Imetimia saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Caroline Coril lio kuandalia jioni ya leo. Waasi wa M23 waachia mji wa kimkakati wa Walikale kama ishara ya nia njema ya kufanyika mazungumzo na serikali. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye akiri nchi yake inapitia kipindi kigumu kifedha. Na mahakama ya kikatiba nchini Korea Kusini yaidhinisha uamuzi wa, wa bunge wa kumwondoa madarakani rais Yoon Suk Yeol. Na tumai umekuwa na siku nzuri. Karibu katika matangazo yetu awamu ya kwanza jioni ya leo. Waasi wa M23 wanaoungwa mkono na nchi ya Rwanda mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamejiondoa katika mji wa kimkakati wa Walikale, wakielezea hatua wa hiyo kama ishara ya nia njema kuelekea mazungumzo ya amani kati yake na serikali wiki ijayo nchini Qatar. Je, kuondoka kwa waasi wa M23 kuna maana gani? Misoni Tabashile ni mwanaharakati wa haki za kibinadamu huko Walikale. Sasa jeshi la taifa na wazalendo ndio wanadhibiti wana uh, shefu lie ya mtaa wa Walikale baada ya M23 kuondoka na kujielekeza njia kuelekea Goma. Kwa kwangu ni vigumu kuweza kusema kama inakuwa na maana gani, lakini najua kwamba raia yote ya mtaa wa Walikale wanakuwa na shangwe kwa sababu uh, adui kwenda yake ni furaha ya wakaaji wa Walikale, na hiyo inamaanisha kwamba kwetu mtaani wa Walikale hatuna besoin, hatutaki wale wahuni, mahali pote watapita ndani mchaa Walikale, sisi hatuko tayari, hatutaendelea kukuwa tayari kwa kuwapokea, hapana. Ni mtazamo wake Misoni Tabashile, mwanaharakati wa haki za kibinadamu huko Walikali. Marekani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zipo kwenye mazungumzo kuhusu mpango wa madini ambao unaweza pia kuwa mpango mmoja wa kumaliza mapigano nchini DRC, amesema mshauri wa Marekani kuhusu maswala ya Afrika Masad Baulos baada ya kukutana na Rais Felix Tshisekedi jijini Kinshasa. Msikilizaji, kukatika kwa umeme mara kwa mara kwenye jiji la Kinshasa nchini DRC kumetatiza shughuli za kiuchumi kwenye mji huo, raia wakionyesha kuchukizwa na namna serikali inavyoshughulikia changamoto hiyo. Kutoka Kinshasa, mwanahabari wetu Fredi Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo. Asubuhi mapema wilaya la Matonge katikati ya jiji la Kinshasa tayari kumesikika sauti za pikipiki gari, lakini pia mungurumo wa jenereta zilizowekwa mbele ya duka na biashara mbalimbali mbali, kama hili la Lubanga. hatuwezi kufanya kazi kwa sababu hakuna umeme, ndiyo maana bosi wetu alinunua hii jenereta ili irahisishe hii kazi yetu. Kwenye baa ya Davide hali ni hiyo hiyo upande wake Anahisi kuwa kukatika kwa umeme ni kutokana na ukosefu wa nyaya mupya. Mara mingi umeme nakatika apa kwa hii eneo yote akuna nyaya za mu, zote ni za zamani. Shirika la umeme lilialalisha kukatika mara kwa mara kwa umeme likisema ni kutokana na tatizo zinazojitokeza kwenye bwawa la Inga, lakini limesema ukarabati umeendelea. Desire Baleka ni mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo. Bwawa la Inga, uh, Inga lina miaka hamsini. Kuna mashini mbili ambazo pia zina miaka hamsini. Kwa hivyo zinaweza kuharibika mara kwa mara, tunapaswa kufanya kile juhudi kabla ya kuzikarabati. Kukatika kwa umeme uhatarisha biashara ndogo ndogo na kuzorota kwa uchumi wa raia wa Kinshasa. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Muungano wa upinzani nchini Burundi umeonya kuwa uhaba mkubwa wa mafuta nchini humo utaathiri pakubwa uchaguzi wa bunge wa Juni tarehe tano, ukisema wagombeaji hawawezi kuwafikia wafuasi wao au kufanya kampeni ipasavyo. Kesi ya uchochezi inayoikabili kampuni ya Meta nchini Kenya itaendelea baada ya mahakama kuu nchini humo kusema ina uwezo wa kusikiliza kesi hiyo, ambapo raia wawili wa Ethiopia wanatuhumu kampuni ya Meta kuchochea vurugu na mauaji nchini Ethiopia. Benson Wacoli na maelezo zaidi. Jaji wa mahakama kuu nchini Kenya Lawrence Mgambi ametupilia mbali madai ya kampuni ya Meta inayomiliki mitandao ya Facebook na Instagram kwamba mahakama za Kenya hazina uwezo wa kusikiza maswala yaliyofanyika katika mataifa mengine baada ya kesi hiyo kuwasilishwa na raia wawili wa Ethiopia. Kampuni ya Meta pia ilikuwa imedai kwamba shughuli zote za mtandao wa Facebook hutumika chini ya sheria na masharti, kwa hivyo iwapo sheria hizo zinakiukwa, basi kesi inastahili kufunguliwa katika jimbo la Delaware nchini Marekani. Ila jaji Mugambi amefuta kauli hiyo ya Meta na kusema kesi hiyo inahusu haki za binadamu. Kesi hiyo iliwasilishwa mahakamani nchini Kenya na raia wawili wa Ethiopia, Abraham Meareg na Fesiha Tekla Abraham, akidai mtandao wa Facebook ulichangia kuwao kwa babake mzazi baada ya chapisho moja kumuhusisha babake mzazi na wapiganaji wa TPLF wakati wa vita vya miaka miwili kati ya wapiganaji hao na wanajeshi wa serikali mwaka 2021. Mawakili, wafuasi wa upinzani wa jamaa na marafiki wa wakili wa kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Daktari Kiza Besije, Eron Kiza walishangilia na kuimba wimbo wa taifa katika mahakama ya Kampala baada ya wakili huyo kuachiwa kwa dhamana ya shilingi milioni 20 pesa ya Uganda. Wakili Kiza alikuwa amehukumiwa kifungo cha miezi tisa jela kwa kosa la kukiuka sheria za mahakama katika mahakama ya kijeshi. Matamshi ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema Tundulisu kuwataka watia nia wa nafasi mbalimbali katika uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu kujiandaa kwa lolote ikiwemo kuzuia uchaguzi kufanyika imeibua hisia mseto miongoni mwa raia. Tundulisu amesisitiza msimamo wa chama chake kuwa akitashiriki uchaguzi huo ikiwa hakuna marekebisho ya sheria za uchaguzi yatakayofanywa na serikali. Hamduni Masal ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Tanzania. Nchi ya Tanzania ni tofauti, haina siasa za so, wanaharakati. Siasa za Tanzania ni siasa, sio hii siasa za wanaharakati. Na kwa msingi huu hakika anaanza kupata upinzani hata kutokea ndani ya chama chake, limejitokeza kundi hapa 5 hundo. Anachokwenda kukifanya sio kwamba atafanikiwa kusababisha vurugu kutokea wakati wa uchaguzi, lakini pia anaweza akaingia kwenye mgogoro ukiiza tamataa katika mgogoro mkubwa. Uhuru wa mtu kuzungumza ni upo na Tanzania inaulinda sana, lakini kadri atakavyoendelea kutosea pengine akatumbukia aka kwenye mkondo wa sheria au mkondo ambao hukubaliana naye like kisheria anaweza kamatwa, japokuwa ni mapema mno kusema hivyo. Katika hatua nyingine, msimamo huu umewagawa baadhi ya wanachama wake ambao wanaonekana kubadili msimamo tofauti na ule uliochukuliwa mwaka jana na kamati kuu ya chama. Watu thelathini wamewawa katika eneo la Ruwengi kaskazini mwa Sudan Kusini baada ya kundi la vijana lenye silaha kushambulia eneo hilo siku ya Alhamisi, katika mapigano kati ya jamii ya wafugaji na wakulima. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa uliotumwa nchini Sudan Kusini kutafuta suluhu la mzozo wa kisiasa unaendelea kukutana na wadau kujaribu kutafuta mwafaka wa taharuki ya kisiasa inayoendelea, ujumbe huo ukitarajiwa kukutana na makamu wa kwanza wa rais anayezuiliwa nyumbani kwake Riek Machar na baadaye kukutana na rais Salva Kiir. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje wanazungumziaje kinachoendelea kwa sasa nchini Sudan Kusini? Felix Arengo ni mchambuzi siasa za kimataifa akiwa Nairobi, Kenya. Wanafaa kuangazia jinsi demokrasia inafaa kuenezwa katika hiyo nchi, kwa sababu hiyo ndio chanzo kikuu ambacho kinaleta utatanishi katika hiyo nchi na kuleta mmoja kati ya Salvakir na Riek Machar inautata kwa wakati huu, kwa sasa hivi haitakuwa rahisi sana uh, kwa wale ambao wametuma ujumbe hao kuleta suluhisho katika uh, Sudani Kusini. Kwa kweli Salvakir anamsikiliza sana Museveni, kulingana na historia jinsi ambavyo uh, Museveni alifanya Salvakir akafika kiwango ambacho yuko kwa sasa hivi. Yoweri Museveni hawezi leta suluhisho yote kati ya Riek Machar na Salvakir. Umoja wa Afrika umetoa wito wa kuachiliwa kwa wafungwa wote wa kisiasa wengi wakiwa ni wandani wa karibu wa Machar. RFA Juba 90.4 FM Unaendelea kusikiliza matangazo haya mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia 89.9. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye ameonya kuwa nchi yake inapitia kipindi kigumu kifedha na kwamba raia wanapaswa kujiandaa kuchukua maamuzi magumu ili kutatua changamoto hiyo. Faye ambaye aliingia madarakani mwaka uliopita, alikuwa akihutubia taifa na kueleza kuwa utawala uliopita haukuzingatia hatari kwa wazi, kuhusu deni la taifa la inchi hiyo, uwajibu wa kusema ukweli ndio msingi wa kuvunja kutokuaminiana tulioanzisha. Hali ya fedha za umma, kama ambavyo ukaguzi ulionyesha, inatulazimisha kujiamini ili kusuluhisha mambo. Pia njia ya maendeleo inahitaji kujitolea kwa watu wote. Kwa pamoja tukiwa katika umoja na kusudio sawa, tutajenga Senegal yenye haki na yenye mafanikio tunayotarajia. Iishi Senegal inayojitawala. Sikukuu njema ya uhuru kwa wote. Kauli yake imekuja wakati huu nchi hiyo ikiwa katika mazungumzo na shirika la fedha duniani IMF kuhusu uwezekano wa kupewa mkopo kuokoa uchumi wa taifa hilo. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa eneo la Afrika Magharibi na ukanda wa Sahel Linado Santao Simao ameeleza wasiwasi kuhusu taifa hilo kuondoka kwenye mpango wa pamoja wa kijeshi wa kupambana na wanajihadi katika ukanda huo, akisema ni hata kwa usalama wa Niger kwa kuwa kwa sasa hakuna mpango mwingine ambao unafanya kazi katika eneo hilo. Mapigano ya kiukoo yamezuka upya eneo la kaskazini mwa eneo la Plateau nchini Nigeria, watu 40 wa wakiwa wamewawa wiki hii, kwa mujibu wa shirika la msalaba mwekundu. Afrika Kusini imetoa wito wa kufanya mageuzi na kuimarishwa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia li biashara WTO, baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza mpango wa ushuru wa asilimia 30 kwa bidhaa kwa mataifa yote, akisisitiza sharti nchi zote kukubaliana na sheria za kibiashara duniani. Ushuru mpya utafuta pia mkataba wa usti, ustawishaji wa biashara barani Afrika Agoa ambao umekuwa ukifanikisha nchi zaidi ya thelathini ya Afrika kupata baadhi ya bidhaa bila ushuru RF. Mahakama ya kikatiba nchini Korea Kusini hivi leo iliidhinisha uamuzi wa bunge wa kumwondoa madarakani rais Yun Sukiol kufuatia tangazo lake tata la, la sheria za kijeshi, uamuzi ambao ulipokelewa kwa shangwe na wakosoaji wake. Mchini Seul, Victor Buso anatufahamisha zaidi. Baada ya uamuzi huu wa mahakama, kumekuwa na furaha kubwa kutoka kwa upinzani wa Yon jijini Seul, huku wafuasi wake wakionekana wenye huzuni. majaji katika uamuzi wao wamebaini kwamba Yon alikiuka katiba baada ya kuagiza matumizi ya sheria za kijeshi, na hatua ya wabunge kumwondoa madarakani ilikuwa sahihi. Baada ya uamuzi wa mahakama, kwa mujibu wa katiba, uchaguzi mpya unapaswa kufanyika baada ya siku 60 ili kumchagua rais mpya. Chama cha rais huyo aliondolewa madarakani People Power kimesema kimekubali uamuzi wa mahakama ya katiba na kuomba radhi wananchi wa Korea Kusini. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anataka mazungumzo ya ana kwa ana na nchi ya Iran kuhusu mpango wa nyuklia siku chache baada ya kutishia kuamrisha mashambulizi ya bomu iwapo Iran itaanza kutengeneza silaha za kinyuklia. Trump amewawapa uongozi wa Tehran miezi miwili kufanya uamuzi kuhusu mpango wake wa nyuklia ambao umekuwa ni chanzo cha ugomvi wa mataifa ya Magharibi za kuanzisha operesheni mpya za ardhini kwenye mji wa Gaza, wakati huu vikosi vya uokoaji vikisema mashambulio ya jeshi la nchi hiyo yamewaua watu zaidi ya thelathini kuanzia usiku wa kuamkia leo. Ayakijiri, mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk ameliambia baraza la usalama kuwa hana hakuna haja ya kuilazimisha Israel kusitisha operesheni zake kule Gaza the kusitishwa kwa mapigano kwa muda ambao kuliwapa Wapalestina na nafasi ya afueni kumesitishwa tangu mwezi Machi. Operesheni ya kijeshi ya Israeli imeua zaidi ya wa Wapalestina 1200 wakiwemo watoto 320 kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza. Hapakuwa na afueni wakati Wapalestina walikuwa wakisherekea sikukuu ya Eid. Tunasikitishwa na mauaji ya hivi punde ya wahudumu 15 wa afya na wafanyakazi wengine wa misaada, hili likiendelea kuibua taarifa za uhalifu wa kivita unaotekelezwa na wa Israeli. War by the Israeli ni Volker Turk, mkuu wa tume ya haki ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Marekani imeendelea kueleza uhakika kuwa uchumi wa nchi yake hautaathirika kutokana na ushuru mpya, licha ya masoko ya hisa kuonekana kutetereka saa chache baada ya tangazo hilo la ushuru.