Imetimia saa 12 kamili, saa za Afrika Mashariki. Wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International, Caroline Corir. Baadhi ya taarifa kuu ambazo tumekuandalia: vyama zaidi vya upinzani nchini DRC vinaendelea kususia mashauriano ya kisiasa ya kuundwa serikali ya umoja. Mwaka mmoja tangu kuafikiwa azimio la Machi nchini Mali la kuandaliwa kwa uchaguzi, utawala wa kijeshi umesalia kimya. Na China yatuma vikosi vyake kuzunguka kisiwa cha Taiwan na tumai umekuwa na siku nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo. Tunaanzia kule DRC ambapo vyama kadhaa vya upinzani vimeendelea kususia mashauriano ya kisiasa yenye lengo la kuunda serikali ya umoja wa kitaifa yaliyoanzishwa na Rais Felix Tshisekedi jijini Kinshasa. Ruben Likumbuka, nini kinaendelea? Wanasiasa wa upinzani walizungumza na vyombo vya habari vya ndani na kusema kwamba mbinu ya rais Chisekedi haitasuluhisha mzozo wa sasa wa usalama, lakini badala yake mbinu hiyo itaimarisha serikali ya bwana Chisekedi ambayo inakumbwa na mzozo wa kiutawala. Wapinzani wanadai kuwa hawataunga mkono kile wanachoelezea kama siasa za nyuma ya pazia, wakiushutumu utawala wa Kinshasa kwa kushindwa kutekeleza majukumu yake kwa na badala yake wanaunga mkono mpango wa mazungumzo jumuishi kama ilivyopendekezwa na maaskofu wa kanisa Katoliki senko na wachungaji wa kanisa la Kiprotestanti nchini Kongo ECC kutoa suluhu la kudumu kwa mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukisalia DRC msikilizaji, mapigano makali yaliripotiwa hivi leo katika eneo la Nyegenzi lililoko umbali wa kilomita 20 kaskazini mwa mji wa Bukavu mashariki mwa nchi ya DRC kati ya waasi wa M23 na wale wa Maimai Wazalendo. Tutakuletea habari kamili baadaye. Mkuu wa kiongozi wa vikosi vya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, MONUSCO, Bintu Keita amewasilisha ripoti yake kuhusu Hali nchini DRC katika Baraza la Haki la Umoja wa Mataifa, ripoti inayobainisha kuwa hali ya usalama na kibinadamu nchini humo imezidi kuwa mbaya ikilinganishwa na miezi miwili iliyopita. Katu ameonya kuhusu kuzidi mapigano kati ya waasi wa M23 na makundi mengine ya waasi yenye silaha yakiwemo ADF, Codeco na Wazalendo. Mtuhumiwa wa makosa ya uhalifu wa kivita Tuma Lubanga anayehutumiwa kwa kujaribu kupindua serikali eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametangaza kuunda kundi lingine la waasi kwa jina la Convention for the Popular Revolution, hatua hiyo ikitazamiwa kuzidisha hali mbaya ya usalama nchini DRC. Utafiti mpya wa mashirika ya kibinadamu nchini Uganda unaonyesha kuwa watu waliohamishwa kupisha ujenzi wa bomba la mafuta la Afrika Mashariki, ecop wamelalamikia kuturudishwa na ulipaji wa fidia. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake Emmanuel Makundi bomba hili la mafuta ghafi la Afrika Mashariki litakapokamilika litasafirisha mafuta kutoka maeneo ya Tilenga na Kingfisher magharibi mwa Uganda hadi bandari ya Tanga nchini Tanzania. Mradi huu wa ushirikiano kati ya serikali ya Tanzania na Uganda, kampuni ya mafuta ya Ufaransa Total Energy, na kampuni ya mafuta ya taifa la China unatajwa na Uganda kama mageuzi kwa uchumi wa nchi hiyo, licha ya kuwa tangu awali umekabiliwa na ukosoaji kuhusu athari za mazingira na watu wanaoishi kwenye eneo la mradi. Takriban watu 1013 nchini Uganda na Tanzania wamelazimika kuyahama makazi yao kupisha mradi huo, huku wale walilazimika kuhama walipewa chaguo la makazi mapya au fidia ya pesa taslimu. Hata hivyo, shirika la Haki Defenders Foundation na chuo kikuu cha Shelfield wametoa ripoti baada ya kuwahoji watu mia moja ikiwa ni pamoja na wale ambao ardhi yao ilichukuliwa kwa nguvu, wamebaini kuwa licha ya mazingatio ya sheria za ndani na kimataifa fidia inayotolewa ni ndogo. Aidha, kwa wale waliokubali kupewa maeneo walijengewa nyumba zinazofanana bila hivyo serikali kuzingatia ukubwa wa familia, huku maeneo ya makazi mapya yakiwa hayana miundombinu ya msingi, watu wakilazimika kusafiri umbali mrefu kutafuta maji, masoko na vifaa vya matibabu. Jumla ya mapipa bilioni sita ya mafuta ghafi yaligunduliwa magharibi mwa Uganda mwaka elfu mbili na sita ambapo kulingana na na uchambuzi wa taasisi ya uwajibikaji wa hali ya hewa kusafirisha, kusafisha na kuchoma mafuta kungezalisha tani milioni mia tatu sabini na tisa za hewa ya kaboni duniani katika kipindi cha miaka ishirini na tano cha uendeshaji wa bomba hili. Polisi wa Kenya nchini Haiti wameripotiwa kuendelea kushambuliwa na magenge ya uhalifu, wakati huu juhudi za kumtafuta polisi aliyetoweka baada ya kushambuliwa zikiendelea. Wachambuzi wa mambo wa maswala ya usalama huwa na mtazamo gani? Ajnald Mihanjo ni mtaalamu wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa nchini Tanzania linaonekana sana kwenye vikosi vyetu hivi vya Afrika Mashariki, wanapoenda sehemu mbalimbali kulinda amani, wanafanya jambo la haraka tu, na pengine hawana diplomasia nzuri ya Kiingereza monitoring, e, e, kuelewa mazingira ya hali hiyo ya, ya Haiti ipoje na kuwasiliana na Wahaiti wenyewe, waelewe kabisa aina ya siasa huko Haiti na mazingira yake yapoje, halafu wapate hata na Wahaiti wenyewe kusaidia kufanya training. E, sasa makosa hayo huwezi kuyarekebisha ukiwa tayari kwenye uwanja wa kulinda amani. Nchi ya Kenya inaongoza vikosi vya Umoja Mataifa kujaribu kurejesha hali ya utulivu nchini humo ili kufanikisha uchaguzi mwaka ujao, ila hadi sasa juhudi hizo zinaonekana kugunga mwamba. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, anayeendelea kupata nafuu baada ya kulazwa kwa zaidi ya mwezi mmoja kutokana na homa ya mapafu, kupitia taarifa iliyochapishwa, amewataka viongozi wa nchi ya Sudan Kusini kupunguza uhasama na kuepusha nchi hiyo kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Umoja wa Afrika umetuma ujumbe wa watu kadhaa nchini Sudan Kusini katika juhudi za kusaidia kutuliza taharuki ya kisiasa ambayo imeendelea kushuhudiwa kati ya rais Salva Kiir na hasimu wake wa kisiasa na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, ambaye ameendelea kuzuiliwa nyumbani kwake. Ujumbe huo utafanya mazungumzo na wadau wote ili kujaribu kutafuta suluhu la kudumu. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje hatua hii? Daktari Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Bunguma, Kenya. AU wakati huu lazima iweze kuonyesha makali yake, sio tu AU hata IGAD, hata East African community. lazima washikadao hawa waweze kuwa karibu kabisa na taifa la Sudan Kusini. Rais kama Mseveni wa Uganda ambayo na ushawishi na usemi mkubwa sana kwa Salva Kiir na au kwa jumla, na hata Umoja wa Mataifa lazima walipe swala hili kipaumbele, ili akuini iweze kupatikana, kwa sababu tayari wakati huu tunapoongea kuna taharuki nyingi sana, kuna hali ya wasiwasi kwa hivyo hili swali lazima elu iweze kushughulika kwa karibu kabisa. Ni mtazamo wake Dr Bran Wanyama, mchambuzi taifa wa siasa za kimataifa akiwa Bungoma, Kenya. Benki Kuu ya Zambia imezindua noti mpya sita na sarafu sita ambazo Wizara ya Fedha inasema inadhirisha ukuaji katika uchumi wa nchi hiyo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Matangazo haya unapata vilevile vile kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwemo Facebook na YouTube. Nchini Mali ni mwaka mmoja sasa tangu kuafikiwa kwa azimio la Machi 31 kati ya wanasiasa na mashirika ya kiraia la kuandaliwa kwa uchaguzi, lakini utawala wa kijeshi nchini humo umesalia kimya kuhusu tarehe mpya ya uchaguzi. Licha ya hali hiyo, Umoja wa Afrika na muungano wa ECOWAS pia haujatoa tamko kuhusu hali kisiasa nchini Mali. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Amduni masali anaangazia hili akiwa Mwanza, Tanzania. Wananchi wanaweza kuanza maandamano, yanaweza kuanza kwa sababu kunakuwa na malalamiko. Hawataki kuendelea kutawalia kijeshi, lakini hata kama mwanajeshi mwenyewe alitawali ni mzuri, basi anatakiwa ashiriki katika uchaguzi, ashinde au ashindwe. Ndio jambo wanalitaka nafikiri, ni jambo ambalo litaleta usumbufu mkubwa kama Uh, vijana hawa au ni wa mapinduzi hawa hawatatilia maanani matakwa ya umma na ahadi walizoziweka na kuto kutekeleza ahadi walizoziweka, ndiyo dalili ya mwanzo ya kuonyesha udikteta ambao unaweza kusababisha matatizo makubwa sana katika nchi ya, ya, ya Mali. Hawajafanya uchaguzi wala hawatoi maelezo yote. Eh, ni jambo linashangaza sana lakini, kimsingi ni kwamba wanatakiwa wafanye uchaguzi na wala hakuna wajajjana ni mtazamo wake Hamduni Maseli, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Mwanza. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa nchini Nigeria kimethibitisha vifo vya watu mia moja kumi na wanane ambao wamepoteza maisha kutokana na homa ya Lasa ambayo umeripotiwa nchini humo tangu kwanza mwaka huu, wagonjwa mia sita arobaini na watano wakiwa wamethibitishwa kuambukizwa Lasa. Inayosababishwa na virusi, imekumba Nigeria mara kwa mara na uambukizwa kati ya binadam kupitia vyakula ambavyo vimechanganyika na kinyesi au mkojo kutoka panya. Taifa la Algeria na Ufaransa yamekubaliana kurejesha ushirikiano wa kiusalama na uhamiaji licha ya taharuki ambayo imekuwa ikishuhudiwa kati ya mataifa hayo mawili. Benson Okoli na maelezo zaidi. Ni tangazo ambayo limetolewa baada ya mazungumzo ya simu kati ya Rais Emmanuel Macron na Rais wa Algeria Abdelmadjid Tebboune, viongozi hao wawili kukubaliana kuanzisha kamati ya pamoja ili kuanzisha mchakato wa ushirikiano mpya. Kutokana na mazungumzo hayo, waziri wa haki wa Ufaransa Gerald Darmanin anatarajiwa kufanya ziara nchini Algeria kwa mujibu wa taarifa kutoka nchini Algeria, huku Rais Emmanuel Macron akiripotiwa kuahidi Algeria kwamba Ufaransa itaunga mkono juhudi zake za kutaka kuwa na ushirikiano na Umoja wa Ulaya. Rais Macron pia ameripotiwa kumshawishi rais Tabon kumwachilia huru mwanahabari wa Ufaransa Belam Sansal ambaye anatumikia kifungo cha miaka tano jela baada ya kupatikana na kosa la kuhatarisha usalama wa taifa la Algeria. Vyama vikuu vinavyounda serikali ya umoja nchini Afrika Kusini, ANC na Democratic Alliance, bado vinavutana kuhusu bajeti ya mwaka huu ambayo hu umeanza kujadiliwa leo bungeni, huu ukiwa ni mtihani mkubwa wa uthabiti wa serikali hiyo ya pamoja. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz, Radio France Internationale. China imetuma jeshi lake la wanamaji anga na vikosi vya roketi kuzunguka kisiwa cha Taiwan kwa mazoezi makubwa ambayo Beijing inasema yanalenga kujiandaa kwa mashambulio ya usahihi na kuzingira kisiwa hicho kinachojitawala. Haya yanajiri wakati huu, Washington ikitangaza kusimama na Taiwan katika kipindi hiki ambacho Beijing imeendelea kuwa tishio kwa kisiwa hicho na majirani. Guo Jekun ni msemaji wa wizara mambo ya nje kule Uchina. Taiwan ni sehemu isiyoweza kutengwa ya eneo la Uchina. Swala la Taiwan ni swala la ndani ya China na hakuna yeyote kutoka nje atakayeliingilia. Mamlaka ya chama tawala cha Taiwan kuendelea na ukaidi na msimamo wa kutaka uhuru na kujaribu kwao kutafuta msaada kutoka nje kwa ajili ya uhuru na kuigawa nchi ni kama vunja chungu anayejaribu kusimamisha gari na atashindwa. Uchina hatimaye itaunganishwa na mpango wa kihistoria wa kuungana hauepukiki. Ni sauti yake Guo Jekuu, ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Uchina. Chama cha mrengo wa kulia nchini Ufaransa kinasisitiza kuwa bado kina uwezo wa kushinda uchaguzi wa mwaka 2027 licha ya hapo jana mahakama ya Paris kumzuia kiongozi wake Marine Le Pen kushika nafasi yoyote ya uongozi wa umma kwa miaka mitano. Aidha, Le Pen alihukumiwa kifungo cha nje cha miaka miwili baada ya kukutwa na hatia ya matumizi mabaya ya fedha za bunge la Ulaya alichokifanya hapo, kile alichosema, ninataka kufanya usichaguliwe, nami ninaifanya ili ni kuzuia usichaguliwe kuwa rais wa jamhuri. Kama sio uamuzi wa kisiasa, sijui tutaitaje. Kuna mamilioni ya Wafaransa wameghadhibishwa kuona katika nchi kama Ufaransa, nchi ya haki za binadamu, siku ya msiba kama Jumatatu Machi 31 mwaka 2025, kitu kama hiki kinafanyika. Nami nitakata rufaa, sababu mimi sina hatia, na tangu mwanzo wa kesi nililiona hili, nilifahamu kwamba nitahukumiwa kwa njia ya upendeleo. Hata hivyo Lepen amepata uungwaji mkono toka kwa rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban ambao wamesema hukumu ya mahakama ililenga kuminya demokrasia. Ukraine imesema inafanya mazungumzo mapya na Marekani kuhusu mpango wa madini ambao ungekuwa sehemu ya mpango wa Marekani kumaliza vita vya Ukraine na Urusi, amesema waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Andrii Sibiga. Chama cha Democratic nchini Marekani kimeshtaki utawala wa rais Donald Trump kwa kujaribu kufanya marekebisho kwenye mifumo ya uchaguzi kupitia amri rais ya rais. Marekebisho haya yakiwemo uthibitisho ya mpiga kura kuwa na uraia wa Marekani na udhibiti wa kura zinazopigwa ku na kutuma kwa njia ya posta. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amebatili uamuzi wake kumteua aliyekuwa kamanda wa jeshi la majini kusimamia kitengo