Imetimia saa 11 kamili za jioni huko Juba, Sudan Kusini, wakati maeneo ya essence major vangu huko Bukavu tayari saa 11 kamili za jioni. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapa ulipo. Na miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na mpatanishi kutoka nchi ya Kenya katika mgogoro wa Sudan kusini awasili katika mji wa Juba, baada ya kuwaleta pamoja Chisekedi na Kagame, wakuu wa waasi wa M23 wa pia wamealikwa huko Doha, Qatar. Nalo na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lazitaka mamlaka nchini Burkina Faso kuachia huru wanahabari watatu. Thailand na Myanmar zatangaza hali hatari baada ya tetemeko kubwa kushuhudiwa huko hivi leo. Habari kamili, msikilizaji. Serikali ya Sudan Kusini kupitia msemaji wake na waziri wa habari Michael Makuey Lueth imethibitisha kuwa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar amezuiwa nyumbani baada ya agizo la rais Salvakir, na inataka wananchi wa taifa hilo kusalia watulivu. Wakati hayo yakijiri namna hiyo, aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga yupo Juba nchini huko ili kujaribu kuwapatanisha viongozi hao. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Dennis Onyango, msemaji wa Odinga, amethibitisha kuwasili kwa mwanasiasa huyo mkongwe wa Kenya jijini Juba siku ya e Ijumaa asubuhi. Siku ya Alhamisi, rais wa Kenya William Ruto ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki alisema baada ya kushauriana viongozi wa ukanda wa Afrika Mashariki na waziri mkuu wa Ethiopia, alimtuma mjumbe maalum ambaye ni Odinga kujaribu kutafuta suluhu ya mzozo unaoendelea. Jitihada za kumpatanisha rais Salva Kiir na makamu wake wa kwanza Riek Machar zinakuja wiki kadhaa baada ya kuanza kushuhudiwa kwa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wanaojiita White Army katika jimbo la Upper Nile, waasi hao wakiripotiwa kuungwa mkono na Machar. Chama cha Machar SPLM-IO kimetangaza kuvunjika rasmi kwa mkataba wa amani mwaka 2018 uliotiwa saini kati ya Rais Salva Kiir na makamu wa kwanza Rek Machar na wawili hao kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Umoja wa Mataifa umeonya uwezekano wa kutokea tena kwa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe iwapo suluhu halitapatikana. Siku ya Ijumaa hali ya utulivu ilishuhudiwa jijini Juba huku wakazi wakiendelea shughuli zao za kawaida. Benson Wakoli, hayo ya kijiri namna hiyo. Jeshi la Uganda UPDF limekanusha madai ya makamu wa kwanza wa rais kule Sudan Kusini, Riek Machar, aliyotoa wiki hii kuwa kikosi cha UPDF kilichopo Juba kinatumia silaha za kemikali dhidi ya raia wa Sudan Kusini. Kanali Chris Magezi ni kaimu msemaji wa UPDF. Hamuna haki ndani yake uh, kwa sababu jeshi la UPDF atufanyishe sumu na hatuna hiyo vikombora ya barrel bombs, namna vinaitwa, na hatuna silaha zenye zinatumia hizo vikombora ya sumu au ya barrel bombs. Kwa hivyo yote ni uongo. Tunaimaini kwamba hii mambo kama hayo iko kutumwa na vice presidenti ya South Sudan, Riek Machar na wanti yake, na ni kwa sababu hawataki jeshi la UPDF nchini South Sudan. Lakini pamoja na hayo, UPDF iko South Sudan ni kwa sababu uh, tuliitwa na tulikubaliwa na serikali ya Sudani Kusini na tuko pale kufanya kazi, kuonyesha kwamba biashara inaendelea mbele. Muzuri, usalama ekuwe muzuri zaidi na vinginevyo vine vinasaidia watu mwatu yetu kwa ujumla. Msikilizaji, Uganda ilituma kikosi chake maalum jijini Juba, kama anavyosema kanali Chris Magezi, uh, wiki kadhaa zilizopita, kuvisaidia vikosi vinavyoegemea upande wa Rais Salvakir baada ya kuonekana kuzuka kwa mzozo na makamu wake Machar. Jeshi la Sudan limesema limefanikiwa kulikomboa jiji kuu la Khartoum kutoka mikono ya wanamgambo wa RSF baada ya mashambulio makali ya ijuma ya juma moja kwenye radhi, ambapo jeshi lilidhibiti ikulu, uwanja wa ndege na majengo kadhaa ya serikali. Wakuu wa usalama wa Kenya akiwemo mkuu wa majeshi jenerali Charles Kahariri na mkurugenzi wa idara ya intelijensia Nordin Haji wameonya kuhusu vuguvugu la vijana wanaofanya kampeni ya Ruto Must Go wakisema kampeni hiyo inaweza kuathiri usalama wa taifa. Tuelekee kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji. Qatar, baada ya kufanikiwa kuwaleta pamoja, rais wa DRC Felix Antoine Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame walikutana ana kwa ana jijini Doha Machi 18 ili kujadili mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo. Kiongozi wa nchi hiyo Tamim bin Hamad al Thani anaonekana kuendelea na kazi ya upatanishi. Ripoti zinasema tangu siku ya Alhamis kiongozi huyo wa Qatar amekuwa akipokea ujumbe wa watu mbalimbali mbali, wakiwemo viongozi wa kundi la waasi la M23 wanaosaidiwa na Rwanda. Je, Qatar itafanikiwa mazungumzo kati ya pande zote zinazohusika na mzozo huu? Francois Alwende ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za DRC. Qatar, kwa mshtuko wa wengi, inaonekana kwamba imeweza kuwaweka viongozi hao wawili hilo lilionyesha wazi kwamba e, tatizo hilo la Kongo na Rwanda ama na M ishirini na tatu linaweza kutatuliwa ama linaweza kupata utatuzi rahisi kupitia nchi zingine kando na bara la Afrika, kwa sababu tunajua hadi sasa hakuna nchi ya Afrika ambayo imesimama tofauti na Burundi ambayo imesimama na kusema waziwazi kwamba Rwanda umevamia Kongo kama inavyodai serikali ya Kongo, na pia huo mchakato ambao tumeona sasa unaendelea kuchukua picha mpya ya kupitia Qatar inaonyesha kwamba kuna matumaini kwamba Qatar inaweza kukua katika hali ambayo inaweza kuchangia kwa kutatua tatizo hilo ambalo linasumbua ni mtazamo wake Francois Lwende, mchambuzi wa siasa za DRC akiwa jijini Nairobi. Waziri wa ulinzi wa DRC Gui uh, Kabombo Mwadiamvita amekutana kwa mazungumzo na mwenzake wa Afrika Kusini Angi Monsega ambapo mazungumzo yao yamejikita katika kuimarisha uwezo wa uh, kimkakati wa ulinzi kati ya nchi hizo mbili kutokana na hasa hali inavyojiri eneo la mashariki mwa DRC. Msikilizaji, serikali ya Rwanda imepiga marufuku mashirika yote ya ndani na yale kima ya kimataifa yasiyokuwa ya kiserikali kushirikiana na taasisi za Ubelgiji baada ya nchi hizo mbili kusitisha ushirikiano wa kidiplomasia mapema mwezi huu. Undani wa taarifa hii na Minzilet Ijai. Bodi ya Rwanda inayoshughulikia maswala ya uongozi imesema marufuku hayo yanaathiri pia mashirika yote ya dini pamoja na mengine yote yanayohusishwa na serikali au mashirika kutoka Ubelgiji. Miradi yote iliyokuwa inaendelea kwa msaada wa serikali ya Ubelgiji imesitishwa na mikataba iliyokuwa imetiwa saini imefutwa kwa mujibu wa maagizo ya bodi hiyo ya Rwanda. Wakati huu wa marufuku hakuna msaada wa fedha utakaopokelewa na mashirika hayo yaliyo nchini Rwanda kutoka serikali ya Ubelgiji na mashirika yake yote uamzi huu wa serikali ya Rwanda umekosolewa vikali na mwanaharakati wa kisiasa na haki za binadamu Peli Prudence Iraguha ambaye amesema uamzi huo ungepelekwa bungeni kwanza. Rwanda ilivunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Ubelgiji Machi kumi na saba kwa kuendelea kudharau nchi hiyo na kuendelea kuishutumu kuhusika na mzozo wa mashariki mwa DRC kwa kuwaunga mkono waasi wa wa M23. Kigali, 91.9 FM Shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch linataka watawala wa kijeshi nchini Burkina Faso kuwaachia huru waandishi watatu wa habari waliokamatwa wiki hii na kuzuiwa katika eneo lisilojulikana. Ali Bilali anatueleza yaliyomo ndani ya wito huo. Serikali siku ya Jumanne ilitangaza kuvunjwa kwa chama cha wanahabari wa Burkina Faso AGB, siku moja baada ya polisi kuwakamata rais wake Gezuma Sanogo na naibu wake Bukari Uoba mwandishi wa habari wa tatu Lik Pagbelgem pia alikamatwa na kupelekwa kuhojiwa. Human Rights Watch imesema katika taarifa yake kwamba wenzake na Sanogo na Uoba walisema mawakili waliwatafuta katika vituo mbalimbali vya polisi bila mafanikio, na kwamba mamlaka imeshindwa kujibu rasmi wapi walipo. Pagbelgem ambaye alikuwa ameripoti kuhusu matamshi ya Sonogo mwenzangu Ali Bilali, asante sana. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amemteua mkuu mpya wa jeshi meja jenerali wa zamani Emmanuel Matatu, ambaye anachukua nafasi ya mkuu wa majeshi aliyefutwa kazi hivi karibuni, kabla ya maandamano yaliyopangwa siku ya Jumatatu yaliyoitishwa na kundi la wapiganaji wa vita wanaotaka kumshinikiza rais Emerson Mnangagwa kujiuzulu. Gabon imeimarisha makubaliano No, yaliyosainiwa na kampuni ya mafuta na gesi yenye makao yake Uingereza Tullo Oil, kwa kuuza riba yake kwa dola za Marekani milioni mia tatu pesa taslim, ikijaribu kupunguza mzigo wake wa deni. Matangazo haya pia, msikilizaji, yanasikika kupitia redio Dumanus na redio Mtaani 99.9 FM Karen, jijini Nairobi, nchini Kenya. Watu zaidi ya 140 wamepoteza maisha nchini Myanmar na wengine zaidi ya mia saba wamejeruhiwa baada ya kutokea kwa tetemeko la ardhi. Uongozi wa kijeshi nchini humo unaomba msaada kwa nchi yoyote kusaidia katika kipindi hiki. Victor Abuso na maelezo zaidi. Wataalam wa jiolojia kutoka Marekani wameripoti kuwa tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa richa 7.7 limetokea katika maeneo ya katikati ya nchi ya Myanmar na kusikika hadi katika mataifa jirani ikiwemo Thailand. Janga hili limesababisha serikali ya kijeshi nchini Myanmar kutangaza hali hatari katika majimbo sita, huku idadi ya watu waliopoteza maisha ikiwa haifahamiki, lakini maafisa wanahofia kwamba mamia wameuawa katika maeneo mbalimbali ya Myanmar, likiwemo jikuu ya Yangon. Majengo yameporomoka na barabara zimeharibiwa baada ya jenga hilo. Nchini Thailand, jengo lilikuwa lina jengwa limeporomoka jijini Bangkok, na wafanyakazi 81 hawajapatikana kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Victor Abuso. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amelaani mashambulio ya jeshi la Israeli kule Lebanon na kusema yanakiuka mkataba wa amani uliofikiwa mwezi Novemba mwaka uliopita. Israeli imeshambulia, imeshambulia mitaa ya jiji la Beirut baada ya kuishutumu, kundi, ya ku, baada ya kulishutumu kundi la Hezbollah kurusha maroketi katika ardhi yake. Rais Emmanuel Macron amekuwa na kauli <mí toys> <Me arts> Nasema kwa umakini wote kwamba haya ni mashambulizi yasiyokubalika dhidi ya Beirut yaliyotokea asubuhi ya leo, na pia ni mvutano mpya ambao unaendelea kati ya pande zote mbili. Ni mzozo unaoonyesha kwamba hatua iliyokuwa imefikiwa imebadilika. Kwa hivyo Ufaransa itaendelea kusimama na Lebanon kuhusu lakini pia tutasimama na Marekani na Umoja wa Mataifa kuhakikisha kuwa tunasitisha mashambulio haya na mkataba uliosainiwa Novemba 26 na Israel unatekelezwa. Hatua zilikuwa zimepigwa, jeshi la Lebanon linadhibiti sehemu kubwa ya kusini na linaendelea kwa hiari kuwapokonya silaha wapiganaji wa Hezbolah. Kiongozi huyo wa Ufaransa ametoa kauli hiyo baada ya kukutana na rais mpya wa Lebanon, Joseph Aoun, jijini Paris. Katika hatua nyingine, jeshi la Israeli limewataka wakaazi walioko katika kitongoji cha kusini mwa Beirut kuondoka katika eneo lililo karibu na vifaa vya Hezbollah mara moja, ikiwa ni onyo hili likiwa ni onyo la kwanza kama hilo tangu yaliposainiwa makubaliano yanayohusu sitisho la mapigano mwede. Novemba mwaka uliopita. Msikilizaji, Greenland imewasilisha makubaliano mapya ya muungano wa serikali saa chache kabla ya ziara ya makamu wa rais wa Marekani JD Vance katika kisiwa cha Arctic ambacho rais Donald Trump ameonya nia ya kutaka ukinunua. Rais wa Urusi Vladimir Putin ametoa wito wa kutamatishwa mara moja kwa utawala wa mpito nchini uh, Ukraine chini ya uh, uh, Zelenski uh, na kuwapa jeshi lake kuwa alitamaliza wanajeshi wa Ukraine. Matamshi anayoyatoa huku rais wa Marekani Donald Trump akishinikiza uh, kusitishwa mara moja kwa mapigano. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP, hivi leo limeonya kuwa linakabiliwa na kushuka kwa asilimia 40 ya ufadhili wa mwaka huu, hali ambayo inasababisha shirika hilo kushindwa kuokoa maisha ya watu takriban milioni 58. Matangazo haya pia msikilizaji, yanasikika huko Uvira, mashariki mwa DRC kupitia Le Messager du Peuple 95.3 FM.