metimia saa 12 kamili za jioni jijini Kampala Uganda, saa awia na moja 11 uh, kamili za jioni maeneo ya ndosho huko Goma DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia, ni pamoja na mahakama kuu nchini Uganda yakataa kumpa dhamana kinara wa upinzani wa Uganda huko Dr Kizza Besigye. Leo ni siku ya mwisho ya kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa rais hapo kesho nchini Gabon nayo China yamjibu Trump kwa kuongeza ushuru kwa bidhaa za Marekani kwa asilimia 125. Na katika michezo, mchezaji Mohammed Salah ametia saini kandarasi mpya ya miaka miwili na timu yake ya Liverpool. Douglas Omariba atatujuza zaidi. Habari kamili, msikilizaji, kule Uganda mahakama kuu imekataa kumpa dhamana mwanasiasa mkongwe wa upinzani Kizabesije na mshtakiwa mwenzake Haji Obed Lutale kwa madai kuwa wanakabiliwa na kesi ya uhaini, mashtaka ambayo uchunguzi wake bado unaendelea. Kenneth Lukwago ni mwandishi wetu wa Kampala, ametutumia ripoti ifuatayo. Uamuzi wa jaji Rosette Kania ulisomwa na msajili wa mahakama kuu katika kitengo cha uhalifu salamu, Godfrey Ngovi. Mashtaka dhidi ya washtakiwa ni kati ya yale makubwa kwenye vitabu vyetu vya sheria, kutokana na ukweli kwamba upelelezi bado unaendelea. Masilahi ya haki katika hatua hii yanaonyesha kuwa ombi la dhamana limekataliwa, kwa sababu kuna uwezekano kwamba wakiachiliwa kwa dhamana, wana Kuingilia upelelezi. May interfere with the investigations. Dr. Kiza Besigye na Haji Lutale walitaka waachiliwe kwa dhamana kwa madai kuwa upelelezi unachukua muda mrefu, jambo ambalo linakiuka haki yao ya uhuru. Mwanasheria wao Elias Lukwago anasema kuwa uamuzi huo wa jaji Kania ni wa kisiasa. This is a terrible decision. Huu ni uamuzi wa kutisha ambapo jaji amehukumu kabla ya kusikiza kesi, inaathiriwa na mambo ya kisiasa na sio mambo ya sheria Tutafanya mkutano na kuona hatua zilizopo ili kutafuta haki kutoka mamlaka nyingine nje ya Uganda kama vile mahakama ya Afrika Mashariki, African Court of Justice. Dr. Besige na Haji Lutale wamekuwa katika gereza la Luzira tangu tarehe kumi na sita Novemba mwaka jana walipokamatwa kutoka hoteli ya Riverside jijini Nairobi na kufunguliwa mashtaka ya kufanya njama ya kupindua serikali ya Uganda kupitia mikutano kadhaa katika miji ya Geneva, Athens na Nairobi. Na Kampala. Kenneth Lukwago. Kampala. RFI Kiswahili. Asante sana Kenneth. Nchini Tanzania, msikilizaji, chama kikuu cha upinzani cha Chadema kinasema licha ya kukamatwa kwa kiongozi wake Tundu Lissu na kufunguliwa mashtaka ya uhaini na uchochezi, kampeni ya kudai mabadiliko kwenye mfumo wa uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu itaendelea. Amani Golua ni naibu katibu mkuu wa chama hicho. Vuguvugu la no no reforms no election sio uasi, na tunasema huu sio uhaini, huu sio uasi. Tunaamini kwamba hatuhitaji kupigana, hatuhitaji wananchi wakasirike ndio tuanze kurudi kukaa vikao, kwamba turekebishe hapa, kwa sababu ndio maana imesababisha watu wamepigana. Hatuhitaji kufika huko, tunahitaji kuyatatua matatizo na dosari za uchaguzi ambazo wote tunaamini kuna mahali patafikia limit, wananchi hawawezi kuvumilia tena. Kesi dhidi ya Lisu itatajwa tarehe 24 mwezi huu jijini Dar es Salaam kule Tanzania. Kesi ya uhaini haina dhamana. Msikilizaji, Umoja wa Mataifa unasema watoto ni miongoni mwa watu wanaobakwa katika maeneo yenye mizozo mashariki mwa, mashariki mwa DRC, vitendo ambavyo vimeongezeka kwa kipindi cha miezi miwili ya kwanza ya mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Undani wa taarifa hii na Jupita Mayaka. Akizungumza kutoka Goma, James Elder, afisa wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, amesema ripoti za mapema zinaonyesha kuwa kati ya matukio elfu kumi ya ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia yaliyoripotiwa Januari na Februari mwaka huu asilimia 35 hadi 45 kati yao ni watoto. Takwimu hizo zinamaanisha kuwa mtoto mmoja alibakwa kila baada ya nusu saa katika eneo hilo la mashariki mwa DRC. Elda amesema matukio hayo ya ubakaji yanatumika kama silaha ya vita na mbinu ya makusudi ya ugaidi na kutoa wito wa kukomeshwa mara moja. Ameongeza kuwa huenda kuna wanawake wengi na watoto ambao hawajajitokeza kuripoti matukio hayo kutokana na hofu ya unyanyapaa na ukosefu wa usalama. Mgogoro wa Mashariki mwa DRC umeua maelfu ya watu na wengine kuhama makwao na kuwaacha watoto wakiwa hatarini zaidi kwa ukatili wa kijinsia ambao umekithiri kwa miaka mingi katika eneo hilo. Mgogoro huu uliongezeka zaidi hivi majuzi baada ya waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda kuchukua udhibiti wa baadhi ya miji. Nam jupita mayaka, wakati hayo yakijiri, namna hiyo, wakati huu wajumbe wa waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda wakijaribu kukutana na serikali ya King. Shasa huko Doha, Qatar, kwa mazungumzo ya kusaka suluhu ya mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo ya DRC. Ripoti za mapigano kati ya wa wapiganaji wa Zalendo na waasi hawa M23 wa zimeendelea kutolewa katika maeneo kadhaa ya Kivu kaskazini na kusini. Watu 25 wameuawa baada ya kushambuliwa na wanamgambo wa RSF wanaoendelea kupigana na jeshi la Sudan kwenye kambi ya wakimbizi kwenye mji wa El Fasher kaskazini mwa jimbo la Darfur. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanasema mashambulio hayo yalifanyika siku ya Jumatano. Kutufahamisha zaidi hii hapa ripoti ya mwandishi wetu Douglas Omariba. Viongozi wa mojawapo ya vikundi vya kujitolea vinavyoratibu misaada kote nchini Sudani wamesema vikosi vya RSF vilitekeleza shambulio kwenye kambi ya Abu Shoki na soko la karibu lililojaa watu na kuua watu sita. Mashambulio hayo yanakuja wakati RSF ikiendelea kuvamia El Fasha, mji mkuu wa mwisho katika eneo kubwa la magharibi mwa Darfur, ambao bado uko chini ya udhibiti wa jeshi. Mashambulio hayo pia yanajiri siku moja tu baada ya mashambulio mengine ya RSF kusababisha kujeruhiwa kwa zaidi ya watu 80 katika eneo hilo. Kwa mujibu wa wanaharakati hao, RSF inashikilia karibu Darfur yote, wakati jeshi linadhibiti mashariki na kaskazini mwa nchi hiyo, na mwaka huu limepata mafanikio katika mji mkuu wa atuma na Sudani ya Kati. Vita hivyo vimegharimu maisha makumi ya maelfu ya watu na kusababisha kuhamishwa kwa watu zaidi ya milioni kumi na mbili, hali ambayo imefanya Umoja wa Mataifa kutaja mgogoro huo kwa mojawapo ya migogoro kubwa zaidi ya kibinadamu kuwahi kurekodiwa. Douglas Omariba. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amemfuta kazi waziri wake wa mambo ya nje Ramadan Mohamed na kumteua aliyekuwa naibu waziri wa mambo ya nje Mandey, uh, Simaya Kumba kuchukua nafasi hiyo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Wananchi wa Gabon wanajiandaa kupiga kura hapo kesho kumchagua rais katika uchaguzi wa kwanza katika nchi hiyo ya Afrika ya kati baada ya kutokea kwa mapinduzi ya kijeshi mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Victor Abuso anaeleza zaidi. Ijumaa ndio siku ya mwisho kufanya kampeni, ambapo wagombea wanane akiwemo kiongozi wa kijeshi anayeongoza serikali ya mpito Brice Oligui Ngwema ni miongoni mwa wagombea wanaotafuta uongozi wa taifa hilo. Oligui Ngwema alikuwa amalize kampeni yake hivi leo, lakini aliamua kumaliza siku ya Alhamisi ya kiahidi kurejesha demokrasia ya kweli katika nchi hiyo ya Afrika ya kati yenye utajiri wa mafuta. Mwezi iliyopita kiongozi huyo wa serikali ya mpito alitangaza kuwania urais katika uchaguzi huu ambao utashuhudiwa na uangalizi kutoka Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya. Mpinzani wake mkuu ni aliyekuwa waziri mkuu Alain Claud Bili Bienze ambaye ameahidi kuimarisha hali ya uchumi nchini humo na kuunda nafasi za ajira hasa kwa vijana. Uchaguzi wa Jumamosi utamaliza miaka zaidi ya hamsini ya familia ya Bongo ambayo imekuwa katika uongozi wa taifa hilo hadi alipoondolewa madarakani Rais Ali Bongo Ondimba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Victor Abuso. Nigeria kwa mara nyingine imetoa wito wa kuachiliwa kwa rais aliyeondolewa madarakani wa Niger Mohamed Bazum, ambaye anaendelea kushikiliwa na mkewe tangu kuondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mwandishi wa habari na mkurugenzi wa gazeti la, la uh, Le Canard de la Venise kule Mali al Fusain, Togo aliyekamatwa na kuwekwa kizuizi ni siku ya Jumatano na kitengo cha mahakama ya kupambana, cha kupambana na uhalifu wa mtandaoni huko Bamako. Ameshtakiwa kwa kosa la kuchapisha habari inayomkosoa waziri wa sheria Mamudu Kasoge, na sasa huenda akahukumiwa siku uh, ya, uh, yani tarehe kumi na mbili Juni mwaka huu. Raia kumi na mmoja wa Urusi waliokuwa wamezuiwa nchini Tunisia tangu mwezi Novemba kwa madai ya ugaidi wameachiwa huru na hivi karibuni watarejeshwa nchini mwao. Benson Wakoli anatujuza zaidi. Kuachiwa huru kwa raia hao wa Tunisia kumethibitishwa na shirika la habari la Urusi. Watu hao walikamatwa katika mpaka wa Tunisia na Algeria, huku polisi wakiwatuhumu kumiliki mtambo waliopanga kutumia kwenye shughuli za kigaidi. Raia hao wa Urusi walikuwa wamekwenda nchini Tunisia kama watalii, lakini wakajipata chini ya ulinzi kwa tuhuma za ugaidi. Hata hivyo, taarifa zaidi hazijafahamika kuhusu kuachiwa kwa, kwa raia hao wa kigeni, lakini taarifa kutoka ubalozi wa Urusi imesema raia wake watarejea Moscow siku ya Ijumaa. Tunisia ni nchi mojawapo inayovutia watalii wengi kaskazini mwa Afrika, ambayo hupendelewa na raia wengi wa Urusi. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21 690 kilohertz. Radio France Internationale. Msikilizaji, masoko ya hisa nchini Marekani yameendelea kuyumba kufuatia ya vita ya kibiashara kati ya nchi hiyo na China, huku Rais Donald Trump akisema ya hatua yake ya kuongeza ushuru kwa bidhaa zinazoingizwa nchini humo inaendelea vizuri. Florence Kivuva anaeleza zaidi. Wakati Rais Trump akitoa kauli hiyo, China kwa upande wake imetangaza kuongeza ushuru wa asilimia 125 kwa bidhaa zote kutoka Marekani. Beijing na Washington wiki hii zimeendeleza vita vya kibiashara huku rais Trump akiongeza kiwango cha utozoaji ushuru kwa bidhaa kutoka China kufikia asilimia 145. Hatua hii imekasirisha China na rais wake Xi Jinping ametaka mataifa ya Umoja wa Ulaya kuungana naye kupinga unyanyasaji kutoka kwa Marekani. Kiongozi huyo wa China amesema hakuna mshindi katika vita hivi vya kuongezana ushuru kati ya nchi yake na Marekani. siku ya Jumaa, thamani ya sarafu ya dola imeripotiwa kushuka kutokana na kuendelea kwa vita kati ya Marekani na China, wakati huu Rais Trump akisisitiza utekelezwaji wa nyongeza nyingine za ushuru kwa mataifa mengine isipokuwa China kwa siku tisini. Wakati wa huo huo, Florence, mkuu wa maswala ya biashara kutoka Umoja wa Ulaya Maros Sevkovic amesema wataanza majadiliano na wenzao wa Marekani siku ya Jumatatu. Olof Jil ni msemaji wa Umoja wa Ulaya. Tunataka kujadiliana, tunataka kuzungumza. Tunashukuru kwamba umesimamisha kwa muda kujibu kuongezwa kwa ushuru huu Turn, na kutokana now, na hilo pia nasi uh, tunasitisha mpango tuliokuwa nao wa kujibu hatua hiyo, ili tuwe na muda wa kujadiliana na mataifa wanachama, viwanda vyetu, na kujadiliana na Marekani. Tuko tayari kwa maafikiano, kwa hivyo tuzungumze. Ni sauti yake Olof Gil, msemaji wa Umoja wa Ulaya. Serikali ya Uingereza imetangaza msaada zaidi wa pauni milioni mia nne na hamsini kuisaidia Ukraini kijeshi ili kuendelea kupambana na uvamizi wa Urusi. John Healey ni waziri wa, wa ulinzi wa Uingereza. Elfu mbili ishirini na tano ni mwaka muhimu kwa vita hivi nchini Ukraine, na sasa ni wakati muhimu katika vita hivyo. Ni wakati wa sekta yetu ya ulinzi, jeshi na serikali kujitokeza na ndivyo tunafanya. Na tunatuma ishara kwa Putin, lakini pia tunatuma ujumbe kwa Ukraine, na tunasema kwa Ukraine, tunasimama nanyi katika mapambano na tutasimama nanyi katika amani. ameelekea huko Urusi hivi leo kwa mazungumzo na rais Vladimir Putin kuhusu kutafuta makubaliano ya amani kuhusu Ukraine, Kremlin imesema. Maafisa wa kikosi cha uokoaji wamefahamisha kuwa mashambulio ya anga ya Israeli huko Gaza yamesababisha vifo vya wanawake na watoto pekee, miongoni mwao ni familia ya watu kumi wakiwa wameuawa. Matangazo haya pia msikilizaji unayapata mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii Facebook na YouTube.