Mia saa kumi na moja, saa kumi kamili za jioni, kumradhi, jijini Kinshasa nchini DRC ni sawa na saa kumi na moja kamili za jioni jijini Bujumbura, Burundi. Uh, jijini Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili kamili za jioni. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali na furaha tele kukukaribisha kukaribisha katika matangazo ya leo Alhamis Mei mosi mwaka 2025, ambayo tunaanza kwa muhtasari. Serikali ya DRC alitaka bunge la Senate kumwondolea kinga rais wa zamani Joseph Kabila. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye akaribisha jitihada zinazofanywa na Katar na Marekani kusaidia kurejesha amani mashariki mwa DRC na Ukraine na Marekani hatimaye zimesaini mkataba wa kuruhusu Washington kuchimba madini ya Kiev. Habari kamili, msikilizaji. Serikali ya DRC sasa inalitaka bunge la Senate kumuondolea kinga rais wa zamani Joseph Kabila inayomtuhumu kuwaunga mkono waasi wa M23 wanaosaidiwa no na Rwanda. Kabila ambaye ni seneta wa maisha baada ya kuondoka madarakani mwaka 2019 analindwa kisheria kutofunguliwa mashtaka yoyote kwa sababu ya nyadhifa hiyo. Hata hivyo, waziri wa sheria Constant Mutamba anataka iondolewe kwa kile anachosema kuna ushahidi kuthibitisha madai ya Kinshasa. La justice... A rassemble... Vyombo vya sheria vimekusanya ushahidi unaotosha na usiopingika. Unaonesha kwamba Seneta asiye na ukomo Joseph Kabila Kabange ana hatia ya uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya kibinadamu na kushiriki katika uwasi mashariki mwa nchi. Tunamwalika rais wa zamani wa Jamhuri kuja kukubaliana na mahakama za kisheria hapa Kongo. Tunasubiri ruhusa kutoka kwa bunge la Senate kuhusu kuondol kwa kinga ya useneta ili kuanza kumnyang'anya mali zake na hali hiyo halali, na hivyo kuruhusu mahakama kuanza kusikiliza kesi yake, ili watu wapate kujulishwa kisheria uwajibikaji wa bwana Joseph Kabila. Ni sauti yake, waziri wa sheria wa DRC Constant Mutamba. Mjumbe maalum wa Umoja wa Ulaya katika ukanda wa Maziwa Makuu, balozi Johan Bokstam amethibitisha tena wakati wa ziara yake katika eneo la ukanda wa Maziwa Makuu kwamba Umoja wa Ulaya unaunga mkono mipango inayoendelea ya upatanishi inayolenga kufikiria, kufikia amani ya haki na sawa mashariki mwa DRC na katika ukanda mzima rais wa burundi evariste ndayishimiye katika mahojiano ya televisheni ya france 24 amekaribisha jitihada zinazofanywa na qatar na marekani kusaidia kurejesha usalama mashariki mwa drc aidha amesema vikosi vya nchi yake bado vipo drc na kuendelea kusisitiza mashaka ya bujumbura kuhusu uwezekano wa kushambuliwa na rwanda kwanza tuna taarifa na tuna ufahamu mpango wake, lakini pia tunaviashiria tosha kwamba anaendelea kuwahifadhi wale waliojaribu kufanya mapinduzi mwaka elfu mbili na kumi na tano, na wanaotaka kuishambulia Burundi. Anawatumia waasi wa M23 na baadaye anasema ni Wakongomani. Anataka kuwatumia wale waliojaribu kufanya mapinduzi na anaohifadhi na kusema kwamba ni Warundi, wakati ukweli ni kwamba itakuwa ni Rwanda. Sasa kwa kuwa tuna viashiria, ndio sababu tuna wasiwasi Nam ni sauti yake Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye, ambaye amekuwa akisisitiza kuitaka serikali ya Rwanda kumrejesha Godefroid Niyombare, ambaye alihusika na jaribio la mapinduzi wakati wa utawala uh, uliopita. Polisi wa Kenya wamesema mauaji ya mwanasiasa katika mji mkuu Nairobi yanaonekana kuwa yalipangwa na kulengwa, huku rais wa nchi hiyo William Ruto akiahidi hii leo Alhamisi wa kwamba waliohusika na mauaji hayo watakamatwa kwa vyovyote vile. Rais wa Kenya William Ruto amesema juma hili baraza lake la mawaziri lilipitisha bajeti ya mswada wa fedha wa mwaka wa fedha 26 bajeti ambayo amesema imejikita katika kuleta maendeleo na kuwapunguzia mzigo wafanyakazi wa umma na raia wa kawaida. Akizungumza katika maadhimisho ya siku ya wafanyakazi duniani, Rais Ruto amewataka wa wananchi kuiunga mkono serikali yake, huku akiahidi maboresho ya maslahi ya wafanyakazi na waajiri. Muswada huu umetungwa kwa makini ili kuchochea ukuaji wa uchumi, kutoa ufanisi na kuongeza ushindani. Namna umetungwa unatoa nafuu kwa wafanyabiashara na wafanyakazi, ili kuimarisha malipo ya wafanyakazi. Waajiri sasa watahitajika kuomba msamaha wa kodi wa moja kwa moja wanapofanyia kazi malipo ya mfanyakazi kuyapeleka nyumbani, hatua ambayo ni mabadiliko makubwa kutoka kwa mfumo wa sasa ambapo nafuu hiyo inaweza tu kudaiwa kutoka kwa mamlaka ya kutoza ushuru hapa Kenya wafanya biashara wadogo pia watanufaika na mfumo mwepesi wa kodi uliorahisishwa, kwani sasa wataruhusiwa kutoa kikamilifu gharama za vifaa vya kila siku katika mwaka wa ununuzi, hivyo basi kuondoa ucheleweshwaji usio wa lazima wa kupata msamaha wetu wa kodi. Hata hivyo undani wa vipengele vilivyoko kwenye bajeti hii mpya havijawekwa bayana na tayari kumekuwa na minong'ono ikiwa utakuwa tofauti na ule uliokataliwa na raia mwaka uliopita mwezi Juni, uliozua hasira miongoni mwa vijana. Sudan Kusini imerejelea uzalishaji wa mafuta na mauzo ya nje kupitia Sudan baada ya ukarabati wa bomba kuharibiwa wakati wa mzozo wa ndani wa Sudan, maafisa wamesema. Hii ni hatua muhimu kwa fedha za serikali ya Juba. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya raia 542 wameuawa eneo la kaskazini mwa jimbo la Dafu nchini Sudan kwa kipindi cha wiki tatu zilizopita na kuonya kwamba huenda idadi hiyo ikaongezeka. Benson Wakoli lipoje hili kwa mujibu wa Volkatuk, mkuu wa afisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, vita vinavyoendelea nchini Sudan havina mipaka na mapambano ya vikosi vya serikali na wapiganaji wa RSF yanazidi kusababisha maafa ya raia. Tuku sasa nataka kila juhudi kufanyika kuwalinda raia, wakati huu wapiganaji wa RSF wakionya kuhusu mapigano makali yanayotarajiwa dhidi ya, ya vikosi vya serikali na washirika wao hasa katika jiji la Alfasha. Tuku pia kieleza wasiwasi wake kuhusu kanda ya video inasambaa kwenye mitandao ikionyesha namna watu wana dhaniwa kwa wapiganaji wa RSF walivyowaua wanaume zaidi ya 30. Jimbo la Darfur limekuwa uwanja wa mapambano tangu vita kuanza miaka miwili iliyopita, kila pande ikilenga kudhibiti jimbo hilo. Vita nchini Sudani vimesababisha maelfu ya raia kufariki na wengine wa kukimbia makwao, kwa kile mashirika ya kiraia yamesema. Sudani imeandikisha idadi kubwa ya watu waliokimbia makwao kutokana na vita duniani. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Matangazo haya unayapata pia ukiwa pale Bujumbura, Burundi kupitia 96.1 FM na 103.7 FM na, na, na sasa tuelekee kule nchini Afrika Kusini, ambako rais wa taifa hilo hapo jana alitangaza kuunda tume maalum ya uchunguzi kubaini ikiwa kulikuwa na juhudi za makusudi kwa serikali zilizopita kukwamisha uchunguzi na mashtaka dhidi ya uhalifu uliotekelezwa wakati wa kipindi cha utawala wa ubaguzi wa rangi. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Victor Abuso. Hatua hii ya rais Ramaphosa inatoa matumaini kwa familia ambazo wapendo wao waliuawa kipindi cha ubaguzi wa rangi ili wapate haki, baada ya shinikizo ya miaka kadhaa. Ofisi ya kiongozi huyo imesema tathmini hiyo itasaidia kubaini iwapo watu wenye ushawishi kwenye serikali zilizopita walikuwa wakizuia au kuchelewesha kwa makusudi uchunguzi huo. Aidha, Ramaphosa amesema anatambua mateso ya watu wanaoendelea kutafuta haki baada ya upendo wao kuuawa na kuumizwa na serikali zilizoongoza kipindi cha ubaguzi wa rangi. Haya yanajiri baada ya waathiriwa ishirini na watano na ndugu wa watu wengine walioteswa na kuuawa kipindi cha ubaguzi huo wa rangi kwenda mahakamani mwezi Januari kuishtaki serikali kutaka kulipwa fidia. Miongoni mwa watu wanaodai fidia hiyo ni ndugu wa wanaharakati wanne weusi waliotekwa na kuuawa na mili yao kuteketezwa moto na polisi wazungu mwaka 1985 baada ya mateso makali. Kardinali Peter Tukson wa Ghana anaonekana kama mmoja wa watu mashuhuri wa kanisa Katoliki kutoka barani Afrika, na ambapo Ukristo umeendelea kukua kwa haraka, na ambapo wengi wanaamini inaweza kuwa sababu ya mahali atakapotokea papa mpya ajae. Msikilizaji, hadi sasa ni mengi yamesemwa kuhusu athari za Marekani kusitisha misaada yake ya nje na hasa kwa mataifa yanayoendelea na ambapo baadhi ya mashirika kiraia, ya kiraia yaliyokuwa yanahamasisha kuhusu demokrasia na haki za binadamu yanaelekea kusitisha shughuli zao, mfano nchini Cameroon, wakati huu taifa hilo likijiandaa na uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Mashirika yaliyokuwa yanatoa elimu ya uchaguzi kwa raia yanashindwa kufanya kazi hiyo kufuatia hatua ya Washington. Philip Nanga ni mratibu wa shirika la M Mond la nchini Cameroon ve uh, de... tulikuwa na mradi wa ubalozi wa Marekani ambao ulikuwa wa dola na tulikuwa tumeanza wiki chache zilizopita. Tulikuwa na wawezeshaji ambao walipaswa kutumwa nchini ili kutoa uelewa na elimu ya uchaguzi. Pia tulipanga kuwa na waangalizi wa uchaguzi. Yote hayo sasa yameahirishwa. Ikitokea kwamba hakuna uwezekano wa mashirika ya kiraia kutoa elimu, ninaogopa kwamba tutaelekea kwenye ukuta wa matofali. Hakutakuwa na mtu yeyote ambaye anaweza kusema kilichotokea. Ninahofu kwamba hatimaye tutajikuta katika hali ambayo watu watazidi kukata tamaa kwamba kutakuwa na ushiriki mdogo na hivyo uwezekano wa migogoro utaongezeka. Ni sauti yake Philip Nanga, mratibu wa shirika la n mond la nchini Kamerun. Ukiwa Moshi Tanzania, tunasikika vema kupitia 97 redio Moshi FM. Tuelekee kule nchini Ukraine ambapo Ukraine na Marekani hatimaye zimesaini mkataba wa kuruhusu Washington kuchimba madini ya Kiev na ambapo sasa Marekani inatarajiwa kuifadhili Ukraine kujenga upya miundombinu yake baada ya kuharibiwa na uvamizi wa Urusi. Mkataba huo umesainiwa jijini Washington baada ya miezi kadhaa ya mashauriano ambayo wakati mmoja palishuhudiwa majibizano makali kati ya Rais Donald Trump na Rais Volodymyr Zelensky. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanazungumziaje kilichofanyika? Dkt. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa nchini Kenya kwa hivyo ushirikiano wa Marekani na taifa la Ukrain utaendelea kuwepo. Serikali ya Marekani ilikuwa na ma, maono kwamba na fikra na dhana kwamba katika kusaidi kuendelea kusaidia taifa la Ukrain ni lazima taifa la Ukrain liweze kulipia kushi, ushirikiano wa Marekani hasa zaidi kuhusu usalama, na inaonekana kwamba basi katika mkataba huu wa kuweza kutumia ile madini kule Ukrain basi ndio pale pamepatikana nafasi nzuri sana ya taifa la Ukrain kuweza kuziba mwanya hasa zaidi wa kupata fedha kutoka Marekani au, au kulipia zile silaha ambazo Ukraine inatumia dhidi ya Urusi ni mtazamo wake Daktari Bran Wanyama, mchambuzi wa, wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa nchini Kenya. Aliyekuwa makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris usiku wa kuamkia leo amemkosoa Rais Donald Trump na washirika wake kwa kile alichosema kiongozi huyo anaenda kinyume na miiko ya taifa hilo na anapaswa kukemewa. Kamala amesema tangu Trump aingie madarakani ameeneza chuki zaidi kuliko utangamano wa kitaifa. We all know President Trump and his administration. Sote tunamfahamu rais Trump, utawala wake na washirika wake, kwamba wanategemea dhana ya kuwa hofu inaweza kuambukiza. Wanategemea dhana ya kwamba ikiwa watawafanya baadhi ya watu waogope, itakuwa na athari mbaya kwa wengine. Lakini walichopuuza ni kwamba uoga sio kitu pekee kinachoambukiza. Ujasiri unaambukiza ujasiri wa Wamarekani ambao wanaungana pamoja katika hali ya mzozo mkubwa wa kiuchumi uliosababishwa na mwanadamu katika historia ya kisasa ya urais. Ni sauti yake Kamala Harris, aliyekuwa mgombea wa kiti cha urais wa Marekani aliyeangushwa na Donald Trump. Iran imeishutumu Marekani hii leo alhamis kwa tabia inayokinzana na kauli za uchochezi baada ya Washington kuionya Teheran kuhusu madhara ya kuwaunga mkono wa Huthi wa Yemen na kuiwekea vikwazo vipya vinavyohusiana na mafuta katikati ya mazungumzo ya nyuklia. Shirika linalochunguza haki za binadamu nchini Siria limesema takriban watu 73 wameuawa katika siku mbili za mapigano ya kidini nchini Siria. Shirika la haki za binadamu la kitaifa nchini India limezingatia ripoti ya vyombo vya habari kwamba zaidi ya watoto 100 waliugua baada ya kula chakula cha mchana.