao wakilalama kuhusu hali ngumu wanazozipitia. Mwanahabari wetu Benson Wacoli ameandaa ripoti ifuatayo katika eneo la maegesho magari la kati ya paazi mjini Bukavu, Mapendo akiwa mama watoto wanne, anashuka kwenye basi. Ameacha karibu kila kitu kijijini kwake Nyangezi. vitu ya vichange, tulikuwa tunaona watu wanakimbia vita, masasa zinalia, tunajifungia mnyumba yaviwezekane, tunakimbiakimbia kimbia, batu walikufa. Nilipoteza watu wawili na nikalokota mtoto kwa miaka mnane, niko naye tunalia. Vanduku wa Bukavu, mtusaidie akiwa ameketi kando ya barabara baba huyu watoto watatu, Blaise Musengo alikuwa dereva katika kijiji cha Musenyi tangu Februari, analemekia kwa kile hajafanya chochote kwa sasa. Niko nakuja hapa kuangalia kama ndapata ukazi wa kazi, haipatikani miezi mitatu hii, kwa kula ni shida, kuvaa hata, watoto hawasomi. Mara tu baada walipofika Bukavu, baadhi ya watu waliohama makazi yao katika vijiji kadhaa wanaeleza nia ya kurudi nyumbani kutokana na matatizo, mji wa Bukavu pia ukiwa umeathirika na vita. Agnes amekimbia makazi yake kutoka kijiji cha Kaziba. Ombi langu ni amani tu, turudie kunyumba na watoto piske. Kama mtu iko kwake, naye utaezipata fisi ya kutafutia watoto. Wengine waliokimbia makazi yao wanatathmini hali kuhusu hatima ya watoto wao ambao hawajasoma tangu mwezi Januari, ikiwa imesalia chini ya miezi miwili kabla ya mwisho wa mwaka wa shule nchini DRC. Wakimbizi takriban elfu kumi kutoka Sudan Kusini wamevuka mpaka kwenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuyakimbia mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea nchini Sudan Kusini kwa wiki kadhaa sasa kwa mujibu wa tume ya kushughulikia wakimbizi nchini DRC. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduhungirehe, amesema ni imani ya nchi yake kuwa makubaliano waliotiliana saini hivi karibuni na nchi ya DRC kuhusu kuanza mchakato wa kupata suluhu ya kudumu baina yao yatatoa matunda. Akiojiwa na kituo cha televisheni ya taifa ya Rwanda, RBA, Waziri Olivier amesema kuna hatua zaidi zinafaa kuchukuliwa na pande zote kuhakikisha waliokubaliana yanatekelezwa kikamilifu. Fuhu. Kuhusu mikataba, tumetia saini mikataba mingi, na tatizo tunalokabiliana nalo ni ukosefu wa dhamira ya kisiasa toka upande wa DRC. Kuhusu mkataba huu, tunaona ulazima wa kutekelezwa Hatuwezi kushiriki katika mazungumzo ya kwenda Doha, Washington, Luanda, Nairobi na sijui wapi, wakati wenzetu wanayo dhamira ya kuendeleza kusaka suluhu kupitia kijeshi. Yaani tuna taarifa kwamba serikali ya Kinshasa imeendelea na dhamira yake ya kusaka suluhisho la kijeshi ambalo halijawahi kuzaa matunda. Katika hatua nyingine, rais wa DRC Felix Chisekedi amesema serikali yake haina mpango wa kugawa kiholela rasilimali zake, baada ya hivi karibuni kutangaza kufikia makubaliano na Marekani. Baadhi ya hotuba zinazotolewa bila ili hata ili ya vyombo vya habari kufanyia uchunguzi zinaelezea mpango wa kuuza rasilimali zetu. Kimsingi, madai hayo hayana ukweli wowote, na yanatolewa kuwa ni kampeni za kudhoofisha kujitawala kwetu kiuchumi na hivyo ni kuharibu juhudi za mipango mikakati ya nchi yetu katika nyanja za kimataifa. Na hapa mbele yenu, nataka kuthibitisha kile ambacho siku zote ninatetea, kwamba hata siku moja na hakuna hata siku nitauza utajiri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimeapa hili mbele ya taifa, nami nitasimama hadi mwisho. Ni sauti yake Rais Felix Tshisekedi wa DRC. Rwanda ipo kwenye mazungumzo ya kupokea wahamiaji watakaofukuzwa kutoka Marekani, amesema waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduhungirehe. Hii ni licha ya wasiwasi kutoka kwa mashirika ya haki za binadamu kwamba Kigali haiheshimu baadhi ya haki za kimsingi za binadamu. Msikilizaji, wanaharakati wa haki za binadamu na demokrasia nchini Uganda wameendelea kuonyesha hofu yao kuhusu hali ya kisiasa nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani, ambapo serikali imekuwa ikitumia idara za usalama kuminya wapinzani. Hofu yao imekuja wakati huu mwanasiasa mkongwe Kizza Besigye akiwa amefunguliwa kesi ya uhaini kama ile aliyofunguliwa mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Tundu Lissu. Wanaharakati sasa wanazitaka serikali za Tanzania na Uganda kuheshimu haki na kutoa nafasi sawa za kisiasa kwa upinzani na ukosoaji wa serikali. Wakili Timo Chemunges ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la SEPA akiwa Kampala. Ukijaribu kuangalia mambo yanavyoendelea huku Uganda, ukiangalia vyenye inafanya jambo lake ina target sana wan, wanasiasa ambao wa upinzani na pia watu ambao wanajaribu kuongea mambo yenye serikali in, in, inafanya kwa ubaya. So kumekuwa na upande wa serikali kuhakikisha ya kwamba mtu yoyote anayeongea an, ukweli mtu yoyote anayesema jambo lolote ambalo haifurahishi, wanamfuata kwa, kwa makini sana, na pia kuna wenye wanapata kushikwa tumeona wanahabari pia wamekuwa affected pia hawa wamekuwa wakipigwa, ukifuatilia kwa karibu sana. Tanzania inajiandaa kwa uchaguzi mkuu mwezi Oktoba mwaka huu huku Uganda ikijiandaa kwa uchaguzi wa mwezi Januari mwakani. Waziri wa mambo ya nje nchini Kenya Musalia Mudavadi amesema serikali ya Kenya imepanga kuchapisha na kuweka hadharani mikataba yote kati yake na nchi za kigeni kama mkakati wa serikali kutekeleza sera ya serikali iliyo wazi. Mahakama Kuu ya Kimataifa ya Haki huko The Hague itatoa uamuzi Jumatatu hii katika kesi ya Sudan dhidi ya Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, ambayo Khartoum inashtumu kwa kuunga mkono vikosi vya RSF ambavyo vinahusika na mauaji ya laiki huko Darfur. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Mahakama hiyo imepanga vikao viwili ambavyo vitazingatia ombi la Sudan la hatua za dharura kuchukuliwa dhidi ya UAE, ambayo inasema imekiuka makubaliano ya kimbari kuhusu watu wa Masalit haswa huko Darfur Magharibi. Katika ombi lake kwa ICJ, Sudan inadai RSF imekuwa na hatia ya mauaji ya kimbari, ubakaji, unyanyasaji wa kijinsia, uhamishaji walazima wa lazima na ukiukaji wa haki za binadamu tangu Aprili mwaka 2023. Jeshi la Sudan lililotiifu kwa Jenerali Abdel Fatah Al Burhan limekuwa likiendesha mapigano makali dhidi ya vikosi vya RSF vinavyoongozwa na hasimu wake Jenerali Hamdani Dagalo ambapo mamia kadhaa wameuawa na maelfu ya raia wakiitoroka nchi hiyo. Siha Njema, yote kuhusu afya yako. Carolin Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2:46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1:46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza unaendelea kupokea matangazo mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia pia mitandao yetu ya kijamii. Maandamano makubwa yalifanyika hapo jana nchini Mali kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia ya baada ya uongozi wa kijeshi kuandaa mazungumzo ya kitaifa yaliyopendekeza jenerali Asimi Guita kuendelea kusalia madarakani. Victor Buso anaeleza zaidi. Maandamano hayo yaliyofanyika jana jijini Bamako yalipangwa na wanasiasa vijana na viongozi wa mashirika ya kiraia licha ya jaribio la maafisa wa usalama kujaribu kuwazuia kuendelea na mpango wao. Wanasiasa na wanaharakati hao wamesisitiza kurejea kwa mfumo wa uongozi wa kidemokrasia na sheria katika taifa lao na kumalizika kwa uongozi wa kijeshi. Aidha, wamekataa mapendekezo yote ya mazungumzo yaliyoandaliwa na uongozi wa kijeshi iliyopendekeza kuwa Jenerali Asimi Goita awe rais wa nchi hiyo kwa mhula wa miaka mitano bila ya kufanyika kwa uchaguzi. Pendekezo lingine ambalo limekataliwa na wanasiasa hao ni kuvunjwa kwa vyama vyote vya siasa katika taifa la Mali, kitendo ambacho wamesema kinarudisha nyuma uhuru na demokrasia ya kisiasa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Aliyekuwa waziri mkuu wa serikali ya mpito nchini Gabon, Raymond Ndong Sima amejiuzulu baada ya kuapishwa kwa, kwa Bris Oliguie Ngema kuwa rais siku ya Jumamosi, waziri huyo mkuu akimtakia rais mpya kila la heri katika uongozi wake wa miaka saba. Wafuasi karibu elfu moja wa kiongozi wa upinzani nchini Ivory Coast Dichan Thiam wameandamana kwa siku ya pili kupinga kuondolewa kwenye orodha ya wagombea urais kwa madai kuwa alipoteza uraia wake baada ya kupata uraia wa Ufaransa. Ujumbe wa maofisa kutoka shirika la fedha duniani IMF unatarajiwa kuzuru nchi ya Angola kujadili uwezekano wa nchi hiyo kupata mpango mpya wa mkopo RFI. Msikilizaji, makardinali mia moja thelathini na watatu ambao wana wastani wa umri wa miaka sabini wengi wakiwa waliteuliwa na marehemu Papa Francis, Jumatano ya wiki hii wataanza kupiga kura kuchagua papa mpya. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Ingawa wengi wao kama kawaida watatoka bara Ulaya na hasa Italia, wakati huu watakuwa wachache baada ya marehemu Papa Francis kuteua makardinali wengi toka nje ya bara hilo. Kati ya makadinali mia mbili hamsini na wawili ni wale walio na umri wa chini ya miaka themanini tu ndio watakaopiga kura kuchagua papa mpya, ikiwa na maana kuwa mia moja kumi na saba hawataruhusiwa. Makadinali wawili walio na umri chini ya miaka themanini walitangaza kujiondoa katika zoezi la upigaji kura za kiafya, akiwemo John Njue kutoka Kenya na Antoine Cardnares kutoka Uhispania hata hivyo Ulaya itaendelea kuwa na uwakilishi mkubwa ambapo makadinali hamsini na wawili watapiga kura wakifuatiwa na wale wa Asia ambao ni ishirini na watatu Latini Amerika 21, Afrika 17, Amerika Kaskazini 16 na Oshenia wanne. Kutoka Afrika, nchi ya Ivory Coast ndio taifa pekee toka bara hilo ambayo itakuwa na uwakilishi wa makadinali wawili watakaopiga kura. Katika hatua nyingine, utawala wa Vatican umesema makadinali wote 133 ambao watapiga kura kuchagua papa mpya wamekwisha wasili na kwamba zoezi hilo linatarajiwa kung'oa nanga Jumatano ya wiki hii. Rais wa Fransa Emmanuel Macron na mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen hivi leo wamemsuta rais wa Marekani Donald Trump kutokana na sera zake kuhusu sayansi wakitoa kauli zinazoashiria kuwataka wanasayansi wa Marekani kuhamia Ulaya. von der Leyen ametangaza umoja huo kutenga kiasi cha dola za Marekani milioni 567 kwa ajili ya utafiti wa kisayansi. Kwa bahati mbaya leo hii tunaona kuwa jukumu la sayansi katika ulimwengu linahojiwa. Uwekezaji katika utafiti huru wa kimsingi na wazi unatiliwa shaka. Ni upotoshaji ulioje! Ila ninaamini kwamba sayansi ina ufunguo wa maisha yetu ya baadaye hapa Ulaya. Bila hiyo, hatuwezi kushughulikia changamoto za ulimwengu wa leo, kutoka kwenye afya hadi teknolojia mpya kutoka kwenye uhum, hali ya hewa hadi kwenye bahari, nikivitaja kwa uchache. Tangu walipoingia madarakani mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na saba na kurejea tena uchaguzi wa mwaka jana, Trump amekuwa akipingana na wanasayansi kuhusu maswala ya mabadiliko ya tabia ya nchi na milipuko ya mag mwandishi wa habari kutoka Urusi pia mkosoaji wa Kremlin aliyezaliwa Ukraine Ekaterina Barabash ametorosha kwenda nchi ya Ufaransa kufuatia kifungo cha miaka kumi kinachomkabili kwa kukosoa serikali ya Moscow. Nchini Uingereza, sherehe za siku nne kuwaenzi wanajeshi wastafu waliopigana vita vya pili vya dunia zimeanza Uingereza, ukiadhimisha miaka 80 tangu kutokea vita hivyo. Umoja wa Ulaya umeeleza wasiwasi kuhusu mipango ya Israeli kudhibiti eneo la Gaza na vikosi vyake kukalia eneo hilo kwa muda usiojulikana, EU ukisisitiza nafasi ya mazungumzo kutatua mzozo wa Gaza.