Mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni saa 12 kamili za jioni hii. Ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni hii: Sudani yaadhimisha miaka miwili ya vita ambavyo vimesababisha janga kubwa la kibinadamu. Maafisa wa usalama Nigeria wachunguza mauaji ya watu zaidi ya 50 katika jimbo la Plateau. Na Macron amwambia Netanyahu kwamba mateso ya raia katika ukanda wa Gaza ni sharti ya malizike. Popote unapotegea RFI Kiswahili, hujambo na karibu msikilizaji. Imetimia miaka miwili tangu vita kuanza nchini Sudan ambapo maelfu ya watu wameuawa, huku mamilioni wakikimbia ya makazi yao, hali ambayo imesababisha janga kubwa la kibinadamu. Minzileti Jai anatuarifu zaidi. Mapigano yalizuka Aprili 15 kati ya jeshi la serikali linaloongozwa na jenerali Abdel Fatah Al Burhan na kundi la wapiganaji wa RSF chini ya uongozi wa Mohamed Hamdan Daglo. Kwa miaka miwili ya vita hivyo, jiji la Khartum lilikuwa uwanja wa mapambano kati ya pande hasimu. Jeshi lilipoteka tena mji huo mwezi uliopita kutoka mikononi mwa kundi la RSF. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, takriban watoto 2776 waliuawa kati ya mwaka na huku mkuu wa shirika la umoja wa mataifa linalowashughulikia watoto UNICEF, Catherine Russell akisema vita hivyo vimesambaratisha maisha ya mamilioni ya watoto nchini humo. Kwa sasa inadaiwa kuwa kundi la RSF linapambana kuingia hata zaidi jimboni Darfur kwa lengo la kuteka mji wa El Fasha, ambalo bado liko chini ya udhibiti wa jeshi. Katika hatua nyingine, umoja wa mataifa umesema kuwa unatarajia zaidi ya watu milioni mbili waliokimbia vita kurejea jijini Khartoum ndani ya miezi sita ijayo iwapo hali ya usalama itaruhusu na minslet jai huko jijini London nchini Uingereza mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi mbalimbali na washirika wa karibu wa Sudan kutoka maeneo mbalimbali ya dunia wamekutana kujadiliana na kutafuta msaada wa kuwasaidia mamilioni ya raia wa nchi hiyo wanaoathiriwa na vita ambavyo vinaendelea. David Lamy, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, amesema licha ya kutoa msaada wa zaidi ya pauni milioni mia moja na ishirini ili kusaidia hali ya kibinadamu nchini Sudan, wanataka vita hivyo kusitishwa. Hata hivyo, changamoto kuu si ukosefu wa ufadhili, bali ni ukosefu wa utashi wa kisiasa. Ni lazima hatushawishi pande ya simu kuwalinda raia, kuruhusu msaada kuingia na kusambazwa kote nchini, na kuipa amani kipaumbele. Umoja wa Afrika umewakilishwa kwenye mkutano huo na Bankole Adioye ambaye ni kamishna anayeongoza tume ya siasa, amani na usalama, na ametoa msimamo wa umoja huo. There can be no military solution. Hatuwezi kuwa na suluhu ya kijeshi kwenye mzozo wa Sudan, ila usitishwaji mara moja wa uhasama bila masharti unahitajika. Hili tunaamini kwamba ni sharti ambalo linapaswa kufuatwa na majadiliano ambayo yatashirikisha kila mmoja ili kumaliza vita. Umoja wa Afrika unatoa wito kwa wahusika wote kusitisha vita hivi. Kongamano la London halikushirikisha pande zote zinazopigana kwenye mzozo huu ambao unaingia mwaka wake wa tatu. Na msikilizaji, naye kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia wakimbizi Filippo Grandi ameonya kwamba kupuuza wakimbizi wa mzozo wa Sudan ambao umeingia mwaka wake watatu leo, kutakuwa na matokeo mabaya, na anaiomba jamii ya kimataifa kufanya kila juhudi ili kuleta amani nchini humo. Nchini. Nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kinaitaka tume ya uchaguzi nchini humo kubadilisha uamuzi wake wa siku ya Jumamosi iliyopita kwamba chama hicho hakitoshiriki kwenye uchaguzi wa mwezi Oktoba kwa kutotia saini kanuni za maadili ya uchaguzi. Mwanasheria mkuu wa chama hicho Rugemeleza Nchala amesema uamuzi wa tume umevunja katiba. Kile ambacho kimefanywa kinakiuka katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Haki ya kikatiba haiwezi kupokwa. Kwa nini? Kwa kanuni zilizotungwa na nini? Na tume ya nini? Ya, ya uchaguzi. Kwa hiyo tunasema tume imejielekeza vibaya, imefanya hivyo kwa nia ambayo sio sahihi. Kumekuwa na ajenda ya siri ya serikali ya CCM na tume ya uchaguzi kufanya nini kumomonyoa msingi wa uchaguzi wa uhuru na wa haki, na mwisho wa siku tuna kasha la mfumo ambalo limetengenezwa kuhakikisha kwamba Chama cha Mapinduzi kinabakia madarakani kama walivyosema, alivyosema e, Stephen Wasira, mpaka Yesu atakaporudi mwanasheria mkuu wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema. Aliyekuwa naibu wa rais nchini Kenya Rigathi Gachagua, aliyeondolewa madarakani na bunge, kwa mara nyingine amesema maisha yake yamo hatarini sawia na yale ya familia yake, akidai kwamba kumekuwa na majaribio kadhaa ya kumuua tangu aondolewa ofisini, na sasa anaomba inspekta mkuu wa polisi nchini humo kumrejesha walinzi wake. Nchini Uganda, zaidi ya wabunge sabini wa upinzani wameapa kukataa ama kurudisha kile kimetajwa kama hongo ya siri ya dola elfu ishirini na saba mia mbili na hamsini kila mmoja kutoka kwa ikulu ya rais, huku kiongozi wa upande wa upinzani bungeni akitoa wito kwa inspekta mkuu kuchunguza wabunge ambao wanadaiwa kupokea pesa hizo. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kesi dhidi ya washukiwa saba inaendelea chuj, jijini Kinshasa kufuatia kuuawa kwa afisa wa trafiki aliyeshambuliwa na kupigwa hadi kupoteza maisha na walinzi wa waziri mkuu Judith Suminwa mwezi uliopita. Fredi Tendilonge anatueleza zaidi Puta. Kwa ufunguzi wa kesi hii, washukiwa saba walikuwa kizimbani mbele ya mahakama ya kijeshi: naibu kamishna Olivier Kanza Dunia anayeshimamia usalama wa waziri mkuu Judith Suminwa na maafisa wengine sita wa polisi. Wote hawa wameshtakiwa kukiuka maagizo na mauaji ya polisi wa trafiki Fiston Kabeya Senda. Kwa swali la mahakama kutaka kujua kwa nini polisi wa trafiki huyu alipigwa hadi kupoteza maisha kuliko kufikishwa mbele ya sheria, kamishna Dunia alikanusha madai hayo kwa kauli hii: kanali wangu, polisi wangu hawakuwahi kumpiga mtu. Matamshi aliyotoa ilikuwa ya dharau na matusi kwa waziri mkuu. Wakati tulirudi hapo, ilibidi tumchukue bila vurugu, ili kumhoji kuhusu hiyo matusi. Aliingia kwenye gari bila mtu yoyote kumdhulumu au kumjeruhi kauli hiyo ilipingwa na polisi wa trafiki Mutombo Ilunga ambaye ni shahidi na aliyekuwa sehemu moja ya kazi na Fisto Kabea, huku Shiraki Ngalamulume wakili wa Fisto Kabea akiomba korti kumuhukumu kamish. Na dunia serikali ndiyo inatakiwa kulinda wakongomani wote na mali zao. Sasa ikifikia watumishi wa serikali waanze kuonekana wakiua watu, hiyo kabisa si vizuri, na ndiyo maana tunaomba wale wote ambao walionekana katika hilo jambo wapate kuadhibiwa vikali. Mnamo Mechi 25 mwezi uliopita afisa wa trafiki Fistoka Bea alifariki kwa majeraha baada ya kupigwa na walinzi wa waziri mkuu Jidit Suminwa, kwa mujibu wa ushuhuda. Fredy Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Somalia imezindua zoezi la kuwaandikisha wapiga kura jijini Mogadishu kwa mara ya kwanza baada ya miaka hamsini, ikiwa ni jitihada za kuandaa wananchi wa taifa hilo kushiriki kwenye uchaguzi. Florence Kihua anatueleza zaidi. Hatua hii imekuja baada ya rais Hassan Sheikh Mohamud mwaka uliopita kuahidi kumaliza zoezi la uchaguzi kwa mfumo wa ukoo ambao umekuwa ukitumiwa tangu mwaka 1969. Kundi dogo la wakazi wa Magadishu wameonekana wakiwa kwenye foleni kujiandikisha wakati huu pia taifa hilo la pembe ya Afrika linapojiandaa kushiriki kwenye uchaguzi wa serikali ya mitaa mwezi Juni. Wakati wa uchaguzi huo raia wa Somalia wanatarajiwa kuwapigia kura viongozi wanaowapenda kama ilivyo kwenye mataifa mengine duniani ukiwemo uchaguzi wa urais mwaka 2026. Mfumo wa raia wa Somalia kuwachagua viongozi wao kwa kuwapigia kura ulifutwa baada ya dikteta Siad Barre mwaka 1969 na baada ya kuanguka kwa utawala wake mwaka 1991 11 na mfumo wa kisiasa nchini Somalia kuhamia kwa wakuu wa koo mbalimbali kufanya maamuzi. RFI Nairobi. 89.9 na FM. Msikilizaji, usikose kuendelea kufuata matangazo haya mbashara mitandaoni, Facebook na YouTube RFI Kiswahili. Nchini Nigeria, maafisa wa usalama wanachunguza lengo la watu wasiojulikana waliosababisha mauaji ya watu zaidi ya 50 ambayo yalitokea kwenye jimbo la Plateau siku ya Jumatatu. Ripoti zinasema watu waliokuwa wamejihami kwa silaha walivamia vijiji vya Zike na Kimapa na kuanza kuwaua watu katika eneo ambalo muda mrefu limeshuhudia mzozo wa ardhi kati ya wakulima na wafugaji. Kaleb Mtifwang ni gavana wa jimbo la Platu na anaeleza kilichotokea. over 100 militia Watu wenye silaha zaidi ya mia moja walivamia kijiji kimoja katika wilaya Pol na kusababisha maafa makubwa na kuharibu makazi ya watu. Tumezungumza na ukuwa usalama ili kubaini kilichotokea na kwa nini ili kupata ufumbuzi wa shambulio hili. Kwa sasa hali ni ya utulivu, na tumeomba watu wawe watulivu ili kutolipiza kisasi na kusababisha hali kwa mbaya zaidi. Tunawashukuru vijana wa eneo hilo kwa kutusikiza ni sauti ya Caleb Mtifwangi, gavana wa jimbo la Plateau. Aliyekuwa kiongozi wa kijeshi wa Guine Musa Dadis Kamara amesafiri nje ya nchi kwa matibabu, kulingana na vyanzo vya habari, baada yake kuondoka jela kufuatia msamaha wa rais. Gana imewaamuru raia wa kigeni kujiondoa kutoka kwa soko lake la biashara ya dhahabu kufikia mwisho wa mwezi huu, wakati nchi hiyo ikilenga kuimarisha ununuzi wa dhahabu. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure, msikilizaji kule Mbeya, unasikiliza matangazo haya kupitia Baraka FM mitabendi ya mia moja ama mitabendi ya mia moja nukta saba. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemwambia waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kwamba mateso ya raia katika ukanda wa Gaza ni sharti ya malizike na kwamba usitishwaji wa vita katika eneo hilo kunaweza kuwaweka huru mateka wa Israeli waliosalia. Jupiter Mayaka anatueleza zaidi. Kwa mjibu wa taarifa, viongozi hao wawili wamezungumza kwa njia ya simu ambapo pia rais Macron ametoa wito wa kufunguliwa kwa njia zote za kupeleka misaada katika ardhi ya Palestina. Aidha, Macron amesema kuwa anatumai kuwa hatua ya Ufaransa kutambua uwepo wa taifa la Palestina itahimiza sio tu nchi zingine kuchukua hatua hiyo, lakini pia nchi ambazo bado hazijaitambua Israeli kama taifa zifanye hivyo naye Netanyahu katika kumjibu amemwambia rais Macron kuwa hatua ya kuundwa kwa taifa la Palestina itakuwa kama zawadi kubwa kwa ugaidi na kwamba taifa la Palestina litakuwa ngome ya ugaidi wa Iran, swala ambalo asilimia kubwa ya raia wa Israeli wanapinga vikali. Mnamo Machi mbili Israeli ilikata njia zote za kupeleka misaada katika ukanda wa Gaza kama njia ya kulishinikiza kundi la Hamas. Hapo jana kundi la Hamas lilithibitisha kupokea pendekezo la usitishwaji mapigano la siku 45 kutoka kwa Israeli ikiwa kundi hilo litawachia huru nusu ya mateka ambao bado inawashikilia. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema leo kwamba operesheni za kijeshi za Israeli zimewaua angalau raia 71 nchini Lebanon, ikiwemo wanawake na watoto katika muda wa miezi minne tangu kuafikiwa kwa mapatano ya usitishaji vita kati, izi, kati ya Israeli na Hezbolah Novemba mwaka uliopita. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Hamenei amesema leo kwamba ameridhishwa na mazungumzo kuhusu nyuklia na Marekani, lakini akaonya kwamba huenda yakakosa kufanikiwa, huku akitilia shaka ni ya hasa ya Marekani. Rais wa China Xi Jinping mapema leo amewasili nchini Malaysia kwa ziara ya kitaifa, wakati huu Beijing ikipambana na vita vya kibiashara na Marekani, huku Rais Donald Trump akisema mkutano wa Xi na wenzao wa Vietnamu ulilenga kutafuta mbinu za kuiharibu Washington. Takribani Waafghanistan elfu sitini wamelazimika kuondoka Pakistani tangu mwanzoni mwa mwezi huu, shirika la kimataifa la uhamiaji limesema leo, kufuatia kampeni ya Islamabad kuwafukuza wahamiaji wa Afghanistan na Singapore itafanya uchaguzi mkuu Mei tatu mwaka huu, mamlaka nchini humo imesema baada ya rais kutangaza kulivunja bunge. Uchaguzi ambao sasa utakuwa ni mtihani wa kwanza wa uchaguzi wa waziri mkuu Lawrence Wong ambaye aliingia madarakani mwaka uliopita.