Nam mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi, nchini Kenya. Ni saa kumi na mbili kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Sadik yakanusha madai kwamba kikosi chake kwa ushirikiano na jeshi la DRC kilishiriki kwenye mapigano jijini Goma. Kongamano la kimataifa kuhusu lugha ya Kiswahili laanza jijini Kampala, Uganda. Mpinzani mkuu nchini Gabon akataa ushindi wa Brice Ngwema lakini yasema hatopinga matokeo. Na Zelensky amwalika Trump kuzuri nchi yake kabla ya kutia saini mkataba wowote na Urusi. Popote pale unatusikiliza, hujambo na karibu. Jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika SADC imekanusha madai ya waasi wa M23 kwamba kikosi chake cha SAMIDRC mwishoni mwa wiki iliyopita, wakishirikiana na jeshi la FRDC na wapiganaji wa wazalendo walishiriki kwenye mapigano jijini Goma. Florence Kibuba ana maelezo zaidi. Sadek kwenye taarifa yake imesema kikosi chake ambacho kipo kwenye mchakato wa kuondoka mashariki mwa DRC hakikushiriki kwenye operesheni ya pamoja na kikosi cha DRC na makundi mengine ya wapiganaji yanayounga mkono wanajeshi wa serikali. Aidha, Sadek imesema inaheshimu mkataba uliotiwa saini kati ya kikosi cha M23 tarehe 28 mwezi Machi kuhusu namna ya kuondoka Goma na inaunga mkono maamuzi ya wakuu wa nchi za kikanda kuwa suluhu ya mashariki mwa DRC ipatikane kwa njia ya mazungumzo. Hali ya utulivu imerejea Goma baada ya mapigano mazito usiku wa Ijumaa iliyopita, huku jeshi la serikali likiwashtumu wa M23 kwa kupotosha umma kuhusu makabiliano yaliyoshuhudiwa. Watu 52 wameripotiwa kuuawa baada ya mapigano hayo kati ya Aprili 11 hadi 12, jijini Goma linalodhibitiwa na waasi wa M23. Wakati hayo yakijiri, mapambano makali yamezuka kati ya M23 na wapiganaji wa Maimai waki Kiana na wazalendo katika baadhi ya vijiji vya wilaya ya Kabere na Mwenga huko Kivu Kusini. Na tusalie DRC ambapo viongozi wa mashirika ya kiraia katika eneo la Walikale mapema leo wametoa onyo kuhusu uwepo wa waasi wa M23 katika vijiji vya Kashebere na pia Kibati vilivyoko Luberiki jimboni Kivu Kaskazini, huku wakazi wakihofia kwamba huenda wapiganaji hao wanalenga kuteka tena maeneo waliokuwa wameachia mwanzoni mwa mwezi huu. Mashirika 15 ya kutetea haki za binadamu nchini Togo yanapinga uteuzi wa rais Afore Nyansimbe ambaye mwishoni mwa wiki iliyopita aliteuliwa na Umoja wa Afrika kwa mpatanishi wa mzozo kati ya nchi ya Rwanda na DRC akichukua nafasi ya rais wa Angola Joao Lorenzo. Mashirika hayo yanasema rais Nyansimbe hana uhalali wa kuhudumu katika nafasi hiyo kutokana na ukiukaji mkubwa wa wa haki za raia ambao mohamed, wa za ambao unafanywa na serikali yake. Jawad Mohamed ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Ujio wa Faule ni kama hatua muhimu sana kwa umoja wa Afrika lakini kwa jitihada za ndani zinazotoka Afrika juu ya kujaribu kumaliza mgogoro huo, jambo moja ambalo mimi nadhani naliona katika ujio wake ni kukosekana kwa imani kwa Wakongo wenyewe na kwa mamlaka za Kongo za ndani, na ndio maana tumeona hata siku za hivi karibuni, kabla ya kujiuzuru kwa rais wa Angola, tayari hao hao M23 na serikali ya Kongo tuliwaona kule Katari wakiwa wamekubali mazungumzo, lakini linapokuja swala la viongozi kutoka Afrika. Kwa kweli tunaona kuna kuwepo na ugumu sana. Ni mtazamo wake Jawad Mohamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Ripoti mpya iliyozinduliwa mwishoni mwa wiki iliyopita nchini Tanzania inaashiria kwamba uhuru wa kidijitali wa nchi hiyo uko hatarini kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, huko mashirika mbalimbali yakitaka haki za watumizi wa mitandao kulindwa. Wataalam na wapenzi wa lugha ya Kiswahili wanakutana jijini Kampala, nchini Uganda, kwenye kongamano la kimataifa la lugha hiyo. Kwa siku tatu, wajumbe mbalimbali mbali kutoka kote duniani watajadiliana kuhusu fursa zilizopo kwenye lugha hii. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago amefuatilia ufunguzi wa siku ya kwanza ya kongamano hili. Miongoni mwa wazungumzaji wakuu ni Mkenya anayejulikana sana kama PLO Lumumba. Jambo la kwanza waliofanya wakoloni ni kuhakikisha kwamba lugha zetu zilipigwa vita baada ya kujikomboa kuna mvuvumko mpya wa bara la Afrika, na ni muhimu tuipe Kiswahili kipaumbele. Profesa wa Kiswahili kutokea chuo kikuu cha Dar es Salaam Aldin Kai Mtembei alisitiza umuhimu wa Kiswahili kwa umoja na uhuru. Lugha ya Kiswahili inaendana na lugha nyingi za Uganda, za Kenya, za Tanzania, za Sudani ya kusini, za Ethiopia, za Rwanda na Burundi. Kwa hiyo hii ni lugha inayojenga umoja katika muungano wa kweli wa Mwafrika utawezeshwa kupitia katika kuwa na lugha ya umoja. Dkt. Betty Nisima mwalimu kutoka shule ya biashara ya chuo kikuu cha Makerere aliwashirisha ushahidi kuhusu jinsi Uganda inavyopata hasara kutokana na matumizi madogo ya Kiswahili. Stadi ndogo wa Kiswahili miongoni mwa wadau wa watalii wa Uganda kuzuia utoaji wa huduma bora na kuzua kikwazo cha kuingia vikamilishi katika soko la faida. La la Mratibu mkuu wa kongomano hili kutoka Uganda, Dr. Ronex Kisembo anasema kwamba mtazamo huu lazima ubadilike. Lazima Kiswahili kitapakae nchini Uganda. Na tunapokaa kama wanafamilia wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, hatuwezi kufanya biashara kutumia lugha mbalimbali, lazima kitumike Kiswahili. Inatarajiwa kuwa baada ya kongomano hili kutakuwa na juhudi za bara la Afrika kukuza Kiswahili kama ya kuunganisha Afrika. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Msikilizaji, Misri inapendekeza ujenzi wa miundo mbinu ya pamoja kati yake na Sudani pamoja na Ethiopia, nchi zinazohasimiana kuhusu matumizi ya maji ya mto Nile. Ethiopia imeingia kwenye mvutano na nchi hizo mbili baada ya kujenga bwawa kubwa la kuzalisha umeme ambalo Kairo na Khartoum zinahofia kwamba mradi huo utasababisha uhaba wa maji. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Misri, Balozi Mohamed Hegazi, ni mmoja wa wapatanishi katika mzozo huo. Anazungumza akiwa jijini Kairo. Ninaunga mkono na kupendekeza mpango husishi ambapo tunaweza kuwa na barabara, reli na miradi ya maji inayounganisha, mpango ambapo Ethiopia ambayo haina bandari, kupitia barabara na reli, inaweza kuunganishwa na kusafirisha bidhaa kupita bahari ya Mediterranean na hata bidhaa zake ziuzu nje kutumia buhari magharibi mwa birika ya Uswez. Muunganiko utaleta mradi wa bwawa la Riansens kuunganishwa na miundo mbinu ya nishati ya Misri na Ethiopia iweze kuuza umeme kwenda Ulaya, sababu tumeunganishwa na Mediterranean na Ulaya. Ethiopia ina haki kufanya maendeleo Nile, ila pia Misri ina haki kulinda rasilimali za kihistoria, kupendelea mazungumzo na kutoheshimu haki za kila mmoja haitatupeleka mbali. Msikilizaji, ni sauti ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Misri, balozi Mohamed Hegazi akizungumza kutoka Kairo. 93.7 FM. Usikose kufuatilia matangazo haya mitandaoni Facebook na YouTube RFI Kiswahili. Nchini Gabon Alain Claude Billy Bainze aliyeibuka wa pili katika uchaguzi wa mwishoni mwa juma amesema hatopoteza muda wake kupinga ushindi wa Brice Oligingwema katika mahakama ya kikatiba. Licha ya kutofautiana na matokeo ya uchaguzi ambao wanasema haukuwa wawazi, waziri huyo mkuu wa zamani anasema licha ya kumaliza wa pili, anaamini amepata ushindi wa kisiasa unaomfanya kuwa mpinzani mkuu wa rais Ngwema. Katika hatua nyingine, rais Ngwema alikuwa na kauli hii baada ya kutangazwa mshindi. Hekima ya hawa na wale wajenzi wote, ni wale wote walionipigia kura wasubiri kutangazwa rasmi kwa matokeo na mahakama ya katiba, ili kusherekea ushindi wa wananchi wa Gabon. Ndugu zangu, nchi yetu ipo kwenye ujenzi, na toa wito kurejelea kwenye shughuli zenu kama kawaida kwenye jamhuri hii ya tano tuipendayo sana. Lakini wachambuzi wa mambo wanautazamaje ushindi wa Oligui Nguema, ambaye alihusika na mapinduzi ya kuondoa utawala wa Rais Ali Bongo? Mali Ali anaangazia hili akiwa nchini Ufaransa. Kasumba ya kuona wanajeshi si watawala wazuri ni kasumba ambayo haifai, na tulipachikwa tu na wale ambao tunawaona marafiki, lakini si marafiki zetu. Kwa hiyo mi nadhani uamuzi wa kuchukua madaraka kwa, kwa nguvu na kukubali kurudisha madaraka kwa wananchi na yeye akachaguliwa na wananchi. Hii ni dhahiri wazi kwamba ana ridhaa ya wananchi, akachaguliwa na hivi sasa ni raisi halali aliyechaguliwa na wananchi. Kwa hiyo tutegemee kabisa e, mabadiliko ya nchi ile ya Gabon na utawala bora ambao e, ni wa kidemokrasia, kwa sababu tayari sasa ana dhamana ya wananchi na sio ule mkono wa nguvu aliotumia katika kufikia madaraka. Gwema aliibuka na ushindi wa asilimia 90.35 ya kura zote huku mpinzani wake wa karibu Bili Bainze akipata asilimia tatu ya kura. Mamia ya watu wanaoshikiwa kuhusika na ushirikina nchini Ghana, hasa wanawake wazee, wanakabiliwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu ikiwa ni pamoja na mauaji. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema leo. Watu wasiojulikana wanaripotiwa kuwaua karibu watu hamsini katika jimbo la Plateau nchini Nigeria, kwa mujibu wa vyanzo vya Msalaba Mwekundu. Maelezo zaidi na Minzletijai. Shambulio hilo la Jumapili usiku katika vijiji vya Zike na Kimapka linakuja chini ya wiki mbili tangu watu wenye silaha kushambulia vijiji kadhaa katika eneo la Bokos katika jimbo hilo na kuwaua watu arobaini na wanane, kwa mujibu wa afisa wa shirika la Msalaba Mwekundu wa waliuawa huku majeruhi wengine ishirini na wawili wakipelekwa hospitalini. Vilevile vile nyumba tano zilichomwa moto. Hata hivyo, haijafahamika chanzo cha mauaji hayo wala wahusika wa uvamizi huo bado hawajulikani. Mizozo ya ardhi kati ya wafugaji Waislamu kutoka jamii ya Fulani na wakulima ambao wengi wao ni Wakristo imeendelea kuwa donda sugu katika jimbo la Platu hususan katika maeneo ya vijijini ambapo kuna ukosefu wa vyombo vya sheria, kwa mujibu wa kamishna wa mawasiliano wa jimbo hilo Joyce Ramnap, misururu ya mashambulio ni tishio kwa maisha na riziki ya watu katika jimbo hilo, anaosema ni watu wapenda amani. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplikeshon ya RFI piwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplikeshon hii ni bure Wasikilizaji wetu wa kule Mwanza wanapata matangazo haya kupitia Afya Redio mita bendi ya 96.9. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski kwenye mahojiano na televisheni ya Marekani ya CBS amemwalika Rais Donald Trump atembelee nchi yake kabla ya kutia saini mkataba wowote wa Urusi kumaliza vita vinavyoendelea you unaelewa kinachoendelea sawa, tunaheshimu msimamo wako, lakini tafadhali, kind of kabla ya uamuzi wowote, kind of au majadiliano, njoo uone uharibifu uliofanywa dhidi ya watu wa Ukraine, hospitali kuharibiwa, makanisa or... na watoto, njoo uone, kisha uendelee na mipango ulionayo ya kumaliza vita, utaelewa kile Putin alichokifanya. Volodymyr Zelensky, rais wa Ukraine. Rais wa Palestina Mahmoud Abbas na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron wametaka usitishwaji wa haraka wa vita vinavyoendelea kwenye ukanda wa Gaza. Victor Abuso na maelezo zaidi. Wito huo pamoja umekuja baada ya mazungumzo ya simu kati ya viongozi hao wawili ambao pia umetaka misaada ya kibinadamu kuruhusiwa kufikia haraka wa Palestina wanaoendelea kukabiliwa na vita kwenye ukanda wa Gaza. Aidha, Macron na Abbas wamekataa pendekezo lolote la kuhamisha wakazi wa Gaza kutoka kwenye makazi yao wakati huo anapoendelea kushuhudia mashambulio mazito baada ya kuvunjika kwa mkataba wa usitishwaji vita siku ya Jumatatu. Jeshi la Israeli iliendeleza mashambulio mazito angani kulenga maeneo ya Khan Yunis kusini mwa Gaza na kusababisha maafa. Wakati hayo yakijiri, wa wizara ya mambo ya nje ya Palestina imelaani matamshi ya waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu baada ya Rais Macron kusema kwamba Ufaransa inaweza kutambua taifa huru la Palestina. Msikilizaji, matangazo hayo unayapata mbashara kutoka hapa RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya.