Imetimia saa kumi na mbili kamili ya Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline coi Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: waasi wa M23 kufanya mazungumzo na serikali ya DRC Aprili 9 nchini Qatar. Utawala wa kijeshi nchini Niger watangaza msamaha kwa watu zaidi ya 50 waliohudumu kwenye serikali iliyopinduliwa. Na rais wa Marekani Donald Trump baadaye leo kutangaza ushuru mpya wa bidhaa na tumai umekuwa na siku nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni. Waasi wa M23 wanaosaidiwa na wana na nchi ya Rwanda wanatarajiwa kuwa na mazungumzo ya kwanza ya ana kwa ana na serikali ya DRC, mazungumzo yanayotarajiwa kufanyika Aprili 9 nchini Qatar. Tangazo linalotolewa wiki kadhaa kupita tangu Rais Felix Tshisekedi na mwenzake Paul Kagame wakutane mjini Doha na kukubaliana kutafuta suluhu ya mzozo baina ya nchi hizo. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua wa hii? Anaangozia hili akiwa DRC. Uh, itakuwa taarifa nzuri kwani ni amani tunataka hapa katika mashariki mwa DRC, na tunawaza hiyo mazungumzo ikifanyika vile na imesemwa itaweza kusaidia kurejeshwa kwa amani, lakini kwa kusema kweli, hatujui kwamba hizo ngambo zote mbili zitaweza kuheshimu hiyo mikataba. Ni kusema ina, inabidi kwa upande zao waweze kuitika yale ambayo watajadiliana, yale ambayo watakubaliana ili tu amani iweze kurudi katika nchi haya yanajiri wakati waziri wa sheria Constant Mutamba akisema kuwa hakuna haja ya mabadiliko ya Baraza la Mawaziri licha ya majadiliano ya kitaifa yanayoendelea ambayo yamesusiwa na upinzani Ifo dabor... Ni lazima kwanza tuondoe tatizo la kugawana nafasi za uwajibikaji kwa sababu nchi iko hatarini, na ni lazima kwanza tutafute suluhu kwa hali iliyoko sasa ambayo itaturuhusu kuondoka katika hali hii ya mgogoro vigezo vinavyopaswa kuwepo ni umahiri, uzalendo na zaidi ya yote uaminifu kwa Jamhuri. Kwa hiyo nadhani iliyo ya muhimu ni kuiacha, niseme timu hii ya serikali iliyoko sasa, yenye kuwa chini ya waziri mkuu Judith Suminwa. Ni sauti yake Constant Mutamba, waziri wa sheria wa DRC. Baraza la kushughulikia wakimbizi la Norway limeonya kuhusu maelfu ya wakimbizi wa mapigano nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wamelazimika kuhama zaidi ya mara mbili kutokana na udhalilishaji na hali mbaya ya kibinadamu katika kambi za muda za wakimbizi. Msikilizaji, kifo cha Brigedia Fiston Kabea, afisa wa trafiki nchini DRC ambaye alifariki mwishoni mwa juma lilopita kutokana na majiraha aliyewapata baada ya kupigwa na ulinzi wa waziri mkuu Judith Suminwa, kimeibua mjadala, raia wakitaka haki itendeke, wakati huu mamlaka zikitangaza uchunguzi. Kutoka Kinshasa, mwanahabari wetu Fredi Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo. Tukio hilo lilitokea Jumanne iliyopita wakati msongamano wa magari ulikuwa ukikumba barabara kuu la Monjiba hapa Kinshasa. Katika video iliyosambaa kwenye mitandao Tukio limethibitishwa kutokana na ushuhuda wa polisi mmoja aliyekuwa hapo. Waziri mkuu alichukua njia isiyokubalika na sheria za barabarani, lakini ilibidi tufungue njia aweze kupita. Baada ya dakika kumi hivi tuliona msafara wake umerudi na kumshika mwenzetu kambea senda, wakaondoka naye na huko akafariki, na wakaenda kuhifadhi mwili wake kwenye hospitali ya polisi. Bila kutoa maelezo zaidi, lilithibitisha kifo hicho katika taarifa yao iliyosaini na Mavungu Mangoma Julien, afisa habari. Mahakama ya Sheria ya Kijeshi tayari inashughulikia kesi hii na uchunguzi unaendelea, ili kuwabaini na kuwakamata wahusika wa, wa kitendo hiki, ili waweze kujibu kwa vitendo vyao. Kweli kifo cha afisa huyu wa polisi kimezua taharuki, huku vuguvugu kadhaa zinazopambania demokrasia wakidai kuwekewa vikwazo kwa waziri mkuu wa DRC Judit Suminwa. Joel Lamika ni mwanaharakati tunaomba Judith Suminwa apate kujiuzulu kama vile waziri mkuu wa nchi ya Kongo. Tendo ambalo walinzi wake wameifanya, silo jambo nzuri kabisa, na linataka kuhukumiwa iwezekanavyo. Waziri mkuu Judith Suminwa alionyesha majuto makubwa. Kwa hasara hiyo, jijini Kinshasa, mvutano huo umejitokeza mara kwa mara kwenye barabara kati ya polisi wa trafiki na walinzi wa viongozi kadhaa wasioheshimu sheria za barabara. Fredy Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Tukisalia DRC, Rais Felix Tshisekedi ametoa msamaha kwa watuhumiwa 37 wa jaribio la mapinduzi lililoshindikana Septemba mwaka jana, wengi wakiwa ni raia wa Marekani ambao walikuwa wamehukumiwa kifo. Msemaji wa serikali Tina Salama amesema hukumu zao za kifo sasa zimebadilishwa kuwa kifungo cha maisha jela. Kikundi cha wanamgambo wenye silaha wa Mobundo hapo jana kinatuhumiwa kuwaua raia kumi na watatu kwenye shamba la Kabiala lililoko karibu na kijiji cha Mayala katika sekta ya Wamba Fatundu, wilaya ya Bagata, mkoa wa Kwilu. Tathmini iliyotolewa na jeshi la Kongo inaonyesha raia hao walichinjwa. Kapteni Antony Mwelushai ni msemaji wa FRDC katika operesheni eneo la Ngemba, Bandundu. Kundi la wanamgambo wa Mobondo wenye wa silaha walifanya mauaji Jumanne kwenye shamba la Kabiala lililoko karibu na kijiji cha Mayala. Tathmini za muda zinaonyesha raia kumi na watatu kuchinjwa kwa panga na waasi hao. Vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC viliingilia haraka na kuua washambuliaji watano na kushikilia bunduki mbili na mapanga zao. Wakati wa mapigano, askari wa Kongo walipigwa risasi. Vurugu hizi mpya zinashuhudia uamuzi wa wa wanamgambo hawa kuendelea na unyanyasaji wao licha ya mipango ya serikali ya Kongo inayopendelea amani. Ni sauti yake Kapteni Antony Mwalushai, msemaji wa jeshi la DRC, FRDC. Wataalamu wa mazingira wameeleza wasiwasi kufuatia maji ya ziwa Victoria kugeuka kuwa kijani kutokana na uchafu wa taka ambao umekuwa ukielekezwa kwenye ziwa hilo, hali inayotishia viumbe hai, binadamu wanaotegemea maji hao na walaji wa samaki wanaovuliwa katika maji haya shirika la kutoa misaada la Care International nchini in Sudan Kusini limeeleza wasiwasi wake kuhusu taharuki ya kisiasa inayoendelea nchini in humo, shirika hilo likisema hali hiyo inachangia hali ya sasa kuwa mbaya kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu ambao tayari umewaathiri raia milioni moja huku watu milioni 7.7 wakiwa katika hatari ya kukabiliwa na baa la njaa. Shirika hilo limeongeza kuwa hali ya sasa inarejesha nyuma juhu zilizopigwa tangu kusainiwa kwa mkata wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Je, watetezi wa, wa haki za binadamu wanazungumziaje hali hii nchini Sudan Kusini? Okay, raia wa, wanateseka sana juu, hata wengine sahii wamechaingia Kenya, wengine wameingia DRC Congo juu wanajua vita lazima itakuja, na unaona iko na vita yenye inaendelea huko pande ya kaskazini, pande ya magharibi. Tunataka uh, African Union ama IGAD waingia haraka, waleta uh, wajamaa uh, wawili pamoja juu hatutaki hiyo uh, peace agreement ibunjike juu ikibunjika sasa tutaingia o maana ya civil war, tena. Ni mtazamo wake Fidel Deng mwanaharakati kutoka Sudan Kusini. Hali ya njaa nchini Somalia imeendelea kuwa mbaya wakati huu maeneo kumi na minane yakishuhudia ya uhaba mkubwa wa chakula kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na taasisi mbalimbali za serikali inayosema takriban watu milioni 4.6 wanakabiliwa na njaa. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Utawala wa kijeshi nchini Niger umetangaza msamaha kwa watu zaidi ya hamsini, wakiwemo mawaziri waliokuwa katika serikali iliyopinduliwa mwezi juma mwaka elfu mbili ishirini na tatu, hatua hii ikiwa ni utekelezaji wa maazimio ya kongamano la kitaifa. Hila Ringati ana maelezo zaidi. Mbali na waziri wa zamani wengine walioachiwa huru ni pamoja na mwanadiplomasia, mwanahabari na wanajeshi kadhaa waliokuwa wamefungwa jela kwa tuhuma za kupanga njama ya mapinduzi mwaka wa elfu mbili na kumi. Aliyekuwa waziri wa mafuta Mahamane Sani Isofu, ambaye ni mtoto wa rais wa zamani Mahamadu Isofu, aliyekuwa waziri wa ulinzi Kala Mutari na Ahmad Jidoudu aliyekuwa waziri wa fedha ni miongoni mwa watu mashuhuri walioachiwa huru. Hata hivyo, aliyekuwa aliyekuwa rais Ahmed Bazoum aliondolewa madarakani na jeshi mwaka 2023, hakuwa miongoni mwa watu hao walioachiwa licha ya shinikizo za kimataifa. Rais wa Nigeria Bola Tinubu amewafuta kazi wasimamizi wote wa bodi ya kampuni ya mafuta inayomilikiwa na serikali The National Petroleum Company, pia afisa mkuu mwendash Mele Kyari akisema ni mabadiliko yaliyokusudiwa kufanyika mapema. Utawala wa kijeshi nchini Guinea umeitangaza kufanyika kwa kura ya maoni Septemba 21 itakayorejesha taifa hilo kwenye utawala wa kiraia baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika miaka mitatu iliyopita. Algeria na Mali zimetoa ripoti zinazokinzana kuhusu ndege iliyoanguka katika eneo la mpakani, wizara ya ya ulinzi ya Algeria ikisema jeshi lilidungua ndege hiyo iliyokuwa ikifanya uangalizi wa kijeshi. Uingereza na Mauritius zinaelekea kukamilisha mchakato wa kuhamisha umiliki wa visiwa vilivyokuwa vinazuzaniwa vya Chagos ambavyo vimekuwa nyumbani kwa kambi muhimu za kijeshi, kijeshi za Marekani na Ingereza imesema serikali ya Mauritius. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21 690 kilohertz. Radio France Internationale. Rais wa Marekani Donald Trump baadaye leo anatarajiwa kutangaza ushuru mpya wa bidhaa katika kile amekiita siku ya ukombozi wa kibiashara kwa taifa hilo, tangazo ambalo wataalam wa uchumi wanasema huenda likasababisha vita vya kibiashara duniani. Juma lilopita, Trump alisema atatangaza ushuru zaidi kwa bidhaa toka nje ya taifa lake, akisema hatua hizi zitarejesha tena viwanda vya kujenga uchumi na uimara wa taifa lake. Caroline Levitt ni msemaji wa Ikulu ya White House. Trump is on his. Rais Donald Trump anaendelea kutimiza wajibu mkubwa kwa nchi kwa kuwalinda raia wake na kuilinda nchi dhidi ya wavamizi. Nchi yetu imekuwa moja ya taifa lenye uchumi wa wazi duniani na tuna idadi kubwa ya e watumiaji wa bidhaa. Hata hivyo, mataifa mengi yamefunga masoko yao kwa bidhaa toka Marekani. Kimsingi hili haliko sawa. Kukosekana kwa urari wa biashara kumetusababisha upungufu mkubwa wa biashara za kila mwaka na kuathiri nguvu za kazi zetu. Hata hivyo zile siku za Marekani kuendelea kudhulumiwa zinaenda kwisha. Ni sauti yake Caroline Levitt, msemaji wa ikulu ya Marekani. Umoja wa Ulaya umesema huku tayari kujibu ushuru mpya ambao utatangazwa baadaye leo na Marekani, amesema msemaji wa serikali ya Ufaransa Sophie Primas. Seneta wa chama cha Democratic nchini Marekani Cory Booker amevunja rekodi ya kuwa mbunge aliyehutubia bunge hilo kwa muda mrefu zaidi katika historia ya nchi hiyo, akisimama kwa saa zaidi ya 25 kutoa hotuba iliyokosoa sera za rais Donald Trump. Katika hotuba yake, alitumia muda mwingi kuwakashifu wa bunge wa Republican na rais Trump, akiwatia wazandiki wanaotaka kuligawa taifa hilo na kujitenga na jumuiya ya kimataifa. Kwanza najisikia mwenye uchovu sana, lakini nawashukuru watu wote walionitumia taarifa zao ili nizisemee kuhusu maumivu wanayopitia na hofu walizo nazo. Nawashukuru pia wenzangu wote kwa kunipa fursa ya kuzungumza na kuzungumzia hisia za watu. Nashukuru sana kwamba nimefanikiwa kuzungumza kwa saa 25 ni sauti yake kuribuka seneta wa Democrat nchini Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, anatarajiwa kushiriki kikao cha muungano wa NATO wakati huu kukiwa na tofauti kati ya Marekani na nchi za Ulaya kuhusu ushuru mpya. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema Urusi imeendelea kushambulia miundombinu za nishati, hali ambayo imewaacha wengi gizani, Zelenski akiwataka washirika wake kushinikiza Kremlin kusitisha mashambulizi.