ia saa 12 kamili za jioni jijini Dar es Salam, Tanzania. Jijini Bukavu, mashariki mwa DRC ni saa 11 kamili za jioni. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali. Asante kwa kuchagua kuisikiliza RFI Kiswahili. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu Aprili 28, mwaka 2025. Tunayo mengi, lakini kwanza ni muhtasari Polisi nchini Tanzania wadaiwa kuzingira makazi ya viongozi wa upinzani, akiwemo Tundu Lisu anayekabiliwa na kesi ya uhaini. Mapigano yaripotiwa tena katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali wanaoshirikiana na wapiganaji wa Zalendo. Na nchini Mali, majadiliano ya kitaifa yameanza hii leo katika mji mkuu Bamako kujadili mapendekezo ya kupunguza idadi ya vyama vya siasa. Na Urusi imetangaza saa 72 za uhusishwaji vita nchini Ukraine, kati ya Mei tarehe 8 hadi 10. Habari kamili. Nchini Tanzania, polisi waripotiwa kuzingira makazi ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Chadema Tundulisu, ambaye anakabiliwa na mashtaka ya uhaini na uchochezi na yale ya makamu wake John Hechi joja joi Wakati hayo ya kijiri, kesi inayomkabili Lisu iliendelea tena siku ya Jumatatu kwenye mahakama ya Kisutu jijini Dar es Salaam. Kesi ambayo imekuwa ikiendelea ni kuhusu pingamizi wa mawakili wa Lisu kuhusu kesi hiyo kusikilizwa kwa njia ya mtandao. Leo imekuwa ni fursa ya upande wa serikali kujitetea. Rumeleza Nshala, wakili wa Lisu, ameelezea kilichojiri mahakamani. Upande wa serikali umeweza kufanya majibu ya hoja zetu. Na baada ya hapo na sisi tukawa tuna hoja zetu za mwisho za kuweza ku, kupinga au kuweza kusaisha kile ambacho serikali walikuwa wamekisema ili mwisho wa siku kuweza kuwezesha mahakama kuweza kutoa uamuzi. Kwa hiyo sasa baada ya kusikiliza pande zote hizo mbili na hizo hoja, mahakama imepanga kwamba itatoa uamuzi wake mnamo tarehe sita ya mwezi wa tano mwaka tarehe 2025 saa nne asubuhi. Awali, polisi walionekana wakipiga doria katika maeneo ya mahakama hiyo huku waliojaribu kufika wakizuiwa. Wiki iliyopita wafuasi wa chama hicho walikamatwa na wengine kupigwa na maafisa wa usalama baada ya kufika mahakamani kwa kukaidi onyo la polisi kutofika na kusisitiza kuwa wanalinda amani. Makamu mwenyekiti wa chama hicho John Heche kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X aliandika kwa polisi kuwa polisi walikuwa wamezingira makazi yake kuanzia saa kumi alfajiri kwa lengo la kumzuia kufika mahakama. Makao makuu ya chama kikuu cha upinzani nchini Uganda, NUP, kinachoongozwa na Bobi Wine yamezingirwa na maafisa wa usalama kuzuia uzinduzi wa harakati zake za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Chama hicho kilikuwa kimepanga kuzindua kampeni ya kuwahamasisha wananchi wana, wana hasa vijana kutounga mkono serikali ya rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa madarakani kwa zaidi ya miaka 40 sasa. Francis Zake ni kiongozi wa vijana katika chama hicho. Tunashangaa kwa nini polisi wana tabia ya upendeleo sana. Nataka kuwafahamisha vijana kwamba uchaguzi huu wanataka kuugeuza kuwa wa NRM. Kwa kweli watu wengi huko nje wamekuwa wakifikiri kwamba vijana ni wa chama cha NRM pekee, lakini hatua ya polisi imeonyesha wazi kwa macho ya Waganda wengi kwamba shughuli hii sio ya NRM pekee, bali ni ya vyama vyote vya siasa nchini Uganda. Kama NUP, tunatoa wito kwa vijana wote kushiriki katika shughuli hii ya chama. Tuna zaidi ya vijiji na sidhani kama polisi wanaweza kusimamia vijiji hivi vyote. Upande wake, msemaji wa polisi Kituma Rusoke ameliambia shirika la habari la Ufaransa FP kuwa hatua hiyo ilichukuliwa kwa sababu ya tahadhari za kiusalama na mkutano wa chama hicho ulikuwa haramu. Mbunge wa upinzani Sudani Kusini jana Jumapili aliishutumu serikali ya Rais Salva Kiir kwa kuandaa mauaji ya halaiki ya jamii ya mpinzani wake Riek Machar ya Nuer kwa kuainisha ardhi zao kama uhasama waziri wa fedha wa Ethiopia Eyob Tekaing amesema nchi yake inatarajia kufikia makubaliano ya awali kuhusu mapitio ya tatu ya mpango wake wa mkopo wa dola bilioni tatu nukta nne na Shirika la Fedha Duniani mapema wiki hii na kuona mazungumzo rasmi ya madeni na wenye dhamana kuanzia majira ya joto. Tuelekee sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako mapigano yameripotiwa tena katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali wanaoshirikiana na wapiganaji wa Zalendo. Mapigano haya yanajiri siku tano tu baada ya serikali ya DRC na waasi wa M23 huko Doha kukubaliana kuendeleza mashauriano ya kupata amani na siku mbili tu baada ya Rwanda na DRC chini ya Marekani kusaini mkataba unaolenga kusaidia kurejesha amani mashariki mwa DRC, mapigano yameshuhudiwa katika wilaya za Kabare, Kalehe na maeneo mengine. Jean Chrisostom Kijana ni mwanaharakati wa haki za binadamu, anazungumzia hili akiwa mashariki mwa DRC. Kwetu sisi hakuna lenye linatushangaza wala lenye linatustura, kwa sababu tumekuwa tukijua kama hiyo mambo yote yenye kufanyika huko doa yenye kumefanyika huko Marekani tunakuwa na wasiwasi wasi, tunakuwa na hiyo woga kubwa sana kuona kama hakuna lolote litakalautimizwa eh, katika uwanja wa mapambano, kwa sababu tunajua kama wale wenye kushambuliana wenye kufanya hiyo mapambano kila mmoja anakuwa na msimamo mkali sana, ikuwe serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikuwe na wale waasi wanakuwa na msimamo mkali, na kuweza kupatanisha hiyo msimamo yao sio kwepesi kabisa, na tunaendelea kuona mapambano yamefanyika ni kweli huko sehemu za kazi na hatuelewe hatujue tuko mchangapi hatujue tuko mchezo gani wa kuigiza. Ni mtazamo wake Jean Chrysostome, kijana ambaye ni mharakati wa haki za binadamu kutoka mashariki mwa DRC. Naibu waziri mkuu wa Ubelgiji ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje Maxime Prevo amewasili hii leo jijini Kinshasa baada ya ziara yake jijini Kampala, Uganda, na Bujumbura, Burundi, hapo jana Jumapili, Aprili 27. Katika mataifa hayo, amekuwa akikutana na viongozi wakuu wa serikali kuzungumzia ushirikiano wa maendeleo, mazungumzo ya kisiasa na usalama wa kikanda. Maafisa watatu wa ngazi ya juu kutoka bodi ya madini na petroli nchini Rwanda wamekamatwa kwa tuhuma za ufisadi na matumizi mabaya ya madaraka. Fran Kiuha lipoje hili. Hatua hii imethibitishwa na ofisi ya uchunguzi wa makosa ya jinai nchini humo, ambayo imesema pamoja na maafisa hao wa ngazi ya juu, wafanyabiashara wanne pia wametiwa mbaroni. Maafisa hao waliokamatwa wametajwa kuwa Agasti Romushana, John Kanyangira na Richard Nyongabo. Wanazuiwa jijini Kigali, lakini haijafahamika ni lini waliwekwa chini ya ulinzi. Aidha, haijawekwa wazi wapo. Wanahusishwa na biashara haramu ya madini kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako Rwanda inawashtumu kwa unga mkono waasi wa M23 na kunufaika na madini ya nchi hiyo. Hatua hii imekuja baada ya mwezi Machi umoja wa Ulaya kumwekea vikwazo Francis Kamanzi, kiongozi wa bodi ya madini nchini Rwanda, vikwazo kwa kuunga mkono waasi wa M23. 3 Kigali 91.9 FM saa kumi na mbili na dakika nane, Afrika Mashariki. Nchini Mali, majadiliano ya kitaifa yameanza hii leo katika mji mkuu Bamako kujadili mapendekezo ya kupunguza idadi ya vyama vya kisiasa nchini humo na kudhibiti ufadhili wao. Mwandishi wetu Douglas Omariba anatufafanulia zaidi. Makundi mbalimbali mbali nchini Mali ikiwemo raia wa Mali ambao wanaishi nje ya nchi wamealikwa kutoa mapendekezo yao kuhusu kupunguza idadi ya vyama vya siasa nchini humo na pia kudhibiti ufadhili wao. Majadiliano haya yanakuja baada ya malalamisho ya muda mrefu ya wanasiasa wa upinzani ambao wanadai kuwepo kwa njama ya kuvifuta vyama hivyo. Kati ya Aprili 16 na 17 mwaka huu, mashauriano kutoka majimboni yalipendekeza kuvunjwa kwa vyama vyote vya kisiasa nchini humo na kuundwa kwa vyama vikuu viwili au vitatu. Hata hivyo, baadhi ya wadau wa siasa, hasa waliopigania uhuru wa vyama vingi, wanaamini kwamba mashauriano haya ambayo yanaongozwa na mamlaka ya mpito yanalenga kumaliza mfumo wa vyama vingi nchini humo. Mapinduzi ya mwaka elfu moja kenda mia na tisini na moja nchini Mali yalisababisha katiba mpya na pia kuanzishwa kwa Mali kama taifa la demokrasia na pia la vyama vingi baada ya muda mrefu wa utawala wa chama kimoja. Hali bado ni wasiwasi nchini Burkina Faso siku kadhaa baada ya kuripotiwa jaribio la mapinduzi na ambapo ndani ya jeshi kumekuwepo na hali ya sintofahamu kwenye hatua hasa ya kupanga operesheni dhidi ya makundi ya kijihadi. Watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa Kiislamu wamewaua takriban watu ishirini na wawili na kuwajeruhi wengine kadhaa katika mashambulizi mawili tofauti mwishoni mwa juma kaskazini mashariki mwa Nigeria, ikiwa ni matukio hivi sasa katika eneo lililokumbwa na ghasia za kutumia silaha. Walinzi wa pwani ya Tunisia wamepata miili nane ya wahamiaji wa kiafrika siku ya Jumatatu baada ya mashua yao iliyokuwa ikijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuzama katika pwani ya nchi hiyo, afisa wa usalama amesema, na kuongeza kuwa watu wengine 29 waliokolewa. Rais wa Namibia ni Ntumbo Nandi Ndaitwa amemfuta kazi waziri wa kilimo wa nchi hiyo Mac Albert Hangari. Waziri huyo wa zamani alikamatwa Jumamosi kutokana na mashtaka mengi yakiwemo ubakaji, unyanyasaji wa kijinsia na utekaji nyara, kulingana na ripoti za vyombo vya habari nchini humo RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Na matangazo haya yanasikika pema pale Bujumbura, Burundi kupitia 96.1 FM, lakini pia 93.1 FM pale Kampala nchini, jijini Kampala nchini Uganda. ku mradhi mahakama ya kimataifa ya haki ICJ jijini Hague kwa siku ya tano zijazo imeanza kusikiliza kesi iwapo Israel inapaswa kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia Wafalestini walioko Gaza na Ukingo wa Magharib, wakati huu vita vinavyo vinapoendelea. Balozi wa Falestini nchini Uholanzi Amar Hijaz ameiambia mahakama hiyo kuwa Israel inazuiwa misaada ya kibinadamu kufika Gaza kama silaha ya vita. Watu wanaangamia, misaada ya kibinadamu inatumika kama silaha ya vita. Mashirika yote ya kuoka mikate inayofadhiliwa na Umoja wa Mataifa Gaza yamelazimishwa kufungwa. Wapalestina tisa kati ya kumi hawana maji safi ya kunywa. Maghala ya UN na mashirika mengine ya kimataifa ni tupu. Zaidi ya Wapalestina elfu kumi na mbili na mia tano waliojeruhiwa, wakiwemo maelfu ya watoto, wanahitaji uhamishaji wa dharura wa kimatibabu ili kupata nafasi nyingine ya kuishi. Umoja wa Mataifa unawakilishwa kwenye kesi hiyo na Elinor Hammarskjold anayehusika na masuala ya sheria. Majukumu haya yanajumuisha majukumu yafuatayo katika sheria ya kimataifa ya binadamu: wajibu wa jumla wa kusimamia eneo kwa manufaa ya wakazi wa eneo hilo, wajibu wa kukubali na kuwezesha mipango ya usaidizi wajibu wa kuwezesha utendakazi mzuri wa taasisi zote zinazojitolea kwa malezi na elimu ya watoto na wajibu wa kudumisha vituo vya matibabu na hospitali ikiwemo zile za Umoja wa Mataifa. Kesi hii inakuja baada ya mwaka uliopita Umoja wa Mataifa kuitaka mahakama hiyo kutoa mwongozo wa namna ya misaada kuwafikia waathiriwa wa vita, wakati huu Israeli ikizuia misaada hiyo kufika Gaza. Urusi imetangaza saa sabini na mbili za usitishwaji vita nchini Ukraine, kati ya Mei tarehe nane hadi kumi siku ambazo zitaendana na maadhimisho ya ushindi wa nchi hiyo wakati wa vita vya pili vya dunia. Makardinali wa kanisa Katoliki wataanza mkutano wao wa siri wa kumchagua kiongozi mpya wa kanisa Katoliki Mei saba. Tarehe hiyo iliamuliwa wakati wa mkutano wa faragha wa makardinali huko Vatican, wa kwanza tangu mazishi ya Papa Francis yaliyofanyika Jumamosi. Wananchi wa Canada wamepiga kura leo Jumatatu kwa serikali mpya kukabiliana na vita vya kibiashara na vitisho vya kuhusishwa na rais wa Marekani, Donald Trump.