Imetimia saa 11 kamili za jioni mjini Vatican, wakati ni saa 12 eh, kamili za jioni kule Mombasa, pwani ya Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Hujambo na karibu katika matangazo maalum jioni hii kuhusiana na kifo cha Papa Francis. Na kwa muhtasari, msikilizaji, dunia yaomboleza kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki, Papa Francis. Serikali ya DRC yasimamisha shughuli za chama cha kisiasa cha PPRD chake rais wa zamani Joseph Kabila. Nayo Marekani yasema itarekebisha diplomasia yake na kupunguza kwa kiasi kikubwa uwepo wake barani Afrika. Msikilizaji karibu, mataifa mbalimbali yote duniani yameendelea kutuma salamu za rambirambi kwa viongozi wa Vatican kufuatia kifo cha kiongozi wa kanisa hilo Papa Francis, aliyefariki akiwa na umri wa miaka themanini na minane. Lakini je, alikuwa mtu wa aina gani? Florence Kivuva ameandaa taarifa ifuatayo. Disemba 17 mwaka 1936 George Mario Bergoglio alizaliwa huko Buenos Aires kwa mhasibu na mama wa nyumbani kutoka kwa familia ya wahamiaji wa Italia. Septemba 21 mwaka 1953 anapokea wito wa kuwa padri. Mwaka 1957 anafanyiwa upasuaji wa kuondoa sehemu ya pafu lake. Machi 11 mwaka 1924, 1958 baada ya kusoma uhandisi wa kemikali katika chuo kikuu anajiunga na vuguvugu vugu hajiswit kama mwanafunzi. Disemba 13 mwaka 1969 alitawazwa kuwa padre na Julai 31 mwaka 1973 anakuwa kiongozi wa wegisut wa Argentina, nafasi ambayo alihudumu kwa miaka sita. Februari 28 mwaka 1998 kuwa askofu mkuu mteule wa Buenos Aires kabla ya Februari 21 mwaka 2001 kufanywa kuwa kardinali na Papa John Paul wa pili. Machi 13 mwaka 2013 alichaguliwa kuwa papa wa 266 baada ya mtangulizi wake Benedikt wa 16 kujiuzulu. Julai 4 mwaka 2021 alifanyiwa upasuaji wa utumbo mpana na kulazwa kwa siku kumi kabla ya kurejea tena hospitali Machi 29 mwaka 2023 kwa matatizo ya mfumo wa upumuaji. Juni 7 mwaka 2023 alilazwa hospitalini kwa upasuaji wa ngiri na kukaa kwa siku tisa kabla ya kurejea tena. Februari 14 mwaka 2025 kwa ugonjwa wa nimonia ambao umepelekea kifo chake. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis atakumbukwa kwa mchango wake wa kusisitizia wito wa amani duniani, mageuzi kwa serikali ya Vatican na msimamo mkali dhidi ya askofu waliotuhumiwa, yani waliotuhumiwa dhidi ya maaskofu waliotuhumiwa kuwanyanyasa watoto. Benson Wakoli anaangazia baadhi ya mafanikio ya Papa Francis. Papa Francis, raia wa Argentina, kibarua chake cha kwanza pindi baada ya kuingia afisini mwaka elfu mbili kumi na tatu ilikuwa kupambana na visa vya ulawiti vilivyokuwa vinahusishwa na maaskofu wa kanisa Katoliki. Mwaka elfu mbili kumi na nane Papa alifanya mkutano na maaskofu kutoka taifa la Chile waliokuwa wanatuhumiwa na visa vya ulawiti. Baada ya mkutano huo, viongozi wao kutoka Chile walijiuzulu nafasi zao. Mwaka 2019 Papa Francis alimwachia kazi kardinali wa Marekani mwenye utata Theodore McCarrick kutokana na tuma za unyanyasaji. Papa Francis pia aliongoza ufunguzi wa afisi ya Vatican ya kushughulikia kesi za unyanyasaji, ila wakosoaji wake, hakuna, kutokana na tuma za wake wanadai hakuna lililowafikiwa kutokana na juhudi hizo. Kiongozi wa kanisa Katoliki alikabiliwa pia na upinzani mkali kutoka kwa baadhi ya viongozi wa Vatican walio tuhumu kwa kutumia mabavu kuleta mabadiliko pale Vatican wakati wa uhai wake Papa Francis alifanya ziara zaidi ya 47 ambazo alitumia kutoa wito wa amani kwa mataifa kama vile Gaza, Sudani na Ukraine. Licha juhudi hizi Papa Francis alikumbana na upinzani mkali na pia kutuhumiwa pakubwa mwaka 2023 kutokana na kauli yake ya kutaka kanisa kwa kumbatia watu wenye uhusiano wa kimapenzi wa jinsia moja, ila baadaye alitoa ufafanuzi kuhusiana na kauli hiyo. Nao viongozi mbalimbali mbali wa dunia wameendelea kutuma salamu za pole kwa viongozi wa Vatican. Kufuatia kifo hicho cha Papa Francis, wengi wakimweleza kama kiongozi wa kipekee aliyekuwa mtetezi wa haki. Emmanuel Makundi ameandaa ripoti ifuatayo. Rais wa Marekani Donald Trump ameandika kwenye ukurasa wake wa Truth Social, lala mahala pema peponi, Trump akitofautiana mara kadhaa na Papa Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amemtaja kama shujaa ambaye mara zote ameombea amani ya nchi yake, huku rais wa Urusi Vladimir Putin akimtaja kama kiongozi mwenye busara na mzalendo. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer pamoja na Mfalme Charles Watatu wamemwelezea Papa Francis kama mtetezi wa haki na amani ya dunia. Rais wa Argentina Javier Milei, ambaye hakuwa na ukaribu na papa licha ya kuwa anatokea kwenye taifa hilo, amemtaja kama kiongozi aliyekuwa na maoni na busara. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemtaja papa kama kiongozi wa dini ambaye mara zote alikuwa upande wa wanaoonewa kauli inayofanana na ile ya waziri mkuu wa Italia Giorgia Meloni, rais wa Kenya William Ruto, wa DRC Felix Tshisekedi, wote kwa pamoja wamemweleza Papa Francis kama mpenda amani aliyetaka kuona haki inatendeka. Rais wa Afrika Kusini Sirili Ramaphosa, wa Malawi Lazarus Chakwera na Madagaskar Andri Rajoelina wamemtaja Papa Francis kama mtetezi wa wanyonge ambaye muda wote alitaka kuona amani ya dunia. Wengine waliotuma salamu za rambirambi ni pamoja na rais wa Senegal, Bassirou Diomaye Faye na yule wa Misri, Abdul Fatah Al Burhani. Na makundi, rais wa DRC Felix Tshisekedi amekuwa miongoni mwa viongozi wengine wa bara la Afrika ambao wametuma salamu za pole huko Vatican kufuatia kifo cha Papa Francis, akimtaja kama mtumishi wa Mungu aliyeelekeza maisha yake kwa utu, ubinadamu, amani, upendo na haki. Alipozuru DRC, Papa Francis alikutana na rais Felix Tshisekedi na kumwahidi kuendelea kuombea amani ya nchi hiyo. Kutoka Kinshasa, mwanahabari wetu Fredi Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo. Papa Francis ndiye papa wa kwanza kusherekea misa katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro kwa mjibu wa ibada ya Zaire. Viongozi wengi kama vile waziri mkuu Judith Suminwa, msemaji wa serikali Patrick Muyaya tayari kutoa pole kuhusu kifo chake. Ziara mwisho tuliyopata kutoa, u kutoa le kwa le papa de ili kutuletea ujumbe wa huruma de na de upatanisho na mbaye hata de alitamani de kutembelea de mashariki de mwa nchi ilikuwa ujio mkubwa kweli kuna kumbukumbu za kutaka kuishi tukio hiyo tarehe mbili hadi tarehe tano juni mwaka elfu mbili ishirini na mbili kiongozi huyu wa kanisa katoliki duniani alifanya ziara hapa kinshasa baadhi ya raia bado wana kumbukumbu ya ziara hiyo Alituombea na akaomba amani ibakie na sisi. Papa Francois alituambia nchi yetu Kongo inastahili kuheshimiwa, na akaambia watu wote ambayo wanatia mikono mchafu katika Kongo waweze kuitoa. Siku alikuja hapa nilimuona kwa macho, nikafurahi sana, lakini leo Mungu anamuita kwake, iko huzuni sana katika barua yake ya kutoa pole za rambirambi kwa Wakristo wa Katoliki DRC, askofu wa Kinshasa Fridole Ambongo aliomba kwa mapadri wote wanaosimamia parokia mbalimbali kupiga kengele makanisani kila inapofika saa sita kamili za mchana. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. RFI. RFI Kiswahili, saa 11 na dakika 8, kule Roma, Italia. Urusi imetekeleza tena mashambulio yake dhidi ya Ukraine baada ya mapatano ya sitisho la mapigano kufuatia sikukuu ya Pasaka, hali ambayo imezua sintofahamu zaidi kuhusu upatikanaji wa amani wa Ukraine. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran Ismail Baghaei amesema leo kwamba waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi atazuru China siku ya Jumanne. Shirika la ulinzi wa raia wa Gaza hivi leo limeshutumu jeshi la Israel kwa kutekeleza mauaji ya wa waokoaji 15 mwezi uliopita na kukataa matokeo ya uchunguzi wa ndani na jeshi la nchi hiyo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw ukiwa kiwanja huko na maeneo ya Nyabiondo tayari saa 11 dakika 9. Msikilizaji DRC, kumekuwa na maoni mseto kufuatia tangazo la serikali kusimamisha shughuli za chama cha rais wa zamani Joseph Kabila, chama cha PPRD kile, uh, kile ambacho kilitawala wakati mmoja uh, huko DRC. Utawala wa Kinshasa ukisema kiongozi huyo Joseph Kabila yani, anaunga mkono uasi wa M23 mashariki mwa nchi hiyo. Aidha, serikali pia ilitangaza kuzuia mali zote za kiongozi huyo ambaye mwishoni mwa juma lilopita aliripotiwa kurejea nchini mwake kupitia mji wa Goma unaokaliwa na waasi hao wanaungwa mkono na Rwanda. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Mali Ali anaangazia hili akiwa jijini Paris nchini Ufaransa. Kwa kweli serikali ya Kinshasa ina haki ya kufanya hivyo, kwa sababu rais Kabila tayari, haya ambayo anataka kuyafanya, anayafanya katika hali ambayo ni kama ya uasi, na hii serikali haiwezi kumruhusu mtu ambaye tayari alikuwa na hadhi ya rais mstahafu aweze kufanya shughuli kama hizo na kujiunga na wale ambao leo, e, wanaaminika na wakongomano wote kama hawa ndiyo maadui wa taifa hili. Kwa hiyo sidhani kwamba serikali ingeweza kumwacha na kumpa fursa aweze kuyafanya anayoyafanya. E, lakini pia bwana Kabila sidhani kwamba anaweza akazingatia katazo hilo au sheria hiyo ya kumsimamisha. Atayafanya kiuasi kama alivyoanza kuyafanya na mengine. Mtazamo wake, Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Paris, Ufaransa. Wataalamu wanaounda programu mbalimbali mbali za mtandaoni wameunda mfumo unaotegemea akili mnemba ambao utasaidia kugundua viwango vya utoaji wa kaboni kutoka kwa magari huko Rwanda. Watunga sera, wataalam wa uhamiaji na washikadau wa kikanda walioshiriki kongamano liliofanyika Jumapili jijini Nairobi nchini Kenya wametoa wito wa kuwepo kwa masuluhisho ya muda mrefu na endelevu ili kushughulikia visa vinavyochochea uhamiaji na uhamiaji katika pembe ya Afrika. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kama nakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Marekani chini ya uongozi wa Rais Donald Trump inapanga kufunga baadhi ya balozi zake katika mataifa ya Afrika kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na gazeti la The New York Times. Hillary Ngati ana maelezo zaidi. Ripoti inapendekeza kufungwa kwa balozi za Marekani katika nchi sita ikiwemo Jamhuri ya Afrika ya Kati, Congo Brazzaville, Eritrea Gambia, Lesoto na Sudan Kusini kuanzia tarehe moja mwezi Oktoba mwaka huu. Ubalozi mdogo wa Marekani jijini Duala nchini Kamerun na Daba nchini Afrika kusini zimependekezwa pia kufungwa ikiwa ni mkakati wa Washington kupunguza ushawishi wake wa kidiplomasia barani Afrika. Aidha, ofisi maalum inayoshughulikia maswala ya Afrika itafutwa, badala yake kutakuwa na ofisi ya mjumbe maalum wa Afrika ambayo itaripoti kwa Baraza la Usalama la Taifa kwenye Ikulu ya White House na sio kwa waziri wa mambo ya nje. Hata hivyo a mapendekezo haya imekanushwa na waziri wa mambo ya nje Marco Rubio, ambaye kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X amesema gazeti la New York Times limechapisha ripoti ya kupotosha ni mwenzangu huyo Hillary. ingati msikilizaji, Misri imezindua makao makuu ya mamlaka ya anga ya juu ya Afrika katika mji wa anga wa juu oh, huko Kairo kuniradhi mkuu wa nchi hiyo amesema baada ya, na hii inakuja baada ya miongo kadhaa kwa Afrika kutoshiriki katika maswala ya anga. Hii ni taarifa ya RFI inayosema kwamba katika nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati serikali imekubali kufanyika kwa mazungumzo ya kisiasa na upinzani kabla ya uchaguzi wa rais mwezi Desemba uh, mwaka huu. Kauli hii imetolewa baada ya rais Faustin Archange Touadera kudokeza mnamo Machi mwaka uh, huu, ilikuwa ni tarehe 30, kwamba angefungua mlango wa mazungumzo haya ya kisiasa kati yake pamoja na wafuasi ama wanasiasa wa upinzani katika nchi hiyo matangazo haya pia msikilizaji unayapata mubashara kupitia Kichora Redio kule Kigoma nchini Tanzania, lakini pia kupitia Bunda FM maeneo ya Bunda, Utume FM Muheza, Tanga, Tanzania. Pia usisahau kupitia mtandao um, wetu wa Facebook, yani mtandao wa kijamii wa Facebook na uh, YouTube. Ukiwa uh, kule Butembo DRC, matangazo haya yanasikika kupitia UCG FM, La Voix de l'UCG lakini pia RTVH na Rakobi katika mji wa Musienene. Pia msikilizaji, matangazo haya unayapata mubashara kupitia mtandao wa YouTube.