ashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa 12 kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Waasi wa M23 wameripotiwa kujiondoa katika mazungumzo kati yake na serikali ya Kinshasa huko Doha chama kikuu cha upinzani nchini Ivory Coast kufanya maandamano hapo kesho kupinga kuondolewa kwa mgombea wao wa urais wow. Na makumi ya waombolezaji watoa wa salamu za mwisho kwa Papa Francis katika uwanja wa kanisa la mtakatifu Peter Basilica. Na popote pale unafuatilia matangazo haya, natumai hujambo, karibu msikilizaji Waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wameripotiwa kujiondoa katika mazungumzo kati yake na serikali ya Kinshasa yaliyokuwa yanafanyika mjini Doha nchini Qatar tangu wiki iliyopita. Kwa mujibu wa vyanzo vya karibu kwenye mazungumzo hayo, ujumbe wa M23 uliokuwa unaongozwa na kaimu mratibu wa kundi la AFC M 23 Bertrand Bisimwa uliondoka jana kurejea Goma. Inaelezwa kwamba kukwama kwa mazungumzo haya kumefuatia pande hizo kutofautiana kuhusiana na rasimu ya taarifa ya pamoja iliyotarajiwa kuweka msingi wa mazungumzo kati ya pande hizo mbili. Jan Christostom Kijana ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kusini. Hiyo amani yenye tulikuwa tukitarajia tulikuwa tukingojea kwa hamu kubwa sana, inaenda tena mbali zaidi, na inatupatia woga, inatupatia pia huzuni e, inaimaanisha kama tuna vita inatafuta kuanzilia tena upya, na suluhisho ya kudumu ni kuketi kwenye meza moja kuweza kuzungumza kinaganaga, tukiangaliana macho kwa macho, uso kwa uso. Ni sauti yake Jean Cristostom, kijana mwenyekiti wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kusini. Ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeeleza kuguswa na ongezeko la unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wanawake mashariki mwa DRC, huku ikirekodi ongezeko la asilimia 47 ya dhuluma dhidi ya binadamu kote nchini humo mwezi wa Februari. Msikilizaji, hatimaye tamasha la Congo Solidarity limefanyika jana katika ukumbi wa Accor Arena mjini Paris, Ufaransa, baada ya kuahirishwa kwa sababu tarehe ya awali ambayo ni Aprili saba ililingana na kuanza kwa kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya watusi nchini Rwanda, ambayo yalizua utata. Maelezo ya kina na Ali Bilali. Tamasha hili la kipekee lililenga kuchangisha fedha kusaidia watoto wa hanga wa mzozo mashariki mwa DRC. Tukio hili liliwaleta pamoja karibu watu zaidi ya elfu kumi na moja na takriban wasanii 30 wakiwemo magwiji Fali Ipupa, Yusufa Games, Sidiki de Abate na Daju. Baadhi ya wanachama wa mashirika ya kimataifa walihamasishwa kabla ya tamasha hili, na ambapo bendera za DRC zilisambazwa kwa watazamaji walioshuhudia tamasha hilo huku wakipeperusha bendera. Manusura wa mauaji mashariki mwa DRC walitoa ushuhuda kwa madhila waliokutana nayo huko mashariki mwa DRC. Awali, tamasha hili lilipangwa kufanyika Aprili saba tarehe ambayo Nchi ya Rwanda huandaa maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya mauaji ya Kimbari na kuzua mtafaruku mkubwa kabla ya kuahirishwa. Waandalizi wa tamasha hili la Solidarity Congo walitangaza onyesho hili na mapato yakienda kwa shirika la Give Back Solidarity la mwimbaji Daju. Shirika hili lina jukumu sasa la kusambaza mapato hayo kwa walengwa nchini DRC. Ali Bilali. Mawaziri wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanakutana mjini Arusha nchini Tanzania juma hili kujadili kuzorota kwa hali ya usalama mashariki mwa DRC na pia uhaba wa fedha ambao unaathiri shughuli zake. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kimesisitiza kwamba kinaendelea mbele na shinikizo lake la kudai marekebisho ya sheria za uchaguzi kabla ya uchaguzi wa mwezi Oktoba. Kauli inayotoa wakati huu mwenyekiti wake akisota rumande kwa tuhuma za uhaini. Akizungumza na wanahabari, makamu mwenyekiti wa chama hicho John Heche, ambaye jana mchana alikamatwa na polisi kabla ya kuachiwa majira ya usiku, amesema hatakubali kutishwa na vyombo vya dola. Kwenye sheria kuna makosa hii. Wanayosema si wame- wamefanya mabadiliko ni skimish. Unaposema kwamba wakurugenzi hawatasimamia uchaguzi, lakini wewe huyo huyo unasema vion, viongozi waandamizi kwenye wilaya. Kiongozi mwandamizi kwenye wilaya ni nani? Ni das. Wakurugenzi hatukuwapinga kwa sababu ya majina yao, tuliwapinga kwa sababu wanateuliwa na rais na wanapokea maelekezo ya rais. Sasa dasi ni nani, anateuliwa na nani? DSO anateuliwa na nani? Sui katibu, okay, nani wakuu wa idara wako chini ya nani? walimu wenyewe, utumishi wetu hauko independent, ndio maana hata waalimu sui na nini na watumishi wote wa, wa serikali wanaogopa kudai hata madai yao. Haya yanajiri wakati huu, viongozi wa dini na wale wa mashirika ya kiraia wakizitaka mamlaka kumwachia Tundu Lissu, wakionya kutumia vyombo vya usalama kuminya maoni kinzani kuhusu uchaguzi ujao. Kenya imepata takriban dola milioni mia nane ishirini na nne kutoka kwa kampuni saba za China kukuza sekta ya viwanda, kilimo na utalii wakati wa ziara ya Rais William Ruto nchini humo. Shirika la afya duniani WHO linasema ndoa za utotoni zimeendelea kusaidia kuwa chanzo kikuu cha vifo vya wasichana ambao wana umri wa kati ya miaka 15 na 19, shida ambayo inaweza kumalizwa ikiwa nchi zitashirikiana. Victor Moturi ana taarifa zaidi. WHO inasema kila mwaka wasichana zaidi ya milioni 21 katika mataifa yenye uchumi wa kati hupata mimba, huku nusu kati yao hawapati huduma stahiki na tisa kati ya kumi waolewa kabla ya kufikisha umri wa miaka kumi na minane. Kwa mujibu wa Daktari Pascal Alote anayehusika na afya ya uzazi kutoka WHO, anasema ndoa za mapema zinaweza kuwa na madhara makubwa ya kimwili na kisaikolojia hasa kwa wasichana. Katika kukabiliana na changamoto hii, WHO inatoa wito kwa serikali duniani kutoa njia mbadala za ndoa za mapema ikiwemo kuwapa elimu, msaada wa kifedha na ajira. Aidha, kumekuwa na maendeleo ya kimataifa ambapo mwaka 2021 msichana mmoja kati ya 25 alijifungua kabla ya umri wa miaka 20 ambapo miaka 20 iliyopita kiwango kilikuwa mmoja kati ya 15. Hata hivyo WHO inasema bado kuna mapungufu makubwa, ambapo katika baadhi ya nchi msichana mmoja kati ya kumi wenye umri wa miaka 15 hadi 19 huzaa kila mwaka. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplikeshon ya RFI pwa redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplikeshon hii ni bure. Ni saa 11 na dakika saba jijini Kigali nchini Rwanda. Matangazo haya pia unayafuatilia mbashara mitandaoni Facebook na YouTube RFI Kiswahili. Chama kikuu cha upinzani nchini Ivory Coast kimeitisha maandamano makubwa hapo kesho nje ya mahakama ya kikatiba ya nchi hiyo kupinga hatua ya kuondolewa kwa mgombea wa nafasi ya urais Tidiane Thiam. Thiam aliondolewa kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wa mwezi Oktoba kwa kile kimeelezwa kuwa na uraia pacha wa Ufaransa na Ivory Coast. Ni wafuasi wa chama tawala ndio walioanzisha mchakato huo kinyume dhidi yangu, wakiwasilishwa na mawakili wa chama tawala na kupeleka kesi mbele ya majaji walioteuliwa na utawala. Siwezi kukubali maamuzi haya, sababu ni kinyume na haieleweki. Ninaendeleza dhamira yangu ya kutokubali maamuzi haya, niko tayari kupambana kuhakikisha wananchi wa Cote Divoire wanamchagua kwa uhuru mtu ambaye atawaongoza katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Seni imeondoa jina lake licha ya mwezi Machi mwaka jana mwanasiasa huyo kutangaza kuukana uraia wa Ufaransa. Rais wa Ghana John Mahama amesema ameanza mchakato mpya wa kujaribu kuzirejesha nchi za Niger, Mali na Burkina Faso kwenye jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Mahama ametaka nchi wanachama kuzivumilia nchi hizo tatu na kutanguliza majadiliano ili kujaribu kuzishawishi kurudi kwenye jumuiya hiyo. Uamuzi wa Mali, Burkina Faso na Nija kujiondoa kwenye jumuia ya ECOWAS ni hatua ya kusikitisha sana. Hata katika hali hii lazima tuendelee kuzungumza nao na tusiwatenge, tuwaelewe na kuwasikiliza. Baada ya kuingia madarakani, nimeanzisha mchakato wa kidiplomasia na jirani zetu wa nchi za Sahel with Ghana. Ghana imemteua mjumbe wake maalum ili kuanza majadiliano na nchi hizo ambazo zinaunga muungano wa Sahel kwa lengo and la kujenga mawasiliano mazuri ili kutimiza yale yote ambayo tunayaazimia na kuyaamini kwa pamoja. Kauli ya rais wa Ghana John Mahama ambaye ameitoa wakati huo ekowas ikiadhimisha miaka 50 tangu kuundwa kwake. Rais huyo wa Ghana, msikilizaji, John Mahama amemsimamisha kazi jaji mkuu Getrude Torikolno to, katika hatua ya kwanza katika historia ya nchi hiyo, huku uchunguzi ukianzishwa dhidi yake kufuatia malalamiko ambayo hayajawekwa wazi. Nchini Mali, miili kadhaa iliyokuwa ikioza iligunduliwa karibu na kambi ya kijeshi ya Kwala, magharibi mwa nchi hiyo usiku wa kuamkia Jumanne, na watu waliokuwa wakitafuta jamaa zao waliokamatwa na jeshi la Mali na wanamgambo wa Wagner nchini Guinea, upande wa mashtaka umeomba kifungo cha miaka mitano jela kwa kiongozi wa upinzani nchini humo, Aliou Bah anayetuhumiwa kumtusi na kumkashifu rais wa mpito Mamadi Doumbouya, wakati rufaa ya kupinga kifungo cha miaka miwili ilipoanza kusikilizwa hapo jana. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr sw. Msikilizaji, ni saa kumi na mo saa kumi na mbili na dakika kumi na moja jijini Kampala, Uganda. Wasikilizaji wetu wa Tanzania wanapokea matangazo haya eneo la Mwanza kupitia Afya Redio mita bendi ya tisini na sita nukta tisa. Makumi ya waombolezaji wameanza kutoa salamu za mwisho kwa Papa Francis katika uwanja wa kanisa la Mtakatifu Peter Basilica, wakati huu raia hao wakipewa muda wa siku tatu kutazama mwili wake. Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Idadi kubwa ya watu walijipanga mstari kuzunguka kanisa la Mtakatifu Pita kabla ya mlango ambako mwili wa papa umelazwa kufunguliwa majira ya saa tano asubuhi, saa za Vatican. Kwa muda wa siku tatu zijazo, jeneza lake litafunuliwa kwa watu kuutazama kabla ya kufungwa siku ya Ijumaa majira ya saa kumi na mbili jioni, saa za Roma. Baadhi ya wa waamini wa kanisa hilo waliozungumza na wanahabari wamesema walifika katika uwanja wa kanisa hilo kuanzia alfajiri, wengi wakitamani kuwa watu wa mwanzoni watakaopata fursa ya kuuona mwili wa papa Francis. Waamini hao, kama ilivyokuwa kwa viongozi wa dunia, wamemweleza papa kama mtu wa watu aliyetaka kuona watu wakipata haki. Haya yanajiri wakati huu viongozi mbalimbali wa dunia wakijiandaa kwa safari ya kuelekea Vatican kwa ajili ya mazishi yake siku ya Jumamosi. Nami Emanuel Makundi. Wajumbe kutoka Washington, Kiev na mataifa ya Ulaya wamekusanyika kwa mazungumzo nchini Uingereza leo, huku kukiwa na msukumo mpya wa Marekani kumaliza vita vya Urusi nchini Ukraine, licha ya mkutano uliopangwa wa mawaziri wa mambo ya nje wikendi iliyopita kuahirishwa. Rais wa Palestina Mahamud Abbas leo amewataka wanamgambo wa Hamas kuwaachia huru mateka wote wanaoshikiliwa Gaza, akisema kuendelea kushikiliwa kwa mateka hao kunaipa Israeli kisingizio cha kufanya mashambulio zaidi eneo hilo, huku ikiarifiwa, msikilizaji, kwamba shambulio la punde zaidi la wanajeshi wa Israeli limeua watu kumi na nane. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani vikwazo vipya vya Marekani vinavyolenga mtandao wake wa mafuta ikitaja hatua hiyo kuwa ni ishara ya mtazamo wa uhasama wa Washington. Haya yakijiri kabla ya duru ya tatu ya mazungumzo kuhusiana na nyuklia ambayo yaliratibiwa kufanyika wikendi hii. Na waziri wa ulinzi wa India ameapa kwamba nchi yake itajibu kwa sauti kubwa na wazi shambulio baya zaidi katika eneo la kashmir hapo jana ambapo watu 26 waliuawa. Ni matangazo haya ya RFI Kiswahili ambayo unayapokea mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Lakini ukiwa uh, kule DRC matangazo haya pia unayasikiza kupitia RFI Goma katika maeneo ya Bukavu mashariki mwa DRC kupitia kwa mita bendi ya 98 nukta sifuri. Lakini pia unaweza kusoma taarifa zaidi kupitia kwa mtandao wetu wa RFI Kiswahili, sawasawa na kufuatilia matangazo haya mbashara katika mtandao ya kijamii Facebook na YouTube kupitia RFI Kiswahili.