Ni saa kumi na mbili kamili saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corir Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: shirika la madaktari wasio na mipaka MSF laomba msaada wa kimataifa kufuatia hali mbaya ya kibinadamu mashariki mwa DRC. Serikali ya umoja wa kitaifa Afrika kusini yazidi kuyumba baada ya chama mshirika wa ANC kuchukua msimamo tofauti kuhusu kura ya bajeti mpya. Nchi wa shirika wa Marekani zinasema zipo tayari kwa mazungumzo na Washington kuhusu ushuru mpya. Hujambo na karibu. Wakati huu mapigano yakiripotiwa pembezoni na katikati mwa mji wa Walikale mkoani Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC, wafanyikazi wa shirika la madaktari wasio na mipaka MSF wamekwama ambapo wameshindwa kuondoka tangu maji kumi na tatu, huku zaidi ya watu mia saba wakikimbia makazi yao na kupewa hifadhi katika hospitali kuu ya mji huo. MSF imeonya kuhusu hali mbaya ya kibinadamu na sasa imetoa wito wa kupata msaada wa kimataifa Imen Ben Othman ni mratibu wa shughuli za MSF huko Walikale Sa dupi mambo yalianza Machi 19 ambapo ndani ya mji hali ya wasiwasi ilikuwa mkubwa, na tangu wakati huo hali iliendelea kuwa mbaya, ambapo zaidi ya asilimia 80 ya raia walikimbia mji na wengine zaidi ya 700 walipewa hifadhi katika hospitali kuu ya Walikale, hali ambayo ilisababisha matibabu hospitalini kupungua sana, na kwamba usalama wa wafanyakazi wetu na wagonjwa ndio kipaumbele chetu. Ni sauti yake Imen Ben Othman, mratibu wa shughuli za MSF huko Walikale mkoani Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Hali ya wasiwasi bado imetanda eneo la Masisi, jiji kuu la mkoa wa Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, baada ya mapigano ya mapema asubuhi leo kati wa ya waasi wa M23 na waasi wanaoshirikiana na serikali ya Wazalendo. Vyanzo vinasema Wazalendo waliwashambulia M23 kujaribu kuondoa katika eneo hilo ambalo wamekalia kwa miezi kadhaa sasa. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na biashara na maendeleo UNCTAD uh, linakadiria kuwa, linakadiria kuwa soko la biashara ya teknolojia ya akili mnemba litafikia dola la Marekani trilioni 4.8 ifikapo mwaka 2033 huku likionya kuwa karibu nusu ya ajira duniani zikitarajiwa kuathiriwa. Ripoti hiyo imetolewa wakati Rais wa Rwanda Paul Kagame akizungumza katika kongamano la akili mnemba barani Afrika linalofanyika jijini Kigali, ameonya bara hilo kubaki nyuma katika kukumbatia teknolojia hii. Katika kila sekta matokeo chanya ya akili mnemba yameonekana. Hata hivyo, inasikitisha kwamba kujitokeza kwa teknolojia hii kuna kumbana na changamoto za ushindani wa kisiasa za kieneo. Ukweli ni kwamba Afrika inahitaji wanasayansi wake wa data, wahandisi na wataalam wa usalama wa mitandao. Afrika haiweze kusalia nyuma kwa mara nyingine tena, ianze kujifunza Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Paul Brian ni mtaalam wa mitandao, anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Ukiangalia katika bara letu la Afrika, nchi kama Kenya, Nigeria, Afrika kusini huwa mstari ya mbele sana kukubali teknolojia. Bado hatujakubali akili mnemba kwa kindani sana, bado tunauoga. Tukileta hii kwetu hapa, tutapoteza kazi na maneno kama hayo. Kwa hivyo hatujaupokea sana kwa undani ifaavyo. Mtazamo wake Paul Bran ni mtaalamu wa mitandao akiwa Nairobi, Kenya. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amewataka raia wa nchi yake kukumbatia chanjo ya malaria ambayo imezunuliwa leo, ambayo itajumuishwa kwenye ratiba za chanjo wanaopewa watoto chini ya miaka mitano. Waziri wa afya Daktari Ruth Acheng amesema chanjo hiyo itatolewa kwa awamu tatu kwa watoto kati ya miezi sita hadi kumi na minane baada ya majaribio ya chanjo hiyo yaliyofanyika nchini Kenya, Ghana na Malawi kuonyesha ufanisi mkubwa. Rais wa Sudan Kusini, Salva Kiir, leo adhuhuri amempokea rais mwenza wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, ambaye yuko kwenye ziara rasmi. Wawili hao wakitarajiwa kuzungumzia taharuki ya kisiasa nchini humo, vilevile ushirikiano wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Chama cha mawakili nchini Uganda kimemwandikia barua mwanasheria mkuu na idara ya magereza kutaka ufafanuzi, kwa nini imechukua muda mrefu kwa kesi ya raia kuhamishwa kutoka kwenye mahakama za kijeshi. Miezi miwili tangu mahakama ya juu itoe hukumu kupinga raia kushtakiwa katika mahakama za kijeshi na kuagiza kesi hizo kurejeshwa kwenye mahakama za kiraia, uamuzi huo bado haujatekelezwa. Benson Wakoli muda mfupi uliopita alizungumza na wakili Asimwe Anthony, makamu wa rais wa chama cha wanasheria nchini in Uganda. Expect... Kupando, mahakama, kwa upande wa mahakama tunawataka washughulikie kwa haraka kesi ambazo ziko mbele yao. Kama chama cha mawakili nchini Uganda, tuna kesi mahakamani ambazo tumepewa uamuzi wa kushangaza kutoka kwa jaji wa mahakama kuu ambaye awali aliagiza tusifanye mikutano yetu, ila hili tumeliwasilisha kwenye mahakama ya rufaa. Tunapanga kuipeleka serikali kwa mahakama nyingine ya juu zaidi, maana iwapo mahakama yetu ya juu imetoa uamuzi na uzingatiwi, basi tutaenda kwa mahakama ya haki ya Afrika, au mahakama nyingine za kikanda ili mahakama hizi zishughulikie kesi hizi to handle these matters miongoni mwa kesi zinazosubiriwa kuhamishwa kutoka mahakama ya kijeshi ni pamoja na ile ya kiongozi wa upinzani, Kiza Besije, anayetuhumiwa kuhatarisha usalama wa kitaifa. Maelfu ya raia wa Haiti wameandamana jana katika jiji kuu la Port-au-Prince kueleza kero zao kwa baraza la mpito nchini humo kuhusu kuendelea kukidhiri ghasia za magenge ya kihalifu ambazo zimesababisha vifo vya wengi. Magenge ha yakidhibiti asilimia zaidi ya 85 ya jiji kuu. Mkuu wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu Volka Tuk ameeleza kusikitishwa kwake na taarifa ya mauaji ya halaiki ya raia wakati jeshi likichukua tena udhibiti wa jiji la Khartum kutoka kwa wapiganaji wa RSF. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Kupitia taarifa tu kwa, wamesema wengi wa raia waliouawa nchini Sudan juma lilopita wakati jeshi lilikuwa likipambana na wapiganaji wa RSF walituhumiwa kushirikiana na wapiganaji hao, ambao utawala wa kijeshi umekuwa ukiwaita magaidi. Tuk ameongeza kuwa ametazama video za raia waliouawa kinyama mashariki mwa jiji la Khartoum tangu Machi tarehe 26. Tuk sasa anataka viongozi wa upande wa simu nchini Sudani kuweka mikakati ya kulinda maisha ya raia mara moja. Kwa mujibu wa shirika la kiraia la Sudanese Resistance Committee, zaidi ya raia 85 waliuawa juma lilopita pekee themanini na tisa nukta tisa FM. Matangazo haya unapata mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia 89.9, vile vilevile kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwemo Facebook na YouTube. Mustakabali wa serikali ya umoja wa kitaifa nchini Afrika Kusini sasa uko kwenye mashakani baada ya moja ya chama kikuu kinachounda serikali na chama tawala cha ANC kupiga kura ya hapana kwa nyongeza ya ushuru wa thamani katika bajeti mpya. Chama cha Democratic Alliance DA, kimeenda mahakamani kupinga mchakato uliotumika kupitisha bajeti iliyokuwa inapingwa huku kikitishia kujitoa kwenye serikali. Helen Zille ni kiongozi wa chama hicho. The ANC haitaki kugawana madaraka, inataka yenyewe ndio iamue nini kifanyike, kama vile yenyewe ndio ilishinda uchaguzi na inataka vyama washirika watii kile inataka. Chama hiki hakionyeshi kabisa kama kiko tayari kugawana madaraka. ANC haiwezi kuwa madarakani bila DA, ndio uhalisia na natumai inatambua hilo. Na katika miungano kidunia lazima ukubali kupoteza baadhi ya mambo. DA iko tayari kufanya hivyo na tumeshafanya hivyo, lakini ANC haitaki kupoteza chochote. Wanataka kujiamulia mambo kama vile wao ndio walipata asilimia hamsini jumlisha moja, na nadhani ukweli huu wanapaswa kuukubali. Vyama vingine vilivyopinga bajeti hiyo ni pamoja na kile cha rais wa zamani Jacob Zuma, Umkhonto Wesizwe, na kile cha Julius Malema, The Economic Freedom Fighters. Umoja wa Mataifa umeutaka utawala wa kijeshi nchini Guinea kupitia upya hatua ya kumsamehe dikteta wa zamani Musa Dadis Kamara, ambaye alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini kwa uhalifu dhidi ya binadam sambamba na washukiwa wengine. Adam, ya Umoja wa Mataifa tunatilia shaka namna msamaha huo ulivyotolewa, kwa sababu utaratibu wote wa kisheria haukufuatwa. Watu zaidi ya 150 waliouawa uwanjani wanastahili kupata haki na wapendwa wao wamesubiri hilo kwa muda mrefu sana, na hakika hatua ya kupewa msamaha huo wakati huu waathirika wakisubiri hiyo haki Inasikitisha sana na um, ndio sababu tunataka um, msamaha huo ubadilishwe. Ni sauti yake Save Magango, msemaji wa ofisi ya haki za binadam ya Umoja wa Mataifa. Bunge la Senegal hapo jana limepitisha marekebisho kwenye sheria zake kuhusu msamaha aliotoa rais wa zamani Macky Sall kabla uchaguzi wa Machi elfu mbili ishirini na nne kwa watumiwa wa machafuko yaliyotanguliza uchaguzi huo na kusababisha vifo vya watu sitini na watano. Wabunge hao waliondoa makosa ya mauaji, mateso na kutoweka kwa raia miongoni mwa makosa yaliyosamehewa. Jeshi la Urusi limesema limeimarisha ushirikiano wa kijeshi na nchi ya Mali. Amesema waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergey Lavrov akisema tayari wanajeshi wa Mali wanapata msaada mkubwa na mafunzo kutoka nchi hiyo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw Nchi washirika wa kibiashara na Marekani wanasema wameacha milango ya majadiliano na Washington licha ya wito wa kutakiwa kujibu kile kilichofanywa na Rais Donald Trump. Hapo jana usiku wa kuamkia, Rais Trump alitangaza nyongeza ya ushuru wa, salimi, wa asilimia hadi 30 kwa bidhaa zinazoingizwa nchini humo akisema nchi yake itakuwa imara zaidi licha ya masoko ya hisa kuyumba kutokana na nchi yetu na walipakodi wake wamenyanyaswa sana kwa zaidi ya miaka 50. Lakini hilo halitofanyika tena. Watu kutoka nchi za Umoja wa Ulaya ni wafanyabiashara mashuhuri sana na ni rafiki zetu, lakini wametuonea sana. Wao wanatoza bidhaa zetu ushuru wa asilimia 39, sisi tunaenda kutoza Asilimia ishirini tu nusu, so haya, ya kile wanachotutoza. Haya yakijiri, wakulima wa Umoja wa Ulaya wamewataka viongozi wao kutotumia hasira watakapojibu hatua za Marekani, badala yake wamependekeza majadiliano zaidi. Ursula von der Leyen ni mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya. We are prepared to respond. Tuko tayari kuchukua hatua. Tayari tunamalizia mashauriano kuhusu hatua gani za kuchukua kuhusu ongezeko la kodi kuhusu chuma. Tutachukua hatua zaidi ili kulinda maslahi yetu na biashara zetu iwapo tutashindwa kuelewana. Ni sauti yake Ursula von der Leyen, mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya. Mkuu wa hazina za serikali ya nchi ya Urusi Kirill Dmitriev yuko Washington, Marekani kwa mazungumzo ya kuboresha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili, ingawaje hajaweka bayana ni yapi yanayozungumziwa katika kikao hicho na mawakilishi wa rais Donald Trump. Mahakama ya kimataifa inayoshughulikia makosa ya uhalifu wa kivita ICC imesema Hungary ina jukumu kushirikiana na mahakama hiyo ikikumbusha kuhusu ziara ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hivi majuzi katika jiji la Budapest ambapo hakukamatwa licha ya kuwepo na amri ya kukamatwa iliyotolewa na mahakama hiyo kufuatia mapigano ya Gaza. Wizara ya afya inayosimamiwa na kundi la Hamas eneo la Gaza limesema watu zaidi ya elfu moja wamewawa tangu Israel kuanza mashambulizi mapya katika ukanda wa Gaza mnamo Machi kumi na nane. Mtawala wa kijeshi nchini Myanmar, Min Aung Hlaing amewasili nchini Thailand kwa kongamano la kikanda, pia kufanya mazungumzo na viongozi wa eneo hilo, wakati huu nchi yake ikikabiliana na vifo vya zaidi ya watu elfu tatu waliopoteza maisha katika tetemeko la ardhi Ijumaa iliyopita.