Ni saa 11 kamili za jioni mashariki mwa DRC, sawa na saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali. Ni kukaribishe katika matangazo ya leo Ijumaa Tukufu. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na duru za kidiplomasia zaeleza kuwa Rwanda imekubali kuruhusu wanajeshi waliotumwa na jumuia ya sadek kuondoka katika mji wa Goma kwa kupitia katika ardhi yake. Mjumbe maalum wa Marekani nchini Afrika, Marekani barani Afrika, Masad Bulos hapo jana ametoa wito kwa Rwanda kuviondoa vikosi vyake vyote katika ardhi ya DRC pamoja na kusitisha msaada wote kwa waasi wa M23. Nchini Cote d'Ivoire, Tidjane Thiam, aliyekuwa mtaalamu kima wa kimataifa wa masuala ya benki ndiye atakayekuwa mgombea wa chama kikuu cha upinzani cha PDCI na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio asema Washington huenda ikajiondoa kama mpatanishi iwapo jitihada za kusaidia kumaliza vita nchini Ukraine baada ya uvamizi wa Urusi zitaendelea kusuasua. Habari kamili. Duru za kidiplomasia zimeeleza kuwa serikali ya Rwanda imekubali kuruhusu wanajeshi waliotumwa na jumuiya ya SADEK kupambana na waasi mashariki mwa DRC kuondoka katika mji wa Goma unaodhibitiwa na waasi kupitia ardhi yake hadi nchini Tanzania. Maelezo ya kina na misleti ijai. Katikati ya mwezi Machi, jumuiya ya sadik yenye nchi wanachama kumi na sita ilisitisha mamlaka ya vikosi vyake SAMI DRC na kutangaza nia ya kuanza hatua ya kuondoa vikosi vyake nchini Kongo. Wanadiplomasia watatu wenye ufahamu wa mazungumzo yanayoendelea kati ya Rwanda na sadik wamethibitisha kuwa Rwanda imekubali ombi la wanajeshi wa kikosi cha SAMI DRC kupita nchini humo kwa kutumia mfumo wa usafiri wa ardhini. Aidha, wameongeza kuwa wamefahamishwa kuwa silaha zilizokuwa zinatumiwa na kikosi hicho zitahifadhiwa vyema kwa sababu za kiusalama, lakini zitaondoka katika ardhi ya Rwanda na wanajeshi hao. Hapo jana Jenerali Rudzani Mapwanya, mkuu wa jeshi la ulinzi la Afrika Kusini, alisema kwenye televisheni ya shirika la utangazaji la Afrika Kusini kwamba timu ya kiufundi ipo nchini Tanzania kufuatilia zaidi kuhusu harakati za kuondolewa kwa wanajeshi hao na mjumbe maalum wa Marekani katika nchi za Afrika Masad Bulos hapo jana ametoa wito kwa serikali ya Rwanda kuviondoa vikosi vyake vyote katika ardhi ya DRC pamoja na kusitisha msaada wowote kwa waasi wa M23. Kauli yake anayetoa baada ya mwezi huu kukutana na viongozi wa mataifa hayo mawili, wakati pia akiwataka M23 kuweka chini silaha na suluhu kutafutwa kupitia njia ya mazungumzo. Karle Mwenze ni mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa nchini DRC. Anatathmini kauli hii ya waziri wa, ya mjumbe huyo wa Marekani katika nchi za Afrika nchi kama Marekani eh, position ambayo inayo ulimwenguni, hususan wakati huu ambapo tunaona Donald Trump ambaye eh, kwa muhula wake alikania kwamba lazima amani. Tunahisi kwamba ikiwa kweli kweli Marekani imeongea na inasema la hasha, yanapashwa kwisha visa hivi vya Kongo ambavyo vinafaa uh, miaka thelathini ni mwinda sasa viishe. Kama umarekani umeongeani ukweli, hapana ya kimagendo, ikikamata msimamo kama na huo, tunadhani kwamba itasaidia sana ku advance eh, eh. kwa swali hilo ni sauti yake Karl Mwenzi, mwanaharakati wa haki za binadamu ambaye alikuwa akitathmini akiwa kule DRC. Shirika la fedha la kimataifa siku ya alhamis limesema kuwa limefikia makubaliano ya ngazi ya wafanyakazi na mamlaka ya Tanzania, kwamba mara yatakapoidhinishwa, yatalipa taifa hilo la Afrika mashariki fursa kufadhili dola milioni 441. Serikali ya Uganda inapanga kuwasilisha mswada bungeni ili kupitisha sheria itakayoruhusu raia wa kawaida kushtakiwa katika mahakama za kijeshi. Florence Kiua alipoje. Hili mpango huu unakuja licha ya mahakama ya juu mwezi Januari kupiga marufuku raia wa kawaida kushtakiwa kwenye mahakama za kijeshi. Waziri wa sheria Norbert Mao amesema mswada huo uko tayari na sasa unasubiri kupitishwa na baraza la mawaziri kabla ya kuwasilishwa bungeni. Mao amesema mswada huo umeeleza baadhi ya mashtaka ambayo raia wa kawaida watashiriki watashtakiwa kwenye mahakama za kijeshi. Hatua hii imezua mjadala mkubwa nchini Uganda, huku wanaharakati wa haki za binadamu wakisema mpango huo wa serikali ni wa kushangaza. Wanasiasa wa upinzani na mashirika ya kiraia yameendelea kumshutumu kiongozi wa muda mrefu Yoweri Museveni kutumia mahakama za kijeshi kuwanyanyasa wapinzani wake. Kuna hofu kuwa iwapo mswada huo utapita, kesi inayomkabili kiongozi mkongwe wa upinzani Kiza Besigye, ambaye amezuiliwa gerezani kwa zaidi ya miezi mitano kwa madai ya kupanga kumdhuru rais Museveni na kushambulia vituo vya ulinzi, huenda ikarejeshwa kwenye mahakama ya kijeshi. Florence Kihuha. Wakristo kote duniani wameanza maadhimisho ya Pasaka kukumbuka mateso, kufa na kufufuka kwa Mwokozi Yesu Kristo ili kuwakomboa kutoka kwenye dhambi. Victor Abuso amepitia kote duniani, nini kinachoendelea? Abuso, Dominus vobiscum. Wikendi ya Pasaka inaanza siku ya Ijumaa Kuu, ambayo Wakristo anaamini Yesu Kristo alisulubiwa msalabani na kufufuka baada ya siku tatu kwa ajili yao. Katika nchi zenye Wakristo wengi leo ni siku ya mapumziko. Siku ya jumapili itakuwa ndio pasaka yenyewe, siku ambayo Wakristo wanaamini kwamba Yesu Kristo alifufuka. Wakristo hasa Wakatoliki katika nchi za Afrika Mashariki wameungana na wenzao duniani kwenye ibada na maandamano wakiwa wamebeba misalaba kukumbuka kilichotokea, kama ilivyokuwa jijini Nairobi. Nchini Tanzania, ibada ya Ijumaa kuu kitaifa Ilifanyika katika kanisa la KKKT usharika wa Ifakara mjini huko Morogoro. Askofu Jacob Memeo alikuwa na ujumbe huu kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Tumeanza kupigana viatu. Ukiona na mtu anakuzidi anaku, anaku, kwa sera unaamua kutumia nguvu kumzima. Watanzania wengi wanalalamikia tume huru ya uchaguzi, kwamba sio tume huru. Na wanafanya hivyo kwa matukio yaliyotokea nyuma. Ni wajibu wa serikali kuangalia upya malalamiko ya watu wake. Kwingineko duniani, maadhimisho ya Juma Kuu yameendelea ambapo nchini Ufilipino, kama ilivyo desturi, mtu alijitolea kusulubiwa msalabani kama ilivyokuwa kwa Yesu Kristo. Nam, ripoti ya mwenzangu Victor Abuso kuhusu namna Wakristo kote duniani wanavyoadhimisha siku kuu ya Pasaka. Mwenyekiti wa baraza kuu la Sudan Jenerali Abdel Fattah al-Burhan amewafuta kazi waziri wa mambo ya nje Ali Yusuf na waziri wa masuala ya kidini na wakfu Omar Bakit. Siku ya Alhamisi mawaziri hao wawili wamethibitisha Nairobi 89.9 FM. Na matangazo hayo unayapata pia ukiwa pale Bujumbura nchini Burundi kupitia 96.1 FM. Tuelekee kule nchini Cote d'Ivoire ambako Tijani Tiam aliyekuwa mtaalamu kima wa kimataifa wa masuala ya benki ndiye atakayekuwa mgombea wa chama kikuu cha upinzani PDCI wakati wa uchaguzi wa urais uliopangwa kufanyika mwezi Oktoba Joja Joy Chama hicho kimethibitisha hilo na kusema kuwa Thiam mwenye umri wa miaka sitini na mbili ndiye mgombea wa pekee kwenye uchaguzi huo. Thiam amekuwa akiishi nje ya nchi yake kwa miaka 20 na amefuta uraia wake wa Ufaransa ili kurejea nyumbani na kuwania urais. Mwaka 1998 akiwa na umri wa miaka 36, alikuwa waziri wa mipango nchini Ivory Coast kabla ya chama cha PDCI kuondolewa madarakani baada ya mapinduzi ya kijeshi. Wachambuzi wa siasa wanasema Thiam hafahamiki vyema nyumbani na ana kazi kubwa kutafuta uungwaji mkono kutoka kwa raia wa kawaida wa Ivory Coast na anahitaji kampeni yenye nguvu ili kuibuka mshindi. Chama tawala RHDP hakijatangaza mgombea wake, lakini rais Alassane Ouattara mwenye umri wa miaka themanini na mitatu ameonyesha dalili za kuwania tena kwa mhula wa nne. Rais wa zamani Laurent Gbagbo ni miongoni mwa wanasiasa watatu mashuhuri waliozuiwa kuwania uongozi wa nchi hiyo shambulio linaloshukiwa kufanywa na no wapiganaji wa kijihadi limeua wanajeshi wa nane kaskazini mwa benin duru za kijeshi zimethibitisha rais wa ghana john dramani mahama amewaalika viongozi wa nchi zinazoongozwa na jeshi za niger burkina faso na mali kwenye kikao cha wakuu wa nchi za jumuiya ya kiuchumi nchi za afrika magharibi ecowas licha ya kuwa nchi hizo tatu zimejitoa kwenye jumuiya hiyo mataifa hayo matatu yalitangaza kuunda muungano wao unaofahamika kama is kufuatia kile walichosema jumuiya ECOWAS kuingilia maswala yao ya ndani. Samuel Okudzeto Ablakwa ni waziri wa mambo ya nje wa Ghana. Mnaweza kuona kwamba kuna juhudi kubwa za kujaribu kuwashawishi majirani zetu kurejea, hata kama watarudi chini ya mwavuli mwingine. Kila cha muhimu ni kwamba tunaunganishwa kwa vitu vingi. We are one people, uh, sisi ni watu wa moja, tuna tamaduni za kufanana. Kwa hivyo kuna mengi ya kutuunganisha kuliko mipaka bandia ambayo haikuwekwa na sisi. Kwa hivyo tunayo imani kubwa kwamba tutaona ECOWAS yenye umoja. Ni sauti yake Samuel Okudzeto Oblakwa, waziri wa mambo ya nje wa Ghana. Liberia imeripoti kuzuka kwa homa ya mafua andege, ya ndege aina ya H5N1 yenye kusababisha magonjwa mengi kwenye shamba la kuku. Shirika la Afya Duniani la Wanyama limethibitisha hilo hii leo Ijumaa. Ugonjwa huo unaojulikana kama mafua ya ndege umeenea ulimwenguni pote katika miaka iliyopita na kusababisha kuwawa kwa mamia ya mamilioni ya kuku. Kile utakapokwenda, kile utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Na msa 12 na dakika 12, Afrika Mashariki, pale Uvira, mashariki mwa DRC, tunasikika vema kupitia Radio Le Messager du Peuple. Waziri wa mambo nje wa Marekani Marco Rubio amesema Washington huenda kajiondoa kama mpatanishi iwapo jitihada za kusaidia kumaliza vita nchini Ukraine baada ya uvamizi wa Urusi miaka mitatu iliyopita hazitozaa matunda katika siku chache zijazo. Marco ametoa kauli hii baada ya cha washirika wa, wa nchi za Ukraine jijini Paris hapo jana. Tunahitaji kutathmini iwapo hili linawezekana katika kipindi kifupi, kwa sababu kama haliwezekani, basi nafikiri sisi tutasonga mbele na mtazamo wetu. Na Rais Trump unafuatilia hili sana na amejitolea sana. Kuna mambo mengi yanaendelea duniani kwa sasa, kwa hivyo hili ni la muhimu, lakini kuna mengine ya muhimu zaidi yanaendelea ambayo yanahitaji kuangaziwa, lakini hatutaendelea kusafiri duniani kila wakati na kufanya mikutano iwapo hakuna hatua zinazopigwa. Kwa hivyo kama wako tayari kwa amani, tutatoa msaada wetu. Kama haitafanyika, sisi tutajiondoa. Rais Donald Trump wa Marekani amekuwa akishinikiza Ukraine Ukrain na Urusi wakubali usitishaji vita kwa siku 30 bila masharti. Pendekezo ambalo limekabiliwa limekubaliwa na Kiev lakini Moscow inaonyesha msimamo mgumu. Naye makamu wa rais wa marekani GD vance ambaye yupo ziarani nchini Italia amesema licha ya mambo kuonekana kuwa magumu kuhusu amani ya Ukraine, kuna matumaini kuwa suluhu itapatikana. Ametoa ujumbe huo mbele ya munye, mwenyeji wake waziri mkuu Giorgia Meloni jijini Rome. Na Ukraine imerejesha makwao miili ya wanajeshi mia tisa na tisa waliouawa katika vita na Urusi. Miili hiyo imejumuisha wahudumu waliouawa katika sehemu za mbele za mapambano katika miji ya Kirakov, Pakrovisk, Bakhmut, Vildar, Lukashenko, Zaporisia, Sumi na Kharkiv na vile vile katika vyumba vya kuhifadhia maiti vya Urusi katika siku 30 za kusitishwa kwa miundombinu ya nishati ya Ukraine iliyoamuriwa na Rais wa Urusi Vladimir Putin imekamilika.