Mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi, nchini Kenya. Ni saa 12 kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizo kuandalia katika awamu hii Makamu mwenyekiti na katibu mkuu wa chama cha Chadema nchini Tanzania waripotiwa kukamatwa na polisi. Afrika Kusini yatangaza kuachana na mpango tata wa tozo ya kodi ya thamani. Na Zelenski afupisha ziara yake nchini Afrika Kusini kufuatia shambulio baya zaidi la Urusi mjini Kiev. Popote pale unafuatilia matangazo haya, hujambo na karibu. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimesema maafisa wake wawili waandamizi, akiwemo makamu mwenyekiti na katibu mkuu, wamekamatwa na polisi na hawajulikani walikopelekwa. Viongozi hao waliokamatwa wakati wakijaribu kuelekea katika mahakama ya mwanzo ambako kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa chama hicho ilikuwa isikilizwe. Awali polisi walikabiliana na wafuasi wa chama hicho ambao walijaribu kufika mahakamani, ambapo hata hivyo Tundu Lissu hakufikishwa na badala yake kesi hiyo ikasikilizwa kwa njia ya mtandao. Lakini je, matukio ya polisi kuzuia raia kufika mahakamani yanaashiria nini? Patena Sinigira ni mchambuzi wa masada ya siasa akiwa Tanzania, amezungumza na mwenzangu Victor Moturi. Eh, kinaimanisha, kina sura mbili, kinaweza ikajadiliwa. Namba moja, kwa upande wa chama, ni kama vile chama kinadhoofishwa kwa sababu viongozi wake sasa watatu wote watakuwa wameweka ndani, kwa hiyo chama kinabaki bila kuwa na, na mchungaji, na hili linaweza likaleta tafsiri ile ile ya Bibilia kwamba eh, mpige mpige mchungaji, eh, wanyama ng'ombe au mifugo itapotea. Kwa hiyo nadhani hiyo ni sura ya kwanza, lakini sura ya pili inajiri kutia shaka na, na, na, na, dukuduku kwamba uchaguzi ujao unaweza ukawa na maumivu, ukawa na matumizi makubwa ya nguvu. Pengine wapinzani wanaweza kuingiwa hofu kwa kile ambacho kinaweza kutokelea ama kinaweza kutokea pale mbele, ndio wanaingia hofu kubwa, kwa sababu kwa mfano kama mnawashika viongozi wakuu wa juu wa wa katika chama kikuu cha upinzani wakawekwa ndani na kufunguliwa baadhi ya makosa magumu kama hayo ya uhaini na mengineyo ya yanayohusiana na mambo kama yaliyojitokeza leo, ni dhahiri wapinzani wengine, vyama vingine, vina vinaambiwa vina kwamba vijichunge, vijiangalie jinsi ambavyo vinafanya mambo yao, bila hilo wataingia kwenye mgogoro kama huu. Katika taarifa yake Chadema imesema wanachama kadhaa walipigwa vibaya na maafisa wa polisi na kutelekezwa katika maeneo tofauti ya jiji la Dar es Salaam. Kenya na China zimetangaza kuboresha uhusiano wao wakati wa mkutano kati ya Rais William Ruto na mwenyeji wake Rais Xi Jinping mjini Beijing, huko viongozi hao wakielezea kujitolea kwao kuimarisha ushirikiano baina ya China na bara la Afrika. Serikali ya Kongo na waasi wa M23 wanaosaidiwa na serikali ya Rwanda hapo jana walikubaliana kusitisha mapigano mashariki mwa nchi hiyo, na wakati huo huo kufanya kazi kwa pamoja kuelekea kupata amani ya kudumu kwenye eneo hilo. Ni tangazo ambalo, msikilizaji, ikiwa litafanyiwa kazi na pande zote mbili, litapelekea kukomeshwa kwa mapigano kwa ujumla. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kwa hatua hii? Abdul Karim Atiki anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. tangazo la kusitisha mapigano ni hatua nzuri, ni hatua muhimu na ni hatua ya kufurahisha sana, kwa sababu itapunguza mateso kwa raia. Safari hii ina, inaonekana kwamba ni watu ambao wana uwezo mkubwa zaidi na wanaweza kuwasaidia pande zote. Hawapo karibu ndani ya mgogoro wenyewe, hawapo karibu ndani ya eneo lenyewe. Geopolitics yake inaonyesha kwamba wanaosimamia mediation safari hii wanaweza wakafikia mwafaka. Tangazo hilo aidha limeibua matumaini mapya kuhusu uwezekano wa kupatikana kwa suluhu ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo, wakati huu pia juhudi za ukanda zikiendelea. Kwa mara ya kwanza katika taarifa ya pamoja hapo jana mjini Doha wawakilishi wa DRC na wale wa AFC m 23 walitangaza kukubali kufanya kazi pamoja kwa nia ya kusitisha mapigano mashariki mwa DRC. Ni tangazo ambalo limepokelewa kwa hisia mseto na raia wa mashariki mwa Congo. Kutoka Goma, Jubengorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Raia mashariki mwa Congo DRC wakiwa wanahitaji amani wamejulisha maoni yao tofauti baada ya pande zinazopigana kutangaza kukubali kufanya kazi kuhitimisha mapatano kwa nia ya kusitisha mapigano kikamilifu mashariki mwa DRC. Tunateseka, politike za nchi yetu hazitusaidie kukitu pale. Tumekuwa na matumaini ya kwamba tunaweza pata amani bora, wasizigeuke geuke. Haituhusu. Si lazima yetu, tunapenda amani. Wanaharakati wanaotetea haki za binadamu Mkoani Kivu Kaskazini wamezitaka pande mbili zinazozungumza kufanya kila linalowezekana na kuhakikisha kuwa hatua hii inayoonekana kwa sasa katika mazungumzo yao iwe ya mwisho na itakayofaa kuimarisha amani mashariki mwa DRC. Jackson Musai ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu mkoani Kivu Kaskazini. Mimi kama mkaazi ambaye amechoka nimewaza ya kwamba kama itakuwa hatua ya mwisho ambao wataifanya kwa mazungumzo, ifanyike hapo hivyo Wakati hayo ya kijiri, baadhi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu yanalalamikia ongezeko la vitendo vya ubakaji vinavyoendeshwa na watu wenye silaha dhidi ya wanawake waishio mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa umeelezea kuguswa na ongezeko la visa vya unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake mashariki mwa DRC, hii ikiwa ni mbinu ya kivita inayotumiwa kutisha na kuwaadhibu raia. Rwanda imesema hapo jana kwamba ipo kwenye mazungumzo na Marekani kuhusu uwezekano wa kuwa na makubaliano ya madini, wakati huu pia mazungumzo sawia yakiendelea ya kati ya Washington na Kinshasa. Mawaziri toka mataifa yanayochangia wanajeshi wa kulinda amani nchini Somalia wanakutana nchini Uganda, ambapo wameelezea wasiwasi wao kuhusu uwezekano wa tume ya kulinda amani nchini humo kushindwa kutimiza wajibu wake kutokana na ukata. Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Mahamud Ali Yusuf amesema tume hiyo inahitaji karibu dola za Marekani milioni mia moja na tisini ili kusaidia operesheni za mwaka huu. Yes, the mission is confronted to financial challenges. We are in... juhudi za amani nchini Somalia zinakabiliwa na changamoto za kifedha. Tunashirikiana na washirika wengine ili michango ya umoja mataifa iwe sehemu ya juhudi za kifedha. Tume haitaacha jitihada zozote kujaribu kukusanya rasilimali zinazohitajika kuokoa juhudi za amani nchini Somalia utulivu na usalama nchini Somalia ni kwa manufaa ya amani ya dunia. Mnamo mwaka 2010 na 2011, gharama ya uharamia karibu na pwani ya Somalia kwa makampuni ya bima na wamiliki wa meli ilikuwa dola bilioni 7. Leo tunaomba dola milioni 190 katika kipindi cha mwaka huu. Sauti yake Mahamud Ali Yusufu, mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika. Wachambuzi wa mambo nchini Ethiopia wanasema ukosefu wa mfumo wa kufuatilia matamshi ya chuki mitandaoni katika lugha za kienyeji umesababisha kuongezeka kwa vitisho katika mitandao ya kijamii. Mjumbe maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Sudan, Ramtane Lamamra, hapo jana alikutana na mkuu wa majeshi Jenerali Abdel Fata al Burhan mjini Port Sudan, ambapo wawili hao walijadili mipango ya kupata suluhu ya mzozo wa nchi hiyo hai kijiri, msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefani Dujarich ameelezea kuguswa na hali ya binadamu kwenye jimbo la Darfur. Umoja wa Mataifa una wasiwasi mkubwa kuhusu kuama kwa, kwa watu wengi, vifo vya raia na mahitaji makubwa ya kibinadamu huko Elfasha, Tawila na maeneo mengine ya jimbo la Darfur Kaskazini, ambako raia wametafuta usalama na makazi baada ya kambi za Zamzam kudhibitiwa na vikosi vya RSF. Washirika wa misaada ya kibinadamu wanaripoti kuwa maelfu ya makazi ya kambi hiyo walikimbilia maeneo mengine. Baadhi ya wakazi walikuwa wakiishi Zamzam tangu kuanza kwa mzozo wa Darfur mwaka elfu mbili na tatu. Mskilizaji hai anajiri wakati huu pande zinazozozana zikiwa hazionyeshi dalili za utayari wa kusitisha mapigano nchini humo. Itui, tisini na mbili, nukta tano FM. Ni saa 11 na dakika 9 kule Katumo nchini Sudani. Matangazo haya unayapata kupitia kwa mitabendi ya 96.1 kule Bujumbura nchini Burundi. Msikilizaji, waziri wa fedha wa Afrika Kusini hivi leo ametangaza kuachana na mpango wa tozo ya kodi ya thamani mpango ambao ulipingwa vikali na mshirika mkuu wa ANC katika serikali ya umoja. Tangu kodi hiyo ipitishwe na bunge katika mazingira ya kutatanisha, mshirika mkuu katika serikali ya umoja uh, chama cha DA kilienda mahakamani kupinga mchakato mzima kuhusu nyongezi ya asilimia kumi na sita ya ushuru wa VAT. Hata hivyo, licha ya hatua hii, chama hicho kimesema kinafikiria ikiwa kiendelea kuwa katika serikali au la. Heleni Zile ni kiongozi wa chama hicho. So, ni upi utakuwa mstakabali wa serikali ya umoja wa kitaifa? ni jambo ambalo siwezi kulijibu kwa sasa. Mengine yatategemea kile ANC na vyama vingine watafanya. Kile tulichokuwa tunadai tangu mwanzoni mwa mjadala wa nyongeza ya kodi sasa kitaenda kuzimwa rasmi. Waziri amekubali kuwa sisi tulikuwa sahihi tangu mwanzoni. Sauti yake Helen Zile, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Afrika Kusini, DA. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramaphosa amesema kwamba amezungumza na rais wa Marekani Donald Trump kwa njia ya simu kuhusu mzozo wa Ukrain na wanapanga kukutana hivi karibuni. Matamshi aliyoyatoa wakati alimkaribisha ya rais Volodimir Zelenski nchini humo na wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa hii leo imekos, ama imekosoa hukumu za muda mrefu zilizotolewa na mahakama ya Tunisia dhidi ya viongozi wa upinzani na wakosoaji wa utawala wa Rais Kais Saied, ikisema haki haikufuatwa. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa redio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Kumbuka pia msikilizaji, matangazo haya unayapokea mbashara mitandaoni, Facebook na YouTube, RFI Kiswahili. Rais wa Ukraina Volodimir Zelenski amepunguza siku za ziara nchini Afrika Kusini saa chache baada ya Urusi kutekeleza shambulio baya zaidi mjini Kiev. Victor Moturi anatuarifu zaidi. Akiwa nchini Afrika Kusini, Rais Zelenski amelitaja shambulio hilo kama uchokozi, na alithibitisha namna Rais Vladimir Putin alivyo hayuko tayari kusitisha vita vyake nchini Ukraine. Kauli yake ametoa saa chache tangu kwa mara ya kwanza rais wa Marekani Donald Trump aikosoe Urusi kwa shambulio alilofanya Kiev, akionyesha kuchukizwa na kitendo hicho, akimtaka rais Putin kukoma mara moja. Katika hatua nyingine, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemtaka mwenzake wa Urusi kuacha kudanganya kuhusu mpango wa amani kati yake na Ukraine, huku akiendelea kutekeleza mashambulio kiholela. Haya yanajiri wakati huu Marekani ikielekea kukata tamaa katika usuluhishi baina ya mataifa hayo mawili, Kiev ikisisitiza kurejeshwa kwanza maeneo yaliyochukuliwa kimabavu na Moscow kabla ya makubaliano yoyote. Na Victor Moturi. Mahakama Kuu ya Ulaya leo imelaani Ufaransa kwa kushindwa kulinda haki za vijana watatu walio na umri wa miaka kumi na mitatu, kumi na nne na kumi na sita walioripoti kubakwa kwa kukosa kuzingatia iwapo wadhurumiwa walikuwa na uwezo wa kuelewa na kutoa ridhaa. Waombolezaji kadhaa kwa siku ya pili mfululizo wamejitokeza katika ukumbi wa St Peters Basilica huko Vatican kutazama mwili wa aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis kabla ya mazishi yake wikendi hii. Serikali ya Pakistan imejibu kitisho cha jirani yake nchi ya India, Islamabad ikisema chochote kitakachofanywa na serikali ya New Delhi kitajibiwa kwa nguvu iliyo sawa wa kauli hii msikilizaji. Wakati huu pia India ikidai taifa hilo linaunga mkono mashambulio ya kwenye eneo lenye utata la Kashmir. Kauli ya Islamabad imekuja saa chache tu tangu wizara ama waziri mkuu wa India Narendra Modi atoe ahadi ya kuwasaka waliohusika, to the ends of the earth, tutawasaka mpaka mwisho wa dunia. Roho ya India haitavunjwa kamwe na ugaidi. Ugaidi hautakosa kuadhibiwa. Kila juhudi itafanywa kuhakikisha haki inatendeka. Taifa zima liko imara katika azimio hili. Kila mtu anayeamini katika ubinadamu yuko pamoja na sisi. <muraya> Msikilizaji, eneo la Kashmir kwa miongo kadhaa limekuwa kitovu cha uhasama kati ya mataifa hayo mawili na Beijing imepuuzilia mbali ripoti ya mazungumzo ya kibiashara ya kati yake na Washington ikisema ripoti hizo hazina msingi, baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuripotiwa kuwa tayari kutekeleza makubaliano ya kupunguza ushuru mkubwa aliyowekea China.