Ni saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya, jijini Bujumbura na Uvira mashariki mwa DRC ni saa 11 kamili, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, furaha iliyoje kukutana nawe katika matangazo ya jioni ya leo Jumanne Aprili 29, mwaka 2025. Tunao mengi, lakini kwanza muhtasari Rais wa DRC Felix Tshisekedi atetea uamuzi wa nchi yake kusaini rasimu ya mkataba wa kumaliza vita baina yake na nchi jirani ya Rwanda uliofikiwa huko Doha, Qatar. Mamlaka nchini Kenya zimepiga marufuku matangazo yote ya michezo ya kamari kwa siku 30 kutokana na kile inachosema kuwaongopea wananchi wanajihadi wanaoshirikiana na kundi linalojiita Islamic State wamewaua waombolezaji kumi na watano kwa kuwapiga risasi nchini Canada. Makani kutoka chama cha Leba ameibuka mshindi katika uchaguzi mkuu uliofanyika hapo jana. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Chisekedi amesema kitendo cha nchi yake na Rwanda wiki iliyopita kutia saini rasimu ya mkataba unaolenga kusaidia kurejesha utulivu na amani ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo itasaidia kuleta amani ya kudumu lakini, pia nchi kuheshimu mipaka yake. Chisekedi amesema hayo jijini Kinshasa baada ya kikao na mgeni wake rais wa Guinea uh, Guinea Bissau Umarosi Soko. Kuhusu rasimu ya makubaliano kama inavyosema, ni kweli ni rasimu. Hiyo ya makubaliano ni hatua nzuri kuelekea kwenye mwelekeo mzuri, mwelekeo ambao nimekuwa nikipenda kuona nchi yangu ikiwa katika hali hiyo. Ahadi hii nimeichukua mbele ya raia wa nchi yangu kwamba nitarejesha amani ya kweli na kamili. Baada ya yote mnayoyaona, Hakutakuwa tena na matatizo ya kuyumba kwa usalama nchini DRC. Hili ndilo nalohitaji na, na ndio kiapo changu. Rwanda na DRC, katika mataba huo ulishuhudiwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio, zilikubaliana kuja na mpango wa pamoja wa kushirikiana kuanzia Mei tarehe mbili vikosi vya jumuiya ya nchi za kiuchumi ya afrika magharibi sadek vilivyokuwa kule Goma tayari vimeanza kuondoka kwa kupitia katika nchi ya Rwanda. Taarifa zinasema vifaa vilivyokuwa vikitumiwa na vikosi hivyo tayari vimetua katika ardhi ya Rwanda. Ubelgiji inataka serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kutoa kipaumbele kwa mazungumzo ya kitaifa kama ilivyopendekezwa na viongozi wa dini ili kupata suluhu ya changamoto za usalama mashariki mwa nchi hiyo. meslet ijai Wito huo umetolewa na Maxim Prevo, naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, baada ya kukutana na rais Felix Chisekedi kwenye mazungumzo ya ana kwa ana siku ya Jumatatu jijini Kinshasa. Prevo amesema pamoja na jitihada za kikanda na kimataifa kupata suluhu, ni muhimu kwa serikali ya DRC kutanguliza mazungumzo ya kitaifa, kama inavyopendekezwa na Kanisa Katoliki na viongozi wa madhehebu mengine ili kupata suluhu. Baraza la maaskofu wa Kanisa Katoliki senko na kanisa la Kristo nchini Kongo ECC kwa pamoja zinaongoza uhamasishaji wa mazungumzo hayo ya ndani, na wawakilishi wake wamekutana na wawakilishi mbalimbali wakiwemo viongozi wa nchi mbalimbali za kikanda kutafuta uungwaji mkono. Mchakato huu umeonekana kutoungwa mkono na serikali, lakini wapinzani nchini humo wamekubali. Rais Tshisekedi amekuwa akionelea kuwa kazi ya kuleta amani mashariki mwa nchi hiyo ifanywe na watu wa nje na viongozi wa dini wasijihusishe na maswala ya siasa. Licha ya serikali ya, ya DRC kukubaliana na waasi wa M23 kuendeleza harakati za kuleta amani baada ya mazungumzo ya Doha, lakini pia serikali ya Kinshasa na Kigali kutia saini mkataba nchini Marekani kukubaliana kuanza kurejesha tena uhusiano wao na kusaidia kuleta amani, vita vimeripotiwa tena huko Kivu kaskazini na kusini. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amesema hii leo Jumanne kwamba alikuwa na mkutano wenye tija na wawakilishi wa bilionea wa teknolojia Elon Musk, Starlink, ambao wanatarajia kuanzisha uwepo wao katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Mamlaka nchini Kenya zimepiga marufuku matangazo yote ya michezo ya kamari kwa siku thelathini kutokana na kile mamlaka zinasema matangazo hayo yamekuwa yakitumika kuwadanganya raia kwamba wanaweza pata utajiri kupitia njia ya mkato. Benson Wakuli anafafanua zaidi. Bodi ya kudhibiti matangazo ya michezo ya kamari nchini Kenya imesema siku za hivi karibuni matangazo hayo yameongezeka kwa kiasi kikubwa na kuchangia vijana wengi kujiingiza kwenye michezo ya kamari kwa imani kwamba watapata mafanikio kwa njia mkato. Bodi hiyo pia imepiga marufuku matumizi ya watu mashuhuri katika jamii kutumika kufanya matangazo ya michezo ya kamari, bodi hiyo ikielekeza kampuni zote za michezo ya kamari kuelekeza matangazo yao ya kamari kwa bodi ya kutathimini ubora wa filamu nchini Kenya ili kutathiminiwa upya. BCLB pia imeeleza mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya kuzuia matangazo ya michezo ya kamari kutoka mataifa ya nje. Je, wanaharakati nchini Kenya wana mtazamo gani kuhusiana na hatua ya serikali? Francis Auma ni mwanaharakati kutoka shirika la Haki Afrika, pwani ya Kenya. Mambo ya gambling hii inaleta umaskini, inaleta shida, huleta ujambazi na uwizi na mambo kama hayo, na tumeona hizi kampuni nyingi pia zimejitokeza kuleta michezo hii ambayo hatuoni na tija yoyote, ni kuleta tu shida kwa vijana, hawatake kufanya kazi, wananchi wamekuwa wazembe kwa sababu wanacheza kamari. Hatua serikali inakuja baada ya vyombo vya habari nchini Kenya kukadiria kwamba sekta ya mchezo wa kamari nchini Kenya ilisajili faida ya shilingi za Kenya bilioni mia saba na sitini na sita. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanataka uchunguzi uhuru kufanyika kuhusu maafisa wa usalama waliowapiga risasi na kuwaua waandamanaji wakati wa maandamano ya vijana maarufu kama Gen Z mwaka uliopita nchini Kenya. Wito huu umetolewa na mashirika Amnesty International na tume ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya, baada ya shirika la habari la BBC kutoa filamu ikionyesha namna waandamanaji waliofika bungeni walivyopigwa risasi. Serikali imepiga marufuku kuonyeshwa kwa filamu hiyo kwenye vyombo vya habari na kumbi za sinema nchini Kenya. Tume ya pamoja ya ufuatiliaji na tathmini ya Sudani Kusini imetoa wito wa kuachiliwa uhuru kwa maafisa wa kisiasa na kijeshi waliozuiliwa kutoka vuguvugu la ukombozi wa watu wa Sudan, jeshi la upinzani SPLM ao Mkurugenzi wa tume ya Umoja wa Mataifa inayohusika na wakimbizi Filipo Grandi amesema maelfu ya maisha ya watu yameharibiwa nchini Sudani kwa sababu ya vita vinavyoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF, huku sheria za kimataifa za kibinadamu zikikiukwa. Grandi anaonya kuwa mzozo huu unageuzwa kuwa jambo la kawaida. Like Sudan, kama watu wa Sudan theluthi moja kati yao wameakimbia makazi yao tangu kuanza kwa vita miaka miwili iliyopita, mtu mmoja every... kati ya kila watu watatu walilazimika kukimbia makazi yao kwa sababu ya hali ambayo kwa kweli inapingana na maelezo in ukatili, magonjwa, njaa, ukatili wa kijinsia uliokithiri, mafuriko rampant na ukame, nchi na jamii iliyosambaratika katika muktadha ambao mazingatia yote kuhusu kuheshimu haki za binadamu yamepuuzwa. Mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wakimbizi duniani, ambapo amesema hali ambayo inaendelea inaogopesha nchini humo, lakini pia kule nchini DRC. Jopo la wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanaofuatilia hatua ya vikwazo nchini Sudan wanachunguza jinsi makombora yalivyosafirishwa kutoka Bulgaria hadi Umoja wa Falme za Kiarabu lakini kuanguka katika mikono ya wapiganaji wa RSF nchini Sudan. Matangazo haya unayapata pia kupitia redio washirika nchini Kenya, Radio Domanus 99.9 FM kule Karen, Nairobi nchini Kenya, lakini pia Radio Mtaani 99.9 Kivuli Center Nairobi. Wanajihadi wanaoshirikiana na kundi linalojiita Islamic State wamewaua waombolezaji kumi na watano baada ya kuwapiga risasi wakiwa msibani katika jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria. Victor Abuso natukamilishia taarifa hii. Tukio hili limeripotiwa kutokea siku ya Jumatatu, ikiwa ni mwendelezo wa mashambulio yanayowalenga raia wa kawaida ambayo yameongezeka katika siku za hivi karibuni. Wanajihadi kutoka kundi la Islamic State eneo la Afrika Magharibi ISWAP walivamia kijiji cha Kwaple karibu na mji wa Chibok wakiwa kwenye pikipiki na kuanza kuwapiga risasi waombolezaji waliokusanyika kwenye msiba huku wengine wa kupigwa risasi walipojaribu kukimbia. Wiki iliyopita watu wengine zaidi ya 50 waliuawa baada ya kupigwa risasi na watu wenye silaha na kuzua wasiwasi katika jimbo hilo la Borno. Eneo la Chibok limeendelea kugonga vichwa vya habari hasa mwaka 2014 wakati wanafunzi zaidi ya mia mbili walipotekwa na mgaidi wa Boko Haram. Licha ya wanajeshi wa serikali kupiga kambi katika mji huo kwa zaidi ya miaka kumi sasa, utovu wa usalama umeendelea kushuhudiwa ikiwemo kuuawa kwa wakulima kumi na wanne katika wilaya ya Goza wiki iliyopita katika mpaka wa Nigeria na Kamerun. Waziri Mkuu wa Burkina Faso amesema nchi yake inapanga kuchukua udhibiti wa migodi zaidi ya viwanda yanayomilikiwa na wageni wakati huu taifa hilo la Afrika magharibi likitafuta sehemu kubwa ya mapato kutoka kwa rasilimali zake. Mataifa ya Afrika magharibi yanayotawaliwa kijeshi, Burkina Faso, Mali na Niger, yameidhinisha mpango wao wa kutumia nchi ya Moroko kufikia soko la kimataifa baada ya kujiondoa ndani ya muungano wa ECOWAS kuunda muungano wao wa AES waziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo wameidhinisha mpango huo baada ya kikao na mfalme Mohamed wa sita jijini Rabat. Lakini je, hatua hii ina maana gani? Al Haji Mali Ali ni mchambuzi wa siasa kimataifa, anazungumza akiwa jijini Paris, Ufaransa njia wamechukua ni njia mbadala ili waweze kufanya biashara za kimataifa, na nchi ya Morocco imewakubalia. Basi e, watatumia njia labda ya maji. Kwa kweli, watapata uzito, kwa sababu hawapani mpaka na Morocco katika hizi nchi zote tatu, ambayo nji, nji, ni Mali na Burkina Faso, itakuwa shida, na pia ni nchi ambazo kwa kweli haz, e, hazifiki kwenye bahari kuu kama ambavyo walikuwa wanashirikiana na nchi wanachama lakini labda njia za hewa za juu za kutumia hewa wanaweza wakatumia. Sitegemei kurejea ndani ya e, e labda e, iweze kubali mabadiliko au sharti ambazo e, wale ziliwafanya wale waondoke. Nam, ni mtazamo wake Alhaji Mali Ali mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Paris, Ufaransa. Gabon inayoungwa mkono na takriban taasisi kumi za kifedha kuongeza ukomavu wa deni, deni la soko la kikanda na kupata ufadhili mpya kulingana na taarifa ya Wizara ya Hesabu za Umma ya uzalishaji wa mafuta ya Afrika ya Kati RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw ukiwa Matungu, Kakamega nchini Kenya, unatopata kupitia redio Isabel 88.3 FM. Nchini Canada, Makani kutoka chama cha Leba ameibuka mshindi katika uchaguzi mkuu uliofanyika jana Jumatatu. Katika hotuba yake baada ya ushindi, amewambia wafuasi wake kuwa chini ya uongozi wake kama waziri mkuu, rais wa Marekani Donald Trump hatofanikiwa kuligawa taifa hilo. Rais so Trump anajaribu kutuvuruga ili Marekani itudhibiti. Hilo kamwe halitofanyika, kwa sababu ni lazima tutambue halisia kwamba dunia imebadilika. Kwa mara nyingine tena tupo kwenye kipindi kigumu cha historia. Uhusiano wetu wa we zamani na Marekani ambao umekuwa umejikita kwenye kuja pamoja, sasa haupo tena. Mfumo wa biashara huria wa dunia ulioanzishwa na Marekani, mfumo ambao Kanada umekuwa ukijivunia tangu vita vya kwanza vya dunia, mfumo ambao ulisaidia sana nchi yetu kuimarika kwa miongo kadhaa, sasa umekamilika. Hata hivyo inasubiriwa kuona iwapo chama chake kitapata idadi inayohitajika kuunda serikali peke yake. Israel imekanusha Jumanne shutuma za shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International kwamba imekuwa ikifanya mauaji ya halaik dhidi ya Wafalestini katika ukanda wa Gaza na kupiti, na kutupilia mbali madai hayo kuwa ya uongo na yasiyo na msingi. Shirika hilo limeonyesha ushahidi wa kutosha kuhusu mauaji hayo. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya wahamiaji elfu sabini na wawili waliofariki wakiwa kwenye njia zinazotumika na wahamiaji kote duniani.