Ni saa 12 kamili saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corir. Idi Mubarak kwa ndugu zetu Waislamu. Hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia. Kanisa Katoliki nchini Sudan Kusini lawataka viongozi wa nchi hiyo kuheshimu mkataba wa amani wa mwaka 2018. Mji mkuu wa Zimbabwe Harare wasalia mahame baada ya serikali kuimarisha usalama kufuatia hofu ya maandamano ya kupinga serikali. Na mwanasiasa wa mrengo wa kulia nchini Ufaransa Marine Le Pen apewa kifungo cha miaka mitano jela baada ya kukutwa na hatia ya ubadhirifu wa pesa za umma. Hujambo na karibu. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki nchini Sudan Kusini, Kardinali Stephen Ameyu, ametoa wito kwa viongozi wa nchi hiyo kuheshimu mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane na kujizuia kurejea kwenye vita. Kauli yake ameitoa kufuatia kukamatwa na kuzuiliwa nyumbani kwa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar wiki iliyopita makabiliano ambayo yametokea kati ya vikosi vya serikali SPLA, SSPDF na vile vya upinzani SPLM, SPLMIO. Kukamatwa kwa viongozi wa siasa akiwemo makamu wa rais wa kwanza Riek Machar pamoja na raia wengine ni ishara ya kuathirika kwa amani ambayo sote tunatarajia na kuiombea. Tunatoa wito kwa Rais Salva Kiir Al na viongozi wote wa kisiasa waliotia saini mkataba wa amani kitaifa, wao, wa amani ikiwemo serikali ya umoja wa kitaifa waheshimu wajibu wao kwa raia wa Sudani Kusini na kujizuia kurejea kwenye vita. Wiki iliyopita Waziri Mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga alitumwa na jumuiya ya IGAD kwenda Juba kujaribu kuzungumza na wakuu wa nchi hiyo baada ya hali kuonekana kuwa mbaya. Kutoka Juba tunaelekea kule DRC ambapo vikosi vya serikali vya FRDC na wapiganaji wanaoshirikiana nao kwa jina Wazalendo hapo jana wamefanya mashambulizi dhidi ya waasi wa M23 eneo la Kakuku, kilomita 6 kutoka mji wa kali kaskazini mwa Kivu nchini humo. Bado upinzani umeendelea kuhususia mazungumzo ya kitaifa yanayolenga kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa, ambapo yamerejelewa leo. Serikali ya Rais Felix Tshisekedi inaamini kuwa kuundwa kwa serikali hiyo itakuwa suluhu la mzozo wa mashariki mwa DRC, ambapo waasi wa M23 wanaungwa mkono na nchi ya Rwanda wameendelea kutatiza usalama je, wadadisi wa mambo huona mtazamo gani? Job Kakule ni mchambuzi wa siasa za DRC. Akiwa mashariki mwa nchi hiyo, hawawezi kusikilizana na vita inaendelea katika uh, nchi ya Congo. Ni kusema hiyo yote haitaweza kufanyisha ya kwamba mazungumzo hayo yafie ya suluhisho ya, ya kuleta amani hapa mashariki mwa DRC. nam na sijui unazungumziaje hatua tu ya vyama vyote vya upinzani kukataa kuzungumza na serikali ili kuunda serikali ya umoja wa kitaifa, wanakataa sana, zaidi sana hiyo mambo inaendeshwa na serikali ya Kongo na bwana Chekedi ye mmoja kwani wanawaza hiyo haitaweza kuleta suluhisho. Ni kusema hiyo yote inaacha, uh, wapinzani wa wanasema mademarshe ma, ma yote ama, hiyo uh, changamoto mbalimbali hazitaweza kusaidia kupata suluhisho. Ni kusema uh, ngambo zote mbili wanaonyesha sura moja, lakini nia iko iko nyuma ni nyingine. Na sasa itakuwaje iwapo serikali inaendeleza mazungumzo upande mmoja tu na wapinzani wamekataa kushiriki mazungumzo yenyewe? Ni kusema haitafaulu, ni kusema suluhisho haitatokana na hiyo mazungumzo, kwani eh, walipendelea bwana rais Felix Chisekedi alipenda awa wapinzani wa, waweze kuingia katika serikali ya nchi ili kufanya kugombanisha awa magaidi, lakini wao wanasema Bwana Felix Tshisekedi hawezi kuheshimu mikataba yake ama neno lake na kule mbele wanadhani petition suluhisho haitakuwa kamilifu ya kuleta amani nchini DRC. Ni mtazamo wake Job Kakule mchambuzi wa siasa za DRC. Mashirika ya kutetea haki za wanawake na wasichana nchini DRC yameungana kushinikiza sauti ya pamoja ya kurejeshwa amani mashariki mwa nchi hiyo na kumalizwa ghasia dhidi ya wasichana na wanawake. Nchini Kenya, rais William Ruto anatarajiwa kufanya ziara ya siku tano katika eneo la mlima Kenya, ngome ya kisiasa ya aliyekuwa naibu wake ya Rigathi Gachagua, ambaye alifukuzwa serikalini kwa tuhuma za kueneza ukabila. Ziara ya rais Ruto inajiri huku taharuki ya kisiasa ikiendelea kushuhudiwa, wakati huu wito wa kumtaka jiuzulu ukiendelea, idara za usalama zikiwakanya wa Kenya, Kenya dhidi ya kauli za uchochezi. Lakini je Wachambuzi wa, wa siasa wanazungumziaje haya yote? Martin Andati ni mchambuzi wa siasa za Kenya, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Kwa hivyo watu watatoka. Unajua, ukipatia watu hela, unakumbuka huko Nyandarua walikuwa wanapeana unga. Ukipatia hiyo vitu watu na watu wako na shida na njaa, saa hii utapata watu, lakini haimaanishi kwamba wale wanaojitokeza ndio watakuja kumpigia kura. Unajua, watu wa mlima mara nyingi wakikataa mambo yako hawawezi kuuza wewe na haa. Unajua, hawafanyi siasa ile ya fujo ati kwamba watakufukuza na mawe kama huko Nyanza, lakini hawa ukunyamazia tu wakati unaongea, wanakuangalia wamenyamaza, wakati enda kupiga kura ndio utajua kwamba wameshaamua, walishawachana nayo sasa. E, vile mambo yalivyo, ukweli ni kwamba mlima saa hii hauko na William. Ni mtazamo wake Martin Andati, mchambuzi wa siasa za Kenya, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya Kipchumba Murkomen amesema matumizi ya dawa za kulevya na malezi mabaya ni ya kulaumiwa kwa uhasama ambao umekithiri miongoni mwa vijana katika mitandao ya kijamii. Kiongozi wa kundi la wapiganaji wa RSF nchini Sudan, Mohamed Hamdan Dagalo amesema licha ya jeshi kufanikiwa kuondoa wapiganaji wake jijini Khartoum, vita bado havijaisha na kwamba wapiganaji wake watarejea wakiwa na nguvu zaidi. Dagalo amesema wapiganaji wake wamejiondoa wa Khartoum ili kukomboa na kuidhibiti mji wa Omdurman ulio karibu na jiji la Khartoum. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Dominic Wabala ni mtaalam wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya. Kwa maoni yangu, naona ni kama RSF wameshindwa na jeshi la la Sudan. Inaonekana yale makali wali, waliokuwa nayo kidogo yamepunguka. Sijui kama ni kwa sababu ya kukosa silaha ama didimia kwa motisha yao, lakini inaonekana jeshi la la Sudan limeweza kuwaondoa RSF sehemu muhimu za mji wa Katumu. Hivyo basi ina, inamaanisha kuwa RSF makali yake yamepungua, haitakuwa na uwezo wa kuiondoa jeshi la Sudan kutoka yale makao ambayo yamechukuliwa ya na jeshi la Sudan. Pande zote hasimu nchini Sudan zimeshikilia msimamo kwamba hakuna mazungumzo yatakayofanyika na kumaliza vita. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI.fr/sw. Matangazo haya yanakufikia vilevile kupitia mitandao yetu ya kijamii ikiwemo Facebook na YouTube. Mamia ya polisi na wanajeshi walisambazwa kwenye mji mkuu wa Zimbabwe, Harare, kufuatia hofu ya maandamano yaliyoitishwa na wastaafu wa jeshi wanaoshinikiza rais Emerson Mnangagwa kuondoka madarakani. Emmanuel Makundi anatoarifu zaidi. Tangu majira ya asubuhi shughuli nyingi zilisimama ikiwemo maduka kufungwa kwa hofu ya vitendo vya uporaji ikiwa maandamano yangefanyika. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kuwa shughuli za kawaida zimeanza kurejea ikiwemo baadhi ya maduka kufunguliwa. Awali, waandamanaji kadhaa walijaribu kukusanyika katika uwanja maarufu wa Robert Mugabe, lakini hata hivyo mkusanyiko wao ulisambaratishwa na polisi waliotumia mabomu ya machozi na risasi za mpira. Licha ya waandamanaji kudai kuwa maandamano ya hivi leo yangekuwa ya ni ya amani, polisi walitoa onyo kwa yeyote atakayejaribu kuandamana, ikisema maandamano yaliyoitishwa ni batili. Maandamano haya yalikuwa yameitishwa na kundi la wanajeshi wa staafu wa chama tawala cha ZANUPF ambao sasa wanamtaka rais Emerson Mnangagwa aondoke madarakani, wakimtuhumu kwa kujaribu kurekebisha katiba ili abakie madarakani hata baada ya mwaka 2028. Hali kama ya Harare iliripotiwa pia kwenye mji wa Bulawayo. Kundi la wazee wastaafu sasa wanamtaka makamu wa rais Constantino Chiwenga, aliyehusika kumpindua Robert Mugabe, achukue madaraka. Kule Guinea, baada ya kusamehewa kwa aliyekuwa dikteta Musa Dadis Kamara kwa sababu za kiafya, wito unaotolewa kwa uongozi wa kijeshi kutoa msamaha kwa wafungwa wengine mbali na Musa Dadis Kamara, wamo pia washirika wake wengine saba akiwemo mshirika wake wa karibu Abubakar Sidiki Diakite maarufu kwa jina la Tumba aliyehukumiwa jela miaka kumi. Lancinet Sila ni wakili wa Tumba. Hatua hii ambayo imechukuliwa kwa kumsamehe rais wa zamani Dadis tunafikiria ni kwa ajili la upatanisho unaoongoza rais wa jamhuri. Ingelipaswa pia kutoa msamaha huu kwa wafungwa wengine, miongoni mwao Abubakar Diakite almaarufu Tumba. Tunahimiza rais aende hadi mwisho wa njia ambayo ameanza kuifuata na kuhakikisha kwamba msamaha kama huu unatolewa kwa wote waliohusika katika kesi hiyo. Ni hapo tutaona kwamba ana utashi wa kuwapatanisha watu bila ubaguzi. Baadhi ya wachambuzi wa siasa nchini Guinea wanasema kusamehewa kwa Musa Dadis Kamara utasaidia kuharakisha mchakato wa maridhiano ya kitaifa. Rais wa Guine Bisau Umaro Sisoko Embalo anatazamiwa kushinda uchaguzi wa Novemba mwaka huu licha ya kukabiliwa na maswali kuhusu uhalali wa kuendelea kubakia madarakani hata baada ya muda wake kutamatika. Ikiwa atafunikiwa kusalia ofisini hadi Novemba, atakuwa kiongozi wa kwanza kukwepa kupinduliwa. Mamlaka ya kudhibiti dawa na chakula nchini Nigeria imeonya kuhusu ongezeko la dawa bandia ambazo zina soko kubwa kutokana na hali ngumu ya kiuchumi nchini humo. Wanajeshi karibu hamsini wa pamoja na raia wamewawa katika shambulizi la kijihadi katika mkoa wa Tapoa, mashariki mwa Bukina Faso, limesema vyanzo kutoka idara ya usalama nchi. Wanachama wa muungano mpya wa nchi za Afrika Magharibi Sahel, Mali, Bukina Faso na Niger zimetangaza ushuru wa asilimia sifuri nukta tano kwa bidhaa zinazoingizwa katika kutoka katika inchi hiyo isipokuwa bidhaa za kimsaada. Hatua hiyo iki, ikiangaliwa kama kutekelezwa mara moja kama mpango wa kuhifadhi na kufadhili muungano huo mpya. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani kuvamiwa kwa vikosi vyake vya kulinda amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati na makundi yenye silaha, ambapo ofisa mmoja alipoteza maisha, baraza hilo likionya kuwa mashambulizi kama haya yanayojirudia yanaweza kurudisha kuwa uhalifu wa kivita dhidi ya nchi na watuhumiwa RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore SW. Mahakama ya kikatiba nchini Ufaransa imehukumu mwanasiasa wa mrengo wa kulia Marine Le Pen kifungo cha miaka mitano jela baada ya kupatikana na hatia ya kuwaajiri wanachama wa chama chake kwa bunge la Umoja wa Ulaya. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Licha ya hukumu hiyo, Marine Le Pen atatumikia kifungo cha nyumbani, huku hukumu ya miaka miwili ikifutwa kwa masharti kwamba atazingatia sheria. Hukumu hiyo huenda ikamzuia mwanasiasa huyo wa mrengo wa kulia kuwania urais kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba baada ya kuibuka wa pili kwenye uchaguzi uliopita. Lepen mwenye umri wa miaka 56 pamoja na wanachama tisa wa chama chake wamepatikana na hatia ya kushiriki njama ya kutumia bunge la Ulaya kuajiri wanachama waliokuwa wakifanya kazi katika chama chao. Lepen ambaye amewania urais mara tatu amekuwa akionekana kwamba huenda akashinda kiti cha urais kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba wakati rais Malumacrua makru atakuwa kistaafu na amekana kuhusika katika mashtaka dhidi yake waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer ametoa wito kwa mataifa duniani kushirikiana kuyatukumeza makundi ya wahalifu wanaosafirisha wahamiaji haramu wakati huu akitangaza mikakati ya serikali yake kukabiliana na wimbi la wahamiaji Starmer amesema haya wakati wa kongamano lililokutanisha viongozi kutoka ulaya ikiwemo ufaransa na ujerumani ambazo nazo zinakabiliwa na wimbi la wahamiaji haramu Hawa ni watu wasiojiweza, ambao wanadhulumiwa bila huruma na makundi ya wa wahalifu. Kwa hivyo, sote tunapaswa kuchukua hatua madhubuti katika nchi zetu kukabiliana na hili. Hakuna anayepinga kwamba watu tunaowahudumia wanataka jambo hili lipatiwe ufumbuzi, lakini ukweli ni kwamba tutaweza kuyamaliza makundi haya kabisa ikiwa tutafanya kazi kwa pamoja, kwa sababu biashara hii haramu inatishia ustawi wa taasisi zetu, inachochea mgogoro baina ya nchi na nchi, na inapata faida kutokana na kushindwa kwetu kisiasa kuja pamoja kuchukua To come awali, chini ya utawala wa Rishi Sunak, Uingereza ilijaribu kuingia makubaliano na nchi kadhaa kwa ajili ya kuwapokea waumiaji, mpango ambao hata hivyo ulishindikana. Uswidi imesema itatoa dola bilioni 1.6 katika msaada mpya kwa nchi ya Ukraine, hii ikiwa ni kiasi kikubwa cha fedha nchi hiyo kuwahi kutoa tangu Rusi kuvamia nchi hiyo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili.