Ni saa kumi na mbili kamili za jioni jijini Nairobi, nchini Kenya. Jijini Bukavu, mashariki mwa DRC, ni saa kumi na mbili saa kumi na moja na nusu za jioni, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya jioni, ambapo miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu limechangia kuwaondoa wanajeshi wa FRDC waliokwama wakati wa mapigano na M23 mjini Goma. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Kiza Besige na mshirika wake Obed Lutale wamerejeshwa tena rumande hadi tarehe 21 mwezi Mei. Kiongozi wa kijeshi Jenerali Asimi Goita apendekezwa kuwa rais kwa kipindi cha miaka mitano ijayo na uchumi ume wa Marekani umeshuka kwa asilimia sifuri nukta tatu kwa kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya utawala wa Rais Donald Trump. Habari kamili. Mamia wanajeshi wa serikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC na polisi waliokuwa wamekwama kwenye kambi zao baada ya waasi wa M23 kuchukua udhibiti wa mji wa Goma wameanza kusafirishwa jijini Kinshasa, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, anatueleza ilivyo. Ni katika mkutano wa waandishi wa habari jijini Goma ndipo kamati ya Msalaba Mwekundu imetangaza kusafirisha baadhi ya wanajeshi wa FARDC, polisi ya Congo na familia zao waliokuwa mafichoni katika ofisi za MONUSCO baada ya AFC M23 kudhibiti mji wa Goma. Kamati hii ya Msalaba Mwekundu imeongeza kuwa wanajeshi hao wasafirishwa hadi Kinshasa. Mariam Fave ni kiongozi wa ICRC jijini Goma. Kuhusu kilichosainiwa na ICRC ni kuhusu namna ya kuwasafirisha na kuwalinda wanaosafirishwa. Wanaosafirishwa wanapaswa kulindwa ili kuhakikisha kuwa wafike salama. Tunachotaka ni usafirishaji huo kuheshimu haki za binadamu na kila upande uzingatie hili. Kwa asilimia mkubwa raia na watetezi wa haki za binadamu jijini Goma wamejulisha kuridhika na mpango huo. Ni mzuri zaidi sana, natupendeza natufurahisha sana, si wakazi hapa kama vile hile, watu ambao walikuwa wakitumikia nchi. Mimi naona ni jambo nzuri sana, sababu tuliona kempi Katingo namna ilivyobomolewa na makempi zingine. Hatua hiyo ni moja ya kusaidia wale ambao tayari wanakuwa wahanga wa hali hiyo. Nao watetezi wa haki za binadamu Dufinatabu akiwa mmoja wao hapa Amesema ile njio, tunapenda pale, tunafurahi sana kwa kuona kama haki ya binadamu inaheshimika. Wale watu wakawatosha hapa, wanalavia fasi, waliweza kupenda kwenda kupumzika, tunafurahi sana. Haya yanajiri wakati jijini Goma raia waendelea kulalamikia kutofunguliwa kwa benki chu bengorombi Goma, RFI Kiswahili. Mshauri mkuu wa rais wa Marekani Donald Trump katika bara la Afrika amekutana na wawakilishi wa Kongo na Rwanda mjini Doha siku ya Jumatano. Mjumbe huyo amefahamisha baada ya pande hizo mbili kukab, kukubaliana kusuluhisha mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Uganda, d Kiza Besige na mshirika wake Obede Lutale wanaokabiliwa na mashtaka ya uhaini wamerejeshwa tena rumande hadi tarehe ishirini na moja mwezi Mei baada ya jitihada kadhaa za kuomba kuachiwa kwa dhamana kukataliwa na mahakama. Mawakili wake wanasema pia mteja wao anazuiwa kuonana na ndugu zake akiwa rumande katika gereza la Luzira. Kenneth Lukwago kutoka Kampala anatufafanulia zaidi. Wakili Erias Lukwago ameeleza kwa nini wanadhani Dr Besije na Haji Lutale wanakiukiwa msingi wa haki za kibinadamu umevunjwa kabisa. Well, kwa sababu Dr Besije rights, na Haji Lutale wanachukuliwa kama waliohukumiwa. The hawaruhusiwi hata kuongea na wapendo wao, kuongea na wanasheria ni kama vita. Hata huko jela wapo like kwenye kifungo cha upweke the ambacho kinakiuka haki zao. Dokta Besige na Hajulutale sasa wamekaa rumande takriban miezi sita baada ya kushitakiwa kwanza mbele ya mahakama za kijeshi mwezi Julai mwaka jana. Kesi yao ilihamishwa katika mahakama za kiraia Februari mwaka huu, lakini bado haijaanza katika mahakama kuu. Mbali na masuala ya mahakama, kinara wa upinzani Robert Chagulanyi Sentamu, maarufu kama Bobi Wine, amelani uamuzi wa wa vyombo vya usalama kuingilia shughuli za chama chake na kutekwa kwa mlinzi wake mkuu Edi Mtwe pamoja na wanachama wengine sita katika kipindi cha wiki hii. Wenzetu wengi wametekanyara, polisi na wanajeshi wanaendelea kukanusha kufahamu waliko. Tunaendelea kudai waachiliwe huru bila masharti kutoka kizuizini kinyume cha sheria. Usiogope kwani hizo ni dalili za ofu kutoka kwa utawala, hivyo endeleeni kufanya kazi zenu ndugu kesi ya Dr. Kiza Besigi na Haji Lutale, na kuendelea kwa hatua za usalama dhidi ya chama cha National Unity Platform kinachoongozwa na Bobi Wine vinazingatiwa na waangalizi vina wa kisiasa kama juhudi za chama tawala kuvunja hatua zote za upinzani kabla ya uchaguzi mkuu mwaka ujao. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Tukitoka Kampala, tuelekee nchini Kenya, ambako mahakama ya juu nchini humo imemzuia inspekta jenerali wa polisi kupeleka maafisa wa polisi wakiwa wamevalia kiraia au kuwa na magari yasiyo na alama barabarani wakati wa maandamano. Taifa la Falme za Kiarabu limesema limezuia meli iliyokuwa imebeba zana za kivita kuelekea Sudan baada ya Sudan kulituhumu kwa kuwafadhili wapiganaji wa RSF kwa vita ambavyo vimedumu kwa kipindi cha miaka miwili sasa. Benson Wakoli, lipoje hili? Mkuu wa sheria katika taifa la falme za Kiarabu Hamed Shaif Al Shamis amesema nchi yake ilifaulu kuzuia shehena ya silaha zilizokuwa zinasafirishwa kimagendo kuelekea nchini Sudan. Miongoni mwa waliokamatwa wakati wa operesheni hiyo, kwa mujibu wa taarifa ya serikali ya falme za Kiarabu, ni pamoja na aliyekuwa mkuu wa idara ya ujasusi nchini Sudan, Saleh Gosh, na washirika wa karibu wa kiongozi wa kijeshi Abdulfat Al Burhan. Hatua hii inakuja siku chache tu kabla ya mahakama ya kimataifa ya haki kutoa uamuzi wake kuhusu dhidi ya taifa la falme za Kiarabu kufadhili upiganaji wapiganaji wa RSF kutekeleza uhalifu wa kivita nchini Sudan. UAE mwezi Disemba ilikuwa imesema haitafadhili tena wapiganaji wa RSF baada ya taifa la Marekani kupitia wabunge wake wawili kujaribu kulizuia taifa hilo kununua roketi za masafa marefu zenye thamani ya dola za Marekani bilioni 1.2. Jeshi la Sudan na wa wapiganaji wa RSF wote wametuhumiwa na mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za binadamu kwa kutekeleza uhalifu wa kivita nchini Sudan. Marufuku ya Somalia ya kusafirisha na kuingia kwa wamiliki wote wa pasipoti za Taiwan imeanza kutekelezwa kulingana na wizara ya mambo ya nje ya Taiwan ambayo ilishutumu China kwa kuishinikiza nchi hiyo ya Afrika Mashariki kuanzisha hatua hiyo. RFI Kigali 91.9 FM. Matangazo hayo unayopata pia kupitia Redio Mwanedu 96.1 ukiwa Voi, Taita Taveta. Nchini Mali, tume ambayo imekuwa ikiongoza mazungumzo ya kitaifa imependekeza kuwa kiongozi wa kijeshi Jenerali Asimi Goita awe rais na kuongoza nchi hiyo kwa muhula wa miaka mitano. Jupiter Mayaka. Wajumbe wa tume hiyo pia wamependekeza kuvunjwa kwa vyama vyote vya, vya siasa na kuondolewa kwa nafasi ya kiongozi mkuu wa upinzani na kupendekeza pia sheria zibane vyama vipya vitakavyoundwa kuhusu jenerali Goita kuwa rais, wajumbe hao wanasema ataongoza kwa muhula wa tano ambao unaweza kuongezwa tena, kwa mujibu wa ripoti iliyowasilishwa jijini Bamako. Uwezekano wa kufutwa kwa vyama vya siasa nchini Mali ni jambo ambalo limekuwa likizungumziwa baada ya kuanza kwa mazungumzo hayo siku ya Jumatano na kuwashirikisha wajumbe zaidi ya mia nne kutoka majimbo yote ya nchi hiyo na wengine kutoka nje ya nchi. Hata hivyo viongozi wa vyama vya siasa hawakushiriki kwenye mazungumzo hayo yaliyoandaliwa na serikali ya kijeshi na wamekataa mapendekezo hayo ambayo wanasema sio sauti ya wananchi wa Mali na utekelezaji wake ni ukiukaji wa katiba. Kwa mapendekezo hayo, Jenerali Assimi Goita ambaye aliingia madarakani kwa mapinduzi mwaka elfu mbili na ishirini na mwaka elfu mbili na ishirini na moja na anatarajiwa kuchukua hatamu za uongozi kama rais wa Mali. Jupita mayaka. Tukisalia huko nchini Mali, wataalamu wa Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano wameitaka uchunguzi ufanyike kuhusu madai ya kunyongwa kwa makumi ya watu nchini Mali na kutoweka kwa wengine, wakionya uwezekano wa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Raia wa Burkina Faso wamejitokeza kuandamana kuunga mkono utawala wa kijeshi siku chache baada ya utawala huo kusema ulizima jaribio la mapinduzi. Mislet Ijai anatueleza ilivyokuwa. Wakiwa wamebeba mabango ya picha ya kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traure na yale ya bendera ya Bukina Faso na Urusi, waandamanaji hao wanadai kuchoka na utawala wa kibeberu na mwingilio wa maswala ya ndani ya taifa lao na kudai wanaunga mkono kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traure. Maandamano hayo yalikuwa yameitishwa na vuguvugu la muungano wa wanaharakati, msemaji wake akisema raia wa taifa hilo wamejitokeza kulinda uhuru wao. Kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traure aliongoza mapinduzi Septemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Amekuwa akidai taifa la Ivory Coast limekuwa likiwafadhili maadui wake ili kupindua serikali yake, madai ambayo Ivory Coast imekuwa ikikanusha vikali. Burkina Faso kama tu vile jirani zake ni jea na Mali wamesitisha uhusiano wa kidiplomasia na mkoloni wake nchi ya Ufaransa na badala yake kukumbatia taifa la Urusi. Nigeria imemteua kamanda mpya kwa ajili ya mapambano dhidi ya waasi kaskazini mashariki baada ya mashambulizi mapya katika miezi minne iliyopita, ambayo imesababisha vifo vya raia na wanajeshi kadhaa katika eneo hilo. Umoja wa Afrika umeondoa vikwazo dhidi ya Gabon katika taarifa yake iliyotolewa Jumatano, baada ya taifa hilo la Afrika ya kati kusimamishwa wanachama wa shirika hilo kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya Agosti mwaka 2023. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw, na kumbuka kwamba matangazo haya yapo mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii Facebook, YouTube na TikTok. Uchumi wa Marekani umeshuka kwa asilimia sifuri nukta tatu kwa kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya utawala wa Rais donald Trump, ambaye hivi karibuni alitangaza ongezeko la ushuru kwa bidhaa zinazoingia nchini mwake, kwa mujibu wa ripoti ya chumba cha biashara. Trump amehamisha ameadhimisha siku mia moja madarakani kwa kuahidi mabadiliko makubwa kwa Wamarekani ambao amewaambia kuwa bado hawajaona kile anachopanga kufanya. the... tunaenda kumaliza hali mbaya ya mfumuko wa bei, mfumuko ambao pengine hatujawahi kushuhudia katika historia ya nchi yetu. Tunaenda kumaliza uendawazimu wa kubadili jinsia katika serikali. Tunaenda kumaliza ukoloni wa mawazo kwa watoto wetu ambapo mabilioni ya dola yalikuwa yanatumika vibaya. Na zaidi tunaenda kuokoa ndoto ya Marekani na kuifanya Marekani kuwa imara kwa mara nyingine. Na haya yanatokea haraka sana. Kile ambacho dunia imekiona katika wiki kumi na nne zilizopita ni mabadiliko tu ya kutumia akili. Tangu aingie madarakani mwezi Januari, Trump amekuwa akivutana na wanasiasa wandani, wa ndani wa nchi yake na hata viongozi wengine wa dunia kutokana na sera zake za kihafidhina. Kampuni ya ujenzi ya Qatar Diar imesema shirika la Trump limetia saini makubaliano ya kwanza ya maendeleo ya maendeleo nchini Qatar Jumatano, kujenga uwanja wa golf na majengo ya kifahari karibu na mji mkuu wa Doha. Wanajeshi wa Israel wameendelea kutekeleza mashambulio mazito kwenye ukanda wa Gaza na kuwaua watu wanane siku ya Jumatano. Georgia Joi Wakazi wa eneo la Nuseirat katikati ya Gaza wamesema wameshuhudia kama tetemeko la ardhi katika mashambulio hayo mazito yanayoendelea baada ya kuvunjika kwa mkataba wa usitishwaji vita. Aidha, afisa wa Marekani ameambia mahakama hiyo kuwa sababu za msingi za kuaminika kuhusu usawa wa shughuli za tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA. Kwa zaidi ya miezi miwili sasa Israel imezuia misaada ya kibinadamu kuwafikia Wapalestina na Umoja wa Mataifa unataka hatua za makusudi kuchukuliwa ili misaada ya kibinadamu kuwafikia Wapalestina Palestina. Urusi inaendelea kupeleka vikundi vidogo vya washambuliaji kujipenyeza katika eneo la Ukraine katika eneo la Oblast ya Sumi ili kupanua eneo la mstari wa mbele kulingana na taarifa za msemaji wa ulinzi wa mipaka katika jimbo hilo. Waziri wa muungano Ashwini Vishwanan amesema kuwa kituo cha India kitajumuisha uandikishaji wa tabaka katika sensa ijayo katika akikosoa vyama vya upinzani.