Saa 12 kamili za jioni jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kule Bujumbura, Burundi, na Uvira mashariki mwa DRC ni saa 11 kamili za jioni, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali ninayofuraha tele kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tukufu, Mei 2 mwaka 2025. Tunayo mengi ambayo tunaanza na muhtasari Mapendekezo ya rasimu ya mkataba wa amani ya DRC na Rwanda yanatarajiwa kuwasilishwa jijini Washington DC, Marekani. Mabalozi wa nchi za Umoja wa Ulaya na wa Marekani nchini Tanzania wamelaani kushambuliwa na kujeruhiwa vibaya kwa Padri Charles Kitima. Vyama vya kisiasa nchini Mali siku ya Jumamosi vinatarajiwa kutangaza msimamo wao baada ya mapendekezo ya kuvunjwa na kiongozi wa kijeshi Jenerali Asimi Goita. Na watu takriban 30 hivi wameuawa kwenye ukanda wa Ghaza hii leo baada ya kushambuliwa na wanajeshi wa Israel. Habari kamili. Mapendekezo ya rasimu ya mkataba wa amani yanatarajiwa kuwasilishwa jijini Washington DC nchini Marekani kutoka kwa wawakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, wiki moja baada ya kutiwa saini mwongozo kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili utakaowasaidia kupata mkataba wa kudumu kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC. Kufahamu zaidi, mwenzangu Ruben Lukumbuka amefafanua zaidi. Hatua hii ni muhimu katika mchakato unaoendelea wa kusaidia kupata amani ya kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo baada ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda kuchukua miji mikuu ya Goma na Bukavu na maeneo mengine tangu mwezi Januari. Baada ya kutiwa saini, rasimu hii itapitiwa na wataalam kutoka DRC, Rwanda na Marekani kabla ya mkataba kamili kutiwa saini. Hakuna kinachotiwa saini katika hatua hii bali ni uwasilishwaji tu wa rasimu hiyo kutoka pande zote kwa msuluhishi ambaye ni Marekani. Lakini waziri wa mambo ya nje wa Rwanda na DRC wanatarajiwa kukutana na hiyo baada ya wiki mbili, ili kujadili kwa kina mapendekezo hayo. Miongoni mwa mambo yanayoripotiwa kusisitizwa kwenye rasimu hiyo ni pamoja na kuheshimu mipaka ya mataifa hayo mawili, kupambana na makundi yenye silaha, biashara ya dini na namna ya kusuluhisha ama kushughulikia wakimbizi na jukumu la vikosi vya kimataifa haswa MONUSCO. Baada ya kukamilika kwa mashauriano, Rais Felix Tshisekedi na Paul Kagame wanatarajiwa kwenda Marekani mwezi Juni ili kutia saini mkataba huo chini ya Rais Donald Trump. Mamlaka ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeongeza kasi ya kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa kimeta katika mkoa wa Kivu Kaskazini, ambao hadi sasa umesababisha watu kumi na sita wanaoshukiwa kuwa na kesi moja aliyethibitishwa na kifo kimoja, kulingana na taarifa ya Shirika la Afya Duniani WHO ambalo linaunga mkono juhudi za kupiga vita ugonjwa huo. Mabalozi wa nchi za Umoja wa Ulaya wa Marekani nchini Tanzania wamelani kushambuliwa na kujeruhiwa vibaya kwa Padri Charles Kitima, ambaye pia ni katibu mkuu wa Baraza la Maskofu wa Kanisa Katoliki nchini humo. Ujumbe wa AU nchini Tanzania umelani shambulio hilo la Jumatano na kutaka uchunguzi wa haraka kufanyika, huku balozi wa Marekani akisema analaani matendo ya machafuko na kulaani wanaowashambulia wanaodai haki. Je, matukio haya yanaashiria nini? Wakili Maduhu William ni kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Inatisha kwa sababu hata leo tu tuna siku moja e, baada ya katibu mkuu e, kushambuliwa e, leo e, tumeamka na habari nyingine ya kushangaza kidogo, ya kusikitisha. Mwanaharakati wengine wa haki za binadamu Mdude Nyagali wa kule mkoani Songwe naye ameshambuliwa usiku wa kuamkia leo na watu ambao daiwa kuwa ni maskari e, sisi kama wadau e, wa utawala bora nchini tunapata wasiwasi kwamba kama tumeanza kuona matishio mapema hivi, hakika siku tisini za kampeni zitakuwa ni siku chungu sana kwa wakosoaji na watu ambao wanaonekana kuwa na maoni tofauti na walioko madarakani. Padri Kitima na wanasiasa wa upinzani hasa kutoka chama kikuu cha upinzani Chadema, akiwemo mwanaharakati Mdude Nyangali aliyekamatwa na watu wanaoaminiwa kuwa polisi, wamekuwa katika mstari wa mbele kushinikiza mabadiliko ya mfumo wa uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Nchini Uganda, kiongozi mkuu wa upinzani Bobi Wine amesema makao makuu ya chama chake jijini Kampala yamezingirwa na maafisa wa usalama saa kadhaa baada ya mkuu wa majeshi Jenerali Muhozi Kainerugaba, mtoto wa Rais Yoweri Museveni, kuandika kwenye ukurasa wake wa X kuwa anamshikilia Edi Mutwe, mlinzi wa Bobi Wine. Kenneth Lukwago ni mchambuzi wa siasa za Uganda na mwandishi wetu wa Kampala, anatathmini kinachoendelea. Jenerali Muhozi Kainerugaba ameendelea kuweka kwenye mtandao wa X ya kwamba kama chama cha NUP hawatageuza hali yao ya kufanya kazi, huenda mengine yataendelea. Lakini chama cha NUP kinajiuliza, wamefanya nini? Imesitua mjadala kuhusu hali ya uchaguzi ujayo, kwa sababu uh, hivi nyuma kidogo, chama cha NUP uh, ofisi zao ziliingiliwa na vikosi uh, vya usalama na hata leo Walikuwa wamepanga mkutano muda wa saa nane. Jeshi la SFC ambayo linamlinda rais Yoweri Museveni likiwekwa kwenye kituo cha hicho chama na kuwakataza wakuu wa chama hicho kuingia. Ni sauti yake Kenneth Lukwago, mchambuzi wa siasa za Uganda na mwandishi wetu wa Kampala. Kikosi cha wanajeshi wa Sudan SAF kimepata pigo kubwa jana Alhamis huko Kordofan Magharibi, wakati wanajeshi wa RSF walipouteka mji wa kimkakati wa Alnahud. Hii inafuatia msururu wa hasara kwa jeshi la Sudan huko Dafu katika wiki za hivi karibuni. Vyama vya siasa nchini Mali siku ya Jumamosi vinatarajiwa kutangaza msimamo wao baada ya mapendekezo ya kuvunjwa na kiongozi wa kijeshi Jenerali Asimi Goita kuongoza nchi hiyo kama rais kwa miaka mitano ijayo. Victo Abuso. Kauli ya vyama vya siasa karibu mia moja inatarajiwa kutolewa mbele ya hadhara kubwa jijini Bamako baada ya viongozi mbalimbali mbali na wadau wa siasa kukutana kuanzia siku ya Alhamisi kutathmini mapendekezo yaliyoletwa baada ya mazungumzo ya kitaifa chini ya uongozi wa kijeshi. Wakuu wa vyama hivyo wametoa wito kwa wanajeshi wa Mali kujitokeza kwa wingi siku ya Jumamosi na kutetea demokrasia nchi yao. Kwa kukataa mapendekezo hayo, wanasiasa nchini humo walisusia mazungumzo hayo na kushtumu uongozi wa kijeshi kwa kuwatumia wafanyakazi wa umma kusukuma ajenda ya kibinafsi, huku vyama hivyo vikijiandaa vya kwenda mahakamani kupinga mpango huo ambao pia wamelaaniwa na wanaharakati wa haki za binadamu kutoka nje ya nchi hiyo. Mali imeendelea kuwa chini ya uongozi wa kijeshi tangu kufanyika kwa mapinduzi mwaka elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na moja hali ambayo imesababisha vyama vya siasa kukandamizwa kwa viongozi wake kukamatwa mara kwa mara kwa sababu ya kutofautiana na uongozi wa jenerali Asimi Goita. Nchi ya Sierra Leone imeripoti kuongezeka kwa, kwa idadi ya watu waliothibitishwa kuwa na virusi vya mpox huku zaidi ya visa mia mbili vipya vilivyothibitishwa vimeripotiwa katika wiki ya hivi karibuni na hivyo kuangazia ongezeko la maambukizi nchini humo. Tuelekee nchini Cameroon, ambako wakati huu taifa hilo likijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, mashirika yaliyokuwa ya yanatoa elimu kuhusu uchaguzi yanashindwa kufanya kazi hiyo kufuatia hatua ya Marekani kusitisha msaada wa fedha nje ya nchi, hasa yale yanayoendelea. Philip Nanga ni mratibu wa shirika la M monde la nchini Cameroon. Av proje avec lambasad esis, tulikuwa na mradi wa ubalozi wa marekani ambao ulikuwa wa dola elfu sitini na tano na tulikuwa tumeanza wiki chache zilizopita. Tulikuwa na wawezeshaji ambao walipaswa kutumwa nchini ili kutoa uelewa na elimu ya uchaguzi. Pia tulipanga kuwa na waangalizi wa uchaguzi. Yote hayo sasa yameahirishwa. Ikitokea kwamba hakuna uwezekano wa mashirika ya kiraia kutoa elimu, ninaogopa kwamba tutaelekea kwenye ukuta wa matofali. Hakutakuwa na mtu yeyote ambaye anaweza kusema kilichotokea. Ninahofu kwamba hatimaye tutajikuta katika hali ambayo watu watazidi kukata tamaa kwamba kutakuwa na ushiriki mdogo na hivyo uwezekano wa migogoro utaongezeka. Ni sauti yake Philip Nanga, mratibu wa shirika la Emond la nchini Cameron. Rais mpya wa Gabon, Brice Clotaire Oligui Nguema, anatarajiwa kuapishwa hapo kesho Jumamosi katika sherehe ambazo zinatarajiwa kuhudhuriwa na viongozi kadhaa kutoka katika maeneo mbalimbali mbali, barani Afrika. Mahakama ya Afrika Kusini imempata mama mmoja na washirika wake wawili na hatia siku ya Ijumaa ya kumteka nyara na kumsafirisha bintie mwenye umri wa miaka sita katika kesi iliyopata usikivu nchini kote tangu mtoto huyo alipotoweka mwaka jana. Jocelyn Smith, wakati huo alikuwa na umri wa miaka sita, alitoweka kutoka nyumbani kwake katika mji mdogo wa Middelpos Saldanha Bay katika jimbo la Western Cape. Februari 19 mwaka 2024 na msako wa nchi nzima ukaanza, na mpaka leo hajapatikana. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Nam, tunasikika vyema pale Karen jijini Nairobi kupitia Redio Domanus 99.9 FM. Watu karibu 30 wameuawa kwenye ukanda wa Gaza hivi leo baada ya kushambuliwa na wanajeshi wa Israel, huku meli iliyobeba misaada kwenda kwenye ukanda huo ikishambuliwa na ndege zisizo na rubani Mizlet ijai wanaharakati waliokuwa wamepanga kutumia usafiri wa meli hiyo ya misaada kwenda Gaza wamethibitisha kutokea kwa shambulio hilo Ijumaa asubuhi katika maji ya kimataifa pwani ya kisiwa cha Malta. Uongozi wa Malta umethibitisha shambulio hilo liliosababisha meli hiyo kuteketea moto usiku kucha, lakini hakuna aliyejeruhiwa wakati wa tukio hilo. Wafanyakazi kumi na wawili na wanaharakati wanne walikuwa ndani ya meli hiyo, kwa mujibu wa uongozi wa Malta. Tangu mwezi Machi Israeli imefunga njia zote za majini Gaza ikiwa ni pamoja na misaada ya kibinadamu kama chakula na dawa kuwafikia Wapalestina. Wiki hii mahakama ya kimataifa ya haki ilianza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na Umoja wa Mataifa kuhusu jukumu la Israeli linapokuja kwenye swala la misaada ya kibinadamu kuwafikia watu walioathiriwa na vita. Tangu kuvunjika kwa mkataba wa usitishwaji wa vita mwezi Machi kati ya Israeli na Hamas, mashambulio yanayoendelea yamesababisha vifo vya watu elfu mbili mia tatu kwenye ukanda wa Gaza. Rais wa Marekani Donald Trump ametia saini ya agizo kuu la kutaka kupunguza ufadhili wa umma kwa vyombo vya habari vya NPR na PBS akizishutumu kwa upendeleo. NPR na PBS zinafadhiliwa kwa kiasi kikubwa na walipa kodi wa Marekani na zinategemea sana michango ya kibinafsi. Iran imesema hii leo Ijumaa kuendelea kwa vikwazo vya Marekani kwa washirika wake wa kibiashara hakutobadilisha sera yake baada ya rais Donald Trump kutishia kutoa adhabu kwa nchi au watu binafsi wanaohusika na mafuta ya Iran. Watu zaidi ya thelathini wamejeruhiwa nchini Ukraine kufuatia mashambulio kutoka kwa jeshi la Urusi usiku wa kuamkia Ijumaa, wakati rais Volodimir Zelenski akisema mkataba wa kihistoria wa madini kati yake na Marekani umezingatia haki na usawa kwa pande zote, licha ya kutotoa uhakikisho wa usalama kwa nchi yake. Makubaliano haya yalikuwa yakibadilika sana wakati wa mchakato wa maandalizi, hivi sasa amekuwa ni makubaliano ya usawa yanayotoa fursa ya uwekezaji kwa Ukraine. Humu, kwa hivyo ni ya muhimu sana. Aidha, ni muhimu kwa kuongeza ufanisi yorobiti wa uzalishaji wa Ukraine na pia kuleta na mageuzi ya kisheria kwenye nchi yetu praktik. Kauli yake ameitoa wakati huu Washington ikisema itatumia mkataba huo kuishinikiza Urusi kusitisha mashambulizi yake dhidi ya Ukraine. Chama cha AfD nchini Ujerumani siku ya Ijumaa kimekosoa hatua idara ya kijasusi kulitaja kundi hilo la itikadi kali za mrengo wa kulia kama pigo zito kwa demokrasia na kuwapa kuibua changamoto ya kihistoria. Uchunguzi wa mashambulio ya magereza ya Ufaransa kutoka kwa ugaidi hadi kwa magenge ya dawa za kulevya unaendelea, wakati huu waendesha mashtaka wa Ufaransa Wanaokabiliana na ugaidi wamekabidhi uchunguzi kuhusu msururu wa mashambulizi ya kikatili dhidi ya magereza, wakisema kwamba ghasia hizo zinahusishwa na, na magenge ya dawa za kulevya badala ya ugaidi kama inavyoelezwa. Matangazo haya unayapata pia kupitia redio Isukuti 101.7 ukiwa Kakamega, Kenya.