Bashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa kumi na mbili kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba msikilizaji, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Marekani kushughudia utiaji saini wa makubaliano kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo pamoja na Rwanda, Serikali ya Namibia yatangaza kuanza kutoa bila malipo mafunzo ya elimu ya juu kuanzia Januari mwakani, na Vatican yafanya maandalizi ya mwisho kuelekea mazishi ya Papa Francis hapo kesho. Popote pale unafuatilia matangazo haya, natumai hujambo. Karibu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, anatarajiwa kushuhudia utiaji saini wa makubaliano kati ya DRC na Rwanda baada ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 ambao wanasaidiwa na Kigali kukubaliana kuhakikisha kwamba vita vinasitishwa mashariki mwa nchi hiyo. Tangazo la wizara ya mambo ya nje limekuja siku moja kupita tangu mazungumzo ya Doha yaonyeshe matunda. Kufahamu zaidi, hii hapa ni taarifa yake, Hilari Ngati. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema waziri Rubio atatia saini mkataba unaonyesha utaratibu wa kusuluhisha mvutano kati ya nchi hizo mbili ambazo uhusiano wao wa kidiplomasia umeyumba, kati yake na mwenzake wa Rwanda Olivier Nduhungirehe na Teresa Kaikwamba Wagner wa DRC. Hata hivyo, maelezo ya kina kuhusu kitakachosainiwa hayakuwekwa wazi, lakini inakuja siku moja tu baada ya waasi wa M23 na wawakilishi wa serikali ya Kinshasa waliokuwa kutana jijini Doha kukubaliana kuendelea kushirikiana ili kuleta amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Nam ingati nalo shirika la madaktari wasio na mipaka MSF linasema mmoja wa wafanyikazi wake aliuawa kwa kupigwa risasi Aprili 18 akiwa nyumbani kwake na watu wenye silaha mjini Masisi. Aidha, mfanyikazi mwingine aliuawa kwa kupigwa risasi mwezi Januari katika makabiliano kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa Wazalendo. Emmanuel Lambart ni meneja wa MSF nchini DRC. Ijumaa iliyopita wakati akitoka katika hospitali kuu ya rufaa Masisi, mwenzetu mshirika wetu muuguzi katika hospitali hiyo, aliuawa kwa kupigwa risasi nyumbani kwake na watu waliovalia sare za jeshi. Hii inaonyesha ni kiasi gani hali ya usalama inavyoendelea kudidimia. Wengi wanajikita zaidi kwa kinachoendelea kwenye uwanja wa mapambano au inapotokea makabiliano ya risasi na operesheni za kijeshi, lakini ukosefu wa usalama unaripotiwa pia mbali na kwenye uwanja wa mapambano. Ni sauti yake Emmanuel Lambert, meneja wa MSF nchini DRC. Marekani imemshtaki mwanaume mmoja raia wa Rwanda, Faustin Nsabumukunzi, kwa kuficha jukumu lake la uongozi katika mauaji ya kimbari nchini humo, ili kuhamia Washington na pia kujaribu kuwa raia. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA, pamoja na kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo wamelaani vitendo vya ukatili na unyanyasaji waliofanyiwa viongozi na wafuasi wa chama hicho wakati walipojaribu kufika mahakamani kuhudhuria kesi ya mwenyekiti wa chama hicho. Akizungumza na wanahabari, katibu mkuu wa chama hicho John Mnyika, ambaye alikuwa miongoni mwa waliochukuliwa kwa nguvu na idara ya polisi hapo jana, amekashifu maafisa wa polisi na kuinyoshea kidole serikali kuu. Matukio yote haya yanalenga kuzuia No no reform, no election, bila mabadiliko hakuna uchaguzi. Matukio ya kukamatwa kwa Lisu, matukio ya Chadema kubambikiziwa kesi mahakamani, matukio ya viongozi kupigwa, matukio ya chama kushambuliwa kushoto na kulia kwa njia mbalimbali, ni mpango wa dola kudhibiti no, no reform, no election, bila mabadiliko hakuna uchaguzi. Katika hali hiyo, tutakuwa tumeingia kwenye kufanikisha mpango wao kama tukirudi nyuma kwenye no reform, no election, na kama tukipata hofu kwa sababu wenzetu wameumizwa. Matukio haya yaendelee kutupa sababu zaidi, kila kesi ya Lissu ikitajwa mahakamani, kwenda mahakamani kwa wingi zaidi, lakini wakati huo huo tukiendelea na mapambano ya no reform, no election. Mbali na katibu mkuu, pia makamu mwenyekiti wa chama hicho John Heche alikuwa miongoni mwa waliokamatwa. Msikilizaji, ni miaka miwili imepita tangu mwanariadha wa kike nchini Kenya Agnes Tiropa achomwe kisu hadi kufa ambapo mshukiwa mkuu aliachiwa kwa dhamana kabla ya kutoweka katika mazingira ya kutatanisha, wanaharakati wakisema kitendo hicho kinathibitisha namna serikali imeshindwa kutoa haki kwa wahanga wa vitendo vya ukatili wa kijinsia. Shirika la The Silencing Women Project la nchini Kenya linasema limerekodi matukio zaidi ya 170 mwaka uliopita katika kaunti kumi kati ya 47, hii ikiwa ni idadi ya juu zaidi kurekodiwa. Linda Ouma ni mwanaharakati na pia mtafiti katika shirika la Midrift Hornet la nchini Kenya. Vitendo hivi zinaendelea kuongezeka sababu tunaona Kenya sasa inakabiliwa na janga la mauaji na wanawake, si uhalifu wa kipekee. Inaonyesha kuwa kuna kutokujali na chuki iliyokata mizizi hasa kwa wanawake. Nafikiri sababu ambayo inaonyesha hizi sana ni si tu shida ya the male perpetrators but pia tunaona kuwa enforcement Yaani enforcement kuweka institutions kufuatilia haya mambo haziko sawa sana. Ni mtazamo wake Linda Ouma mwanaharakati na mtafiti katika shirika la Midrift Horinet nchini Kenya. Umoja wa Mataifa umesema leo kwamba umesikitishwa sana na mapigano kati ya jeshi la Sudani Kusini na vikosi vya upinzani katika jimbo la Kusini, na kutoa wito wa kukomeshwa mara moja kwa uhasama, hasa ikizingatiwa hali tete ya kisiasa na kiusalama ambayo inaendelea kushuhudiwa. Watu karibu elfu moja wamepoteza maisha nchini Sudan Kusini kwa kipindi cha miezi sita iliyopita kwa sababu ya ugonjwa wa kipindupindu ambao unaendelea kusambaa kwa kasi, huku wengine zaidi ya elfu hamsini wakiambukizwa. Mwandishi wetu wa masala ya Sudani Kusini, James Shimanyula, anatueleza zaidi. Mwakilishi wa shirika la afya duniani WHO nchini humo Agre Kaijuka Bategereza amesema kati ya kaunti 79 kipindupindu kimesambaa katika kaunti 40, likiwemo jiji kuu Juba. So kufikia sasa kuna watu elfu moja ambao wamepoteza maisha kwa sababu ya kipindupindu. Kuna wengine zaidi ya elfu hamsini ambao wameambukizwa, na wengine bado hawajafahamika, lakini wameambukizwa ugonjwa huo. Serikali inakiri kukabiliwa na changamoto hiyo kupitia kwa mkurugenzi wa idara inayoshughulikia magonjwa ya mlipuko kwenye wizara ya afya, Thomas Akim, anayeeleza hatua zinazochukuliwa. Tumewatumia maafisa wa afya kwenye sehemu mbalimbali kuelimisha watu athari za kipindupindu. Tumewaeleza namna awele ya kuepuka ugonjwa huu lakini kikubwa ni kwamba watumie maji safi uh, na pia kuwa na vyoo. Wakazi wa jimbo la Apanaili ambalo limeshuhudia utovu wa usalama kuanzia mwezi Februari ni waathiriwa wakubwa wa, wa ugonjwa huu unaosambaa kwa kasi. Alis Lado ni mwanaharakati wa masuala ya afya. Tunawajulisha wananchi kote waliko mitaani na mashambani, lengo ni kuwashauri jinsi wanavyoweza kuepukana na ugonjwa wa kipindupindu na matumizi ya maji safi ya kunywa. Tunawashauri kuwa lazima watumie sabuni na maji safi kuosha mikono yao nchini Sudani Kusini. Kwa mujibu wa WHO, chanzo kikubwa cha kipindupindu ni kuwepo kwa mafuriko, kurundikana kwa watu kwenye kambi za wakimbizi kwa sababu ya machafuko, ukosefu wa maji safi ya matumizi na ukosefu wa vyoo. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lamy amesema leo kwamba amesema leo kwamba mashambulio yanayoshuhudiwa katika eneo la Darfur nchini Sudan yanaonyesha alama za mauaji ya kikabila ya nawele, na yanaweza kuwa uhalifu dhidi ya binadamu na kutoa wito kwa pande husika kukomesha vita. Nao mashirika ya Umoja wa Mataifa ya chakula na yale ya wakimbizi yanapanga kupunguza kwa kiwango kikubwa misaada, misaada yake kutokana na kupungua kwa ufadhili hasa toka kwa mshirika mkubwa nchi ya Marekani. Nyaraka za ndani zinaonyesha undani wa taarifa hii. Na Victor Moturi, sekta ya misaada ya kibinadamu imekuwa ikikabiliwa na kupunguzwa kwa ufadhili kutoka kwa wafadhili wakuu wakiongozwa na Marekani na nchi nyingine za Magharibi, ambapo zimeweka kipaumbele bajeti zao za ulinzi kutokana na kuongezeka kwa hofu kutoka kwa Urusi na Uchina. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa yalionya mwezi uliopita kuwa watu milioni 58 wako katika hatari ya kukumbwa na njaa ikiwa ufadhili hautaongezeka hivi karibuni. Katika taarifa iliyotumwa kwa wafanyakazi wa mashirika hayo na kuonwa na shirika labari, la habari la Reuters, mkurugenzi wa WFP Steven Omolo amesema ofisi yake inalazimika kubana matumizi kwa kupunguza wafanyakazi kwa sababu ya mazingira ya ufadhili ambayo hayajawahi kutokea. Ujumbe kwa wafanyakazi kutoka kwa kamishna wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi ulioandikwa Aprili 23 ulisema ofisi yake inapanga kupunguza gharama kwa asilimia 30 na kwamba idadi ya nafasi za juu itapunguzwa kwa nusu. RFI Juba, 9 FM. kumbuka kufuatilia pia matangazo haya mtandaoni Facebook na YouTube RFI Kiswahili. Rais wa Namibia Netumbo tumbo Nandi Ndaitwa jana alitangaza kwamba kuanzia mwaka ujao serikali yake itatoa bure mafunzo ya elimu ya juu katika vyuo vya umma na vile vya ufundi. Aidha, katika hotuba yake kwa taifa ra, rais Nandi Ndaitwa amesema serikali yake imekubaliana na ile ya Ujerumani kuhusu nyongeze ya fidia kwa wahanga wa vitendo vya mateso ambavyo vilifanywa wakati wa ukoloni. I fully appreciate the challenge. Nakubaliana na changamoto na fursa zilizoko mbele yetu ili tuweze kupona makovu na kuelekea njia ya maridhiano na ujenzi kiujumla. Majadiliano mara zote huwa ni magumu na yanahitaji mchakato wa kupata na kupoteza. Mei mwaka elfu mbili ishirini na moja, serikali ya Namibia na Ujerumani zilikubaliana kutoa taarifa ya pamoja ya kutoa mwongozo wa mchakato kuhusu mauaji yaliyofanyika, kuomba msamaha na serikali ya Ujerumani kulipa fidia ya kifedha ni sauti ya Kenetumbo Nandi Ndaitwa, rais wa Namibia. Wachambuzi wa mambo wanasema mvutano wa kidiplomasia kati ya Benin na nchi jirani zinazoongozwa na jeshi, Niger na Burkina Faso, umesababisha mwanya wa usalama ambao wanajihadi wanatumia kutekeleza mashambulio. Mamlaka ya Nigeria mapema mwezi huu iliwafukuza wahamiaji elfu moja na mia nane wa Niger waliokamatwa katika miji mbalimbali mbali nchini humo. Shirika la kutetea haki za wahamiaji limesema leo mabilioni ya watu kote ulimwenguni wanaishi kwa hofu ya kupoteza kazi au kuhangaika kutafuta kazi, huku hali ya kuyumba kwa uchumi, mizozo na majanga ya hali ya hewa ikichangia kuzorotesha usalama wa dunia, ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imesema. Ulimwengu unapoadhimisha siku ya kukabiliana na ugonjwa wa malaria hii leo, shirika la afya la Umoja wa Mataifa limesema hatua zaidi zinahitajika ili kukomesha ugonjwa huo. RF. Msikilizaji, uongozi wa Vatican nao unafanya maandalizi ya mwisho kuelekea mazishi aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki, Papa Francis. Wakati huu pia maelfu ya waombolezaji wakifurika katika uwanja wa kanisa la Mtakatifu Peter Basilica kutazama mwili wake. Emmanuel Makundi na taarifa hiyo. Kwa mujibu wa waratibu wa mazishi haya, wanasema hadi kufikia mchana wa leo watu zaidi ya laki moja na nusu walikuwa wamekwisha utazama mwili wa Papa Francis, tukio linalohudhuriwa pia na makadinali waandamizi. Tayari wakuu wa nchi zaidi ya hamsini na wafalme kumi wamethibitisha kushiriki shughuli za mazishi zitakazofanyika Jumamosi hii akiwemo rais wa Marekani Donald Trump na mwenzako wa Ukraine Volodimir Zelenski. Mamlaka za Italia na Vatican zimeweka ulinzi mkali kuzunguka kanisa la Mtakatifu Pita, huku hakuna ndege yoyote isiyo na rubani inayoruhusiwa kurushwa jirani na eneo hilo, huku walenga shabaha na ndege za kivita wakionekana katika paa na anga la eneo hilo. Mazishi ya hapo kesho yatakuwa ni mwanzo wa kuelekea vikao vya makadinali waandamizi zaidi ya 100 ambao watakutana ndani ya siku chache kuamua na kupiga kura kumpata papa mpya ambaye huenda akapatikana Mei 9. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi, Sergei Lavrov, amesema nchi yake iko tayari kufanya makubaliano na Ukraine, Washington ikisema imeongeza shinikizo zaidi kwa utawala wa Kievu na Mosco. Wao muungano wa walio tayari hawakutaja kwa jina wanachokitaka. Inavyoonekana wako tayari kujifanya bora zaidi ili kufanya maamuzi wapendavyo, wakipuuza maoni ya wengine. Katika Ulaya ya kisasa hii inaunganishwa na mwelekeo wa kufufua maoni ya Kinazi, tabia na mienendo. Lakini Urusi huwezi kuzungumza kwa lugha kama hiyo. Umoja wa Ulaya ulitoa ulinzi kwa waomba hifadhi zaidi ya laki nne mwaka uliopita, ikiwa ni asilimia saba zaidi ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na ishirini na tatu shirika la takwimu la Umoja huo limesema. Na Rais wa Marekani Donald Trump amekiuka kanuni za kimataifa na kuagiza kuanza kwa haraka uchimbaji wa madini ya bahari.