Mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa kumi na mbili kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo: wasiwasi wa kutokea mpasuko zaidi ndani ya chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, waendelea kuongezeka Jeshi la Burkina Faso ladai kufanikiwa kuzuia jaribio lingine la mapinduzi. Na aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki marehemu Papa Francis kuzikwa jumamosi hii. Nam popote pale unafuatilia matangazo haya, hujambo na karibu. Wasiwasi wa kutokea mpasuko zaidi ndani ya chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema unaendelea kuongezeka. Wakati huu, kundi linalojiita G55 ambalo limejitenga na msimamo wa chama kuzuia uchaguzi, likidai wajumbe wake wanatishiwa kufutwa wanachama tangu kuingia madarakani kwa uongozi mpya wa Tundu Lissu ambaye kwa sasa yuko jela kwa tuhuma za uhaini. Kumejitokeza wanachama wanaopinga chama chao kususia uchaguzi wa mwezi Oktoba kikidai mabadiliko ya sheria za uchaguzi. Patanas ni yagira ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa nchini Tanzania. Kadiri kunavyokwenda, tunaanza kuona ni zaidi ya hasira, ni zaidi ya Freeman Mbowe, kwamba uongozi uliopo unaanza kukosa eh, ile ile utamaduni wa zana kama ambavyo eh, makundi haya yanajieleza ndani ya chama. Jambo la kwanza ni ni, ni, ni uongozi kushindwa kupokea sauti mchanganyiko na tofauti, hilo la kwanza. Lakini la pili ni ni, ni kukosa tu eh, uzoefu wa kiuongozi kuweza tafsiri inavyostahili eh, sauti mbalimbali mbali na kuziona kwa uchanya na kuona ni jinsi gani zinaweza zitatumika eh, katika kuwa wamoja zaidi na kuleta msimamo mpana, mpana wa chama. Ni mtazamo wake Pate na Asni ya Gira, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa nchini Tanzania. Mahakama ya kikatiba nchini DRC hapo kesho inatazamiwa kuendelea na vikao vya kesi inayomkabili mbunge Augostin Matata Ponyo, gavana wa zamani wa benki kuu na raia wa Afrika Kusini, kuhusiana na matumizi mabaya ya zaidi ya dola milioni 285, ambazo zilitengwa kwa mradi wa Bukanga Lonzo wakati Ponyo akiwa waziri mkuu chini ya utawala wa Joseph Kabila, licho upande mmoja kudaiwa kuomba kesi hiyo kuondolewa mahakamani. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba nchi ya Haiti iko katika ukingo wa kutumbukia kwenye machafuko makubwa zaidi, wakati huo makundi yenye silaha yakiendelea kutatiza usalama na kutishia uwezo wa taifa hilo kuwa na udhibiti. Maria Isabel Salvador ni mwakilishi maalum wa katibu mkuu, kiongozi wa ofisi ya UN nchini Haiti. Hey, humanitarian crisis has reached critical levels. Cholera outbreak, hali ya kibinadamu nchini Haiti imefikia in kiwango cha kutisha. Mlipuko wa kipindupindu na vitendo vya ukatili wa kijinsia katika maeneo ya makambi vinaongezeka. Utovu wa usalama pia umesababisha kufungwa kwa vituo vya afya 39 na shule zaidi ya 900 kwenye mji wa Port-au-Prince, na zitaka nchi wanachama kuunga mkono azimio la mwaka 2025 la mpango wa kibinadamu. Umoja wa Mataifa utaendelea kuwajibika kutoa misaada kwa raia hasa kwa wanawake, wasichana na pia watoto na pia kuunga mkono juhudi za amani kupitia serikali. Msikilizaji, onyo hili la Umoja wa Mataifa linatolewa wakati huu vikosi vya Kenya ambavyo vinavyoongoza operesheni ya amani nchini humo na vyenyewe vinakabiliwa na shambulio ya pamoja. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC imekataa ombi la mawakili wa kamanda wa kundi la waasi la LRA nchini Uganda, Joseph Kony la kuahirisha vikao vya kuthibitisha mashtaka dhidi yake ambavyo vimeratibiwa kufanyika Septemba mwaka huu, kwa kukosa uhalali wa kisheria baada ya mawakili hao kudai kwamba kuendelea kwa kesi hiyo kunahatarisha juhudi za kuwarejesha katika jamii wapiganaji wa, wa kundi hilo waliosalia. Rais wa Kenya William Ruto ameanza ziara ya kikazi nchini China, ziara ambayo wadadisi wa masuala ya uchumi wanasema itaamua kuhusu hatima ya deni la nchi hiyo na Beijing, akitarajiwa kuomba usaidizi zaidi, bila hata hivyo kuongeza ukubwa wa deni ambalo Nairobi inadaiwa kwa sasa. Chachi Loguto ni mtaalamu wa masuala ya uchumi akiwa nchini Kenya. tunaelekea u upande wa deni haswa kwa sababu mapato ya nchini tax revenue ni ndogo sana kuliko hiyo matumizi ya nchini. Ukiangalia haswa haya madeni ambayo tunakopa kutoka nchi kama China, unapata tunalipa tunaita ni commercial interest rate. Deni tuseme kama zile za World Bank ama za IMF ambayo tunalipa kwa muda mrefu, hiyo inatupatia, in, inatupatia afueni kwa sababu tunalipa mdogo mdogo. Ni sauti yake chachilogutu mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi akiwa nchini Kenya. Nchini Sudan Kusini, upande wa upinzani ambao unaongozwa na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar umeshtumu vikosi vya serikali kwa kushambulia moja ya vituo vyake katika jimbo la Equatorial ya kati ambalo linajumuisha mji mkuu wa Juba, wakati huu makubaliano tete ya kugawana madaraka na rais Salva Kiir yakiendelea ya kuyumba. Wanaharakati nchini Sudani wameripoti kuuawa kwa zaidi ya watu 30 katika shambulio la wapiganaji wa RSF katika mji wa Elfasha, magharibi mwa Darfur, huku makumi ya wengine wakisalia na majeraha. Minzilet Jai ameandaa ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa kundi la wanaharakati wa Resistance Committee, shambulio hilo la mwishoni mwa juma lililenga vitongoji vya makazi ya watu katika mji huo. Mji wa El Fasha, mji mkuu wa jimbo la Dafu Kaskazini, umesalia mji wa kipekee katika eneo zima la Dafu ambao haujatekwa na kundi la RSF. Wiki iliyopita, RSF ilianzisha mashambulio mapya katika mji huo, pamoja na kambi za wakimbizi za Zamzam na Abu Shuk, na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia nne huku wengine takriban laki nne wakikimbia. kwa mujibu wa UN. Mashirika ya misaada ya kimataifa yameendelea kuonya kuwa mashambulio kamili ya RSF katika mji wa Elfasha yanaweza kusababisha mapigano makali na wimbi la wakimbizi na nainlt. Umoja wa Mataifa leo pia umeonyesha wasiwasi mkubwa juu ya kuongezeka kwa mapigano huko Elfasha, mji mkuu wa Darfur kaskazini nchini Sudan, huku mapigano makali kati ya jeshi na serikali ama majeshi ya serikali na vikosi vya RSF yakisababisha vifo vya raia na uharibifu wa miundombinu muhimu. Na sasa msemaji wa katibu mkuu wa Umoja huo Stefan Dujarich anataka pande husika kuruhusu msaada kuwafikia waathiriwa. Shirika la kimataifa la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kwamba linasitisha utoaji wa misaada kwa zaidi ya wanawake na watoto laki sita na elfu hamsini wa Sudan ambao wanasumbuliwa na utapiamlo kukos, uh, kutokana na kukosa fedha. Maelezo ya kina na George Ajowi. WFP imeonya kuwa idadi hiyo ni miongoni mwa watu milioni tatu na laki sita ambao hawatapata tena msaada wa chakula katika wiki zijazo bila ufadhili wa dharura. Aidha, WFP italazimika kusitisha matibabu kwa wanawake na watoto wenye utapia mlo mwezi Mei kutokana na uhaba wa fedha. Kabla ya hatua hii, kulikuwa na mpango wa kufikia akina mama na watoto milioni mbili kwa msaada wa lishe. WFP kama katwa kwa ufadhili wa Marekani, ambapo rais Donald Trump alitia saini amri ya kufungia misaada yote kutoka nje miezi mitatu baada ya kuapishwa. Zaidi ya watu milioni 10 wanakabiliwa na njaa katika nchi ya Ethiopia. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI.fr/sw. Kule Mogadishu nchini Somalia ni saa 12 na dakika 8. Matangazo haya pia msikilizaji unayapata mbashara mitandaoni Facebook na uh, YouTube RFI Kiswahili. Jeshi nchini Burkina Faso hapo jana lilidai kwamba limefanikiwa kuzuia jaribio jingine la mapinduzi ambapo washirika wake walilenga kuleta vurugu ikituhumu jirani yake nchi ya Ivory Coast. Hilari Ngati anatuarifu zaidi. Tangu alipochukua madaraka, kiongozi wa kijeshi Kapteni Ibrahim Traore amekuwa akilaumu Cote d'Ivoire kwa kuwapa hifadhi maadui wa serikali ya kijeshi. Waziri wa usalama Mamadou Sana amesema taarifa za kiintelijensia zinaonyesha mpango ulioandaliwa kuleta vurugu nchini humo na wanajeshi aliosema wanahifadhiwa na maadui wa nchi ya Burkina Faso. Aidha, waziri huyo amesema kulikuwa na mpango wa kuvamia makazi ya kiongozi wa nchi hiyo Aprili tarehe 16, lakini ukazuiwa. Waliokuwa maafisa wa jeshi Meja Joni Compaure na Luteni Adramane Bari wakitajwa kuhusika jijini akra nchini ghana jumuiya ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi ecowas leo imeanza sherehe za maadhimisho ya miaka 50 tangu kuanzishwa mei 1975 lengo la awali lilikuwa ni kukuza ushirikiano wa kiuchumi na ushirikiano kati ya mataifa ya afrika magharibi na licha ya kuwa na mataifa wanachama 15 matatu kati yao ambao ni mali burkina faso na niger yametangaza kujiondoa Kundi la wapiganaji wa Kiislamu la ISWAP limedai kuhusika na msururu wa mashambulio mabaya mapema mwezi huu ambayo yalilenga vikosi vya usalama nchini Nigeria pamoja na raia wa Kikristo katika mikoa ya kaskazini mashariki mwa Nigeria, ikiwemo katika jimbo la Borno ambapo wanajeshi watatu waliuawa na kambi yao kuteketezwa. Msikilizaji, ukiwa Lubumbashi, matangazo haya unayapata kupitia mitabendi ya 98.0. Aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki, marehemu Papa Francis, sasa tazikwa Jumamosi hii, limesema tangazo la Vatican. Wakati huu viongozi mbalimbali mbali wa dunia, akiwemo rais wa Marekani Donald Trump wakipanga kuhudhuria. Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa Vatican, ibada yake ya mazishi inatarajiwa kuvutia mamilioni ya raia kutoka kila kona ya dunia na itafanyika katika uwanja wa kanisa la Mtakatifu Peter Basilica, kabla ya kupelekwa kwenye kanisa la Santa Maria Maggiore ambako alitaka azikwe. Tayari viongozi kadhaa wa dunia wamethibitisha kushiriki mazishi yake akiwemo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, kansela wa Ujerumani Olaf Scholz na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky wengine ni waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer, mfalme wa Uhispania Felipe wa sita na malkia Letizia. Wengine ni mkuu wa kamisheni ya umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen. Hata hivyo, rais wa Urusi Vladimir Putin, ambaye wakati mmoja alikutana na Papa Francis aliyemsihi akomeshe vita nchini Ukraine, hata hudhuria ya mazishi yake. Na ma, lukumbuka wakati huu, Vatican ikiwa imeanza maandalizi ya mazishi aliyekuwa kiongozi wake Papa Francis, ambaye ataziko wikendi hii, tayari mjadala umeanza kuhusu makardinali wanaoweza kumurithi. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anawaangazia baadhi ya wanaopewa nafasi wa kwanza ni kardinali Peter Erdo, miaka 72, yeye ni askofu wa Budapest ambaye kwa zaidi ya mara mbili alichaguliwa kuongoza baraza la maaskofu wa Ulaya kati ya mwaka 2005 na 2011, akiungwa mkono na wenzake wa Ulaya na wale kutoka Afrika. Mwingine ni Reinhard Marx, miaka 71, ni askofu wa diosisi ya Munich. Alichaguliwa kuwa mshauri mwandamizi wa papa mwaka 2023, kabla ya baadaye kuteuliwa kusimamia maswala ya fedha ya Vatican. Kardinal Marc Ouellet mwenye umri wa miaka 80, raia wa Canada, ni mtu mwingine anayepewa nafasi na kwa miongo kadhaa alikuwa kiongozi wa jopo la kuchuja makadinali wanaoteuliwa na papa tangu kipindi cha Papa Benedikti wa 16. Kardinali Piestro Perolini mwenye umri wa miaka 70 ni Mwitaliano ambaye amekuwa katibu wa papa tangu mwaka 2014, akitajwa kama mmoja ya watu waliovinara kupewa nafasi hiyo. Kardinali Robert Sara wa Guine ni mtu mwingine anayepewa nafasi, ingawa hakuwa na uhusiano mzuri na papa kutokana na kuwa na misimamo mikali kuhusu tamaduni za kanisa, tofauti na Papa Francis alivyokuwa. Kardinali wa Filipino yeye ana umri wa miaka 67 na huenda akawa papa wa kwanza kutoka ukanda wa Asia ikiwa atachaguliwa, na aliteuliwa na papa kuongoza kitengo cha uinjilisti cha Vatican. Wamo pia Kardinali Mateo Zuppi wa Bologna mwenye umri wa miaka 69, Robert Prevosti raia wa Marekani mwenye umri wa miaka 69 na Kardinali Christoph Schonborn raia wa Austria mwenye umri wa miaka 80. nam mi Emmanuel Makundi. Katika hatua wa nyingine, wanaharakati wa mazingira wamemsifia Marehemu Papa Francis kutokana na mchango wake katika kukabili mabadiliko ya tabia ya nchi huku afisa mkuu wa Umoja wa Mataifa ambaye anahusika na mabadiliko ya hali ya hewa akisema kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani alikuwa bingwa asiyeyumbayumba katika suala la uhifadhi wa mazingira. Mahakama ya juu ya Marekani leo inatazamiwa kusikiliza kesi kuhusiana na iwapo wazazi wana haki ya kidini ya kuondoa watoto wao madarasani wakati vitabu vilivyo na maudhui yanayohusiana na watu wa jinsia moja vinaposomwa ama kujadiliwa. Wazazi hao wanasema maudhui hayo yanakiuka imani zao za Kikristo na Kiislamu na haki zingine za msingi. Na afisa Hamas, komba, wa ngazi ya juu wa Hamas amesema leo kwamba ujumbe wa wanamgambo hao wa Kipalestina umeenda Kairo kujadiliana na maafisa wakuu wa Misri kuhusiana na mawazo mapya ya kufanikisha usitishaji vita na Israeli.