Imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya na Dar es Salam nchini Tanzania, jijini Bujumbura na Kigali nchini Rwanda ni saa 11 kamili, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, furaha iliyoje kukutana nayo. Habari nyingine tena jioni ya leo, tumekuandalia mengi, lakini kwanza ni muhtasarini Marekani na Somalia waendesha shambulio la pamoja lilogharimu maisha ya wanamgambo kumi na wawili wa Al-Shabab. Watu 50 wapoteza maisha na wengine mamia hawajulikani walipo baada ya boti walimekuwa wakisafiria kuzama kwenye ziwa Kongo. Serikali ya Ghana imechukua usimamizi wa operesheni kwenye mgodi mkubwa wa dhahabu wa Damang uliopo kusini magharibi mwa nchi hiyo. Na Ukraine inakutana na washirika wake jijini Paris nchini Ufaransa kujadili njia ya kupatikana kwa amani. Habari kamili, msikilizaji. Wizara ya mawasiliano ya Somalia imesema wanamgambo kumi na wawili wa Al-Shabab wameuawa katika shambulio la pamoja la anga lililotekelezwa na vikosi vya Marekani na Somalia. Misleti jai ilikuwaje kuongezeka kwa mashambulio ya kundi hilo lenye uhusiano na Al Qaida ikiwemo dhidi ya msafara wa Rais Hassan Sheikh Mohamud yanazidisha wasiwasi wa kuibuka tena kwa wanajihadi hao ambao walilazimika kurudi nyuma katika miaka ya hivi karibuni. Shambulio hilo lilitekelezwa saa chache baada ya wanamgambo hao kuvamia mji wa kimkakati katika wilaya ya Adan Yabal unaotumiwa kama kambi na makamanda wa jeshi la Somalia. Katika shambulio lingine, eneo la kusini mashariki, vikosi vya Somalia viliwaua wanamgambo wa thelathini na tano karibu na mji wa Baidoa mapema leo, baada ya jaribio lao la kuvamia kambi ya kijeshi, kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya Mawasiliano. Operesheni hiyo ya Jumatano usiku ililenga kuzima tishio kutoka kwa kundi hilo, ripoti zikieleza kuwa wapiganaji wakuu wa kundi hilo ni miongoni mwa waliouawa. Mapema mwezi huu, wanamgambo wa Al-Shabab walirusha mabomu kadhaa karibu na uwanja wa ndege wa Mogadishu, hali iliyotatiza safari za ndege za kimataifa ya Misleti Jai, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje wa China ametangaza leo Alhamisi kwamba rais wa Kenya William Ruto atafanya ziara ya kiserikali nchini China kuanzia Aprili 22 hadi 26 kwa mwaliko wa rais wa China Xi Jinping. Tanzania inapanga kupiga marufuku uagizaji wa kilimo kutoka Malawi na Afrika Kusini kuanzia Aprili 23 mwaka huu, ikiwa nchi hizo zitashindwa kuondoa vikwazo vya kibiashara dhidi ya mauzo ya nje ya Tanzania. Wizara ya kilimo nchini Tanzania. Waziri wa kilimo nchini Tanzania Hussein Bashe amesema vikwazo vilivyowekwa vimewaathiri wafanyabiashara wa Tanzania, hasa kuhusu mauzo ya nje ya unga, mchele, tangawizi, ndizi na mahindi kwenda Malawi na kusababisha ugumu wa upatikanaji wa soko la ndani la Afrika Kusini. Watu hamsini wamepoteza maisha na wengine mamia hawajapatikana baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama kwenye ziwa Kongo baada ya kuwaka moto kaskazini magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Georgia Joi anatueleza zaidi. Ripoti zinasema ajali hii ilitokea Jumanne usiku baada ya boti hiyo iliyokuwa imetengenezwa kwa mbao na iliyokuwa na abiria karibu mia nne kuzama karibu na mji wa Mbandaka. Maafisa wanasema abiria walioabiri boti hiyo walikuwa wametoka katika mji wa bandari wa Matankumu kwenda wilayani Bolombo wakati ajali hiyo ilipotokea. Msako wa abiria wengine unaendelea baada ya manusura wengine karibu mia moja kuokolewa wakiwa hai na kupelekwa hospitalini baada ya kujeruhiwa kwa moto. Moto ndani ya boti hiyo ilisababishwa na kitendo cha mwanamke mmoja ambaye alikuwa ni abiria kuamua kupika ndani ya boti hiyo, huku baadhi ya abiria wakiwemo watoto na wanawake wakitumbukia majini na kupoteza maisha kwa kushindwa kuogelea. Ajali za majini hutokea sana nchini DRC kutokana na hali mbaya ya boti za kusafiria ambazo hupakia abiria kupita kiasi. Mjumbe maalum wa Marekani katika ukanda wa Afrika Masad Bulos ameitaka Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na kuacha kuwaunga mkono waasi wa M23. Wito huu umebainishwa baada ya mjumbe huyo wa Trump kukutana viongozi mbalimbali wa ukanda wa Afrika Mashariki juma hili. Katika hatua nyingine, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa Maziwa Makuu Huang Siang amesema waasi wa M23 wameendelea kuchukua maeneo zaidi licha ya viongozi wake kuwekewa vikwazo na hata jitihada zaidi kufanyika ili kupata amani ya kudumu. Machi tarehe ishirini na saba mwenzangu Bintu Keita mkuu wa Monusco anawasilisha hapa ratiba ya hali ya usalama ya kibinadamu kumashariki mwa DRC. Sitarudia yale ambayo aliyasema, bali nikuwakumbusha tu kwamba matukio hayo top bado yanaendelea licha ya amri ya Baraza la Usalama na mashariki kikanda fikana Umoja Ulaya, lakini pia licha le ku vikwazo, mapigano bado yanaendelea mashariki mwa na Flop Muungano kuendelea kuteka miji zaidi ukipata msaada nje. Ni sauti yake mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa maziwa makuu Huang Xia. Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua madhubuti za kuzuia janga la kibinadamu nchini Sudani Kusini, ambako machafuko yamesababisha vifo vya karibu watu mia mbili tangu mwezi Machi. Mkuu wa ujumbe wa kulinda amani nchini humo unamis Nicolas Haison, hapo jana alielezea baraza la usalama la umoja wa mataifa kuwa kumekuwa na kudorora kwa hali ya kisiasa na usalama nchini humo. Hali ya sasa ya kiusalama imeendelea kuzorota kwa kasi inayotisha, kufuta mafanikio ya amani yaliyopatikana katika miaka ya hivi karibuni. Kwa sasa tunaendelea na juhudi zetu zote katika kuzuia kurejea katika mzozo unaoenea na kuangazia tena utekelezaji wa mkataba wa amani. Hali ya sasa inahitaji juhudi za dharura za pamoja za washikadau wa kitaifa na kimataifa ili kupata suluhu ya usitishaji vita wa uhasama kuhifadhi uadilifu wa, wa mkataba wa amani na kuhakikisha hatua zinazohitajika zinachukuliwa ili kukomesha mizunguko inayoendelea vipindi vya mpito visivyokamilika. Hali ya usalama imeendelea kuongezeka nchini Sudani Kusini kufuatia makubaliano makabiliano kati ya vikosi vinavyoegemea upande wa rais Alvakir na vile vya hasimu wake makamu wa kwanza wa rais Riek Machar. Moto ulioteketeza zaidi ya nyumba hamsini katika kambi ya watu waliokimbia makazi yao katika eneo la magharibi mwa Sudan la Darfur. Picha ambazo zilinaswa na uratibu mkuu wa watu waliohamishwa makazi na wakimbizi huko Darfur zilionyesha moto uliotokea Jumanne katika kambi ya Mukjar. Juba, 90.4 FM. Matangazo haya yanasikika pia kupitia 96.1 FM pale Bujumbura nchini Burundi. Serikali ya Ghana imechukua usimamizi wa operesheni kwenye mgodi mkubwa wa dhahabu wa Damang uliopo kusini magharibi mwa nchi hiyo ambao unamilikiwa na kampuni ya Goldfields kutoka Afrika Kusini baada ya ombi la kuongezeka kuongeza muda wa kuendelea kufanya uchimbaji kwa miaka mingine thelathini kukataliwa. Leseni ya kampuni siku, siku inamalizika Aprili 18, na hatua hii ya serikali inakuja wakati huu inapoanza harakati za kufanya mageuzi makubwa kwenye sekta ya madini. Emmanuel Armah-Kofi Buah ni waziri wa ardhi na rasilimali wa Ghana. Serikali ya Ghana imejitolea kutekeleza itifaki kali kuhakikisha usalama wa operesheni zenye mpangilio assets, na ulinzi wa mali zote note, ikumbuke kwamba ufikiaji usioidhinishwa ama usumbufu hautavumiliwa. Kwa pamoja tutadumisha uadilifu wa mabadiliko haya kwamba kila tunachokifanya ni kwa manufaa ya wafanyikazi. Ninasisitiza kwamba hakuna mfanyikazi katika mgodi wa Damang atapoteza kazi yake. Sauti so, yake Emmanuel Arman Kofibwa ambaye ni waziri wa ardhi na rasilimali wa Ghana. Shirika la fedha duniani IMF limetangaza Jumatano hii Aprili 16 kuwa limeidhinisha kutolewa kwa dola milioni 129 kwa ombi la Mali. Ufadhili huu unakuja chini ya mpango wa haraka wa mikopo unaonuiwa kukidhi mahitaji ya haraka ya salio la malipo hasa kufuatia mafuriko yaliyokumba nchi hiyo. Nigeria na Afrika Kusini zimetia saini makubaliano ya kuimarisha ushirikiano katika uchimbaji madini. Waziri wa madini wa Nigeria alieleza hilo leo Alhamis, akiangazia msukumo wa Abuja wa kubadilisha uchumi wake mbali na swala la mafuta. Kuibuka tena kwa mvutano kati ya Ufaransa na Algeria ambazo zote zilitangaza mapema wiki hii kuwafukuza wanadiplomasia wa kibalozi walioko katika nchi hizo mbili juhudi. Za kuanzishwa tena kwa mazungumzo yaliyokuwa yameanza ili kukwamua mvutano uliopo zimeonekana kukwama. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa radio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Nam kumbuka, matangazo haya yanasikika pia kupitia Redio Moshi 90.7 FM, ikiwa ni saa kumi na mbili dakika kumi na moja. Wawakilishi kutoka mataifa ambayo yanashirikiana kwa karibu na Ukraine wanakutana jijini Paris, nchini Ufaransa, kujadiliana namna ya kusaidia nchi hiyo kupata amani. Victor Buso, nini kinaendelea mkutanoni? Mkutano huu ambao mwenyeji wake ni rais Emmanuel Macron unahudhuriwa pia na waziri wa mambo uh, ya nje wa Marekani Marco Rubio, Steve Witkoff mjumbe maalum wa rais Donald Trump, na unakuja wakati huu shinikizo za Washington za kusitisha vita kati ya Urusi na Ukraine zikiendelea kugonga mwamba. Rais Trump tayari ameonyesha masikitiko yake baada ya msimamo mgumu wa Rais Vladimir Putin ambaye amekataa kuunga mkono pendekezo lililokubaliwa na Ukraine la kusitisha vita kwa siku 30 bila masharti yaliyotoa fursa kwa majadiliano. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amewaambia washirika wa nchi yake ya wanaokutana kwenye kikao hicho jijini Paris kwamba waangalie namna ya kuendelea kushinikiza Urusi kukubali mkataba wa kusitisha vita. Urusi kwa upande wake, kupitia Dmitri Peskov, msemaji wa rais Putin, amepuzilia mbali mkutano huu wa Paris na kusema hautakuja na suluhu yoyote na badala yake utachochea vita kuendelea zaidi. Ufaransa inasema lengo la mazungumzo hayo ni kutathmini jitihada zinazofanyika kusitisha vita vinavyoendelea kwa mwaka wa tatu sasa. Waziri mkuu wa Italia Georgia Meloni amekutana na Donald Trump, rais wa Marekani hii leo Alhamis huko Washington, akitumai kutumia mbinu zake za kibinafsi zinazoweza kumshawishi rais wa Marekani kufikia makubaliano mazuri zaidi ya ushuru wa Umoja ulaya. wa Ulaya waokoaji wa Gaza wamesema mashambulio ya anga ya Israel dhidi ya Gaza amesababisha vifo vya takriban watu 37, wengi wao wakiwa wanawake na watoto waliokuwa wamejihifadhi katika kambi za wakimbizi, huku Israel ikishinikiza mashambulizi yake ya kijeshi wakati kukiwa na kukwama kwa mazungumzo ya kusitishwa kwa mapigano. Japan imeshindwa kupata mwafaka wa haraka na Marekani ku kuhusu kuhusu kupandishwa ushuru wa bidhaa baada ya mjumbe uh, Rosei akakutazamwa aliyetumwa jijini Washington DC kushauriana na rais Donald Trump kurejea Tokyo mikono mitupu. Waziri Mkuu Shigeru Ishiba amesema mazungumzo yajayo na Marekani yatakuwa rahisi Siwezi kusema yatakuwa mazungumzo rahisi, lakini Trump amesema mashauriano na Japan ni kipaumbele chake. Naamini mazungumzo ambayo tumekuwa nayo yatatuongoza kwenye awamu inayofuata ya majadiliano. Ni sauti yake waziri mkuu wa Japan, Shigeru Ishiba, ambaye tayari amerejea Tokyo mikono mitupu. baada ya kushindikana kupatikana kwa makubaliano. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la uangalizi wa nyuklia Rafael Grossi amesema hii leo Alhamisi, kwamba Iran na Marekani zinakosa muda wa kupatikana kwa makubaliano, huku zikijiandaa kufanya mazungumzo mapya ya nyuklia wikendi hii. Matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, ukiwa pale, ukiwa Bujumbura nchini Burundi, unatupata vema kupitia 96.1 FM.